[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
:)) Cụ may gặp gấu biết nghĩ lại đấy. Cụ chưa thấy mấy nàng dâu từ ngày cưới bố mẹ đã bảo với nhà trai rằng cháu nó học hành chăm chỉ từ bé k có thời gian làm việc nhà nên mong ac sui từ từ bảo ban cho. Đúng là từ từ thật, mười mấy năm sau vẫn vậy :))
Cũng phải nom mặt mà bắt hình dong cụ êy. Lúc điên nên làm vậy, và cũng phải chém trong tầm để nó thấy mình làm được và làm thật chứ không nó cười khẩy phát thì hỏng bài cụ ah :))

zanvnh

Xe hơi
Chúc cụ chủ kiếm được cô vợ mới hội đủ các yếu tố:
- Thu nhập cao (ít nhất 50tr) và trích 1 phần thu nhập đó để cùng cụ chủ nuôi mẹ, nuôi con (khi có con), đối nội đối ngoại.
- Yêu thương kính trọng mẹ chồng, chợ búa cơm nước đầy đủ.
- Có nhu cầu qhtd với cụ chủ.
Cụ bảo lương 20tr cụ dùng hết, vợ cụ k nhả ra chút nào là nói sai, rất sai cho vợ cụ. Gia đình 5 người của cụ 1 tháng 20tr không đủ chi tiêu sinh hoạt, con cái học hành.
Hiện tại cụ không nhìn vào điểm tốt của vợ, không thể nào sống với 1 người 17 năm, sinh cho mình 2 đứa con mà lại k có 1 điểm tốt nào?
Cụ hướng các cụ khác chĩa dùi vào vợ cụ để biện minh cho chính mình, cụ không quân tử. Cụ chỉ trả lời những cmt theo như cụ muốn “định hướng dư luận” như vậy cụ không nên hỏi ý kiến ai cả.
Nhiều cụ khác xông vào tổng sỷ vả vợ cụ và cụ thấy hả hê, đúng ý mình quá. Nói thật, cụ bị vợ bỏ là đúng.
Về cơ bản, vợ cụ tự làm tự ăn, mẹ cụ cũng chả nuôi vợ cụ ngày nào. Vậy thì điều cốt yếu là tình cảm, tình cảm giữa 2 người xa lạ ngay từ đầu là phải vun đắp từ 2 phía. Phúc đức tại mẫu, người phụ nữ trong nhà quyết định tất cả. Một người mẹ nhân hậu, yêu thương con cháu, đối xử công bằng thì sẽ nhận lại được sự kính trọng, yêu thương.
Đừng bao giờ nghĩ rằng mình có điều kiện, nhà vợ cũng giàu nên mẹ mình chẳng cần phải quan tâm hay cho tặng vợ con mình cái gì, có nhiều khi vợ con nó chả cần của nả gì của mẹ chồng đâu nhưng quan trọng là thái độ thôi cụ ạ.
Cụ đã nói hết những điều em muốn nói khi follow topic này. Kính cụ 1 ly.

