[CCCĐ] Bình Liêu, nơi xa bình yên

U10

Xe buýt
Em dân QN mà chưa ra đến Bình Liêu cụ ợ. :)
Đi chơi cả nhà như này vui cụ nhờ.

Kyson1

Xe điện
Với đất Quảng Ninh, cháu vốn có nhiều mối giao tình. Cái tên Bình Liêu vẫn được mấy ông bạn nhắc đến mỗi lúc lan man câu giờ, né uống. Thi thoảng, cháu cũng xem ảnh mạng về Bình Liêu. Ừ thì đẹp. Nhưng chả ấn tượng lắm. Cứ thế, chưa bao giờ nghĩ sẽ đặt chân đến mảnh đất này.
Cuối tuần vừa rồi, nhân dịp chớm mùa Tam giác mạch thần thánh của Hà Giang, nhà cháu dự định kéo nhau lên Đồng Văn một chuyến. Xong xuôi đâu đấy rồi, cô em nằm vùng trên đó báo: cả tuần nay mưa, đường trơn núi lở... anh đừng lên.
Hủy kèo thì không đành, lên thì không dám. Chợt nghĩ đến Bình Liêu. Tham khảo thớt của 1 cụ trong này, thấy đường xá trên đó khá tốt. Thôi chốt. Vậy là chuyển hướng Bình Liêu.

Chuyến đi này của nhà cháu kéo dài 2 ngày, 2 đêm. Cháu cũng chịu khó đi, nhưng đây là một chuyến đi đáng nhớ. Lúc chuẩn bị tìm thông tin thì cũng không có nhiều, vì vậy, cháu xin chia sẻ chi tiết về hành trình của mình. Biết đâu, có cụ nào chưa đi lại cần.

Đêm một: Hà Nội - Hạ Long, Bãi Cháy.

Theo đúng kế hoạch, nhà cháu sẽ xuất phát từ HN lúc 18h. Vậy mà loanh quanh 19h mới ra được đến đầu đường 5B.
Cao tốc HN - HP thì khỏi bàn rồi, nhưng từ khi đoạn nối giữa HP - QN khánh thành, giờ cháu mới được trải nghiệm. Đường đẹp, tối hôm ấy lại có trăng. Đi qua mấy đảo Hà Nam, Hoàng Tân mở cửa sổ ra cho mùi biển tràn vào xe. Thật thống khoái.
20:30 (tức là mất đúng 1:30p) nhà cháu đã có mặt ở chợ đêm Bãi Cháy. Ăn uống thì QN có nhiều chỗ ngon, nhưng bọn trẻ con thích kiểu vừa ăn vừa chơi nên cháu chọn khu này.

Không phải mùa Du lịch nên khách cũng vừa phải. Chủ yếu là khách Hàn và khách Trung.

Có cả DJ oánh nhạc ngoài vỉa hè. Mẹ ơi sôi động quá!

Đây là set lẩu Hải sản nhà cháu chọn. Thật tình nhà hàng sắp đặt rất khéo :)), nhìn đầy đặn tươi rói. Nhưng đến lúc ăn thì không phải vậy.

Chỉ có 2 mấy con bề bề tươi thôi. Mực, tôm, ghẹ đều đã ngỏm :P

Em định đi vào dịp tết dương lịch này. Chỉ có phòng ở kháhc sạn Bình Sơn trên cửa khẩu hoành mô. Cụ có thông tin gì chỗ ăn ở thì cho em xin luôn.

Em cảm ơn cụ.

toanvkls

Xe đạp
Đường TTBG từ Bắc xa về Chi ma cũng ngon như từ Bình liêu về Bắc xa gầm thấp đi Ok. Từ Chi ma thì đường Tuần tr chưa thông muốn về Lạng sơn thì rẽ qua thị trấn Lộc bình rồi về Lạng sơn. Chiều dài cung này cũng như qua thị trấn Đình lập nhưng đường Ok không xấu như đoạn Bắc xa - Bính xá - Đình lập.

