[Luật] Biển báo khu dân cư

Tony_Le

Xe container
Ko có bỉm hết thật ý chứ. Đi lần đầu còn bảo chắc ko để ý. Lần 2, 3 nhìn căng cả mắt cũng chẳng thấy :D
Nó đổ, gãy hoặc có thể là quên cắm luôn nhưng hãn hữu thôi. Giao thông công chính thay đổi biển thường xuyên nhưng có vẻ tắc trách và mỗi nơi mỗi kiểu. Bây giờ em thấy khá hơn trước rất nhiều rồi.

ubisapro

Xe trâu
Nó đổ, gãy hoặc có thể là quên cắm luôn nhưng hãn hữu thôi. Giao thông công chính thay đổi biển thường xuyên nhưng có vẻ tắc trách và mỗi nơi mỗi kiểu. Bây giờ em thấy khá hơn trước rất nhiều rồi.
Lại còn cái trò cắm biển giới hạn tốc độ. Qua giao cắt ngó xa xa ko thấy biển hết; có chỗ đi đến gần nửa km mới lòi ra bỉm hết hạn chế :D Thường những chỗ này hay đường cong khuất tầm nhìn (nhưng ko đến mức đi quá tốc độ giới hạn sẽ nguy hiểm vì nhiều chỗ cong cũng vừa vừa thôi, đường thoáng nữa nên ghìm ga cũng ngứa chân). Nhưng qua giao cắt, muốn hạn chế tiếp thì nên cắm biển lại. :D

Vova

Xe container
Chẳng có gì là thiên tài.
Người ta chẳng bao giờ cắm biển dân cư chỗ đồng không mông quạnh.
Còn thấy dân cư thì chẳng cần biển cũng hạ tốc độ lại.
Thực ra cụ nói cũng không chính xác lắm đâu. Mấy tháng trước em lòng vòng Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình vẫn thấy nhiều đoạn nhiều nhà nhưng không có biển khu dân cư. Thế nên yên tâm nhất là chịu khó nhìn biển thôi.

Còn cụ chủ nếu có thể hỗ trợ một phần thì có thể dùng Vietmap hay Sygic chẳng hạn, đại loại là có cảnh báo tốc độ. Tuy không được quá chính xác nhưng về cơ bản kết hợp với tự quan sát biển báo em thấy là được.

toimuondie

Xe container
Thực ra cụ nói cũng không chính xác lắm đâu. Mấy tháng trước em lòng vòng Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình vẫn thấy nhiều đoạn nhiều nhà nhưng không có biển khu dân cư. Thế nên yên tâm nhất là chịu khó nhìn biển thôi.

Còn cụ chủ nếu có thể hỗ trợ một phần thì có thể dùng Vietmap hay Sygic chẳng hạn, đại loại là có cảnh báo tốc độ. Tuy không được quá chính xác nhưng về cơ bản kết hợp với tự quan sát biển báo em thấy là được.
Cụ nói em không chính xác ở đoạn nào ạ?
Cụ nhìn thấy biển dân cư ở chỗ đồng không mông quạnh ạ?
Còn em có nói là cứ có dân cư là có biển đâu? Nhưng nếu em thấy dân cư 2 bên đường, thì chẳng cần biển em cũng hạ xuống 60. Đường như vậy đi 60 là quá thoải mái rồi.

Vova

Xe container
Cụ nói em không chính xác ở đoạn nào ạ?
Cụ nhìn thấy biển dân cư ở chỗ đồng không mông quạnh ạ?
Còn em có nói là cứ có dân cư là có biển đâu? Nhưng nếu em thấy dân cư 2 bên đường, thì chẳng cần biển em cũng hạ xuống 60. Đường như vậy đi 60 là quá thoải mái rồi.
Đơn giản cụ chạy 1A từ Hà Nội vào Vinh thôi, đầy đoạn có nhà 2 bên đường nhưng không giới hạn 60. Mấy đoạn đấy mà cụ đi 60 chỉ tổ có cụ khác đăng video kêu có cụ lề rề không cho vượt :).

toimuondie

Xe container
Cụ vào Lâm Đồng đi ql20, ngoài khu dân cư mà đi tốc độ trong khu dân cư bị xe rau họ la đấy 🤣
Cụ đi thế nào là việc của cụ, cụ thích thì la, em không vi phạm luật GT là được.
QL thì nhỏ, chỉ cần có dân là hoàn toàn có thể 1 cái xe, 1 con chó hoặc 1 em bé lao từ vệ đường ra hoặc 1 chiếc xe ngoặt trước mặt cụ.
Không phải tự nhiên người ta hạn chế tốc độ ở khu dân cư đâu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Phải nhớ từ lần trước mình đã vào khu dân cư thôi :)) Biển này với biển Zone(60) giống nhau chỉ có biển báo hết mới hết hiệu lực.
Khổ cái là sáng e vào, trưa e ra mà chỗ đó vắng nên ko nghĩ là vẫn trong đông dân cư. Thế là bị vẫy.