Tuananhhau

Xe điện
Lội được vài trang thấy nhiều ý kiến nên em cũng góp tí vì đêm khó ngủ.
Có rất nhiều người đặt câu hỏi về cách đối Ngoại của cụ thớt. Có chi tiết bà ngoại còn 1 mình và cũng ở gần nên em nghĩ chắc cũng có xung đột theo kiểu “sống cùng mẹ vợ” hoặc “đưa mẹ vợ về sống cùng”. Dẫn đến khi cụ thớt đưa mẹ đẻ về thì bị ăn miếng trả miếng. Nếu thế thì cả cụ chủ và vợ đều sai ở bước 1: ô chồng ích kỉ và bà vợ ko dám bảo vệ cái đúng. Rồi từ sai b1 lại sai bước 2: người vợ ích kỉ và ô chồng nhu nhược.
Cuối cùng cụ chủ thớt kiểu gì cũng mất hết. Bỏ vợ xong con theo mẹ. Mẹ cụ cũng chắc không sống cùng cụ, mà có sống cùng cũng chỉ để chăm sóc, hầu hạ cụ. Chưa kể suy nghĩ nhiều về việc vì mình mà gia đình con tan nát. Nhưng nếu cứ để im thì có lỗi với mẹ quá. Để người sinh thành nuôi dưỡng mình phải sợ hãi vợ mình thì cụ quá hèn kém.
Doạ li dị là bài vớ vẩn nhất vì bên bị doạ họ chủ động hơn. Giống cụ ở trên có bị doạ thì doạ lại còn khiếp hơn.
Mọi người hay nói về ng vợ nhưng em thì muốn nói chủ thớt hơn vì để ra đến mức này là do ông chứ ko phải vợ.
Ngồi lại với nhau nói cho ra câu chuyện “tại sao” . còn nếu không được thì do tâm cụ thôi. Chả cần li dị làm gì cho mệt. Ra thuê cái nhà 2 mẹ con ở với nhau. 20tr/ tháng là đủ 2 người lớn sống thoải mái rồi. Đúng sai tự xã hội ghi nhận, các con cụ tự có suy nghĩ đúng sai.

theway

Xe tải
Nộp đơn rồi chứng tỏ quyết tâm lớn của cả hai.

Bà nội không phải là nguyên nhân chính, mà chỉ là yếu tố tác động thêm. Khi không còn tình cảm và tôn trọng nhau nữa thì giải tán là biện pháp hợp lý.

Vợ cụ chủ gần đây mới có bằng TS và được lên chức gần đây, thu nhập 50tr/tháng ở tuổi này cũng chưa phải là dạng elite trong xã hội đâu, cư xử với mẹ đẻ và mẹ chồng như vậy là chưa trọn đạo làm con. Tính cách này sống ngoài xã hội sẽ không bền lâu.

Cụ chủ thì hơi thiếu quyết đoán. Cụ đã ủng hộ vợ học hành là tốt, tiếc là trồng cây không hái được quả ngọt.

Ý kiến cá nhân em thì ly thân không chung nhà một thời gian sẽ hợp lý hơn. Khi cả hai đủ bình tĩnh sẽ chốt hạ. Về con cái thì không lo lắm vì chúng lớn và nhận thức được rồi. Bà nội thì phải ngồi giải thích để Bà hiểu nguyên nhân không phải do Bà.

realgalois

Xe đạp
Bỏ ngay con vợ đi, đúng là vớ phải con mất nết.

Panamera 4S

Xe tải
E cũng cảnh gần như cụ nhưng e vẫn chưa kí,e nghĩ vì 2 đứa con....

zenmsic

Xe đạp
Em có suy nghĩ khác với các cụ ở đây. Quan điểm của em là gia đình nhỏ của mình quan trọng. Không được có từ ly hôn trong các lựa chọn của mình. Mẹ của mình máu mủ đẻ ra, điều đó không thay đổi được, nhưng vợ lại là mẹ của những đứa con của mình.

Thảo luận, trao đổi với vợ để giữ lấy gia đình của mình. Nó là gia đình của mình. Con cái của mình cần cả cha và cả mẹ. Ly hôn tức là giết một phần cuộc đời con cái cụ chủ ạ. Vợ mình mang nặng đẻ đau cho mình mấy đứa con - với hầu hết phụ nữ thì hành trình mang thai sinh nở rất nguy hiểm - cụ nên trân trọng vợ hơn nữa vì những hy sinh của vợ cho gia đình, cho mình. Bỏ suy nghĩ ly hôn đi cụ.