YakShip

Xe hơi
em ở quảng ninh mà chưa biết bình liêu đáng yêu nhỉ

Ớt xanh

Xe điện
máu liều của bác
Báo cáo các cụ, cháu chạy teana nên gầm rất thấp. Đúng là chuyến này đáng nhớ. Cháu đi qua mấy bản, nhìn ánh mắt ngỡ ngàng của bà con mà thấy mình "chơi ngu" thật. Rất may, cả xe lẫn người đều không gặp vấn đề gì. Hôm đó mà mưa thì chắc giờ này xe vẫn trong rừng :P.
Em cũng một lần vào bản gặp mưa. Lúc vào đi qua suối nước gần bắp chân. Rượu chè chán chê khi quay ra nước gần ngang bụng khiêng xe máy gần chết.

x.man

Xe điện
máu liều của bác
Em cũng một lần vào bản gặp mưa. Lúc vào đi qua suối nước gần bắp chân. Rượu chè chán chê khi quay ra nước gần ngang bụng khiêng xe máy gần chết.
Cụ liều thật. Lên vùng cao trời mưa mà dám qua suối. Lần sau ở lại làm thêm bữa rượu nữa hẵng về cụ nhé

yamarlux

Xe máy
:) Nghe tên thoáng qua em lại cứ tưởng trong Miền Tây Nam Bộ

xe oto rùa

Xe điện
Bình Liêu quê vợ em, cụ chủ có thời gian đi 2 ngày nhớ ghé qua thác Khe Vằn nhé, từ trung tâm thị trấn đi qua sân vận động rồi chạy một mạch là tới
Cháu thấy bảo cái thác này mùa hè rất đẹp phải ko cụ , cháu vừa rồi nghỉ tết dương lịch đi đến hạ long lạnh quá lên thôi cho trẻ chơi ở đấy thôi , hè này có khi làm chuyến bình liêu khám phá cho vui

khoaviet

Xe tăng
Cháu thấy bảo cái thác này mùa hè rất đẹp phải ko cụ , cháu vừa rồi nghỉ tết dương lịch đi đến hạ long lạnh quá lên thôi cho trẻ chơi ở đấy thôi , hè này có khi làm chuyến bình liêu khám phá cho vui
mùa hè đẹp lắm cụ ạ dân phượt hay hạ lều ở đây ngủ lại, đợt này nhiều người phượt nên vứt rác lung tung. mùa hè nhảy xuống tắm suối rét sun cờ him cụ ạ

joyride

Xe điện
Ngày 1: Hòn Gai --> Bình Liêu --> Bản Phạt Chỉ --> Mốc 1327

Từ Hòn Gai xuôi theo hướng Cẩm Phả, đường 18C khoảng 135k là đến TT Bình Liêu.

Bắt đầu vào TP Cẩm Phả:

Đường đoạn này đẹp. Nhiều đoạn cua khá phê. Cụ nào chưa quen đi đường núi nhớ cẩn thận.

Dọc đường có 01 trạm nghỉ. Nhà cháu dừng xe, định mua ít bánh trái lên núi ăn thì gặp 1 đoàn khách TQ. Đùa, bán hàng cho các bạn này rất sướng. Mua như bên các bạn ấy không có hàng mà mua. Ai nói tour 0 đồng với khách TQ này nọ, chứ em chắc chắn dân QN rất thích :)

11:00, nhà cháu đến Bình Liêu. Lười đặt phòng, nhà cháu vừa đi vừa tìm. Rẽ vào đúng cái khách sạn Bình Sơn, to nhất ở TT. May quá còn phòng!
Chả thèm xuống đồ. Lấy mỗi 2 cái chìa khóa để giữ phòng là nhà cháu lên núi.

Từ Thị Trấn, đi ngược lên hướng Đông bắc là cửa khẩu Hoành Mô. Từ Cửa khẩu này có 02 hướng rẽ, đều đi về phía Đường tuần tra biên giới, nơi có các mốc biên - đích đến của chuyến đi nhà cháu lần này.

Theo hướng dẫn. Cháu rẽ phải về hướng thị trấn Đồng Văn (Quảng Ninh các cụ nhé). Cứ theo đường này sẽ tới cửa khẩu Bắc Phong Sinh - nơi có vụ nổ súng của mấy ông TQ vượt biên vài năm trước.

