[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

Sonduong.BMV

Xe container
Dừng tất cả mọi thứ độ 1 tuần xem có hết không, nếu hết là do ks, nếu không hết là do trào ngược, không ai cấm mình bị 2 bệnh cùng lúc cả
BS vấn kê cho em 28 viên Nexium mups 40mg, tuần đầu uống ngày 2 viên, 14 ngày sau mỗi ngày 1 viên. có nên uống tiếp ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

vnvodoi

Xe tăng
Em cũng bị món này. Trước đi tiêm truyền mất 10 ngày thì đỡ. Nhớ lại cái lúc ăn cái gì cũng nôn ra mà em vẫn rùng mình.:T

ntphuong0411

Xe buýt
BS vấn kê cho em 28 viên Nexium mups 40mg, tuần đầu uống ngày 2 viên, 14 ngày sau mỗi ngày 1 viên. có nên uống tiếp ko cụ?
Cụ đang băn khoăn không biết đó là trào ngược hay tác dụng phụ của thuốc (VD uống clarithromycin chẳng hạn), nếu là do thuốc vậy sau khi đào thải hết thì hết triệu chứng (cái này tuỳ cơ địa từng người, tuỳ loại thuốc, thường từ 1- 3 ngày có thể kéo dài hơn). Vậy nếu cái triệu chứng đó không làm phiền cụ quá thì chờ khoảng 1 tuần là mình có đáp án rồi.
Với triệu chứng đắng miệng, hoàn toàn có thể do trào ngược, bs đó kê đơn vậy là đùng òi, chỉ là có giải quyết được băn khoăn của cụ không hay thôi.

zonda82

Xe container
Bệnh này thường trẻ em sau lớn sẽ hết chứ nhỉ. Do cấu tạo của ruột thì phải.

novavn

Đi bộ
Mấy lần tâm sự với cụ về bệnh trào ngược dạ thực quản rồi và chữa mấy lần ko đỡ, cứ tức ngực và khó thở. Hôm thứ 2 vừa rồi quyết định đi chụp phổi lại phát hiện bệnh viêm đường hô hấp, BV cho tiêm kháng sinh từ hôm thứ 2, được 2 ngày các triệu chứng trước nghi là do trào ngược hết hẳn. Theo cụ như thế có phải trước đây bắt nhầm bệnh ko?
Úi, cụ bị y hệt em, em còn bị đau ở ngực, cả ra sau lưng không rõ nguyên nhân, em còn nghĩ là bị cột sống với thần kinh liên sườn cơ. Nhưng Đợt rồi em bị viêm phổi, được kê mấy loại kháng sinh mạnh uống vào thì lại thấy hết luôn cả mấy triệu chứng kia mới lạ. Điều trị xong thì lại thấy bị lại (Viêm phổi thì hết rồi) em nghĩ là trào ngược thực quản với viêm đường hô hấp có liên quan đến nhau đấy.

Sonduong.BMV

Xe container
Úi, cụ bị y hệt em, em còn bị đau ở ngực, cả ra sau lưng không rõ nguyên nhân, em còn nghĩ là bị cột sống với thần kinh liên sườn cơ. Nhưng Đợt rồi em bị viêm phổi, được kê mấy loại kháng sinh mạnh uống vào thì lại thấy hết luôn cả mấy triệu chứng kia mới lạ. Điều trị xong thì lại thấy bị lại (Viêm phổi thì hết rồi) em nghĩ là trào ngược thực quản với viêm đường hô hấp có liên quan đến nhau đấy.
E nghĩ là 2 bệnh khác nhau nhưng giống nhau về triệu chứng. Cụ muốn hiểu sâu hơn chút nữa thì cụ hỏi cụ ntphuong 0411

Sonduong.BMV

Xe container
cháu có giải pháp mới cho những người bị bệnh trào ngược dạ dày ạ :))))) có cụ nào nhà mình bị ko ạ
E bị trào ngược dạ dày thực quản, thoái hoá đốt sống cổ. Nhiều người cú mách nước uống thuốc nam. Như e ngoài thuốc tây thì chưa bao giờ dám dùng thuốc đông y, thuốc nam và thuốc bắc.

goodgirl

Xe tăng
E bị trào ngược dạ dày thực quản, thoái hoá đốt sống cổ. Nhiều người cú mách nước uống thuốc nam. Như e ngoài thuốc tây thì chưa bao giờ dám dùng thuốc đông y, thuốc nam và thuốc bắc.
ko nên lạm dụng thuốc tây cụ ạ. Vì nó như con dao 2 lưỡi, tác dụng phụ của thuốc tây kéo dai dẳng sau đó

