[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

An Tôn

Xe tải
Chúng không phải bằng đồng đâu, mà chỉ là cọc sắt được mạ đồng đỏ chóe thôi.
Em cũng mua 4 cái (em chẳng đo, nhưng cỡ 2,4-2,5 mét) cắm xuống đất. Họ bảo là đồ Ấn.
Đất ở HN cứ cắm xuống khoảng 1 mét là gặp nước rồi, nước dưới đất chẳng hề sạch nên dẫn điện tốt lắm. Còn ngày xưa ở chỗ khô, cắm cọc tiếp địa còn phải đổ nước muối để giảm điện trở đất!
Nếu em để bếp trên tầng 2 thì làm tiếp địa ntn cụ nhỉ?

lamien

Xe buýt

Các cụ cho e hỏi chút.

E mua bếp từ Panasonic KZ-F32AST, đọc hướng dẫn lắp đặt thấy nó hướng dẫn 2 ổ cắm như này là sao ạ? Có phải con này có 2 dây nguồn, 1 cho bếp từ, 1 cho bếp nướng k ạ? Cụ nào rành món này giải thích giúp e với. E cảm ơn.
1 ổ thôi cụ ạ. Em lắp thay bếp ga cũ còn tháo bỏ cả lò nướng ra.

huyfoci

Xe tải
1 ổ thôi cụ ạ. Em lắp thay bếp ga cũ còn tháo bỏ cả lò nướng ra.
Cảm ơn cụ. Tháo lò nướng ra bịt kín mảng đó bằng gỗ luôn hả cụ. Hay vẫn giữ nguyên cửa lò nường?

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng đang có nhu cầu giống cụ, định mua bếp nội địa của Nhật vì cũng thấy có nhiều người dùng rồi khen. Hay là mua bếp nhập cụ nhỉ? Em thấy có bạn bán hàng đang giới thiệu với em bếp Cata 3 mâm, giá tầm 12 tr, chỉ sợ hàng Tàu đội lốt TBN này nọ
Bếp Cata cụ yên tâm sx tại TBN cụ nhé.

lamien

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Tháo lò nướng ra bịt kín mảng đó bằng gỗ luôn hả cụ. Hay vẫn giữ nguyên cửa lò nường?
Tháo cái nắp cửa lò ra rồi cứ để cho thoáng cụ ạ. Ko thì lấy giấy dán tường dán lại. Em làm thế.
Đấy là em lắp vào bếp ga cũ, ko muốn phá tủ bếp. Bác tủ bếp mới thì để cho đẹp, mặc dù chả sử dụng.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu em để bếp trên tầng 2 thì làm tiếp địa ntn cụ nhỉ?
Nhà em bình nóng lạnh lắp cả trên tầng 4. Nối cái dây TE (thường sơn vàng-xanh) lên đến đâu chả được. Nếu mọi thứ đã xong bác chịu khó chạy nổi rồi xuyên qua tường (em cho nó chạy theo mấy cái ống thoát nước mưa và vào theo mấy cái hộc của quạt thông gió, còn bếp thì luồn theo đường thoát nước vì cũng mua nhà xây sẵn). Nhà dưới đất thì việc làm dây tiếp đất không quá khó. Mấy cái cọc tiếp đất ấy bán cũng rẻ vì thực chất chúng chỉ là cọc sắt mạ thôi. Ở HN cắm sâu được 2,5 mét là quá thừa rồi vì nền đất HN luôn sũng nước!
Sau khi đóng xuống đất, nối dây xong rồi bác cho bịt kín chỗ nối bằng vữa bê tông. Nằm trong vữa bê thông thì chẳng bao giờ lo gỉ cả!

An Tôn

Xe tải
Nhà em bình nóng lạnh lắp cả trên tầng 4. Nối cái dây TE (thường sơn vàng-xanh) lên đến đâu chả được. Nếu mọi thứ đã xong bác chịu khó chạy nổi rồi xuyên qua tường (em cho nó chạy theo mấy cái ống thoát nước mưa và vào theo mấy cái hộc của quạt thông gió, còn bếp thì luồn theo đường thoát nước vì cũng mua nhà xây sẵn). Nhà dưới đất thì việc làm dây tiếp đất không quá khó. Mấy cái cọc tiếp đất ấy bán cũng rẻ vì thực chất chúng chỉ là cọc sắt mạ thôi. Ở HN cắm sâu được 2,5 mét là quá thừa rồi vì nền đất HN luôn sũng nước!
Vâng ạ, để em về bảo thợ làm

lamien

Xe buýt
Cụ nào muốn thay bếp từ Nhật vào vị trí bế ga cũ mà không phải sửa tủ bếp thì em truyền kinh nghiệm:

huyfoci

Xe tải
Cụ nào muốn thay bếp từ Nhật vào vị trí bế ga cũ mà không phải sửa tủ bếp thì em truyền kinh nghiệm:

Nhà cụ làm thế này cũng hay nhỉ. Nhìn gọn đẹp. Có để cái lò nướng thì chắc cũng k dùng mấy.

lamien

Xe buýt
Các cụ cứ tháo ra thế này rút mấy cái zắc là tháo dc lò nướng.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, thế mua bếp Cata hơn hay mua nội địa Nhật hơn hả cụ, em đang định mua Hitachi K60S
Em chưa thấy thực tế bếp Nhật, nhưng hình như chúng thoát hơi nóng phía trên, tức là mặt bếp hở. Nếu đúng như vậy sẽ khó vệ sinh khi đun nấu. Mặt bếp Đức kín, sau khi đặt lên mặt đá+goăng cao su thành 1 khối kín mít, rất dễ vệ sinh và chẳng nước, dầu mỡ, thức ăn trào (dù nhiều cái bếp có chống trào nhưng thực tế vẫn trào) lọt xuống bên dưới!

lamien

Xe buýt
Em chưa thấy thực tế bếp Nhật, nhưng hình như chúng thoát hơi nóng phía trên, tức là mặt bếp hở. Nếu đúng như vậy sẽ khó vệ sinh khi đun nấu. Mặt bếp Đức kín, sau khi đặt lên mặt đá+goăng cao su thành 1 khối kín mít, rất dễ vệ sinh và chẳng nước, dầu mỡ, thức ăn trào (dù nhiều cái bếp có chống trào nhưng thực tế vẫn trào) lọt xuống bên dưới!
Chính vì cái lò nướng nó có khói nên nó phải bố trí thoát khói lên trên. Ko phải tự nhiên nó tốn thêm vật liệu làm cái khe gió ấy. Vì vậy vệ sinh thì không bằng mấy bếp kia là đúng bác ạ.

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Cho nên phải làm miếng tôn chắn chỗ thông gió ;)

coolpix8700

Xe ngựa

Cái bếp nhà em không quá cao so với mặt đá bàn bếp, nhưng ở cạnh nó còn được làm vát xuống để chỗ tiếp xúc với mặt đá rất thấp và rât khít, hầu như chẳng có khe hở giữa bếp với mặt đá, hạn chế được cáu bẩn và tạo cho việc làm vệ sinh, lau chùi-kể cả rửa ướt rất dễ dàng!

changtraixu34

Xe hơi
Dưới 5 triệu thì mua được bếp từ đôi nào các cụ nhỉ

AXN

Xe hơi
Mất điện thì nghỉ ăn. Vẫn phải sắm thêm cái bếp gas niwax