[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

H.U.Y

Xe điện
Chả bù gấu nhà em chỉ gạ gẫm bà nội ở cùng mà bà chả thèm

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm. Nhưng điều Em lo nhất là ra tòa, 2 thằng sẽ chọn về vs mẹ, vì Cô ấy nuông chiều con vô lối, Cái nhìn thấy trước mắt là con mình sớm hư hỏng và thói ích kỷ nhỏ nhen giống mẹ.
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Sai lầm của cụ là đưa mẹ tới ở cùng :(
Với em, thì mc-cd ko nên ở cùng, nếu cụ có đk, thuê nhà cạnh đó và khi cụ đau yếu hơn thì thuê osin cho cụ. Hoặc để cụ ở quê và thuê osin cho cụ hoặc là đưa cụ vào viện dưỡng lão.
Có thể các cụ sẽ chửi em vì quan điểm này!
Em cũng là 1 nàng dâu và em cũng khổ vì mc, hixx. Nhà con độc, nhưng cuối cùng bọn em cũng phải mua nhà ra riêng sau gần 18 năm ở chung và thực sự mới dễ thở trong 5.5 cuối đời của sói em, hixx. Rất tiếc!
Sau khi sói em mất, em mời bà về cùng vì phải theo đúng tình và lý, nhưng quả thật em thực sự hối hận.

omerta77

Xe điện
Cụ thử ngồi nghiêm túc nói chuyện với vợ về nguyên nhân xem. Nói thẳng với vợ liệu về sau già rồi thì vợ có muốn con dâu đối xử với vợ như vậy không? Liệu lúc đó con trai của cụ sẽ lựa chọn như thế nào?

dd_thuan

Xe tải
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm. Nhưng điều Em lo nhất là ra tòa, 2 thằng sẽ chọn về vs mẹ, vì Cô ấy nuông chiều con vô lối, Cái nhìn thấy trước mắt là con mình sớm hư hỏng và thói ích kỷ nhỏ nhen giống mẹ.
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
Em nghĩ hai vợ chồng cụ cũng có gì đó đang bất ổn, Bà cụ lên ở cùng chỉ là giọt nước tràn ly thôi

vietpq75hanes

Xe container
Cụ thớt ăn ở với bên vợ có OK ko??? Nếu cụ đối đãi với nhà vợ chuẩn chỉ mà vợ cụ như vậy thì bỏ thôi.
E đã từng chứng kiến con dâu phải nói là mất dậy và tham lam, với nhà chồng ko có trách nhiệm gì hết, nhưng luôn đòi hỏi quyền lợi, nhà có giỗ, vác xác sang rồi lên la hàng xóm chơi, ko động tay 1 việc gì, đến bữa ăn rời mồm xong ngồi chễm trệ trên ghế, mặc quần đùi, hở cả quần lót, suốt ngày tỵ nạnh với các em chồng? Đối xử với bố, mẹ chồng ko ra gì, đến nỗi ông bà lên chơi toàn ở nhà con gái, có sang chơi cũng chỉ sang chốt lát với cháu. Mà chồng làm ra tiền nhé, phó khoa 1 bệnh viện lớn của Hà nội.

Chỉnh sửa cuối:

honda acura

Xe điện
Nói cụ đừng tự ái, ông sĩ quan bị dở hơi à, nếu ko cũng thuộc vào dạng bố đời ông kễnh coi vợ như c ứt, khổ thân vợ ông í.
không hiểu ý cụ lắm
em cũng đã trải qua việc này, tất nhiên bọn em chia tay ở khía cạnh khác .... hai bên cũng vui vẻ nhưng nếu không cân nhắc kỹ sau nó có những cái mà chả phân bua được với ai

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
- Nghe các tình tiết cư xử giữa mộng chè và nàng dâu có vẻ cụ chủ nghe lời mẹ kể hơi nhiều. Từ góc nhìn đó quan sát có phần bị ảnh hưởng bởi mẹ (tâm lý mẹ chịu thiệt thòi vì con dâu nành nọc)

- Nếu yêu thương mẹ thì hãy tự làm đã. Bớt kể lể, than thở, yêu cầu. Hãy tận tình chăm lo cho mẹ mình để làm gương cho vợ con. Sự chăm sóc của vợ đv mẹ có gì mà quan trọng hơn sự chăm sóc của chính mình đv mẹ?

