[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

nguyenlongthe

Xe tăng
Bệnh này phải ăn uống kiêng khem quá, như thế sẽ dẫn tới thiếu dinh dưỡng, vi chất, người ko khỏe, xanh xao.Có cách nào bổ sung thêm dinh dưỡng mà vẫn đảm bảo kiêng khem của bệnh. Uống bổ sung vitamin, ăn yến... ? Các cụ mách em
Có một cách chữa vừa khỏi bệnh lại khỏe mạnh lại không phải kiêng khem gì cả thế mới kỳ chứ ka ka

ntphuong0411

Xe buýt
Bệnh này phải ăn uống kiêng khem quá, như thế sẽ dẫn tới thiếu dinh dưỡng, vi chất, người ko khỏe, xanh xao.Có cách nào bổ sung thêm dinh dưỡng mà vẫn đảm bảo kiêng khem của bệnh. Uống bổ sung vitamin, ăn yến... ? Các cụ mách em
bệnh này đâu cần kiêng khem gì về chất lượng dinh dưỡng đâu mà cụ kêu thiếu. Chỉ cần, tránh ăn qua no, không để quá đói, tránh ăn quá muộn, không thức quá khuya, tránh mất ngủ, tránh lo lắng căng thẳng.
Ah, nếu cụ nghiện chocolate thì cần giảm thật vì cho đến giờ chỉ có chocoloate đủ minh chứng khoa học gây tăng trào ngược thôi

Sonduong.BMV

Xe container
Cách đây vài năm em cũng bị trào ngược dạ dày thực quản và đã điều trị. Gần đây em lại thấy hiện tượng ăn xong có cái gì đó mắc mắc ở phần cuống họng, vài phút thì hết (không đau, không ợ chua). Vậy có phải bệnh tái phát không CC?

H2H

Xe tải
Cách đây vài năm em cũng bị trào ngược dạ dày thực quản và đã điều trị. Gần đây em lại thấy hiện tượng ăn xong có cái gì đó mắc mắc ở phần cuống họng, vài phút thì hết (không đau, không ợ chua). Vậy có phải bệnh tái phát không CC?
Cụ điều trị ở đâu, trước đó có khỏi ko cụ

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ điều trị ở đâu, trước đó có khỏi ko cụ
Khỏi thì em thấy bảo không bao giờ khỏi hẳn nhưng sau khi uống thuốc thì sáng dậy đánh răng không thấy hiện tượng buồn nôn, không thấy nóng trước ngực ... không thấy triệu chứng gì nữa. Gần đây lại thấy hơi rát lưỡi và hơi nóng chỗ ức, ăn xong có hiện tượng học ở cuống họng, vài phút thì hết. Em nghĩ đã tái phát.

H2H

Xe tải
Khỏi thì em thấy bảo không bao giờ khỏi hẳn nhưng sau khi uống thuốc thì sáng dậy đánh răng không thấy hiện tượng buồn nôn, không thấy nóng trước ngực ... không thấy triệu chứng gì nữa. Gần đây lại thấy hơi rát lưỡi và hơi nóng chỗ ức, ăn xong có hiện tượng học ở cuống họng, vài phút thì hết. Em nghĩ đã tái phát.
Trước cụ uống thuốc tây hay thuốc bắc? nếu đỡ được là may lắm rồi, e đang bị nặng và phải dùng thuốc tây suốt ko thì ko chịu được cụ ạ

heo-map

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Phải kiêng cà phê ợ? E vẫn táng đều

hacker68

Xe tải

Đã cụ nào xem mình bị trào ngược là do thừa hay thiếu axit dạ dày chưa?
Bởi cứ trào ngược là em thấy 99% nói dùng PPI giảm axit dạ dày. Nhưng liệu có chắc là trào ngược do thừa axit đâu!

Jack1604

Xe đạp

Bởi cứ trào ngược là em thấy 99% nói dùng PPI giảm axit dạ dày. Nhưng liệu có chắc là trào ngược do thừa axit đâu!

View attachment 7824183
cái này phải hỏi bác sĩ thôi, chứ như bài báo nói thì cũng đáng suy ngẫm, trk giờ toàn dùng hạn chế tiết axit

biển xanh06

Xe điện

View attachment 7824183
Nếu ít axit nó đã ko trào ngược nổi lên thực quản

hacker68

Xe tải
Nếu ít axit nó đã ko trào ngược nổi lên thực quản
Vậy bác chưa đọc hết bài báo trên :)
Bonus thêm 1 bài nhé.
Vẫn cãi thì thôi khỏi quote.

ntphuong0411

Xe buýt
Có trào ngược không do acid nhưng chiếm một tỉ lệ rất nhỏ, vì vậy điều trị giảm acid vẫn là ưu tiên hàng đầu. Trong trường hợp thất bại với điều trị PPI (điều trị đúng liều hoặc gấp đôi liều chuẩn trong 8 tuần) mới cân nhắc đến trào ngược DDTQ không do acid hoặc các nguyên nhân hiếm gặp khác.
Kinh nghiệm thực tế của em về TDđiều trị GERD là thường dân mình ít niềm tin vào BS nên hay chạy quanh quanh các viện và PK,điều trị nhiều BS khác nhau, rồi xen kẽ đông tây y kết hợp cúng bái nên rút cục khá khó khăn để đánh giá được thất bại với điều trị PPI. Tất nhiên còn nhiều yếu tố phải xem xét khi nhận định trào ngược DDTT không do acid, nhưng đấy là công việc của BS Tiêu hóa, em chỉ kể tội về phía các cụ phó thường dân thoai, hi hi.