SPL

Xe container
Cụ nhờ ông bà ngoại nói chuyện với con Gấu rồi cụ ngồi nói chuyện thẳng thắn với nó, phân tích cho nó hiểu, đặt vấn đề nếu nó có anh em trai lấy vợ mà bố mẹ cũng bị chị em dâu đối xử như vậy thì nó tính sao, dần dần khuyên bảo nó, nếu đến lúc nào đó không được nữa thì cụ cứ đâm đơn ra tòa, đàn bà nó kí vậy chứ để làm thật thì ít đứa dám, đàn ông già vẫn lấy được vợ chứ gái già lại vướng con cái thì chó nó thèm. Khi đã li hôn thì con cái phải phân chia, làm gì có chuyện ai được nuôi tất, cụ nên quan tâm hơn đến chúng nó, đừng có để mẹ nó nhồi sọ những cái tư tưởng, đức tính của mẹ nó, ảnh hưởng đến sau này, vì cái tính nhỏ nhen thì chả ai ưa, sau này không bao giờ ngóc đầu lên được. Quan điểm hai bên phải hài hòa, cụ nên đưa mẹ sang ở cùng các em nữa chứ không phải để ở mỗi cùng mình, mẹ là của chung, không đùn đẩy nhưng không được trốn tránh nghĩa vụ, có câu "Một mẹ nuôi được 10 con nhưng ngược lại 10 con không nuôi nổi 1 mẹ", đã là con của mẹ thì nghĩa vụ như nhau, kể cả trai hay gái, luật nó cũng quy định rõ vậy cụ nhé.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Thông cảm với cụ, không biết lúc đầu cụ có bàn bạc với vợ trước ko, nếu ko thì cụ cũng có cái sai, còn theo em nếu gấu ko happy khi kế hoạch đón bà ở cùng, thì giải pháp là sẽ thuê nhà nhỏ gần nhà cụ và sau đó thuê 1 người giúp việc đến chăm sóc bà, và cụ hoặc cả nhà thường xuyên sang chơi với bà.

