[Funland] Bị thu tiền khi đỗ xe dưới lòng đường nơi không có biển cấm dừng đỗ

3077

Xe container
Thôi có 30 chục, là em thì em trả để còn về với vợ con mặc dù rất khó chịu. VD dừng ngồi trong xe đợi người thì có thể k trả còn vứt xe đó lúc sau quay lại thì nên trả. Nhiều chỗ nó còn k cho dừng đợi nữa mới khốn nạn ấy chứ

trantrongphung

Xe tải
Em nghĩ cụ có tâm lý đỗ xe chùa. Nếu khi đỗ ko hỏi thì em ko trả tiền. Nhưng nếu hỏi trực thì e cho mấy chục.

em tin lần sau cụ quay lại đó đỗ dễ bị quăng mứt lên capo lắm.
Cảm ơn cụ đã cảnh báo, em tin em đang làm đúng pháp luật. Và em cũng tin nếu cụ đỗ xe ở đó mà có bị trầy xước/quăng mứt lên xe gì thì cũng không ai chịu trách nhiệm hộ cụ, họ chỉ xuất hiện khi thu tiền thôi cụ ạ.

trantrongphung

Xe tải
cụ mạnh quá, chúc cụ nhiều niềm vui để bù lại những lúc tốn cảm xúc thế này.
sáng mới xem vụ bảo kê xây dựng, giờ lại đến đỗ xe... nghe thì có vẻ mới nhưng thực ra thì vẫn thế :)
Cảm ơn cụ. Vấn đề cũ, ai cũng biết, chỉ là không có ai giải quyết thôi cụ nhỉ. Đa phần chúng ta đều đồng ý đó như 1 luật bất thành văn.

AnhViVu

Xe điện
Quanh cty em cũng có các anh xăm trổ thu tiền đỗ xe. Các anh nói thẳng là đỗ đây các anh thu tiền, có gì xảy ra các anh không chịu trách nhiệm, nhưng đỗ mà không nộp tiền thì chắc chắn sẽ có gì xảy ra :D

Sherk

Xe buýt
Chào các cụ,

Vẫn là vấn đề không mới nhưng dạo này có vẻ em khó ở nên cảm thấy khá là bức xúc.

Chuyện là hôm trước em có đi vào một ngõ khá rộng, 2 xe ô tô tránh nhau thoải mái. Có 1 dãy xe đỗ ở bên phải, em đang lơ ngơ tìm chỗ đỗ có 1 đồng chí ra hỏi gửi xe không. Em bảo không, sau đó đi lên trên đỗ xe ở cách đó khoảng 50 mét. Chỗ em đỗ xe cạnh tường để trống, không đỗ trước cửa nhà ai. Và tất nhiên không phải điểm trông giữ xe thu phí của Thành phố.

Cỡ 20 phút sau em đi ra thì có 1 thanh niên ra xin tiền gửi xe, em bảo tôi có gửi ông đâu mà trả tiền. Thanh tiên bắt đầu lôi các bộ phận nhạy cảm ra, nào là đường nhà b** mày, trả cmm tiền đi, đ** m** m**. Bla bla. Sẵn đúng hôm rảnh, em cũng qua lại vài câu với thanh niên kia trên tinh thần lời nói chừng mực, thượng tôn pháp luật, không xúc phạm ai.

Sau một hồi có vẻ đuối sức, thanh niên bốc điện thoại gọi thêm 2 đồng chí khác nữa có vẻ là Fan cứng của truyện tranh Nhật Bản do em thấy khá là nhiều hoạt tiết trên người. 3 thanh niên hợp sức hùng hổ lao ra chửi. Em chui vào xe kéo kính bật nhạc to lên tý tiếng hát át tiếng bom, tiện thể bảo xe tôi có bảo hiểm, các ông thấy chỗ nào đập được cứ đập đi, còn tôi đếch trả tiền đâu.

Được cỡ 10 phút thì có vẻ 3 đồng chí đó cũng thấm mệt, quay xe bỏ đi, kèm câu gì đó em không nghe rõ, giơ điện thoại chụp ảnh biển số em. Câu chuyện kết thúc nhạt nhẽo ở đây ạ. Em đang tưởng 3 đồng chí này định đập phá gì thì điện thoại em cũng sẵn sàng số của công an phường và 113 rồi.

Không biết các cụ có hay gặp không và cách xử lý khi gặp mấy đối tượng như này thế nào ạ?
Cụ kể thì em cũng góp chuyện.

3 năm trước nhà em đi Cao Bằng (Hình như là thác Bản Giốc) dịp lễ 2/9.
Đến gần đấy em tìm 1 bãi đất trống cỏ mọc tốt, em lao xe vào khóa cửa lại đi chơi.
Đến lúc ra lấy xe, 1 bác tầm gần 50 years ra bắt chuyện, rồi xin tiền gửi xe.
Em hỏi đây ko phải bãi gủi xe làm sao mất tiền gửi. Lão bảo đấy là đất của lão. Em hỏi thế giấy tờ đất đâu, lão ấm ớ.
Em hỏi bao nhiêu, trả lời 30k. Em sẵn 10k tiền lẻ đưa cho lão thì ko lấy. Em gằn giọng: Lấy hay ko thì tùy, đây chỉ có thế thôi, còn không là đóng cửa đi đấy. Còn nếu thìch thì gọi công an xã xuống giải quyết nhé.
Thế là lão đành cầm tiền lẩm bẩm 1 lúc. Em kệ đóng của xe và nổ máy.

