Bệnh thông thường Musso Libero

Fiat_ELX

Xe điện
Chút ít kinh nghiệm trao đổi cùng các bác, chả là mấy hôm vừa rồi xe iem nổi đèn ABS khi mới bắt đầu khởi động, sau đó tắt đi, nhưng lúc sáng lúc tắt rất khó chịu. Vẫn biết là kể cả đèn ABS nổi thường xuyên thì hệ thống phanh vẫn hoạt động, chỉ có chức năng ABS là tèo thôi nên iem vẫn cứ đi bừa, thêm nữa là xe lúc sáng khởi động hơi khó, đề hơi dài khi máy nguội. Đưa xuống MTC Thanh trì hôm đầu tiên, vệ sinh 4 cảm biến ABS ở 4 bánh xe, cù như vẫn, iem ra về không suy nghĩ gì. Lần thứ 2 đi Cẩm Phả về, rẽ cầu Thanh trì lại vào MTC lần 2, vệ sinh các giắc cắm tổng phanh ABS, kiểm tra ắc qui...cù như vẫn, các bác MTC bảo để xe lại kiểm tra, mà xe iem là xe làm ăn, để xe lại thì treo niêu à! điên lắm rồi đấy. Về nhà tư vấn 1 số chuyên gia và hôm sau tiếp tục mang xe xuống, lần này thì tự iem yêu cầu các bác MTC sửa theo ý mình, trước hết iem cho thay dầu phanh và chạy thử, không ăn thua, đèn ABS vẫn sáng. Tiếp đến là đo điện trở kiểm tra 4 cảm biến bánh xe, ngay con đầu tiên phía trước bên phụ thấy tèo, tháo ra đo cẩn thận thấy lại được, lắp vào đo lại tèo, ôi thôi nó đứt ngậm dây lúc liền lúc đứt các bác ạ, báo hại iem và MTA tìm 3 ngày giời. May quá MTC có ngay cảm biến và lúc đó có cả bác Quang Mê kông ở đó nên xe iem được bảo hành luôn. Ra về ngon lành.
À quên còn vụ xe khó nổ thì cũng đã ổn rồi, nhưng để iem post sau nhé, giò đi cày đã.
(Bác nào yêu quí thì cho iem tý rượu nhé, mỏi tay quá).

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đọc bài của cụ cháu cảm động lắm, cháu thương nhà cụ quá cơ

minhquoc

Xe điện
Phức tạp nhở, đấy là bác còn biết ít nhiều về máy móc chứ như e thì chắc các cụ đó xẻ thịt mà nhậu mất

Fiat_ELX

Xe điện
Sợ gì đâu, các bác MTC cũng là quân ta cả mà, với lại là chưa xác định được bệnh thôi.

Fiat_ELX

Xe điện
Trong khi sửa cảm biến ABS, iem đồng thời tìm hiểu nguyên nhân khó nổ buổi sáng or lúc xe dừng lâu, ắc qui kiểm tra volt rồi ampe thấy ỌK, cùng bác Tý ghẻ vệ sinh bugi tại 87 Tiên Phong nhưng cững không ăn thua, khoang vùng có thể do dùng xăng 92 nên gây muội bám khó nổ. Sáng thứ 7 định tụ bạ cafe 2F nhưng bác Mèo bận nên hỏi về vụ Injector cleaner, bác Mèo nói đã dùng nhưng không thấy hiệu quả rõ rệt. Iem rẻ qua Big C thấy có 1 loại của Việt Nam nhưng nhìn nghi nghi nên cuối cùng quay về Đặng Thai Mai làm 2 chai Sonax (1 là Injector cleaner, 1 là Fuel Sysstem cleaner), 150K 1 chai. Về đổ theo hướng dẫn, chạy khoảng 100km thấy tốt hẳn lên, xe đề nhạy và từ đó chỉ đổ A95.
Đúng là xem sách thì Libero khuyến cáo dùng A95, các bác chú ý nhé, không nên đổ A92 (tất nhiên bất khả kháng thì đổ tạm cũng OK).

namps

Đi bộ
Em đang dùng 92. Nếu muốn chuyển qua dùng 95 thì cứ thế mà đổ tiếp vào hay phải súc hết 92 ra hả bác?

Cứ đổ tiếp là được mà , không nhất thiết phải tháo 92 ra đâu...

