[Thảo luận] Biển cấm quay đầu cầu Cầu Giấy.

RubynamitnA

Xe điện
Lần đầu tiên sau gần 10 năm cầm vô lăng, em bị xxx tuýt còi mời tấp vào lề đường. Em từ Nguyễn Khang rẽ ra đường Cầu Giấy và muốn quay đầu để sang bên kia đường Cầu Giấy. Khi ra đường Cầu Giấy em đã quan sát rất kỹ thấy có biển CẤM QUAY ĐẦU + Biển phụ XE TẢI - XE KHÁCH. đi tiếp quan sát ở cuối cầu, giữa đường có thêm biển CẤM QUAY ĐẦU và 2 xxx đang làm việc bên kia đường. Ngày thứ 7 đường cũng vắng, lúc này có xe buýt đang đi qua trước mặt nên em dừng lại xi-nhan trái thì thấy 1 xxx đi về phía em sắp quay đầu, em đoán là để đón em. Nhưng biết mình ko sai nên em quyết định vẫn quay đầu và bị xxx ra hiệu dừng xe thật.
xxx: Chào anh!
Em: Chào em!
xxx: A quay đầu nơi có biển cấm quay đầu.
E: Biển nào em?
xxx: Biển được cắm ở giữa cầu, nơi A vừa quay đầu.
E: Nếu biển này được cắm độc lập ko có biển cấm bên phải thì biển này không có hiệu lực. TRong trường hợp này biển giữa cầu, bên trái theo hướng anh vừa đi chỉ là để minh họa thêm cho biển được cấm bên phải kia, mà biển bên phải chỉ cấm xe tải, xe khách không được quay đầu, xe của của anh là xe con, ko thuộc đối tượng điều chỉnh của biển cấm này.
xxx: Nhưng A quay đầu thế gây tắc đường?
E: Em quan sát xem tình huống A vừa quay đầu có làm vướng phương tiện nào hay làm tắc đường ko? Địa bàn làm việc của em, nếu việc quay đầu của A vừa rồi hay làm tắc đường thì em có thể đề nghị cơ quan có trách nhiệm, bỏ biển phụ dưới biển cấm, cấm tất cả các phương tiện không được quay đầu.
xxx: Thôi mời anh đi, A như thế là ý thức chưa cao đâu.
E: ........

Chỉnh sửa cuối:

HUNGSMUN

Xe container
Cảm ơn mấy chú xxx cò quay, ăn bẩn để chúng em rèn giũa mới có được kiến thức như ngày hôm nay. Một lần nữa xin được cảm ơn các anh, chúc các anh sức khỏe để tiếp tục cống hiến cho sự nghiệp ráo đục của nước nhà.=))=))=))

anhseabank

Xe đạp
em hơi ngu bác chủ có thê giải thích rõ hơn được không ạ . bình thường đấy là biển cấm quay đầu thì sẽ không được quay đầu rồi còn lí do vì sao không bị phạt được không ah em đọc rồi nhưng vẫn không hiểu lắm a

Duycm

Xe hơi
Website
vietmade.vn
em hơi ngu bác chủ có thê giải thích rõ hơn được không ạ . bình thường đấy là biển cấm quay đầu thì sẽ không được quay đầu rồi còn lí do vì sao không bị phạt được không ah em đọc rồi nhưng vẫn không hiểu lắm a
Biển "CẤM QUAY ĐẦU" bên trái và Biển phụ "XE TẢI - XE KHÁCH" bên phải ( Đoạn này camera ko quay được ) đã được bác chủ thớt giải thích :"TRong trường hợp này biển giữa cầu, bên trái theo hướng anh vừa đi chỉ là để minh họa thêm cho biển được cấm bên phải kia, mà biển bên phải chỉ cấm xe tải, xe khách không được quay đầu, xe của của anh là xe con, ko thuộc đối tượng điều chỉnh của biển cấm này". :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Đúng là về luật thì cụ chủ ko sai, nhưng nếu xe nào cũng quay đầu chỗ đấy thì rất dễ gây tắc đường, đấy cũng là sự cẩu thả của bên GTVT.

phuonghuongngoc

Xe container
Em chỉ nhìn thấy mỗi cái biển cấm quay đầu to tướng,còn không thấy biển phụ.nếu thế thì cụ chủ bị phạt mới phải?!

suzu37

Xe container
Đúng là về luật thì cụ chủ ko sai, nhưng nếu xe nào cũng quay đầu chỗ đấy thì rất dễ gây tắc đường, đấy cũng là sự cẩu thả của bên GTVT.
Ui dà. Cụ xem lại hộ em những trường hợp cấm quay đầu nhé. Ghi trong luật ấy.

Bopbi_hsgs

Xe container
Ui dà. Cụ xem lại hộ em những trường hợp cấm quay đầu nhé. Ghi trong luật ấy.
Trong Luật GTĐB chỉ ghi: "Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất" thôi.

Vậy, trường hợp này vi phạm ntn theo luật hả cụ?

thuong_dentis

Xe tăng
E óc vịt nên vẫn chưa hiểu lắm. Thấy mỗi cái biển cấm quay là e ko giám quay rồi. Cụ nào thông não e cái.