khu319

Xe tăng
Vì cụ chủ đã đưa chuyện gia đình lên đây hỏi ý kiến nên em cũng có đôi lời.
Thứ nhất, trong suy nghĩ của cụ còn nhiều sai lầm. Không có chuyện chọn Vợ hay chọn Mẹ trong cuộc đời. Cả hai đều quan trọng, điều này các cụ mợ khác đã phân tích rồi. Thêm nữa, một số cụ cũng sai lầm khi nói rằng "gấu nhà em mà hỗn với mẹ là em ly dị". Đó là tư tưởng sai lệch, tồn dư của chế độ phong kiến.
Ví dụ,ngày xưa phụ nữ đi lấy chồng, đến nhà chồng sẵn nhà cửa, chồng đi làm kiếm tiền gánh vác cả gia đình, người vợ chỉ tề gia nội trợ,thì họ còn phụ thuộc nhiều vào gia đình chồng, vào chồng, các ông chồng còn phùng mang trợn mắt ra oai được-dù thực tế như vậy vẫn là sai. Thời hiện đại, phụ nữ lo toan gánh vác trăm bề, chưa kể khối ông còn nhờ vợ mà làm nên, vậy cánh đàn ông chúng ta oai oách với ai? Hơn nữa, các ông cứ đề cao mẹ mình lên quá đáng, đòi hỏi phụ nữ phải yêu thương chăm sóc họ vô điều kiện. Như nhiều cụ mợ trên này đã phân tích, mẹ chồng không sinh không dưỡng, xa lạ khác máu tanh lòng, ở đâu ra tình cảm yêu thương ấy nếu không vun đắp, xây dựng, mà các cụ đòi hỏi vợ các cụ phải có? Bố mẹ vợ sinh con, nuôi dưỡng dạy bảo, đến lúc con người ta xinh đẹp, mơn mởn, có kiến thức nghề nghiệp, đủ công dung ngôn hạnh nhân lễ nghĩa trí tín, thì các cụ mang về hưởng. Một năm, các cụ đưa vợ về thăm bố mẹ vợ được mấy lần? Có Tết nào cô ấy được về sum vầy bên bố mẹ đẻ của cô ấy không, hay phải còng lưng cọ nồi, lau bàn thờ nhà các cụ? Cô ấy có được hầm bát canh bưng cho mẹ đẻ mình để báo hiếu chút đỉnh không, hay đang bận hầu hạ dạ vâng bên nhà chồng- mà có thể vẫn bị điều nọ tiếng kia? Khi nhà các cụ có cỗ bàn, các cụ có để ý là vợ mình được ăn gì chưa hay cô ấy vẫn đang đói lả bên đống mâm bát chất ngất nhà cụ?
Và các cụ có chắc rằng người đàn bà xa lạ mà cô ấy gọi là mẹ (mother-in-law) ấy, có thực sự đối xử với cô ấy như là con gái, có không làm gì có lỗi với cô ấy không? ví dụ: Khi cô ấy sinh nở, mẹ cụ có mang xoong thịt kho cho đàn bà đẻ ra đếm từng miếng trước mặt cô ấy, làm cô ấy không dám ăn, rồi sau đó mỗi khi nhìn đến đứa con còi cọc, cô ấy lại phải đau lòng không? Khi vợ chồng cụ xào xáo, cô ấy cầu cứu, mẹ cụ có ra mặt giúp đỡ giải quyết không, hay con gái nhà người thì mặc xác nó nhưng lúc mẹ cụ ốm đau thì khóc hu hu làm nũng đòi cô ấy chăm sóc ? Và có cụ bao biện rằng có mẹ chồng mới có chồng. Xin thưa, dăm bảy loại chồng, cụ có chắc cụ là sản phẩm tốt đẹp,làm người phụ nữ ở bên cụ cảm thấy nể trọng yêu thương gắn bó, đến nỗi cụ có chẳng may gặp tai nạn ra đi, vợ cụ không bao giờ muốn ở bên người đàn ông khác nữa, hay cụ là một sản phẩm đầy lỗi: hoặc dốt nát tăm tối,tự cao hợm hĩnh, hoăc yếu hèn nhu nhược, hoặc hung hăng đánh đập bạo hành? Gặp sản phẩm lỗi như vậy,cô ấy không oán bố mẹ chồng là phúc đức lắm rồi, đòi hỏi yêu thương thì quá lạ! Trừ phi có những người phụ nữ đọc sách nhiều, có tâm hồn bao dung nên không chấp nhặt, vẫn chăm sóc mẹ cụ, nhưng những người như thế hiện tại không nhiều. Còn phụ nữ cũng là người như các cụ,cũng sân si thế cả, họ để yên không phàn nàn gì khi các cụ lấy tiền bạc,thời gian, công sức của cái gia đình chung của họ mang cho bố mẹ cụ quá nhiều, thế đã là tốt lắm.
Tóm lại, việc vợ chồng cụ đến nước cô ấy kí phắt đơn thì không phải vì mẹ chồng, mà vì cụ đã ăn ở, lèo lái con thuyền gia đình đến mức ấy, thì giờ cụ chủ động mà xem xét lại mọi việc, tự giải quyết, đừng lôi bà cụ vào. Cụ mà sống cho vợ yêu thương thì không cần bảo, tự cô ấy sẽ chăm chút mẹ cụ. Còn việc cụ chăm mẹ cụ thì phải tự mình là chủ yếu,may thì gặp người phụ nữ chăm cùng, không thì họ cứ chăm sóc tốt gia đình riêng của họ và đối xử vừa đủ với mẹ cụ là tốt rồi (đấy là em nói trường hợp hai bên không có khúc mắc oán hận gì), đừng đòi hỏi vợ như là bắt buộc. Mang nặng đẻ đau, sinh thành dưỡng dục được ngày nào, có khi còn nhờ con dâu giúp con trai nên người mà mẹ chồng được mát mặt nữa, thì ai mang ơn ai đây?
Và việc cụ nói với mức lương 20 củ mà cụ lo hết, vợ cụ không bỏ ra đồng nào thì- giống như các cụ trên này- em khẳng định là cụ nói phét,cố nói tốt lấy phần cụ, trừ phi cụ hưởng mức lương đó cách đây 30 năm!Nhưng cụ nhớ cho, phụ nữ không phải cứ bỏ tiền mặt ra là có đóng góp. Khi họ sinh con ,nằm chỗ chỉ ăn và cho con bú, thì vẫn là đóng góp cụ nhé! Gia đình là thế đấy!
Chúc cụ bình tĩnh, sáng suốt tìm ra cách giải quyết, đừng tự làm tan nát cuộc đời mình. Đừng để xã hội thêm đau đầu vì có thêm hai đứa trẻ thiếu cân bằng, chưa nói đến hai cụ mợ.