- Không anh chồng nào có quyền được chọn ai cả! Ai cho anh ta cái quyền đó? Đặt mình cao hơn người khác thì hạnh phúc gia đình khó giữ. Bằng chứng là cô vợ đã chứng minh rằng cô ta cũng có quyền lựa chọn.

- 2 đứa con đã đủ tuổi nhận thức, không phải sở hữu của ai mà lo được mất, tìm về với cha hay không, mẹ có dạy nó ghét cha hay không... Đó là việc của người khác. Mình là bố, chỉ cần làm tốt việc làm bố, những cái khác không cần cưỡng cầu.

- Việc lấy tập 2 là cái duyên, chưa biết có hay không. Khi chưa giải quyết vấn đề với tập 1 mà đã muốn cancel tìm tập 2 thì vừa bất nghĩa, vừa coi thường phụ nữ.

- Anh nào sắp lấy vợ mà giữ cái tư tưởng "mẹ chỉ 1 còn vợ đầy" thì xin đừng lấy nữa kẻo làm khổ người khác.

- 1 người phụ nữ dành 17 năm ở bên mình, chăm lo cho nhau, sinh ra hai đứa con cũng là cái nghĩa rất lớn. Cụ chủ cũng dành tầm đấy thời gian ở bên mẹ thôi. Nên hai bên đối với đời ta đều đáng quý. Tuyệt đối không so sánh, nói chị đến bên trọng bên khinh thì gia đình tan vỡ là cái chắc.

- Anh chồng nào cũng vỗ ngực đối xử tốt nhà vợ mà quên rằng dâu còn rể khách, có gì trách rể thường nhà vợ cũng không nói để nó thưong con mình. Giờ muốn biết thì hỏi vợ, bảo em hãy kể thẳng thắn hết những cư xử không tốt của anh với nhà em là ra chuyện.

- Với con trai thì mẹ mình luôn là người hiền dịu cam chịu, bị hại... Để anh con trai có cái nhìn khách quan cũng khó.

- Tất cả phát sinh từ thói gia trưởng. Luôn đòi hỏi ở vợ mà lơ đi trách nhiệm của mình. Đặt mình cao hơn đối tác. (Bây giờ bình đẳng rồi.) Và tự cho mình sở hữu mọi thứ. Giờ cụ chủ chỉ cần làm chủ bản thân mình, làm tốt việc mình thấy cần làm, bớt sân si, khắc nhẹ lòng, và nếu gấu cụ là người hiểu chuyện, thì mọi thứ sẽ tốt đẹp dần lên. Khuyên mẹ mình cũng vậy, đừng sân si đòi hỏi con dâu gì cả, sẽ không buồn khi không có.

- Nếu coi nghĩa vợ chồng là cả đời, hãy cho nhau chục năm ly thân, mỗi bên tự sống cuộc đời mình muốn, không hận thù khinh bỉ nhau. Nếu còn duyên thì về già chăm nhau là đủ. Không nên cưỡng cầu.

- Có nhiều gia đình khi bố mẹ đến tuổi cần người chăm sóc thì không sống xa con cái nữa, mà bán nhà ở quê lên TP mua nhà gần con, nhưng không sống chung. Tôn trọng cuộc sống riêng tư của nhau mới bền được.

Vài ý rút ra khi ngẫm trường hợp của cụ chủ. Mong cụ an yên.
Đọc mấy chục trang thấy Cụ này khuyên Fair nhất!
:)

Đi bộ
Đối xử với người đẻ ra mình thế nào thì tương lai con cái nó cũng đối xử với người đẻ ra nó như vậy.

Nếu chúng nó làm dâu làm rể nhà ai nữa thì cứ x2 đối tượng của chúng nó lên. Việc đếu gì phải xoắn hả cụ.
Cụ nói thế thì cho em mạn phép hỏi là cụ có nghĩ rằng như thế cũng có nghĩa là bà mẹ cụ chủ thớt đang gặp 'quả' của mình ko?
Em đọc lướt qua thì nghe như cụ chủ rất có lý, lỗi hoàn toàn từ phía vợ nhưng mà hihi chả cái gì tự nhiên nó vậy. Quan điểm của em khi đã ly hôn ko bao giờ lỗi từ 1 phía mà chắc chắn bắt nguồn từ 2 phía. Mà 2 phía như nào thì trên này có nhiều cụ đặt nghi vấn rồi em cũng chả nói lại. Em cũng đồng ý là vợ cụ nó ký phắt đơn thì có nghĩa là cũng chết tâm với cụ rồi chứ chả phải kiêu ngạo gì, bà cụ chỉ là giọt nước tràn ly.
Em cũng chỉ thấy rõ ràng cụ chủ kể lể tất tần tật mọi việc trong nhà do cụ làm, lương cụ tiêu dù vợ cụ nhiều tiền nhưng ko đóng góp gì cả, haha, đúng tư duy muôn thủa của những lão chỉ nhìn thấy nhà mình là nhất, mình làm ra tất cả, người nhà mình tốt đẹp từ đầu đến chân, cụ chả nhìn ra được tốt đẹp của vợ cụ thì thôi giải tán.
Cụ lên đây ko phải hỏi ý kiến mà chỉ chờ những người vào chê bai vợ cụ để thỏa mãn cái tôi của cụ rằng cụ là đúng và vợ là xấu tính, ích kỷ.

Civic_2010

Xe tải
Trước đây năm 2007thì ông anh (con chị gái mẹ em) đi chăm em gái ốm ở Bạch Mai. Lúc ông ấy bế em gái (đang mang bầu và chồng của em gái nhỏ thó hơn, ông này sỹ quan hải quân cũng khỏe) nói (trước mặt vợ và đông anh em bạn bè khoảng 20 ng nữa): "Mẹ tao đã mất rồi giờ có đứa em gái tao phải chăm nó, em gái thì tao không thể có được nữa chứ vợ không có tao lấy vợ khác" mà em nể ông ấy kinh! Nhưng dù sao cũng khuyên cụ nên động viên vợ thì để hòa hơp gia đình thì hơn. Bài của ông anh cùng công ty (Tất nhiên là nói riêng với vợ): Em nhịn ông bà chút vì ông bà cũng còn ở với mình không lâu nữa đâu. Chúc cụ mọi điều tốt lành!
Lúc đầu thì tưởng ông sỹ quan hải quân kia anh hùng, manly, những nghĩ lại thấy ngu vl cụ ah

Haolo1992

Xe tăng
1, đây là cái nhìn chủ quan của cụ, đương nhiên trong lời kể đã thêm thêm bớt bớt nâng người này hạ người kia, thực tế chưa hẳn đã như thế.

2, người đáng thương tất có chỗ đáng giận. Chỉ đọc câu chuyện đã gia giảm này của cụ mà trên này cũng đã k ít ý kiến phản đối, thì trong phiên bản đời thực thế nào cụ tự hiểu

3, thay vì lên đây ra vẻ đáng thương chả để làm gì, cụ cứ thể hiện bản lĩnh của mình đi, giấy đã ký, ra toà đường ai nấy đi, cụ tiếp tục chăm bà và tìm kiếm tình yêu mới, nếu tình mới của cụ mà không có ý kiến gì về chuyện chăm bà thì lúc đấy vợ cụ sẽ phục thôi.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Sợ thật, lương 50tr mà lén lút đồ ăn thức uống giấu đi :). Đọc thớt này em lại thấy trên này có mợ phẳng thật là may mắn L.C.D. Cơ mà sâu xa còn có nguyên nhân nào mà con dâu đối xử vs mẹ chồng như vậy không, nói chung 'mình có thế nào thì người ta mới thế'.

Ladagia

Xe điện
Chia buồn với cụ!
Khác máu tanh lòng!
Chỉ biết tự trách mình k may mắn khi gặp một con tệ bạc và ngu như vậy thôi!
Nó đến chết vẫn thế thôi.
Cụ chả đc chọn ai cả!
Đau lòng.
Công nhận, nhiều con nó ích kỷ và ngu vãi lái. Kiếm được thằng chồng tử tế, biết điều mà nó coi thường, ko tôn trọng.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận, nhiều con nó ích kỷ và ngu vãi lái. Kiếm được thằng chồng tử tế, biết điều mà nó coi thường, ko tôn trọng.
Cụ khoan hãy auto, em nhớ mãi câu :"Mình có thế nào thì người ta mới thế" cụ ạ. Không phải là người trong cuộc mình chả biết được đâu cụ .