Qua đồn biên phòng, có hàng bán gà tươi. Cháu dừng lại mua 1 con mang lên núi :).
Nhà em vừa đi lại theo cụ chủ thớt dịp Tết vừa rồi. Bây giờ đi nhanh hơn nếu theo cao tốc Hạ Long, Vân Đồn.

Đi theo cao tốc Hạ Long Vân Đồn từ Hòn Gai sẽ có lối rẽ xuống Cẩm Phả và từ đó đi tiếp.

joyride

Xe điện
Cháu lên mốc 1327 vẫn còn sót ít sim cụ ạ. Nhưng quả bé nên chả nhặt :D. Nhà cháu không mua được gì ở Bình Liêu đợt này. Đợt sau cháu sẽ nhớ !
Miến Bình Liêu ngon mà.

Trên mốc 1327 nhà em cũng làm quả ảnh sống ảo dư lày:

pbvhp

Xe buýt
Nhà em vừa đi lại theo cụ chủ thớt dịp Tết vừa rồi. Bây giờ đi nhanh hơn nếu theo cao tốc Hạ Long, Vân Đồn.

Đi theo cao tốc Hạ Long Vân Đồn từ Hòn Gai sẽ có lối rẽ xuống Cẩm Phả và từ đó đi tiếp.
Cụ update thêm ít ảnh thực tế để ae xem mùa xuân Bình Liêu thế nào.

Em đánh dấu lấy thông tin. Đi Móng Cái qua ngã 3 rẽ Bình Liêu mà chưa có đk rẽ. Toàn đi thẳng mới tiếc chứ
Chuyến đi của cụ hay quá

Xe chở rác

Xe tải
Nhóm Soer bọn em cũng dự định làm chuyển BL như cụ chủ, đi gia đình liệu có hợp không các cụ nhể ?

x.man

Xe điện
Nhóm Soer bọn em cũng dự định làm chuyển BL như cụ chủ, đi gia đình liệu có hợp không các cụ nhể ?
Có vài mốc phải leo hơi xa, nếu cố sợ các cháu mệt cụ ạ. Còn lại thì quá ok :D

Suvita03

Xe tải
Xin các cụ mợ đã đi đường TTBG từ tt. Bình Liêu về cửa khẩu Chi Ma cho em xin chút tư vấn ạ:
- Xe gầm cao 1.6 đi có khó khăn và chú ý gì không.
- Nếu gặp xe ngược chiều tránh nhau có nguy hiểm không.
- Biển báo có rõ ràng không.
- Trên dọc đường có dịch vụ ăn nghỉ, sửa chữa, trạm xăng không.
Cảm ơn các cụ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Xin các cụ mợ đã đi đường TTBG từ tt. Bình Liêu về cửa khẩu Chi Ma cho em xin chút tư vấn ạ:
- Xe gầm cao 1.6 đi có khó khăn và chú ý gì không.
- Nếu gặp xe ngược chiều tránh nhau có nguy hiểm không.
- Biển báo có rõ ràng không.
- Trên dọc đường có dịch vụ ăn nghỉ, sửa chữa, trạm xăng không.
Cảm ơn các cụ mợ.
Cụ toanvkls có chia sẻ
Khoảng cách các điểm như sau (ước lượng) Lạng Sơn - Lộc Bình 20 kM; Lộc Bình - Chi Ma 10 kM. Chi Ma - Bản Chắt (ĐBP Chi Lăng) 35 Km, Bản Chắt - Bắc Xa: 40 Km. Bắc Xa - Bình Liêu: 40 Km
Có một số đoạn dốc 15 độ bên Bình Liêu

E nghĩ đường TTBG thì không có dịch vụ ăn nghỉ, trạm xăng, sửa chữa đâu :(

tymobai

Xe điện
Đường từ Bình Liêu đi Móng Cái có dễ đi ko các cụ nhỉ? Xe sedan đi đc ko ạ?

Suvita03

Xe tải
Đường từ Bình Liêu đi Móng Cái có dễ đi ko các cụ nhỉ? Xe sedan đi đc ko ạ?
Đường Bình Liêu - Móng Cái theo chia sẻ của cụ dmdviet thì sedan đi được ạ. Em đang quan tâm đoạn Chi Ma - Bình Liêu, nhìn ảnh và Video thì có vẻ đẹp.

Chỉnh sửa cuối: