[CCCĐ] Bình Liêu, nơi xa bình yên

Menhim1601

Xe container
Em dưa góp với cụ cái ảnh Bình Liêu
Lần tụi em đi là vào mùa hoa Sở

ql18c

Xe máy
Mốc 1327 nằm trên một đỉnh núi. Có đường lên từ cả 2 phía: VN & TP. Cái đường nho nhỏ bên phải ảnh này là đường lên từ phía TQ. Những người có mặt trong ảnh cũng là người TQ. Có 1 team khá đông nước bạn vác bia và đồ ăn lên đây liên hoan.

Ở góc view này, có thể nhìn thấy đường lên mốc của VN ta. Phía dưới chân mốc có chỗ để xe khá rộng & 1 anh bộ đội BP trông xe miễn phí. Theo anh này kể thì gần đây xe máy để rất hay mất. Có mấy nhóm người TQ chờ sẵn, người lên mốc là nó khênh xe về, ko làm gì được.

Team TQ khá vui vẻ, so với khách VN thì khách TQ trên mốc hôm ấy áp đảo. Tuy nhiên ngoài tiếng nói khác thì cũng chả ai phân biệt đâu là Tàu, đâu là Việt. my h

Về đến khách sạn thì trời tối. Lấy phòng từ trưa mà giờ mới bước chân vào. Cũng hơi bất ngờ các cụ/mợ ạ. Đẹp, sạch sẽ với giá 350k.

Hỏi lễ tân, được chỉ quán ăn cũng gần gần đấy. Thấy chị google vote ~4* nên cháu cũng ko lăn tăn. Nồi lẩu gà + bò = 500k, ăn mãi mới hết :(

Cơm nước xong xuôi. Lượn quanh mới biết cái KS Bình Sơn nó nằm luôn ở trung tâm TT (đối diện UBND Huyện). Gần đấy có quán cafe, nhà cháu bao trọn quán luôn :))

22:00. Cháu về phòng, làm ấm trà rồi ngủ. Ngày đầu như vậy coi như suôn sẻ.

Từ cửa Khẩu Hoành Mô về TT Bình Liêu có đình Lục Nà rất đẹp. Nhà cháu có ghé qua thắp hương & vãn cảnh. Kể cũng lạ. Giữa chốn biên ải, người Kinh là thiểu số mà lại có ngôi đình hoành tráng như này. Thấy ghi chép lại thì đình có từ thời hậu Lê.

báo cáo cụ là đình này được xây mới hoàn toàn không theo nguyên mẫu. mang tính thẩm mỹ nhiều hơn giá trị lịch sử. đình cũ chỉ là tường đất và ngói đen thôi. vật liệu địa phương mà..

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Mốc 1327 nằm trên một đỉnh núi. Có đường lên từ cả 2 phía: VN & TP. Cái đường nho nhỏ bên phải ảnh này là đường lên từ phía TQ. Những người có mặt trong ảnh cũng là người TQ. Có 1 team khá đông nước bạn vác bia và đồ ăn lên đây liên hoan.

Ở góc view này, có thể nhìn thấy đường lên mốc của VN ta. Phía dưới chân mốc có chỗ để xe khá rộng & 1 anh bộ đội BP trông xe miễn phí. Theo anh này kể thì gần đây xe máy để rất hay mất. Có mấy nhóm người TQ chờ sẵn, người lên mốc là nó khênh xe về, ko làm gì được.

Team TQ khá vui vẻ, so với khách VN thì khách TQ trên mốc hôm ấy áp đảo. Tuy nhiên ngoài tiếng nói khác thì cũng chả ai phân biệt đâu là Tàu, đâu là Việt.

Chỗ này có vẻ rộng rãi, ko biết nếu cắm trại qua đêm thì có được phép ko cụ và tình hình an ninh trật tự có đảm bảo ko ạ?

Hoàng Lucky

Xe máy
Nghe các cụ mô tả em lại muốn xách balo và lên đường ngay ạ

khoaviet

Xe tăng
Bình Liêu quê vợ em, cụ chủ có thời gian đi 2 ngày nhớ ghé qua thác Khe Vằn nhé, từ trung tâm thị trấn đi qua sân vận động rồi chạy một mạch là tới

Jeep2017

Xe tăng
Bình liêu giáp móng cái à cụ, đẹp quá

x.man

Xe điện
Bình liêu giáp móng cái à cụ, đẹp quá
Bình Liêu & Móng cái đều nằm phía bắc tỉnh QN nhưng không giáp nhau cụ ạ.
Em dưa góp với cụ cái ảnh Bình Liêu
Lần tụi em đi là vào mùa hoa Sở
Cũng chuẩn bị đến mùa rồi mợ nhỉ :D
Hoa sở chẳng đẹp tẹo nào - quan điểm cá nhân của A nhá=))
Hoa này nếu thành rừng thì đẹp lắm. Nhìn từng bông hay cây thì cũng bt :)
báo cáo cụ là đình này được xây mới hoàn toàn không theo nguyên mẫu. mang tính thẩm mỹ nhiều hơn giá trị lịch sử. đình cũ chỉ là tường đất và ngói đen thôi. vật liệu địa phương mà..
Bảo sao.
Chỗ này có vẻ rộng rãi, ko biết nếu cắm trại qua đêm thì có được phép ko cụ và tình hình an ninh trật tự có đảm bảo ko ạ?
Cắm trại mời cụ qua mốc 1305 - sống lưng khủng long gì đấy. Thấy bảo sáng dậy mây ko kém gì tà xùa.
Nghe các cụ mô tả em lại muốn xách balo và lên đường ngay ạ
Bình Liêu quê vợ em, cụ chủ có thời gian đi 2 ngày nhớ ghé qua thác Khe Vằn nhé, từ trung tâm thị trấn đi qua sân vận động rồi chạy một mạch là tới
Em đi có 2 ngày nên ko đi được hết cụ ạ. Để dành lần khác đi tiếp :P

x.man

Xe điện
Em xin phép kể tiếp hành trình.

Ngày 2: TT Bình Liêu --> Mốc 1297 --> Bắc Xa --> Lạng Sơn --> Hà Nội

Từ khách sạn, nhà cháu xuất phát theo hướng cửa khẩu Hoành Mô lúc 8h. Hôm qua trên đường về có nhìn thấy cây xăng nên định lên đây đổ xăng & hỏi đường luôn.

Cửa khẩu Hoành Mô đang làm gì đấy, chả có mua bán gì mới buồn.

Cây xăng thì báo mất điện. Hỏi mấy chú biên phòng, các chú chỉ ra mua xăng lẻ. Xăng lẻ thì không có nhiều, cháu mua tạm 10 lít với giá 24k/1 lít.

Xe thì vẫn còn xăng, nhưng lên núi mà đường lạ nên cũng hơi run. Thú thật, lúc này cũng thấy ngài ngại rồi. Hỏi đường từ mốc 1297 sang Lạng Sơn, các chú Biên phòng nhìn mình với ánh mắt ái ngại :(.

Thôi kệ, đành theo lao chứ chả biết thế nào.

Từ phía Thị trấn, lên đến cửa khẩu có đường rẽ trái ra đường tuần tra biên giới, ở đây có các mốc 1305 (sống lưng khủng long) và 1297 (đồi cỏ lau) nổi tiếng.

Đi lên núi, mọi lo âu về đường xá tan biến hết. Cảnh thì nó cứ ntn đây.

Cứ một bên là núi, 1 bên là vực, không có rào chắn. Bên núi (qua đỉnh) là TQ. Bên vực là VN.

Chạy loăng quăng ở đây, chị google còn định vị mình nhầm sang tận TQ

Đường lên các mốc thì nó đại loại như này ạ.

Ở các mốc, chẳng có gì ngoài lau & mây trắng

Từ mốc 1304 nhìn về phía Việt Nam

Rain Man

Xe tải
Cảnh vật đúng là rất yên bình nhưng hơi lặng quá thì phải.

caren2.06868

Xe máy
Đường cụ về lạng sơn là đường tuần biên à sao vắng thế nhỉ .

x.man

Xe điện

x.man

Xe điện
Cột mốc cuối cùng trong hành trình là 1297, nơi có đồi cỏ lau huyền thoại. Tuy ở cung Bình Liêu, nhưng mốc lại nằm bên phía Lạng Sơn.
Nhà cháu lên đến đây là gần 12h trưa. So với các mốc khác, mốc này đông như phố đi bộ. Nổi tiếng quá mà..

