Bị thay vành hay mất con chặn?

chuyenly2

Đi bộ
Anh em cho em hỏi với. Xe em gửi ở bãi ít đi. Hôm qua em kiểm tra xe thì thấy la răng xe của mình bị mất con chặn( dùng để cân bằng vành). Hôm trước em cũng bị mất 1 con ở lốp trước là do vá lốp không để ý, nên khi lắp lại thì không cho vào. Em kiểm tra lại thì 3 vành sau đủ. Hôm nay đi thì mất 1 cái ở vành sau.
Em băn khoăn 2 phưong án.
1. Bị thay vành.
2. Con chặn ( bằng sắt gắn trên vành) bị tung ra. ( Nhưng em kiểm tra không có dấu vết).
Xe em la Innova mua mới. Mới chạy khoảng hơn 3.000 km. Mà em nhìn kỹ thì vành vấn mới. Em định hỏi bảo vệ gửi xe, nhưng ngại vì sợ gây khó dễ. Mà tự nhiên bị mất em thấy lo quá, không nhẽ cái cục sắt đó tự rơi ra được. ( em nhìn kỹ thì cái la răng và lốp vần mới).
Băn khoăn và lo quá, mong anh em giải quyết thắc mắc. Cảm ơn nhiều. Xe em gửi ở bãi Võ Thị Sáu.
:ohmy::ohmy::ohmy:

wfun

Xe tăng
Trời cái đó ai gọi là "con chặn" chặn cái gì chứ. Nó là vật có tác dụng làm cân bằng cho bánh xe. Do quá trình chế tạo lốp và la giăng ko đc cân bằng nên phải ép thêm 1 vài cục chì vào các vị trí bị "nhẹ" để đc cân bằng, khi bánh xe quay nhanh ko bị "lắc". Xe cụ bị mất có thể do khi đi cụ đi vào đường xóc quá hoặc do thợ ép mấy cục đó vào ko đc chặt. Đọc cái tit của cụ em cứ tưởng cụ mất cái vật để chèn bánh xe :77::77::77:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Anh em cho em hỏi với. Xe em gửi ở bãi ít đi. Hôm qua em kiểm tra xe thì thấy la răng xe của mình bị mất con chặn( dùng để cân bằng vành). Hôm trước em cũng bị mất 1 con ở lốp trước là do vá lốp không để ý, nên khi lắp lại thì không cho vào. Em kiểm tra lại thì 3 vành sau đủ. Hôm nay đi thì mất 1 cái ở vành sau.
Em băn khoăn 2 phưong án.
1. Bị thay vành.
2. Con chặn ( bằng sắt gắn trên vành) bị tung ra. ( Nhưng em kiểm tra không có dấu vết).
Xe em la Innova mua mới. Mới chạy khoảng hơn 3.000 km. Mà em nhìn kỹ thì vành vấn mới. Em định hỏi bảo vệ gửi xe, nhưng ngại vì sợ gây khó dễ. Mà tự nhiên bị mất em thấy lo quá, không nhẽ cái cục sắt đó tự rơi ra được. ( em nhìn kỹ thì cái la răng và lốp vần mới).
Băn khoăn và lo quá, mong anh em giải quyết thắc mắc. Cảm ơn nhiều. Xe em gửi ở bãi Võ Thị Sáu.
:ohmy::ohmy::ohmy:
Tưởng bác là dân xe khách / xe tải, bị mất con chêm gỗ chặn xe tuộc dốc. :77::77:

Cái bác nói là cục chì tạo cân bằng động cho bánh xe khỏi bị lắc, mất do lúc thay lốp gài không chặc, khi chạy bị dàn xóc nên rơi mất thế thôi
thằng nào ăn cắp cái cục đó, chắc nó ngèo như dân Sô Ma Li

OKLEY

Xe buýt
Cai day goi la "Kep Chi" bac a.De can bang banh xe.:77::77::77:

Nhong

Xe đạp
Bác đi cân vành lại chưa, có thể thợ cho cân bằng vào phía trong vành rùi!!

guidingstar

Xe tăng
Cái đó tên chính xác nhất là "miếng đối trọng cân bằng" bác ợ
Cái đó trộm nó lấy cũng chả bán được bao nhiêu, trước em mua hộ ông anh thì khoảng 120k/ kg thôi. Tí nữa thì bác nghi oan cho ông bảo vệ nhé!

Bác cẩn thận thì đi cân bằng lại cho ngon, nếu không chạy trên 80 km/h cứ thấy bánh xe muốn nhẩy nhẩy trên mặt đường đấy!

hangduc

Xe đạp
Không phải bánh xe nào cũng có con đó đâu bác ạ. Chỉ những bánh xe không được hoàn toàn cân bằng trong quá trình sản xuất mới được gắn thêm con đó thôi. Nếu trước đó bác có thấy nó, mà bây giờ mất mới lo. Còn nếu không thấy nó từ đầu là bánh đó tốt về mặt cân bằng, nên xưởng lắp ráp không thêm vào đấy ạ. :)

TÔM

Xe buýt
Cái đó thường làm bằng chì, khi cân bằng động bánh xe thì phải gắn nó vào. Của kụ bị rơi thôi. :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

guidingstar

Xe tăng
Em gá 10 cái bánh xe lên máy kiểm tra, chưa có cái nào độ mất cân bằng dưới 15 gram.
Hy hữu lắm cụ ạ!

khottabit

Xe container
Hix hix, phải tay em, đã mất công thì em làm phát cả 4 cái chứ chả thèm chơi nhõn cái đâu kụ ợ :21: