[VHGT] Bị xin vượt khi chạy tốc độ tối đa trên cao tốc.

artmedia5881

Xe container
Mấy trường hợp này em toàn nhường cho vượt. Mình chạy đúng tốc độ rồi mà vẫn mốn vượt thì mời vượt thôi.
Cầu cho các cụ ấy không bị XXX bắn tốc độ nữa [-O<

pnew

Xe điện
Mấy trường hợp này em toàn nhường cho vượt. Mình chạy đúng tốc độ rồi mà vẫn mốn vượt thì mời vượt thôi.
Cầu cho các cụ ấy không bị XXX bắn tốc độ nữa [-O<
Em khác cụ ở câu sau: "Cầu cho các cụ ấy bị XXX bắn tốc độ"

ExclMan

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

ExclMan

Xe điện
Rút cuộc các cụ có cho vượt hay không hay là các cụ là chuyên gia bán tỉa? Cụ lượn và VIP?

nhatlinhquang

Xe tải
Tốc độ tối đa nghĩa là đang chạy nhanh rồi, xe sau xin vượt nghĩa là còn nhanh hơn .... không đủ thời gian để cân nhắc nhiều phương án đâu cụ, xi nhan phải nhường họ vượt thôi cụ ạ, ai có việc của ng nấy, còn em tin xxx không bắt lỗi nhường đường trường hợp này, :)

ExclMan

Xe điện
Tốc độ tối đa nghĩa là đang chạy nhanh rồi, xe sau xin vượt nghĩa là còn nhanh hơn .... không đủ thời gian để cân nhắc nhiều phương án đâu cụ, xi nhan phải nhường họ vượt thôi cụ ạ, ai có việc của ng nấy, còn em tin xxx không bắt lỗi nhường đường trường hợp này, :)
Đây là tâm sự của một bác tài già lái Taxi Hà Nội Group. Chính bác ấy bị mất tiền cho XXX trong trường hợp này nên cháu mới bê lên diễn đàn.
Nhà cháu chạy cao tốc đã hết tốc độ cho phép nhưng vẫn bị xin vượt. Trong tình huống này các cụ xử lý thế nào?
1 - Chuyển làn cho vượt (dễ bị dính lỗi quá tốc độ khi chuyển làn - bạn cháu bị XXX phạt 1 lần vì lỗi roài).
2 - Không cho vượt trái thì hơi áy náy.
Theo các cụ còn giải pháp khác hợp lý dễ thông cảm hơn chỉ cháu phát.

Chỉnh sửa cuối:

Jinzin

Xe điện
1 - Chuyển làn cho vượt (dễ bị dính lỗi quá tốc độ khi chuyển làn - bạn cháu bị XXX phạt 1 lần vì lỗi roài).
Nếu chỉ vì sợ dính lỗi tốc độ khi chuyển làn mà cụ không cho vượt thì lý do này chả thuyết phục gì cả. Cụ lái xe cụ phải làm chủ tốc độ.
Có ai bắt cụ phải nhường đường ngay khi xin vượt đâu. Cụ cứ quan sát thấy có thể chuyển làn thì bật xi nhan, giảm dần tốc độ rồi tránh vào làn bên cho họ vượt.
Bản thân cụ lo bị dính lỗi tốc độ thì cái ông đi sau xin vượt cũng lo bị đâm vào mít cụ khi cụ giảm tốc để chuyển làn lắm chứ. Ai chả lo.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Nhất trí với cụ nhưng mà nhiều tình huống cháu cũng chạy đều ga 98-100 mà nhiều xe điên nó cứ đòi vượt. Trong tình huống này cháu bật nhan trái. Cụ nào vượt thì cứ làn giữa mà vượt. Đêm hôm không chừng chuyển làn quá tốc độ hay vạch liền XXX vụt cho thì khổ.
Nhiều cụ trên này nói là nên cho vượt. Cá nhân em thấy là không cho vượt vì khi mình đã chạy max cho phép trên cao tốc tức là phải tập trung cao độ vào phía trước và đã là đường cao tốc thì sẽ có ít nhất là 1 làn bên cạnh cho phép chạy tốc độ bằng nhau nên nếu muốn vượt thì xe đó phải đi làn trong và tự tìm đường mà vượt.

pnew

Xe điện
Nhiều cụ trên này nói là nên cho vượt. Cá nhân em thấy là không cho vượt vì khi mình đã chạy max cho phép trên cao tốc tức là phải tập trung cao độ vào phía trước và đã là đường cao tốc thì sẽ có ít nhất là 1 làn bên cạnh cho phép chạy tốc độ bằng nhau nên nếu muốn vượt thì xe đó phải đi làn trong và tự tìm đường mà vượt.
Nên tập trung các phía. Chỉ tập trung một phía thì chẳng có tác dụng gì, trên cao tốc rủi ro đâu chỉ đến từ phía trước

luckyme

Xe buýt
Nếu 3 làn thì không băn khoăn gì.