Chỉnh sửa cuối:

dd_thuan

Xe tải
Cụ khoan hãy auto, em nhớ mãi câu :"Mình có thế nào thì người ta mới thế" cụ ạ. Chả là người trong cuộc mình chả biết được đâu cụ .
người trong cuộc như cụ chủ mà có khi còn chả hiểu đúng ấy chứ, cứ tự cho mình là đang thương còn người khác là đáng trách

Dở người

Xe điện
Lúc đầu thì tưởng ông sỹ quan hải quân kia anh hùng, manly, những nghĩ lại thấy ngu vl cụ ah
Ngu chuẩn cụ ạ.
Vợ con là người đầu gối tay ấp, chia sẻ những vất vả của mình. Coi vợ con không bằng em gái thì lúc có chuyện gọi em đến mà lo, mà chăm nhé.
Bà con nhà em bị rồi, cái gì cũng em, đến lúc nằm 1 chỗ vợ vừa chăm vừa đay, ông gọi em gái ông đến mà chăm. Em nào đến được, nó còn chồng, còn con nó. Anh có chết khô cũng chả có đứa em gái nào nó đến chăm.
Người đàng hoàng ra thì bảo thôi anh em tôi mồ côi mẹ, cô ấy cũng thiệt thòi, làm anh làm chị thương em hơn 1 chút cho em đỡ tủi. Thế có phải được lòng cả vợ, được cả tình anh em không?
Sỹ quan gì mà ngu còn hơn chó.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chào mợ, mợ đẹp cả dáng người đến tâm hồn ( dáng người em đoán thế vì qua cách nói chuyện nhẹ nhàng của mợ ) mấy người phụ nữ nào được tốt như mợ đâu? Không phải đàn ông xấu mà khi lấy vợ về chính người vợ làm cho cánh đàn ông bọn em khổ sở, đó là chọn nhầm vợ.

Chúc mợ nhiều niềm vui ạ :)
Mợ ấy L.C.D tu năm đời bảy kiếp mới được thế đấy cụ ạ, kiếp trước mợ ấy gieo duyên lành nên kiếp này hái quả ngọt thôi mà :D, em cũng ngưỡng mộ mợ ấy lắm.

Thor123

Xe đạp
Mấy năm trước cụ chủ top cũng lập thớt tương tự rồi mà, chắc xóa rồi. Hai vc hết tình cảm lâu rồi , mẹ chồng cũng sống cùng từ lâu rồi mà. Lúc ấy mọi người cũng khuyên nhiều lắm nhưng đến giờ quay lại thì tư tưởng bác ý vẫn y chang thậm chí tiêu cực hơn.

Tuananhhau

Xe điện
Thế không chu cấp ăn học cho con à?
50% chi phí 2 đứa, học trường làng cũng tầm 10 củ tháng rồi.

Nếu bỏ đi.

Phải đóng tiền nuôi con tầm 10 củ.
Còn 10 củ, 2 mẹ con thuê cái PHÒNG trọ 1 củ, điện nước 500. Ăn uống, sinh hoạt 8.5 củ, tằn tiện chắc cũng đủ. Nhưng cấm ai ốm.
Cứ dí cho vợ cái nhà xem còn đòi tiền chu cấp ko. Thích sòng phẳng thì li dị là xong.

Longpt29

Xe hơi
Cụ bảo tháng cụ 20, cụ ko cần vợ giúp gì vẫn nuôi gia đình. Vậy vợ cụ tháng 50, ko lẽ tiền đó đem cho giai? chắc hẳn phải làm việc nào đó lớn như mua nhà, trả nợ?
ai làm chính thì người đó quyết định và cầm chịch. cụ khai báo ko rõ ràng và minh bạch nên em ngờ có uẩn khúc. vợ chồng ở với nhau lâu thế mà giờ mới biết vợ đối xử với mẹ ntn, chuyện chắc ko thể đơn giản vậy