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Hoá ra nhiều cụ cũng dính món này nhỉ. Em hôm trước ra mua thêm 1 vỉ nexium cho đủ liều bé bán thuốc dặn anh đừng nghĩ nhiều nhé em bán thuốc xinh quá có quả mông giết người em mượn cớ nói sẽ nghe em ko nghĩ mà em hấp dẫn quá anh cứ phải nghĩ kkk. Nhờ bị trào ngược này mà em bỏ hết thuốc lào thuốc lá và cafe h thấy người nhẹ nhàng ăn gì cũng ngon miệng nhưng lại rón rén ko dám ăn nhiều . thêm tuần tập gym 3 buổi mỗi tối đi bộ tầm 4-5km.

Trinhbich

Đi bộ
Hôm nay lượn vào đây thấy cái thớt này, lại thấy có vài cao thủ thực dưỡng, trình dược vào tư vấn, rồi kinh nghiệm điều trị của các cụ có cái đúng có cái chưa đúng. Nên em đậu lại đây, trả lời các thắc mắc của các cụ, cứ thoải mái đặt câu hỏi nhé.
Ah, em làm Tiêu hóa Bạch Mai, vừa khám vừa nội soi, có chục năm kinh nghiệm điều trị bệnh này.
Chào Bác sĩ, cho mình hỏi với
Mình bị trào ngược khá nặng, nội soi lần đầu xung huyết hang vị, sẹo loét hành tá tràng. Sau nhiều đợt điều trị kết luận Thực quản hình ảnh nội soi bình thường, viêm xung huyết hang vị và xung huyết hành tá tràng. Tiếp tục uống thuốc nhưng họng và một điểm giữa xương ức cứ đau thường xuyên, thi thoảng sau ăn một vài giờ thức ăn vướng ở thực quản phải uống nước thật nhiều để khạc ra thức ăn hoạc dịch trong thì mới dễ chịu, khi nói rất rát họng và cảm giác như có hơi kéo từ dạ dày lên họng gây đau, nói được một lúc phải khạc ra dịch trong có khi một tí thức ăn thì mới dễ chịu, soi họng bị xung huyết, thanh quản bình thường, đã uống nhiều thuốc tây, bắc, đông y, TPCN, uống Nexium và thuốc chữ P cũng không đỡ bao nhiêu, điều chỉnh ăn uống ngủ nghỉ vẫn không đỡ Mình không biết cơ chế gì gây nên trào ngược, ợ hơi và thức ăn lên nhiều lần làm viêm đau họng thường xuyên. BS có cách nào giúp với, cứ phải chịu đau và để lâu sợ lắm mà không biết cách nào được

ntphuong0411

Xe buýt
Chào Bác sĩ, cho mình hỏi với
Mình bị trào ngược khá nặng, nội soi lần đầu xung huyết hang vị, sẹo loét hành tá tràng. Sau nhiều đợt điều trị kết luận Thực quản hình ảnh nội soi bình thường, viêm xung huyết hang vị và xung huyết hành tá tràng. Tiếp tục uống thuốc nhưng họng và một điểm giữa xương ức cứ đau thường xuyên, thi thoảng sau ăn một vài giờ thức ăn vướng ở thực quản phải uống nước thật nhiều để khạc ra thức ăn hoạc dịch trong thì mới dễ chịu, khi nói rất rát họng và cảm giác như có hơi kéo từ dạ dày lên họng gây đau, nói được một lúc phải khạc ra dịch trong có khi một tí thức ăn thì mới dễ chịu, soi họng bị xung huyết, thanh quản bình thường, đã uống nhiều thuốc tây, bắc, đông y, TPCN, uống Nexium và thuốc chữ P cũng không đỡ bao nhiêu, điều chỉnh ăn uống ngủ nghỉ vẫn không đỡ Mình không biết cơ chế gì gây nên trào ngược, ợ hơi và thức ăn lên nhiều lần làm viêm đau họng thường xuyên. BS có cách nào giúp với, cứ phải chịu đau và để lâu sợ lắm mà không biết cách nào được
Bạn nên đi đo áp lực thực quản để đánh giá vận động thực quản đi, đôi khi trào ngược chỉ là hậu quả mà không phải nguyên nhân. Ở HN thì duy nhất có pk Hoàng Long có máy thôi, ở SG thì chịu.

Oldladyjuve

Xe đạp
cụ thân sinh nhà em (70 tuổi) đi nội soi dạ dày hôm qua, bác sĩ kết luật là có polip dạ dày (kích thước khoảng 1cm), lấy mẫu đi sinh thiết, cụ ntphuong cho e hỏi là liệu cái polip dạ dày đấy liệu có nguy hiểm không ạ, liệu có nguy cơ là K dạ dày không ạ ?

novavn

Đi bộ
Bạn nên đi đo áp lực thực quản để đánh giá vận động thực quản đi, đôi khi trào ngược chỉ là hậu quả mà không phải nguyên nhân. Ở HN thì duy nhất có pk Hoàng Long có máy thôi, ở SG thì chịu.
Cụ ơi, Hoàng Long có phải phòng khám ở Kim Liên không hả cụ. Em khổ vì món trào ngược này. Thường xuyên đau xót vùng thực quản giữa ngực, đau nhói vùng lưng sườn phải (đến nỗi cơ chỗ đó còn bị căng gồ lên). Nó còn ảnh hưởng đến đường thở, hô hấp của em nữa. Em cũng định cuối tuần này đi soi và test HP mà muốn đến chỗ nào tốt 1 chút cụ ạ.

Trinhbich

Đi bộ
Bs ơi, mấy lần nội soi kq thực quản hồng bóng co bóp mềm mại không giãn tĩnh mạch, tâm vị đóng kín, môn vị tròn đều co bóp tốt, viêm xung huyết hang vị xung huyết hành tá tràng, phình vị sang trái hồ nước nhiều dịch trong (riêng lần đầu có sẹo loét hành tá tràng, đường z không đều), trước và sau dùng thuốc vẫn đau họng, nói đau, hay bị kéo hơi từ dạ dày lên, đau giữa xương ức, thi thoảng sau ăn một vài giờ có ói ra tí thức ăn hoặc chua, hơi thở không bị hôi. Như vậy có cần đo áp lực thực quản nữa không, mình sợ nội soi lắm rồi, uống phosphalugel và gaviscon có đỡ tí nhưng uống nhiều sợ thận. Bs biết loại gì ăn thật ít mà vẫn khỏe được không, vì không ăn đói và mệt ăn vào lại đau nhiều hơn, khổ quá cơ, bs giúp tư vấn riêng được không

Website
wna.com.vn
Thực tế thì 60% người bình thường có trào ngược dạ dày thực quản khi ngủ, chỉ khi tần suất trào ngược quá nhiều gây tổn thương niêm mạc thực quản thì mới có triệu chứng, tổn thương này có thể không phát hiện trên nội soi thông thường. Ngoài ra dịch trào ngược có thể gây tổn thương ngoài thực quản như viêm họng mạn, hen phế quản hay mòn men răng mà không cần có triệu chứng thực quản dạ dày. Với cụ, nên cố gắng tìm ra những yếu tố thúc đẩy trào ngược trong cuộc sống hàng ngày, VD như ăn quá no, để quá đói, ăn quá muộn, thức quá khuya.... vân vân và mây mây. Vậy có thể làm giảm triệu chứng mà ít ảnh hưởng đến chất lượng sống của mình
Cụ cho em hỏi buổi sáng khi ngủ dậy, em thấy cứ ran rít kiểu như axit trào ngược lên ý. Trước đây em có lần bị chảy máu dạ dày, viêm chợt hang vị, rồi có cả HP. Em khám ở ĐH Y HN rồi uống thuốc cũng đỡ hơn. Cụ cho em xin lời khuyên để giảm tình trạng trào ngược buổi sáng với ạ. Em ko bị nôn ọe gì hết, chỉ thấy khó chịu vài ba phút là hết cụ ạ. Em cảm ơn cụ ạ.

Ducanh28

Xe buýt
Em mạn phép chia sẻ:
TH của mợ nó sẽ có các triệu chứng sau: ăn uống vào đầy bụng, ợ hơi ợ chua. Khi nào ăn nhiều vào là chạy sớm vào nhà vệ sinh, phân lỏng. Bụng thì căng đầy, cổ họng hơi khô- uống nhấm từng ngụm nước thì dễ chịu, uống nhiều là đầy bụng, muốn ói.
Uống nước ấm dễ chịu hơn uống nước lạnh.
Người gần đây mệt mỏi, sút cân, có thể choáng váng đầu, trên nóng dưới mát.
Nếu sai thì mợ lướt qua Comment này luôn cho em.
Thân!
Bs ơi, mấy lần nội soi kq thực quản hồng bóng co bóp mềm mại không giãn tĩnh mạch, tâm vị đóng kín, môn vị tròn đều co bóp tốt, viêm xung huyết hang vị xung huyết hành tá tràng, phình vị sang trái hồ nước nhiều dịch trong (riêng lần đầu có sẹo loét hành tá tràng, đường z không đều), trước và sau dùng thuốc vẫn đau họng, nói đau, hay bị kéo hơi từ dạ dày lên, đau giữa xương ức, thi thoảng sau ăn một vài giờ có ói ra tí thức ăn hoặc chua, hơi thở không bị hôi. Như vậy có cần đo áp lực thực quản nữa không, mình sợ nội soi lắm rồi, uống phosphalugel và gaviscon có đỡ tí nhưng uống nhiều sợ thận. Bs biết loại gì ăn thật ít mà vẫn khỏe được không, vì không ăn đói và mệt ăn vào lại đau nhiều hơn, khổ quá cơ, bs giúp tư vấn riêng được không

Ducanh28

Xe buýt
Cũng nhân thớt em xin chia sẻ quan điểm về thuốc Tây đối với bệnh dạ dày, mợ Phương là bác sỹ chắc biết mấy thứ này rõ:
- thuốc kháng acid (muối Calci, magie, nhôm): uống vào chỉ đỡ chứ ko khỏi, nhiều tác dụng phụ tới tiêu hoá. Dừng thuốc lại bị.
- thuốc ức chế bơm prôtn: giảm đau dạ dày nhưng vẫn bị ợ, tiêu hoá kém.
Cơ chế của cơ thể là tiết acid ra để tiêu hoá thức ăn, mà thuốc lại làm giảm acid, trung hoà acid thì làm sao hoạt hoá được men tiêu hoá => chữa bệnh đau dạ dày thì lại phát sinh bệnh ở đoạn sau (ruột non, đại trường).
Mỗi cơ thể ng mỗi khác, nhưng liều lượng viên thuốc gần như ko đổi => lý do có ng đỡ có ng bệnh còn nặng hơn.
Vì vậy các cụ các mợ hãy suy nghĩ kỹ trước khi quyết định sử dụng thuốc.

Vu Quang Ba

Xe tăng
Em bị HP trào ngược đã khám và uống 2 đợt kháng sinh giờ vẫn bị,giờ chỉ dùng thuốc để giảm axit dạ dày thôi.

dongnat123

Xe container
Em bị viêm họng khoảng 5 tháng mà không khỏi, không sốt, miệng hơi thở ra rất hôi. Khoảng 1 tháng nay khi nằm ngủ em bị khoảng 3 lần vào lúc 4-5h sáng bị nước chua xộc lên cổ, cảm thấy hơi rát nên phải chạy ra nhà VS nhổ và súc miệng lại. Chắc là bị món trào ngược này rồi. Để cuối tuần em qua con cháu làm BS chơi rồi tiện hỏi luôn nó xem bị làm sao :D

Trinhbich

Đi bộ
Em mạn phép chia sẻ:
TH của mợ nó sẽ có các triệu chứng sau: ăn uống vào đầy bụng, ợ hơi ợ chua. Khi nào ăn nhiều vào là chạy sớm vào nhà vệ sinh, phân lỏng. Bụng thì căng đầy, cổ họng hơi khô- uống nhấm từng ngụm nước thì dễ chịu, uống nhiều là đầy bụng, muốn ói.
Uống nước ấm dễ chịu hơn uống nước lạnh.
Người gần đây mệt mỏi, sút cân, có thể choáng váng đầu, trên nóng dưới mát.
Nếu sai thì mợ lướt qua Comment này luôn cho em.
Thân!
Cụ nói đúng ạ, iem hay bị ợ hơi, ă hơi no tí là sau một hai giờ hay ựa ra tí thức ăn, họng rát thường xuyên cảm giác như dầy hơn trước, mỗi lần nói như kéo hơi từ dạ dày lên gây đau, đau vướng ở xương ức, đầu hay nóng chân hay lạnh nhất là hai gan bàn chân, thích uống nước ấm, nhưng hay táo bón chứ không đi lỏng, uống nhiều đợt thuốc tây, có khám cả yhdt uống sơ can bình vị tán và cao bình vị một tháng cũng không đỡ mấy cụ ạ