Không biết cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ thì có mấy làn cho một chiều, có phân làn theo tốc độ hay không, kụ nhỉ.
Thấy tại quote của kụ Anhtho ở trên nói cao tốc này có 2 làn ô tô một chiều, làn trái 100, làn phải 80, giống trường hợp kụ chủ nêu.
Không biết có phải vậy không.
PV-CG theo thiết kế sẽ có 6 làn và 2 làn dừng khẩn cấp và chia làm 2 giai đoạn. Tuy nhiên, giờ mới đang giai đoạn 1 là nâng cấp mặt đường cũ mà đã đang tiến hành xây dựng các trạm thu phí theo mức độ cao tốc làm mới rồi. Chẳng lẽ lúc mở rộng lại phá mấy trạm đi làm lại (em có cảm giác vậy ở mấy đường nhánh từ cao tốc rẽ ra). Hiện giờ giai đoạn 1 chưa xong nên cũng chưa biết tốc độ thế nào nhưng chắc đã là cao tốc thu tiền thì 2 làn sẽ đồng tốc thôi.

luckyme

Xe buýt
Nếu ai đi cũng bo bo cho mình như cụ thì dễ gây ức chế và xảy ra lắm chuyện lắm cụ ạ. Nếu nói như cụ là 2 làn đồng tốc thì sao cụ không đi làn trong mà len ra làn ngoài làm gì ạ? Em bình thường là cứ làn trong, trừ lúc vượt mới xi nhan chuyển sang rồi lại chuyển lại làn trong, trừ khi làn trong có nhiều xe đi chậm. Nhưng kể cả trong trường hợp này mà có xe khác xin đường thì em vẫn nhường khi có thể được. Chỉ ức chế nhất là nhiều lúc các cụ đằng sau chỉ cần biết xin vượt mà chả để ý phía trước là người ta không thể nhường đường được.

duc 3110

Xe đạp
Chắc cụ ấy bị lãnh đạo thúc,nhường thôi cụ ơi

peterpann

Xe tải
Người ta xin thì cụ cho đi, tiếc rẻ làm gì, nhường nhau chút cho văn minh lịch sự

Vu Duy Khanh

Xe hơi
cụ cho họ vượt đi , biết đâu họ có việc gấp, họ bị phạt thì kệ họ

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Nếu ai đi cũng bo bo cho mình như cụ thì dễ gây ức chế và xảy ra lắm chuyện lắm cụ ạ. Nếu nói như cụ là 2 làn đồng tốc thì sao cụ không đi làn trong mà len ra làn ngoài làm gì ạ? Em bình thường là cứ làn trong, trừ lúc vượt mới xi nhan chuyển sang rồi lại chuyển lại làn trong, trừ khi làn trong có nhiều xe đi chậm. Nhưng kể cả trong trường hợp này mà có xe khác xin đường thì em vẫn nhường khi có thể được. Chỉ ức chế nhất là nhiều lúc các cụ đằng sau chỉ cần biết xin vượt mà chả để ý phía trước là người ta không thể nhường đường được.
Cụ hỏi "sao không đi làn trong mà len ra làn ngoài"? Cao tốc là 2 làn đồng tốc, chọn làn nào cũng được? Em chọn làn ngoài vì đôi khi làn trong có nhiều cụ đi chậm (em đi max thì đi làn ngoài là OK). Còn có người muốn vượt thì sao họ lại làm phiền em (họ vượt là họ sai nhé), họ sai thì tự sai 1 mình đi, đừng làm phiền người khác. Đi đường cao tốc em cũng vượt nhiều lắm chứ nhưng không bao giờ cắm vào mít xe khác để xin vượt kiểu đó trong khi mình có thể chủ động vượt bằng làn khác.