[Funland] Bị hen nên sống ở đâu?

atti_vn

Xe tải
Câu lạc bộ hen gì đó mẹ cháu không tham gia nên không rõ. Nhưng chắc nó chỉ là nơi những người cùng bị hen gặp gỡ, trao đổi, phổ biến kiến thức điều trị dự phòng hen (trên cơ sở các bác sỹ các bệnh viện họ đưa ra phác đồ điều trị) . Đa phần là những người già, người có nhiều thời gian họ tham gia cho vui vẻ, đồng cảm, chia sẻ kiến thức…

Chúc bạn cụ mau khỏi bệnh! Em không coment nữa nha. Hết ý kiến rồi. Mất thời gian quá :D:D:D:D:D:D
CLB hen này là do GS Nguyễn Năng An thành lập từ rất lâu rồi, không phải như cụ "chắc" ở trên đâu ạ.
CLB do các GS BS khoa Di ứng - BV BM làm chủ tịch và điều hành, khi sinh hoạt CLB thì các BS, GS sẽ lên giảng giải về bênh hen phế quản và COPD, có phát tài liệu và hướng dẫn ddieuf trị dự phòng và dùng thuốc, sau đó giải đáp các thắc mắc của người bệnh, có khám thăm cho các bệnh nhân có yêu cầu hoặc khi tư vấn BS thấy cần thiết, không khám hết lượt dược vì chỉ 1 buổi sáng và cũng đông người. Người nhà em sinh hoạt được > 10 năm rồi, em thấy CLB cực kỳ hữu dụng cho người mắc bênh này.

kungfue.r.p

Xe tải
Em ghé nhà đứa người quen, thấy nói chồng nó xỉu 3 lần trong vài tháng qua. Hai lần vào viện cấp cứu, không thở được vợ phải bóp bóng cho cả tiếng chờ xe đưa vào viện.
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Nghe nó nói mà thương quá, nó bảo em nghĩ kỹ lắm rồi, có lẽ sẽ cho chồng vào Nam. "Em không muốn anh ý chết đâu. Em muốn con em khi lớn lên biết nó còn có bố."
Con mới gần 3 tuổi ạ. Nó không thể đi theo chồng vì còn công việc. Nó khiếm thị nên có công việc nhàn và lương cao như nó đang có thì gần như không thể nên nó bảo chấp nhận sống 1 mình nuôi con.
Nó bảo anh ấy mà đi thì em thiệt thòi lắm, nhưng em chấp nhận.
Nó bảo muốn thử cho chồng vào SG sống thử 10 ngày 1 tháng xem có đỡ hơn không? Nếu khỏi thì dù tốn kém, khổ nó cũng chấp nhận, miễn ông ý còn sống.
CCCM có ai biết hen nặng liệu vào SG có đỡ không? Nên chuyển đi đâu sống ạ?

Sống ở đâu cũng vẫn bị hen. Ở miền Nam cũng không ngoại lệ, rất nhiều người dính bệnh này.

Hen là 1 loại bệnh khó thở, nguyên nhân do hệ hô hấp phản ứng với dị nguyên xâm nhập vào. Có người khó hít vào, có người hít vào được nhưng không thở ra được.

Hen có thể chữa không khỏi, nhưng kiểm soát được. Cụ khuyên đưa bệnh nhân vào Trung tâm Dị ứng Miễn dịch Lâm sàng - Bệnh viện Bạch Mai mà có cụ đã nêu ở trên để được khám, test và hướng dẫn.

Cách thức là kiểm soát dần, hạn chế cơn kịch phát, rồi đến hạn chế tần suất cơn hen, hạn chế tần suất phải dùng thuốc, hạn chế liều lượng thuốc,... dần đến kiểm soát bằng cách dùng thuốc phòng ngừa cơn hen khởi phát. Ngoài ra, bệnh nhân còn phải kiểm tra môi trường sống xem có thể có dị nguyên nào gây nên cơn hen thì loại bỏ (ví dụ: bụi, phấn hoa, nước hoa, mùi-bụi than, ẩm mốc, mùi thuốc lào, thuốc lá,.... những thứ tấn công hệ hô hấp qua đường thở gây nên khó thở).

Có những người đến mùa hoa sữa thơm thì nhập viện.
Có những người chót đứng gần người đẹp thơm tho cũng nhập viện. 1 thứ bệnh rất vớ vẩn, như giả vờ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Nếu ở VN thì vào Nha Trang Cụ ạ

Thuốc xịt em không rõ chứ thuốc dạng viên nén dùng cắt cơn hen thì rẻ bèo. Hồi bao cấp phổ biến viên E, sau có thêm viên T (theophylin), giá rất rẻ. Tầm cuối 70s, mẹ em mua gom vài trăm viên chia ra nhiều lọ, cất khắp nơi trong nhà để đề phòng ông con giai lên cơn bất thình lình. Đến khi em trên 10t thì chuyển sang viên T, có lẽ do cần liều mạnh hơn.

Phản ứng phụ khi uống viên nén cắt cơn hen là người sử dụng rất hưng phấn, đầu óc thăng hoa, ngôn ngữ tuôn trào. Phản ứng này thường chỉ xuất hiện ở người không dùng thường xuyên, bệnh nhân nặng không rõ có cảm giác như vậy không? Sau cả một thời gian chữa chạy các kiểu mà k ăn thua, tự em rút ra đc kinh nghiệm, đó là tự uống thuốc trước khi cơn hen kéo đến. Nói cách khác là mình uống dự phòng. Cơ thể người mắc bệnh hen rất mẫn cảm, thường thì buổi tối hôm trước đã có dấu hiệu ở họng (ngứa, muốn ho, người mệt mỏi). Có dấu hiệu đó thì nên uống thuốc trước khi đi ngủ, liều lượng chỉ cần 1/2 so với lúc lên cơn hen (thuốc hen rất hại cho cơ thể, nó đc xếp vào dãy độc bảng A). Đó là cách em tự điều trị bệnh hen cho riêng mình.

Thêm nữa, người mắc bệnh hen nên cố gắng bồi bổ dinh dưỡng. Cơ thể càng gày gò, bệnh hen càng dễ phát triển. Cơ thể tích mỡ, bệnh hen nó sợ thì phải.
Thời bao cấp mà cụ mua được nhiều theophilin thế em rất phục đó,ephedrin là dạng hen trẻ em còn theophinlin bệnh nhân nặng mới được dùng,hiệu thuốc tư nhân ngày đó rất hiếm và hầu như không có.em đã phải lê la khắp nơi ở hà nội mà không mua dc thuốc cho ku em.thuốc này vốn diệt hồng cầu và tác dụng phụ đúng như cụ mô tả,nó gây hưng cảm cho người bệnh,kể cả người bị nặng và uống thường xuyên..giá thành thì không đắt chỉ ít có thôi.sau những năm 85 hay 86 j đó mới sẵn ngoài thị trường lọ 100v.

atti_vn

Xe tải
Sống ở đâu cũng vẫn bị hen. Ở miền Nam cũng không ngoại lệ, rất nhiều người dính bệnh này.

Hen là 1 loại bệnh khó thở, nguyên nhân do hệ hô hấp phản ứng với dị nguyên xâm nhập vào. Có người khó hít vào, có người hít vào được nhưng không thở ra được.

Hen có thể chữa không khỏi, nhưng kiểm soát được. Cụ khuyên đưa bệnh nhân vào Trung tâm Dị ứng Miễn dịch Lâm sàng - Bệnh viện Bạch Mai mà có cụ đã nêu ở trên để được khám, test và hướng dẫn.

Cách thức là kiểm soát dần, hạn chế cơn kịch phát, rồi đến hạn chế tần suất cơn hen, hạn chế tần suất phải dùng thuốc, hạn chế liều lượng thuốc,... dần đến kiểm soát bằng cách dùng thuốc phòng ngừa cơn hen khởi phát. Ngoài ra, bệnh nhân còn phải kiểm tra môi trường sống xem có thể có dị nguyên nào gây nên cơn hen thì loại bỏ (ví dụ: bụi, phấn hoa, nước hoa, mùi-bụi than, ẩm mốc, mùi thuốc lào, thuốc lá,.... những thứ tấn công hệ hô hấp qua đường thở gây nên khó thở).

Có những người chót đứng gần người đẹp thơm tho cũng nhập viện. 1 thứ bệnh rất vớ vẩn, như giả vờ.
Cụ nói chuẩn như BS nhỉ.
Em viêm mũi dị ứng và người nhà bị hen nên em cũng hiểu, cần cách ly tối đa các dị nguyên gây kích ứng, nhiều khi thơm quá cũng khổ. :D