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
tháo làm gì:mad: , đang uống bia chai chuyển sang bia tươi thì cứ uống tiếp thôi bác :41:

Em đang dùng 92. Nếu muốn chuyển qua dùng 95 thì cứ thế mà đổ tiếp vào hay phải súc hết 92 ra hả bác?

Fiat_ELX

Xe điện
Iem giờ chỉ đổ A95 thôi, sau khi đổ cái của nợ Sonax và dùng A95 thấy nhạy nổ hơn hẳn, à mà iem không quảng cáo cho Sonax đâu nhé, các bác đừng có hiểu lầm đấy.

Fiat_ELX

Xe điện
Ắc qui thì chỉ có mượn cái mới, nếu thay vào mà dễ nổ thì là tại ắc qui, không thì là do kim phun + bơm cao áp kém rồi, nên hơi khó nổ.
Xe chạy không bốc phần lớn cũng do kim phun + bơm cao áp kém, hơi ăn dầu + khói đen.

tiger

Xe tăng
Quả này em cũng phải cho kiểm tra lại kim phun vơi bơm cao áp; xe lúc khởi động có khói đen roài; hai hôm vừa rồi đổ 1tr tiền dầu chạy đc có gần 900km; coi như gần 8l/100 km; hơn bình thường 1 chút

Fiat_ELX

Xe điện
Quả này em cũng phải cho kiểm tra lại kim phun vơi bơm cao áp; xe lúc khởi động có khói đen roài; hai hôm vừa rồi đổ 1tr tiền dầu chạy đc có gần 900km; coi như gần 8l/100 km; hơn bình thường 1 chút
Kim thì kiểm tra và chỉnh lại áp suất phun, việc này đơn giản.
Bơm cao áp, khi chỉnh các bác chú ý 1 điểm nhỏ, vì ngày trước iem cũng đã chỉnh bơm nhiều lần, thợ chỉnh hay chỉnh cho xe chạy tốt ở ga răng ty, nhạy nổ nhưng khi chạy trên đường vẫn khói. Nếu đi chỉnh các bác yêu cầu thợ chỉnh phun đều các bơm ở cao tải, tuy vẫn hơi khó nổ 1 chút nhưng khi chạy thì rất tốt.

tiger

Xe tăng
Cảm ơn Bác nhá!
Bác SB có mượn ắc qui mới ko; qua em, ắc qui vừa thay xong

Fiat_ELX

Xe điện
Để tui kiểm tra lại ác quy xiem có íu không đã nhá , bác Hùng cho hỏi kim phun và bơm cao áp nằm chỗ nào trong đầu xie ợ , tháo lắp có đơn giản không bác , mà để bít mấy cái đó hỏng hay kém rùi thì bằng cách nào chứ thợ thì iem nghĩ chắc tuyền bảo phải thay hết thui anh
Cân kim thì MTC Thanh Trì làm tại chỗ, còn cân bơm thì họ mang thông số kỹ thuật ra xưởng của Bosch gần đó cân cho các bác.
Theo iem thì các bác nên mang xe đến MTC để làm về vấn đề này, cũng chả hết nhiều tiền đâu, còn việc thay hay không là do mình quyết định cơ mà, lo gì mấy ông thợ phán linh tinh.

GiaiGiaTan

Xe hơi
Xin loi vi may iem khong co dau. Xe cua iem chay thinh thoang bi i khong boc. Do xe lai ro may may phat sau do di tiep thi lai ok. Trươc tương la do troi lanh qua. Nhung hoa ra troi nong cung bi. The co phai do kim phun va bom cao ap khong cac pac?

tiger

Xe tăng
Xin loi vi may iem khong co dau. Xe cua iem chay thinh thoang bi i khong boc. Do xe lai ro may may phat sau do di tiep thi lai ok. Trươc tương la do troi lanh qua. Nhung hoa ra troi nong cung bi. The co phai do kim phun va bom cao ap khong cac pac?
Cái này do chủ xe; dùng ko hết chức năng nên bị
:21::21::21:

Fiat_ELX

Xe điện
Xe bác đang dùng xăng 92 hay 95?

Fiat_ELX

Xe điện
Cũng chả có gì tốn kém nên bác qua chỗ Đăng Thai Mai (hay chỗ nào bác biết tùy bác) làm 2 chai Sonax (1 là Fuel Injector Cleaner, 1 là Fuel System Cleaner, giá có 150K/chai) đổ thử xem sao, sau khoảng 1000km thì đánh giá lại tình hình.