Bopbi_hsgs

Xe container
E óc vịt nên vẫn chưa hiểu lắm. Thấy mỗi cái biển cấm quay là e ko giám quay rồi. Cụ nào thông não e cái.
Biển báo cấm chỉ có hiệu lực bên trái của biển, nếu biển đấy đứng độc lập thì ko có hiệu lực với chiều đi bên phải của biển (chiều đi của cụ chủ). Biển đấy là biển phụ cho biển chính cắm ở trước đó (cắm bên phải của đường), nhưng biển cấm quay đầu kia chỉ cấm oto tải và xe khách thôi. Biển phụ lại ko "đồng bộ" với biển chính, đương nhiên là lx chỉ theo biển chính mà ko theo biển phụ nếu 2 biển khác nhau.

suzu37

Xe container
Trong Luật GTĐB chỉ ghi: "Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất" thôi.

Vậy, trường hợp này vi phạm ntn theo luật hả cụ?
Cái phần bôi đậm đấy bác.

Thuy_CK

Xe điện
Lần đầu tiên sau gần 10 năm cầm vô lăng, em bị xxx tuýt còi mời tấp vào lề đường. Em từ Nguyễn Khang rẽ ra đường Cầu Giấy và muốn quay đầu để sang bên kia đường Cầu Giấy. Khi ra đường Cầu Giấy em đã quan sát rất kỹ thấy có biển CẤM QUAY ĐẦU + Biển phụ XE TẢI - XE KHÁCH. đi tiếp quan sát ở cuối cầu, giữa đường có thêm biển CẤM QUAY ĐẦU và 2 xxx đang làm việc bên kia đường. Ngày thứ 7 đường cũng vắng, lúc này có xe buýt đang đi qua trước mặt nên em dừng lại xi-nhan trái thì thấy 1 xxx đi về phía em sắp quay đầu, em đoán là để đón em. Nhưng biết mình ko sai nên em quyết định vẫn quay đầu và bị xxx ra hiệu dừng xe thật.
xxx: Chào anh!
Em: Chào em!
xxx: A quay đầu nơi có biển cấm quay đầu.
E: Biển nào em?
xxx: Biển được cắm ở giữa cầu, nơi A vừa quay đầu.
E: Nếu biển này được cắm độc lập ko có biển cấm bên phải thì biển này không có hiệu lực. TRong trường hợp này biển giữa cầu, bên trái theo hướng anh vừa đi chỉ là để minh họa thêm cho biển được cấm bên phải kia, mà biển bên phải chỉ cấm xe tải, xe khách không được quay đầu, xe của của anh là xe con, ko thuộc đối tượng điều chỉnh của biển cấm này.
xxx: Nhưng A quay đầu thế gây tắc đường?
E: Em quan sát xem tình huống A vừa quay đầu có làm vướng phương tiện nào hay làm tắc đường ko? Địa bàn làm việc của em, nếu việc quay đầu của A vừa rồi hay làm tắc đường thì em có thể đề nghị cơ quan có trách nhiệm, bỏ biển phụ dưới biển cấm, cấm tất cả các phương tiện không được quay đầu.
Xxx non luật thôi !
Nếu gặp xxx cứng như cụ suzu37 thì cụ ăn cái bb quay xe nơi đầu cầu rồi :D
Cho cụ khiếu nại vô tư luôn nhé ;))
P/s: Theo em các cụ nên tránh lặp lại tình huống cụ thể này !

Luật GTĐB:
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Nghị định 46:
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
k) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”;

RubynamitnA

Xe điện
Xxx non luật thôi !
Nếu gặp xxx cứng như cụ suzu37 thì cụ ăn cái bb quay xe nơi đầu cầu rồi :D
Cho cụ khiếu nại vô tư luôn nhé ;))
P/s: Theo em các cụ nên tránh lặp lại tình huống cụ thể này !

Luật GTĐB:
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Nghị định 46:
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
k) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”;
Cụ ở Mù Cang Chải xuống cụ có biết đấy là cái cầu ko? Theo cụ thì Sở GTVT cắm cái biển cấm là thừa?

Bigisbest

Xe container
...
Cụ xử lý đúng, nhưng cái câu vớt của cu xxx thế là ko được. Nói em thế là em ko chấp nhận, cậu ko có tư cách để nhận xét ý thức của tớ thấp hay cao, điều quan trọng là tớ làm đúng quy định. Thậm chí cậu thấy biển sai mà vẫn cố tình chặn xe định phạt mới là ý thức công vụ và nghiệp vụ kém.

suzu37

Xe container
Việc quay đầu ở cái chỗ này đã có nhiều thớt bàn rồi ạ.

Ở đây không cần có cái biển báo cầu rộng, cầu hẹp hoặc cầu bình thường vì ... đã có cái biển Cầu Giấy, lý trình abc... rồi ạ.

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
các cụ nói e mới để ý, nếu tính đây là đầu cầu thì kể cả có biển hay ko biển đều vi phạm rồi ...