cuhaifus

Xe container
Em ghé nhà đứa người quen, thấy nói chồng nó xỉu 3 lần trong vài tháng qua. Hai lần vào viện cấp cứu, không thở được vợ phải bóp bóng cho cả tiếng chờ xe đưa vào viện.
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Nghe nó nói mà thương quá, nó bảo em nghĩ kỹ lắm rồi, có lẽ sẽ cho chồng vào Nam. "Em không muốn anh ý chết đâu. Em muốn con em khi lớn lên biết nó còn có bố."
Con mới gần 3 tuổi ạ. Nó không thể đi theo chồng vì còn công việc. Nó khiếm thị nên có công việc nhàn và lương cao như nó đang có thì gần như không thể nên nó bảo chấp nhận sống 1 mình nuôi con.
Nó bảo anh ấy mà đi thì em thiệt thòi lắm, nhưng em chấp nhận.
Nó bảo muốn thử cho chồng vào SG sống thử 10 ngày 1 tháng xem có đỡ hơn không? Nếu khỏi thì dù tốn kém, khổ nó cũng chấp nhận, miễn ông ý còn sống.
CCCM có ai biết hen nặng liệu vào SG có đỡ không? Nên chuyển đi đâu sống ạ?
Nên chuyển vào nam cụ ạ, ngoài này thời tiết thất thường, em về già chắc cũng chuyển thôi

114hangbong

Xe lăn
Việc gì phải đi đâu. Ngày xưa em nghĩ vào Sài gòn Vũng tàu để thay đổi kk. Nhưng xem báo thấy Sài gòn chất lượng không khí thấp nhiều người bị bệnh hô hấp mà Vũng tàu cũng đông đúc tương lai ko khác gì Sài gòn nên em ở lại Hà nội.
Đầu tiên em đến Bạch mai quen được bác sỹ Lan khoa dị ứng. Điều trị theo thời gian em cố gắng ăn uống giữ gìn khi ra ngoài, kiểm soát các cơn dị ứng sớm. Dần là ngon, em đã quên bệnh 1 thời gian rồi chắc phải 20 năm nay.

wunomint

Xe tải
Dạ ý em muốn hỏi nơi nào là tốt nhất Việt nam ạ. SG giờ không khí cũng ô nhiễm dần đều lên ạ. Bệnh hen dị ứng cũng sợ :(
Em đang khuyên là tìm chỗ nào trọ vài người 1 phòng, có gì còn nhờ người cùng trọ họ nhìn cho. Không có ai thì ra ngoài đi bộ.
Cứ vào vùng biển nam bộ . Không có khí hậu 4 mùa là ổn cụ ah

Chu An

Xe điện
Thời bao cấp mà cụ mua được nhiều theophilin thế em rất phục đó,ephedrin là dạng hen trẻ em còn theophinlin bệnh nhân nặng mới được dùng,hiệu thuốc tư nhân ngày đó rất hiếm và hầu như không có.em đã phải lê la khắp nơi ở hà nội mà không mua dc thuốc cho ku em.thuốc này vốn diệt hồng cầu và tác dụng phụ đúng như cụ mô tả,nó gây hưng cảm cho người bệnh,kể cả người bị nặng và uống thường xuyên..giá thành thì không đắt chỉ ít có thôi.sau những năm 85 hay 86 j đó mới sẵn ngoài thị trường lọ 100v.
T hay E thì tự bệnh nhân điều chỉnh đc. Trẻ em thì nên uống 2v E hoặc 1v T. Đây là kinh nghiệm rút ra trong quá trình dùng thuốc cụ ạ. Chỉ có điều dù E hay T thì khi dứt cơn, người bệnh đều mệt rũ rượi, lồng ngực như vừa bị mổ phanh, chân tay hệt như bị cắt hết gân. Bây giờ em vẫn phải dự trữ một vỉ thuốc của Pháp (giá đâu như 10k/vỉ 10v) nhét trong xắc tay của gấu dù rất lâu rồi chưa bị. Nhưng bệnh này k nói trước được, có khi nhai mẩu bánh mỳ bị mốc mà k biết là lên cơn ngay. Em vẫn nhắc lại một chút là trong suốt 24 năm nghiện thuốc lá, em không một lần lên cơn hen. Trong khi bỏ thuốc gần 5 năm, lác đác đã vài lần mệt với nó rồi.

T hay E thì tự bệnh nhân điều chỉnh đc. Trẻ em thì nên uống 2v E hoặc 1v T. Đây là kinh nghiệm rút ra trong quá trình dùng thuốc cụ ạ. Chỉ có điều dù E hay T thì khi dứt cơn, người bệnh đều mệt rũ rượi, lồng ngực như vừa bị mổ phanh, chân tay hệt như bị cắt hết gân. Bây giờ em vẫn phải dự trữ một vỉ thuốc của Pháp (giá đâu như 10k/vỉ 10v) nhét trong xắc tay của gấu dù rất lâu rồi chưa bị. Nhưng bệnh này k nói trước được, có khi nhai mẩu bánh mỳ bị mốc mà k biết là lên cơn ngay. Em vẫn nhắc lại một chút là trong suốt 24 năm nghiện thuốc lá, em không một lần lên cơn hen. Trong khi bỏ thuốc gần 5 năm, lác đác đã vài lần mệt với nó rồi.
Đúng rồi,khói thuốc làm khô dịch phế quản làm,người hen vốn phế quản,phế nang hẹp dịch nhầy nhiều..cụ có dùng thuốc j để kiểm soát hen không? Hay sk bật lên tự ks được?