Chanwadiah

Xe đạp
Em nghĩ chuyện gì cũng phải có nguyên nhân. Ko nói mẹ của bác nhưng để e chia sẻ chuyện mc nhà e. Mc e có 3 ng con: 2 zai (sinh đôi) 1 gái. Sói lớn hơn đứa e đúng 5 phút. E zai sói đi làm rất khá, có nhà có car, xài hàng hiệu, du lịch EU. E gái thì tuy đã 3x vẩn chưa lấy chồng vì thích tự do. Làm DJ, 1 mình ở 1 căn hộ 2 phòng hơn 80m. Có việc thì đi làm, ko việc ở nhà dưỡng nhan sắc (vì làm KOL mà nên cũng cần thiết). Mc thì ở với e gái, sói và e zai thì chung tiền hàng tháng
Năm 2018 e xin đc việc vào 1 tập đoàn lớn tăng thu nhập, đang tính chuyện sinh con thì e gái sói bảo ở với mc stress nên mún mc wa bên tụi e ở do giờ thu nhập e cũng tốt hơn.
Sói bảo mc dễ tính, thấy bà ko ai lo nên e cũng đồng ý mặc dù cũng tự hỏi sao e zai sói ko lo trong khi đk tốt hơn nhà em nhìu.
Về mấy ngày đầu curng ko có gì đặc biệt. Bà ko ra ngoài, ở nhà xem ti vi mà lúc bà xem thì 1 ipad, 1 tivi, 1 phone mở liên tục từ 9h sáng đến 11h tối. Em đi làm về mệt cũng ko ngủ đc, cuối tuần thì ko nghỉ ngơi do nhà quá ồn ào. Nói với sói thì sói ko dám nói mc. Mà ko hỉu sao lúc có sói ở nhà mc mở tivi nhỏ tiếng hoặc nghe nhạc giao hưởng, còn ko có sói thì ầm ầm ko ngưng nghỉ. Mới đầu e nói sói ko tin đâu, phải quay clip lạo ấy mới hết nói.
Mc e ko biếg bị sao mà ko thích ra đường. Ăn uống của bà thì hoặc e đi mua hoặc sói đi mua vì bà cũng ko biết nấu nướng. Nếu ko mua thì bà bỏ bữa. Cô e chồng lại nhằng vì ko chăm sóc mẹ cô chu đáo. Mà từ lúc bà qua chỗ vc e thì tiền sinh hoạt chăm nôm bà, tiền cho bà du lịch 2 vc e chịu hết ko ai góp 1 xu nào.
Được đâu hơn 1 năm e stress quá bỏ việc nghĩ là mất phần thu nhập của e thì chồng sẽ cán đán nhìu hơn sẽ có lí do để hỏi e sói chăm bà. Cũng cãi nhau nhìu lần e tính li dị rồi thì sói mất việc. A yeah, thế là ko đủ tiến + sức lo nữa, bà xách vali về nhà con gái hưởng phúc.
Trong mắt sói mc e rất dễ tính nhưng mà sống với bà e thấy ko phải đâu. Trước mặt sói bà khác... nói chung chuyện phụ nữ nhìu khi đàn ông nhìn ko ra

hbu082

Xe container
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm. Nhưng điều Em lo nhất là ra tòa, 2 thằng sẽ chọn về vs mẹ, vì Cô ấy nuông chiều con vô lối, Cái nhìn thấy trước mắt là con mình sớm hư hỏng và thói ích kỷ nhỏ nhen giống mẹ.
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Em thấy cụ quyết định chính xác, giữa gấu và mẹ đừng bao giờ cụ hỏi chọn gấu hay chọn mẹ, mà nên chọn lẽ phải, chọn cái đúng, trong trường hợp này em thấy cụ đã chọn chuẩn.
Nhưng có điều em muốn hỏi cụ là trước khi đưa bà cụ lên cụ có bàn chuyện với gấu không? tất nhiên việc đưa lên là đúng, là điều chắc chắn phải làm, có điều vẫn phải bàn và nói trước với gấu, và cũng nói rõ luôn với gấu đấy là trách nhiệm của mình, còn không chấp nhận được thì chia tay là điều dĩ nhiên.

TONGIA

Xe lừa
Lội được vài trang thấy nhiều ý kiến nên em cũng góp tí vì đêm khó ngủ.
Có rất nhiều người đặt câu hỏi về cách đối Ngoại của cụ thớt. Có chi tiết bà ngoại còn 1 mình và cũng ở gần nên em nghĩ chắc cũng có xung đột theo kiểu “sống cùng mẹ vợ” hoặc “đưa mẹ vợ về sống cùng”. Dẫn đến khi cụ thớt đưa mẹ đẻ về thì bị ăn miếng trả miếng. Nếu thế thì cả cụ chủ và vợ đều sai ở bước 1: ô chồng ích kỉ và bà vợ ko dám bảo vệ cái đúng. Rồi từ sai b1 lại sai bước 2: người vợ ích kỉ và ô chồng nhu nhược.
Cuối cùng cụ chủ thớt kiểu gì cũng mất hết. Bỏ vợ xong con theo mẹ. Mẹ cụ cũng chắc không sống cùng cụ, mà có sống cùng cũng chỉ để chăm sóc, hầu hạ cụ. Chưa kể suy nghĩ nhiều về việc vì mình mà gia đình con tan nát. Nhưng nếu cứ để im thì có lỗi với mẹ quá. Để người sinh thành nuôi dưỡng mình phải sợ hãi vợ mình thì cụ quá hèn kém.
Doạ li dị là bài vớ vẩn nhất vì bên bị doạ họ chủ động hơn. Giống cụ ở trên có bị doạ thì doạ lại còn khiếp hơn.
Mọi người hay nói về ng vợ nhưng em thì muốn nói chủ thớt hơn vì để ra đến mức này là do ông chứ ko phải vợ.
Ngồi lại với nhau nói cho ra câu chuyện “tại sao” . còn nếu không được thì do tâm cụ thôi. Chả cần li dị làm gì cho mệt. Ra thuê cái nhà 2 mẹ con ở với nhau. 20tr/ tháng là đủ 2 người lớn sống thoải mái rồi. Đúng sai tự xã hội ghi nhận, các con cụ tự có suy nghĩ đúng sai.
Thế không chu cấp ăn học cho con à?
50% chi phí 2 đứa, học trường làng cũng tầm 10 củ tháng rồi.

Nếu bỏ đi.

Phải đóng tiền nuôi con tầm 10 củ.
Còn 10 củ, 2 mẹ con thuê cái PHÒNG trọ 1 củ, điện nước 500. Ăn uống, sinh hoạt 8.5 củ, tằn tiện chắc cũng đủ. Nhưng cấm ai ốm.

30m6589

Xe đạp
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm. Nhưng điều Em lo nhất là ra tòa, 2 thằng sẽ chọn về vs mẹ, vì Cô ấy nuông chiều con vô lối, Cái nhìn thấy trước mắt là con mình sớm hư hỏng và thói ích kỷ nhỏ nhen giống mẹ.
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
10 cụ khuyên thì 9 cụ chốt phương án giải tán .
Quan điểm của Em là các cụ hiện đại lên tý .
17 năm sống hoà thuận , con cái lớn , sự nghiệp cũng tương đối thì chẳng phải vợ cụ là loại không ra gì .
Ở đây vấn đề Em nghĩ cũng 1 phần do cụ đối nhân xử thế với nhà Ngoại trước đó chắc cũng không mặn mà sốt xắng lắm .
Về thu nhập ai nhiều ai ít ở thời bây giờ không quan trọng ( Em đang thất nghiệp ở nhà vợ nuôi 3 năm nay rồi ) Với thu nhập của vợ chồng cụ thì xủ lý việc này quá đơn giản .