Đấy là ở Cao Bằng chứ Hà nội thì ko dám đâu...em sợ lắm...Xe em hổng có bảo hiểm nhá.

Mấy thằng nhựa này mà gặp cụ Ông Lão Đánh_Cá thì ăn ngay rổ c**** vào mặt, đòi xem sổ đỏ ngay ;))
Bọn đầu trâu mặt ngựa này làm sao thu được tiền gửi xe của em. Nhiều cụ bỉ bôi bảo em chém gió.
Em set kèo: ngồi lên xe em, em chạy một vòng HN, đỗ vào điểm đầu trâu mặt ngựa thu láo, em đỗ 10 chỗ mà 8 chỗ ko dám thu tiền quay đi thì em thắng, cụ nào thua ủng hộ quỹ Sưởi Ấm Bản Cao 5 củ, em thua em nộp. Có cụ nào nhận kèo đâu.
Giờ cụ nào nhận kèo em vẫn chơi, cho các cháu vùng cao kiếm thêm mấy quyển sách.

hahuanvn

Xe buýt
Bọn đầu trâu mặt ngựa này làm sao thu được tiền gửi xe của em. Nhiều cụ bỉ bôi bảo em chém gió.
Em set kèo: ngồi lên xe em, em chạy một vòng HN, đỗ vào điểm đầu trâu mặt ngựa thu láo, em đỗ 10 chỗ mà 8 chỗ ko dám thu tiền quay đi thì em thắng, cụ nào thua ủng hộ quỹ Sưởi Ấm Bản Cao 5 củ, em thua em nộp. Có cụ nào nhận kèo đâu.
Giờ cụ nào nhận kèo em vẫn chơi, cho các cháu vùng cao kiếm thêm mấy quyển sách.
Nhìn cụ cũng dữ dằn, hay như nào mà bọn nó phải bỏ đi vậy ?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã cảnh báo, em tin em đang làm đúng pháp luật. Và em cũng tin nếu cụ đỗ xe ở đó mà có bị trầy xước/quăng mứt lên xe gì thì cũng không ai chịu trách nhiệm hộ cụ, họ chỉ xuất hiện khi thu tiền thôi cụ ạ.
Em chỉ cần họ ko quăng thoai. Hồi bé em thấy vụ ẩu đả rồi đâm người ở chợ Giời cách đồn tầm 200m và CA xuất hiện sau 20p.

Nếu muốn đúng PL và quy tắc xã hội thì cụ vào đúng điểm trông giữ xe. Chứ cụ lôi việc ko có biển cấm ra thì hơi khiên cưỡng và có thể gây bất tiện cho nhiều người, chưa kể mất an toàn PCCC trong ngõ.

Cá nhân em cũng gặp dạng đỗ ko ra thưa trước nhưng ra là thu tiền. Dạng đó thì quên luôn. Còn nói trước có tí trách nhiệm thì ok.

Chỉnh sửa cuối:

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Giờ cái kiểu bảo kê XHĐ khắp nơi, mong cụ Tổng làm vài án điểm loại hình tội phạm này chứ càng ngày càng nhộm nhoạm

LuckyCar

Xe container
Cụ chủ cứng đấy, phải em thì nhìn thấy 3 thằng xăm trổ là em lái ra quần rồi.

echnikj

Xe container
Lần hiếm hoi em đỗ xe không mất tiền là đỗ xe ngay trước cửa CAHN đường Trần Hưng Đạo, em thấy còn chỗ nên lùa xe vào. Đến lúc ra lấy xe không thấy ai ra thu, chắc họ tưởng em là xxx chăng!

Xe bọ xít

Xe container
Gọi từ “bảo kê” tức là ngồi xổm lên PL rồi. Mọi hoạt động thu phí, thu dịch vụ trong XH đều phải có QĐ, quy định giá còn bất cứ thành phần nào tự đứng ra thu tiền đó là ăn cướp. Và vì nó nhỏ + tránh phiền phức nên mọi người dân cứ âm thầm lặng lẽ trả cho xong thành ra những thành phần sống dựa dẫm này có nhiều đất để kiếm sống, muốn sống đc thu đc tiền thì lại phải cộng hưởng với 1 bộ phận người bảo vệ PL thành ra XH nó “trật tự” trong kiểu ĐỎ-ĐEN lẫn lộn.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Bọn trông xe này nhiều lúc còn lộng hành, không đỗ vào chỗ chúng nó là chúng phá xe.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thì cũng tùy.
Lúc vui vẻ thì e xem như cho cốc nc. Cũng là dạng bần khó mới phải làm thế.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thế là may mắn đấy . Sợ nhất vừa đi 1 đoạn ăn ngay viên gạch :(

berryfun

Xe điện
Chỗ bệnh viện giao thông vận tải vào từ phía đường học viện ngoaij giao rộng thênh thang cháu đưa ô bác vào viện tiêm. Mình quay ra ngồi trên xe, đang loay hoay ô cu chíp ra “a đánh xe ra chỗ khác đây là chỗ trông xe bọn em thu tiền-cháu trả nhời: đây là đường nội bộ a ko biết của bệnh viện hay phường. Nếu e có giấy phép trông giữ xe trưng ra a sẽ thanh toán tiền cho em. Người nhà a tiêm khoảng 20 phút là xong nên a ko cần gửi.” Cu cậu lảng ra sau có con mụ già ra bảo đây là chỗ trông xe a đánh xe đi chỗ khác. Cháu im ko trả lời. Nó chửi vùng hết cả phụ khoa lên.
mình ko tiếc 3-50.000 nhưng cá nhân cháu cực ghét kiểu mất dậy đó. Chắc chắn là có bọn cap đứng đằng sau nhưng giữa thủ đô. Kể cả cap chúng mày thích bố sẽ chiều. Vào phố chỗ cóvé thu bên gtcc cháu vẫn thanh toán tiền như thường. Những chỗ bẩn thỉu hoàn toàn đồng ý với cụ ô lão đánh cá. Chúng ta trả 1 lần thì chúng nó sẽ quen kiểu mất dậy đó lần sau.
Ai cũng đòi hỏi xã hội tốt đẹp nhưng mình nhường cái xấu thì nó sẽ đè lên đầu mình. Ủng hộ chủ tớt

lodudu

Xe điện
Giấy phép trông xe, vé xe đâu? Hỏi thế ah các cụ

caisua

Xe lăn
Cứ cho là địa bàn HN có khoảng 1000 người kiếm sống bằng nghề này, đương nhiên toàn người sẵn sàng manh động để kiếm tiền.
Nếu ko cho họ kiếm tiền cách này thì họ sẽ kiếm sống cách nào? Em nghĩ là họ còn trở nên nguy hiểm hơn, cộng đồng bất an hơn.
Vậy trò này xem ra lợi nhiều mặt, chỉ thiệt mấy ông nhà giàu có 4B, nên chả ai đứng ra dẹp đâu. Chắc phải đợi đến khi sự việc đẩy lên tới mức có án mạng thì mới có người xử lý

Chào các cụ,

Vẫn là vấn đề không mới nhưng dạo này có vẻ em khó ở nên cảm thấy khá là bức xúc.

Chuyện là hôm trước em có đi vào một ngõ khá rộng, 2 xe ô tô tránh nhau thoải mái. Có 1 dãy xe đỗ ở bên phải, em đang lơ ngơ tìm chỗ đỗ có 1 đồng chí ra hỏi gửi xe không. Em bảo không, sau đó đi lên trên đỗ xe ở cách đó khoảng 50 mét. Chỗ em đỗ xe cạnh tường để trống, không đỗ trước cửa nhà ai. Và tất nhiên không phải điểm trông giữ xe thu phí của Thành phố.

Cỡ 20 phút sau em đi ra thì có 1 thanh niên ra xin tiền gửi xe, em bảo tôi có gửi ông đâu mà trả tiền. Thanh tiên bắt đầu lôi các bộ phận nhạy cảm ra, nào là đường nhà b** mày, trả cmm tiền đi, đ** m** m**. Bla bla. Sẵn đúng hôm rảnh, em cũng qua lại vài câu với thanh niên kia trên tinh thần lời nói chừng mực, thượng tôn pháp luật, không xúc phạm ai.

Sau một hồi có vẻ đuối sức, thanh niên bốc điện thoại gọi thêm 2 đồng chí khác nữa có vẻ là Fan cứng của truyện tranh Nhật Bản do em thấy khá là nhiều hoạt tiết trên người. 3 thanh niên hợp sức hùng hổ lao ra chửi. Em chui vào xe kéo kính bật nhạc to lên tý tiếng hát át tiếng bom, tiện thể bảo xe tôi có bảo hiểm, các ông thấy chỗ nào đập được cứ đập đi, còn tôi đếch trả tiền đâu.

Được cỡ 10 phút thì có vẻ 3 đồng chí đó cũng thấm mệt, quay xe bỏ đi, kèm câu gì đó em không nghe rõ, giơ điện thoại chụp ảnh biển số em. Câu chuyện kết thúc nhạt nhẽo ở đây ạ. Em đang tưởng 3 đồng chí này định đập phá gì thì điện thoại em cũng sẵn sàng số của công an phường và 113 rồi.

Không biết các cụ có hay gặp không và cách xử lý khi gặp mấy đối tượng như này thế nào ạ?
Cụ cứng quá. E để xe mà có đứa hỏi thì đưa luôn. Có lần để xe chờ trẻ con học xong đi uống nước về mà lốp xịt ko còn tý hơi. Đường ko cấm đỗ mà có thằng ngứa mắt thì mình cũng mệt