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
Ở đâu cũng ô nhiểm hết cụ ạ, chỉ có mang ống thở 24h/7 thì may ra trong sạch. Nếu cụ sống ở thành phố thì phải vậy. Có điều kiện dọn ra đảo ở như Phú Quốc đỡ hơn

Chu An

Xe điện
Đúng rồi,khói thuốc làm khô dịch phế quản làm,người hen vốn phế quản,phế nang hẹp dịch nhầy nhiều..cụ có dùng thuốc j để kiểm soát hen không? Hay sk bật lên tự ks được?
Hiện tại thì hoàn toàn không cụ ạ.

Hiện tại thì hoàn toàn không cụ ạ.
Vậy thể lực cụ tốt rồi,nhưng hút ít thuốc thôi ạ,24 năm cũng khá nhiều rồi.ku em em nó rít hơn 30 năm rồi,giờ hen thì ít nhưng dần chuyển sang COPD rõ hơn đấy ạ.nó nhiều khi uống thuốc giãn phế quản do khó thở,kiểu nghẽn chứ không phải hen ạ.

chuot08

Xe lăn
Dạ ý em muốn hỏi nơi nào là tốt nhất Việt nam ạ. SG giờ không khí cũng ô nhiễm dần đều lên ạ. Bệnh hen dị ứng cũng sợ :(
Em đang khuyên là tìm chỗ nào trọ vài người 1 phòng, có gì còn nhờ người cùng trọ họ nhìn cho. Không có ai thì ra ngoài đi bộ.
Nguyên ngân bệnh hen ngoài môi trường còn nhiều tác động; nhưng nếu tìm môi trường trong lành có thể ven biển Nam Trung bộ, hoặc Tây Nguyên như Ban Mê hoặc Lâm Đồng. Lâm Đồng có Đức Trọng, Lâm Hà là 2 huyện nhiều dân Bắc đi khai hoang, nhà cụ nếu có bà con trong đấy, vào vài hôm sẽ thấy khác; không khí trong lành, mát mẻ!

babbelaar

Xe tải
CLB hen này là do GS Nguyễn Năng An thành lập từ rất lâu rồi, không phải như cụ "chắc" ở trên đâu ạ.
CLB do các GS BS khoa Di ứng - BV BM làm chủ tịch và điều hành, khi sinh hoạt CLB thì các BS, GS sẽ lên giảng giải về bênh hen phế quản và COPD, có phát tài liệu và hướng dẫn ddieuf trị dự phòng và dùng thuốc, sau đó giải đáp các thắc mắc của người bệnh, có khám thăm cho các bệnh nhân có yêu cầu hoặc khi tư vấn BS thấy cần thiết, không khám hết lượt dược vì chỉ 1 buổi sáng và cũng đông người. Người nhà em sinh hoạt được > 10 năm rồi, em thấy CLB cực kỳ hữu dụng cho người mắc bênh này.
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ rất chi tiết ạ :)
Việc gì phải đi đâu. Ngày xưa em nghĩ vào Sài gòn Vũng tàu để thay đổi kk. Nhưng xem báo thấy Sài gòn chất lượng không khí thấp nhiều người bị bệnh hô hấp mà Vũng tàu cũng đông đúc tương lai ko khác gì Sài gòn nên em ở lại Hà nội.
Đầu tiên em đến Bạch mai quen được bác sỹ Lan khoa dị ứng. Điều trị theo thời gian em cố gắng ăn uống giữ gìn khi ra ngoài, kiểm soát các cơn dị ứng sớm. Dần là ngon, em đã quên bệnh 1 thời gian rồi chắc phải 20 năm nay.
Vâng ạ, ở lại nơi có cv và ng thân vẫn tốt hơn nhỉ?!