Đường hẹp, nhưng ngon & vắng.

Lưng chừng dốc

Đường lên mốc thì cỡ vài trăm bậc thang nhỏ nhỏ như này.

Leo mệt phết các cụ/mợ ạ. Được cái không khí trên này thoáng đãng mát mẻ nên hồi sức rất nhanh.

Ở trên đỉnh mốc nhìn xuống thì nó như thế này:

Còn nhìn xung quanh thì nó như thế này:

x.man

Xe điện
Chơi loanh quanh, ảnh ọt sống ảo trên mốc chán chê. Nhà cháu quyết định về. Từ mốc có 2 lựa chọn:

1) Quay lại TT Bình Liêu --> Đi về Lạng Sơn theo QL 4B (~170km)
2) Đi tiếp đường tuần biên --> rẽ xuống Bắc Xa --> về Lạng sơn (~140km).

Phương án 1 thì chắc chắn an toàn vì đường rộng. Nhưng quay lại 1 đoạn đường dài, kể ra cũng hơi chán. Vậy là cháu liều, chọn phương án 2. Phương án chưa thấy ai lựa chọn.

Quá bữa, giữa đường. Nhà cháu đành xơi tạm lương khô.

Từ mốc 1297 đi khoảng 15km tiếp theo thì đường vẫn đẹp như này..

Bắt đầu từ bản MẠ thì không thấy dấu hiệu đường bê tông đâu nữa. Thử thách bắt đầu..

Khoảng 20km đường đất. Nhiều đoạn cả nhà phải xuống cho xe nhẹ - đỡ sạt gầm. Xung quanh không một bóng người. Thi thoảng thấy 1 vài mái nhà lấp ló.

Nhưng, bên cạnh những lo âu chột dạ về đường xá, cảnh quanh vẫn đẹp như này đây.

20km đường đất, cháu đánh vật gần 2h. Có nhiều đoạn không rõ là đường hay là sân nhà người dân nữa. Khốn khổ hơn nữa là xe lại báo chuẩn bị hết xăng...

SonataHQ

Xe điện
em hóng sự gian nan những km đường sắp tới do quyết định hơi mạnh mẽ và dũng cảm của cụ, nhưng những chuyến đi có nhiều sự bất ngờ sẽ lưu nhớ rất lâu.

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Chơi loanh quanh, ảnh ọt sống ảo trên mốc chán chê. Nhà cháu quyết định về. Từ mốc có 2 lựa chọn:

1) Quay lại TT Bình Liêu --> Đi về Lạng Sơn theo QL 4B (~170km)
2) Đi tiếp đường tuần biên --> rẽ xuống Bắc Xa --> về Lạng sơn (~140km).

Phương án 1 thì chắc chắn an toàn vì đường rộng. Nhưng quay lại 1 đoạn đường dài, kể ra cũng hơi chán. Vậy là cháu liều, chọn phương án 2. Phương án chưa thấy ai lựa chọn.

Quá bữa, giữa đường. Nhà cháu đành xơi tạm lương khô.

Từ mốc 1297 đi khoảng 15km tiếp theo thì đường vẫn đẹp như này..

Bắt đầu từ bản MẠ thì không thấy dấu hiệu đường bê tông đâu nữa. Thử thách bắt đầu..

Khoảng 20km đường đất. Nhiều đoạn cả nhà phải xuống cho xe nhẹ - đỡ sạt gầm. Xung quanh không một bóng người. Thi thoảng thấy 1 vài mái nhà lấp ló.

Nhưng, bên cạnh những lo âu chột dạ về đường xá, cảnh quanh vẫn đẹp như này đây.

20km đường đất, cháu đánh vật gần 2h. Có nhiều đoạn không rõ là đường hay là sân nhà người dân nữa. Khốn khổ hơn nữa là xe lại báo chuẩn bị hết xăng...
Chuyến đi đến hồi gay cấn! Em hóng!

hecvn

Xe tăng
Trải nghiệm như thế mới nhớ lâu cụ ơi:D~o)

joyride

Xe điện
Hóng phương án 2 nhà cụ chủ chọn. Nhà em cũng hay thích đi "ngu" thế này cho máu nó lên não :)

Mà cụ đi sedan hay sao mà cả nhà phải xuống cho đỡ sạt gầm?