View attachment 7824183

hacker68

Xe tải
Có trào ngược không do acid nhưng chiếm một tỉ lệ rất nhỏ, vì vậy điều trị giảm acid vẫn là ưu tiên hàng đầu. Trong trường hợp thất bại với điều trị PPI (điều trị đúng liều hoặc gấp đôi liều chuẩn trong 8 tuần) mới cân nhắc đến trào ngược DDTQ không do acid hoặc các nguyên nhân hiếm gặp khác.
Vậy để đánh giá do thừa hay thiếu axit khó khăn vậy à cụ? Sao mình k làm việc này trước khi điều trị.
Vì như cụ nói trên là dùng thử 8 tuần liền PPI trước rồi mới đánh giá sau? Như vậy liệu có khi 2 tháng ấy bệnh lại nặng thêm thì sao ạ?
Mong cụ chỉ thêm.

hacker68

Xe tải
Trước e đi nội soi ở Bạch Mai 1 lần bị loét dạ dày, chữa theo phác đồ dùng kháng sinh về đỡ 1 time giờ lại bị đau lại các cụ ạ.
sau bao lâu thì bác tái lại thế?

hacker68

Xe tải
cái này phải hỏi bác sĩ thôi, chứ như bài báo nói thì cũng đáng suy ngẫm, trk giờ toàn dùng hạn chế tiết axit

TT - Dư thừa acid dịch vị gây viêm loét dạ dày tá tràng và điều trị nhằm trung hòa hoặc giảm tiết acid là nền tảng cho điều trị hiện nay.

Tuy nhiên, thiếu hụt acid dịch vị cũng gây nhiều nguy hiểm cho sức khỏe, triệu chứng đôi khi lại rất giống thừa acid dịch vị nhưng ít được nhắc đến.
Từ đó, bệnh nhân cứ ám ảnh “bị viêm dạ dày là hiển nhiên thừa acid”, dẫn đến điều trị không đúng, dùng nhiều thuốc giảm tiết dịch vị hoặc kiêng khem quá mức trong ăn uống làm tình trạng càng nặng.
1. Hậu quả của thiếu hụt acid dịch vị:
* Ung thư dạ dày
* Gãy xương hông: liệu pháp dùng chất ức chế bơm proton lâu dài, đặc biệt là ở liều cao, làm tăng nguy cơ gãy xương hông. Tỉ lệ tử vong trong năm đầu tiên sau khi gãy xương hông là 20%.
* Phát triển quá mức của vi khuẩn: ít nhận thấy trên lâm sàng. Đây là nguyên nhân phổ biến nhất của chứng kém hấp thu và tăng bệnh suất do thiếu hụt vi chất dinh dưỡng, đặc biệt ở người trung niên. Triệu chứng lâm sàng thường thấy ở các bệnh nhân này như: tiêu chảy mãn tính, phân mỡ, thiếu máu hồng cầu to, giảm cân, bệnh đường ruột do mất protein.

ntphuong0411

Xe buýt
Vậy để đánh giá do thừa hay thiếu axit khó khăn vậy à cụ? Sao mình k làm việc này trước khi điều trị.
Vì như cụ nói trên là dùng thử 8 tuần liền PPI trước rồi mới đánh giá sau? Như vậy liệu có khi 2 tháng ấy bệnh lại nặng thêm thì sao ạ?
Mong cụ chỉ thêm.
chẩn đoán GERD là dựa trên triệu chứng lâm sàng, Âu Mỹ Nhật Hàn đều là như vậy, những trường hợp không đáp ứng với PPI mới phải làm những thăm dò chuyên sâu đánh giá thiếu hay thừa acid. Đây là tính toán dựa trên lợi ích kinh tế, chi phí người bệnh phải bỏ ra, vì đơn giản 1 thăm dò đo pH thực quản 24h sẽ gấp 8 - 10 lần một đơn thuốc điều trị GERD, tương tự như vậy với nội soi dạ dày, có điều chi phí nội soi dạ dày ở mình quá rẻ chỉ bằng 1/4-1/5 đơn thuốc điều trị GERD nên mọi người đi khám mới hay được chỉ định nội soi để chẩn đoán GERD mà thôi. Ở Hà Nội, 5 năm trở lại đây đã bắt đầu có thăm dò Đo pH thực quản 24h ở cơ sở y tế tư nhân, còn ở khu vực công lập thì không có vì 1 dây sensor pH đã khoảng 2k USD rồi, lại là single use.

hacker68

Xe tải
Ở Hà Nội, 5 năm trở lại đây đã bắt đầu có thăm dò Đo pH thực quản 24h ở cơ sở y tế tư nhân, còn ở khu vực công lập thì không có vì 1 dây sensor pH đã khoảng 2k USD rồi, lại là single use.
Em đọc như này thì nghĩ 1 lần đo phải TRÊN 2k usd. Vì là dùng 1 lần.
Nhưng bv Tâm Anh báo 4.5tr thì họ tái sử dụng à cụ?