babbelaar

Xe tải
Hihi em cảm ơn cụ còm rất là dài. Lưu ý về các cụ già tự ý cắt giảm và sáng tạo là rất hay ạ. Em cũng thấy các cụ hay dấu bệnh, nhiều khi đau phải ôm ngực mà hỏi tới là bảo tao k sao cả. Bảo đưa đi khám bệnh thì gạt đi thậm chí quát tao có phải trẻ con đâu?
Vậy nên có lúc để tới rất là nặng rồi mới chịu để đi viện, trong khi nếu phát hiện sớm thì có nhiều cách để phòng và chữa hơn.
Cứ phải theo dõi kiểm tra k để tin tưởng tự quyết được.
Câu lạc bộ hen gì đó mẹ cháu không tham gia nên không rõ. Nhưng chắc nó chỉ là nơi những người cùng bị hen gặp gỡ, trao đổi, phổ biến kiến thức điều trị dự phòng hen (trên cơ sở các bác sỹ các bệnh viện họ đưa ra phác đồ điều trị) . Đa phần là những người già, người có nhiều thời gian họ tham gia cho vui vẻ, đồng cảm, chia sẻ kiến thức…

Y học thế giới họ đã nghiên cứu ra phác đồ dự phòng kiểm soát hen đấy. Em khuyên cụ nào có người nhà bị hen thì đừng có nghe nói, đồn thổi, bài thuốc dân gian hay gì đó làm gì …Em là người đã từng đưa mẹ em đi khắp nơi chữa hen, từ mật mèo đen, thạch sùng, tầm gửi xoan rừng....chôn chỉ...thậm chí cả phật pháp gì cụ trên nêu rồi cúng bái tâm linh..Em thật, khuyên cụ nào có người thân bị bệnh hen thì cứ bv lớn mà khám, họ cho phác đồ điều trị dự phòng để khống chế cơn hen. Lưu ý phải dùng đúng liều hít theo bs đề ra, vào bv khám lại theo đúng lịch bác sỹ đã lên. Cách hít thuốc dự phòng cũng quan trọng, nhiều người hít không đúng cách nên không tác dụng lại đổ cho bác sỹ vớ vẩn…Tiếc tiền, tiết kiệm rồi giảm hoặc bỏ hít dự phòng là hỏng ngay. Đặc biệt người già hay tiếc tiền, thương con cháu nên có khi tự ý giảm hít thuốc dự phòng. (Mẹ em cũng vậy, thấy đỡ lên cơn hen là tự ý giảm liều hít bị em phát hiện ra. Thi thoảng là em phải nói mẹ đưa xem nọ thuốc xem mẹ có hít đùng liều không? Vì nọ thuốc hít nó có vạch số lần hít. Rồi đến ký khám lại thì bà nói không cần, em kiên quyết phải đi…)Tâm lý và ý chí của người bệnh rất quan trọng, có khi tâm bệnh làm thân bệnh thêm nặng, phải kiên trì và tin tưởng vào bác sỹ. Đừng nghe, đồn thổi rồi làm theo mấy thứ ko khoa học vớ vẩn mất mạng.

Tóm lại! Cụ nói người nhà đến bệnh viện lớn như Bạch Mai, BV đại học y… để bác sỹ khám và đưa ra phác đồ điều trị dự phòng hen. Sau đó động viên tâm lý, giám sát người bệnh điều trị theo phác đồ bác sỹ đưa ra (khám xong rồi tham gia vào cái CLB hen đó cũng rất bổ ích)

Chúc bạn cụ mau khỏi bệnh! Em không coment nữa nha. Hết ý kiến rồi. Mất thời gian quá :D:D:D:D:D:D

babbelaar

Xe tải
Cụ còm như bác sỹ ạ !
Em cảm ơn.
Thế là không hoa hoét gì nhà phong cách tối giản sao cho thật sạch ít mốc sẽ tốt!

thanhvn8020

Xe tải
Nam tiến thôi ạ. Cứ quanh quanh Vũng Tàu, Sài Gòn, Đồng Nai.... Chồng vào trước, kiếm công việc, vừa để ổn định, vừa để thăm dò khí hậu xem sao. Không phải 1 tháng, mà có khi phải cả năm, cũng có thể hơn, rồi hãy quyết định. Di cư cả nhà là một quyết định lớn, nóng vội sẽ hỏng việc mà khổ cả nhà. Chấp nhận phải chịu khó, nỗ lực cả vợ cả chồng thôi. Sức khoẻ là quý giá nhất, có khó khăn đi chút nhưng khoẻ mạnh thì vẫn nên đánh đổi.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Hen thì kị thời tiết: Lạnh quá, ẩm quá. Vậy nên kiếm chỗ nào nhiệt độ quanh năm từ 25 độ trở lên; độ ẩm thì chắc loanh quanh 50% thì phù hợp nhất! Nếu kiếm được vùng nào không khi sạch, ko hoặc ít ô nhiễm là tốt nhất!