E bị ở tp Việt trì nhé. Qua đường tàu hướng lên đền Hùng ấy và khi quay lại là ăn phạt.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Lại còn cái trò cắm biển giới hạn tốc độ. Qua giao cắt ngó xa xa ko thấy biển hết; có chỗ đi đến gần nửa km mới lòi ra bỉm hết hạn chế :D Thường những chỗ này hay đường cong khuất tầm nhìn (nhưng ko đến mức đi quá tốc độ giới hạn sẽ nguy hiểm vì nhiều chỗ cong cũng vừa vừa thôi, đường thoáng nữa nên ghìm ga cũng ngứa chân). Nhưng qua giao cắt, muốn hạn chế tiếp thì nên cắm biển lại. :D
E tưởng qua ngã 3 ngã tư là biển giới hạn tốc độ hết hiệu lực

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Dành thời gian ngâm cứu cái này Quy chuẩn QCVN41:2019/BGTVT, sau rồi bàn gì thì bàn.
Cụ nên dành thời gian nghiên cứu kỹ hơn nhé. Trong QCVN41:2019/BGTVT viết rõ ràng thế này:

Như vậy biển hạn chế tốc độ (Biển 127a, 127b, 127c) chỉ có tác dụng đến ngã tư tiếp theo thôi cụ nhé. Sau ngã tư đó, nếu không có biển nhắc lại thì biển hạn chế tốc độ hết hiệu lực.

toimuondie

Xe container
Cái này có quy định ko mợ hay chỉ là kinh nghiệm ạ
Mợ ấy có dẫn chứng quy định rồi mà cụ?

Nó là vạch 1.1 trong Phụ lục G của QCVN 41:2019. Chú ý câu viết “Tốc độ vận hành càng cao, chọn chiều dài đoạn nét liền L1 và chiều dài đoạn nét đứt L2 càng lớn”.
Vạch 1.1 theo Phụ lục G của QCVN 41:2019 có độ dài từ 1m ~ 3m (L1) và cách nhau từ 2m ~ 6m (L2).

Trong khu đông dân cư, L1 thường được kẻ với chiều dài ~ 1m. Ngoài khu đông dân cư, L1 thường được kẻ với chiều dài > 2m.

Ước lượng chiều dài của vạch kẻ đường là biết được, trong/ngoài khu đông dân cư.

Tony_Le

Xe container
Cụ nên dành thời gian nghiên cứu kỹ hơn nhé. Trong QCVN41:2019/BGTVT viết rõ ràng thế này:

Như vậy biển hạn chế tốc độ (Biển 127a, 127b, 127c) chỉ có tác dụng đến ngã tư tiếp theo thôi cụ nhé. Sau ngã tư đó, nếu không có biển nhắc lại thì biển hạn chế tốc độ hết hiệu lực.
Thì sao hả cụ, rõ thế chứ rõ nữa thì vẫn phải nghiên cứu hay sao. Sao cụ không trả lời cho cụ kia, nói với em làm gì.

Ga_son

Xe điện
Cụ để ý vạch phân làn đường nếu quen mắt giống đường trong nội thành HN thì là khu đông dân cư, ngoài khu đông dân cư vạch đứt thưa hơn và dài hơn.

Traubotube

Xe điện
Đúng là đánh đố thật , nhìn thấy biển hết khu đô thị làm e giật mình tra cứu google mà vẫn ko hiểu nên phải hỏi các cụ trên này
E cg nhớ cụ mới lấy xe. Thôi thì sắm con cam hành trình có cảnh báo tốc độ là giải quyết dc khối vấn đề ạ.
còn k thì cụ đi và quan sát các xe trước và sau như nhiều cụ nói.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Vạch 1.1 theo Phụ lục G của QCVN 41:2019 có độ dài từ 1m ~ 3m (L1) và cách nhau từ 2m ~ 6m (L2).

Trong khu đông dân cư, L1 thường được kẻ với chiều dài ~ 1m. Ngoài khu đông dân cư, L1 thường được kẻ với chiều dài > 2m.

Ước lượng chiều dài của vạch kẻ đường là biết được, trong/ngoài khu đông dân cư.
Cảm ơn mợ nhiều , nay đi e mới để ý chiều dài của vạch kẻ

ZaiKuKung

Xe hơi
E cứ cần thận củi lửa đang mùa covid đói kém lại phải ốp nộp, không có đâu, cẩn thận vẫn hơn

Cần cù cày

Xe hơi
Em chấp hành theo Luật