1. Đưa bà đến ở với em cụ , cụ chu cấp tiền ăn ở sinh hoạt , thuốc men
2. Để bà ở quê , thuê osin chăm sóc phục vụ Bà . Cần thiết lắp Camera giám sát 24/24 .

Chứ với cuộc sống hiện đại bây giờ cụ đừng có ý nghĩ gia trưởng ( phải thế này , phải thế kia ) nhất là cụ đang về nhì khoản thu nhập trong nhà .

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Vì cụ chủ đã đưa chuyện gia đình lên đây hỏi ý kiến nên em cũng có đôi lời.
Thứ nhất, trong suy nghĩ của cụ còn nhiều sai lầm. Không có chuyện chọn Vợ hay chọn Mẹ trong cuộc đời. Cả hai đều quan trọng, điều này các cụ mợ khác đã phân tích rồi. Thêm nữa, một số cụ cũng sai lầm khi nói rằng "gấu nhà em mà hỗn với mẹ là em ly dị". Đó là tư tưởng sai lệch, tồn dư của chế độ phong kiến.
Ví dụ,ngày xưa phụ nữ đi lấy chồng, đến nhà chồng sẵn nhà cửa, chồng đi làm kiếm tiền gánh vác cả gia đình, người vợ chỉ tề gia nội trợ,thì họ còn phụ thuộc nhiều vào gia đình chồng, vào chồng, các ông chồng còn phùng mang trợn mắt ra oai được-dù thực tế như vậy vẫn là sai. Thời hiện đại, phụ nữ lo toan gánh vác trăm bề, chưa kể khối ông còn nhờ vợ mà làm nên, vậy cánh đàn ông chúng ta oai oách với ai? Hơn nữa, các ông cứ đề cao mẹ mình lên quá đáng, đòi hỏi phụ nữ phải yêu thương chăm sóc họ vô điều kiện. Như nhiều cụ mợ trên này đã phân tích, mẹ chồng không sinh không dưỡng, xa lạ khác máu tanh lòng, ở đâu ra tình cảm yêu thương ấy nếu không vun đắp, xây dựng, mà các cụ đòi hỏi vợ các cụ phải có? Bố mẹ vợ sinh con, nuôi dưỡng dạy bảo, đến lúc con người ta xinh đẹp, mơn mởn, có kiến thức nghề nghiệp, đủ công dung ngôn hạnh nhân lễ nghĩa trí tín, thì các cụ mang về hưởng. Một năm, các cụ đưa vợ về thăm bố mẹ vợ được mấy lần? Có Tết nào cô ấy được về sum vầy bên bố mẹ đẻ của cô ấy không, hay phải còng lưng cọ nồi, lau bàn thờ nhà các cụ? Cô ấy có được hầm bát canh bưng cho mẹ đẻ mình để báo hiếu chút đỉnh không, hay đang bận hầu hạ dạ vâng bên nhà chồng- mà có thể vẫn bị điều nọ tiếng kia? Khi nhà các cụ có cỗ bàn, các cụ có để ý là vợ mình được ăn gì chưa hay cô ấy vẫn đang đói lả bên đống mâm bát chất ngất nhà cụ?
Và các cụ có chắc rằng người đàn bà xa lạ mà cô ấy gọi là mẹ (mother-in-law) ấy, có thực sự đối xử với cô ấy như là con gái, có không làm gì có lỗi với cô ấy không? ví dụ: Khi cô ấy sinh nở, mẹ cụ có mang xoong thịt kho cho đàn bà đẻ ra đếm từng miếng trước mặt cô ấy, làm cô ấy không dám ăn, rồi sau đó mỗi khi nhìn đến đứa con còi cọc, cô ấy lại phải đau lòng không? Khi vợ chồng cụ xào xáo, cô ấy cầu cứu, mẹ cụ có ra mặt giúp đỡ giải quyết không, hay con gái nhà người thì mặc xác nó nhưng lúc mẹ cụ ốm đau thì khóc hu hu làm nũng đòi cô ấy chăm sóc ? Và có cụ bao biện rằng có mẹ chồng mới có chồng. Xin thưa, dăm bảy loại chồng, cụ có chắc cụ là sản phẩm tốt đẹp,làm người phụ nữ ở bên cụ cảm thấy nể trọng yêu thương gắn bó, đến nỗi cụ có chẳng may gặp tai nạn ra đi, vợ cụ không bao giờ muốn ở bên người đàn ông khác nữa, hay cụ là một sản phẩm đầy lỗi: hoặc dốt nát tăm tối,tự cao hợm hĩnh, hoăc yếu hèn nhu nhược, hoặc hung hăng đánh đập bạo hành? Gặp sản phẩm lỗi như vậy,cô ấy không oán bố mẹ chồng là phúc đức lắm rồi, đòi hỏi yêu thương thì quá lạ! Trừ phi có những người phụ nữ đọc sách nhiều, có tâm hồn bao dung nên không chấp nhặt, vẫn chăm sóc mẹ cụ, nhưng những người như thế hiện tại không nhiều. Còn phụ nữ cũng là người như các cụ,cũng sân si thế cả, họ để yên không phàn nàn gì khi các cụ lấy tiền bạc,thời gian, công sức của cái gia đình chung của họ mang cho bố mẹ cụ quá nhiều, thế đã là tốt lắm.
Tóm lại, việc vợ chồng cụ đến nước cô ấy kí phắt đơn thì không phải vì mẹ chồng, mà vì cụ đã ăn ở, lèo lái con thuyền gia đình đến mức ấy, thì giờ cụ chủ động mà xem xét lại mọi việc, tự giải quyết, đừng lôi bà cụ vào. Cụ mà sống cho vợ yêu thương thì không cần bảo, tự cô ấy sẽ chăm chút mẹ cụ. Còn việc cụ chăm mẹ cụ thì phải tự mình là chủ yếu,may thì gặp người phụ nữ chăm cùng, không thì họ cứ chăm sóc tốt gia đình riêng của họ và đối xử vừa đủ với mẹ cụ là tốt rồi (đấy là em nói trường hợp hai bên không có khúc mắc oán hận gì), đừng đòi hỏi vợ như là bắt buộc. Mang nặng đẻ đau, sinh thành dưỡng dục được ngày nào, có khi còn nhờ con dâu giúp con trai nên người mà mẹ chồng được mát mặt nữa, thì ai mang ơn ai đây?
Và việc cụ nói với mức lương 20 củ mà cụ lo hết, vợ cụ không bỏ ra đồng nào thì- giống như các cụ trên này- em khẳng định là cụ nói phét,cố nói tốt lấy phần cụ, trừ phi cụ hưởng mức lương đó cách đây 30 năm!Nhưng cụ nhớ cho, phụ nữ không phải cứ bỏ tiền mặt ra là có đóng góp. Khi họ sinh con ,nằm chỗ chỉ ăn và cho con bú, thì vẫn là đóng góp cụ nhé! Gia đình là thế đấy!
Chúc cụ bình tĩnh, sáng suốt tìm ra cách giải quyết, đừng tự làm tan nát cuộc đời mình. Đừng để xã hội thêm đau đầu vì có thêm hai đứa trẻ thiếu cân bằng, chưa nói đến hai cụ mợ.
Lỗi lớn do cụ chủ thật, ai đời sống gần 20 năm với nhau, 40 tuổi mà còn phải vác chuyện lên otofun thế này.

Matizcoi

Xe cút kít
Chọn chọn cái lol đkm thế kỉ 22 đến đ ít dồi mà vẫn mang cái giáo lí đạo Khổng bên Tàu xài, trong khi mở mõ m ra là bài Tàu :D
Chém gió lấy bài thôy chứ đ éo dư hơi chọc ngoáy chuyện nhà khác, lấy vợ 17 năm kiếm cả mả tiền lại đi hỏi í kiến mấy ông grap uber thì có gì sai sai.

sieunhan_me

Xe tải
Mẹ chỉ có một.E cũng là phận con gái dâu con,nhưng nghe câu chuyện này ,e nghĩ cụ lên sa thải ngay con gấu của cụ đi.kiểu vợ bất hiếu thế k cần .