Bình Nhưỡng du ký: Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt (st)

Bobby Car

Xe buýt
clip thấy ông nào ông ấy đeo máy ảnh, mà treo đc có 3 tấm thế này?

Hay là bị nhà Kim thu máy rồi ;)

Em vừa rời khỏi Vn sáng nay, sang đã nghe thấy bên này đồn là nhà Kim bị bắt cóc bên Nga, sao chưa thấy báo VN đăng nhỉ?
Lúc nào rảnh cụ đi du lịch Bắc Hàn đê , bắt cóc nhà Kim cụ đùa chứ ?

casablanca1981

Xe hơi
Em thấy chuyến đi của mấy ông phượt bên kia rất thú vị ấy chứ, đóng góp những góc ảnh mà chưa bao giờ đc người ngoài trông thấy, tỉ như những thửa ruộng xanh mướt, nhà chứa tặng phẩm,... Các bác ý đóng góp 1 cái nhìn (dù có thể là cảm quan, phiếm diện), là một trong những thông tin đa chiều về BTT.

@chuotlang: bác nghe dân China họ đồn thế hay dân nào?

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Cụ lập luận loằng ngoằng quá em chẳng hiểu gì cả. Nhưng thôi em đồng ý với cụ không nên tranh luận quá xa chủ đề

Em không định tranh luận xa chủ đề cụ ạ. Tuy nhiên, ít ra là nó không vào lãnh thổ ta 1 cách thù địch. Thậm chí 1 số phi công BH đã hy sinh khi đánh trận "hộ" ta!
Còn với 1 nước lớn như thế, nói gì BH, bọn Mẽo quý mến của em còn phải nể mấy bước cụ ợ, trách gì BH nhận viện trợ của nó suốt thì làm gì được? Mỹ năm nào cũng đưa ra quốc hội để thông qua lại luật bảo vệ Đài loan làm TQ tức điện, ngày đêm chĩa hàng nghìn tên lửa vào hướng ĐL mà đéch làm gì được, trong khi đó Mỹ vẫn luôn chỉ công nhận 1 nước Trung Hoa. Vậy tư duy như cụ thì Mẽo sợ TQ à? Còn câu chuyện Cam đã là lịch sử. Các "cụ" - thực sự là các cụ ở trển ấy - đã có nhiều bài học rút ra, công khai có, không công khai có! Cụ có thời gian hỏi anh Gúc hoặc chú Quốc là ra cụ ợ.
CỤ nhìn nhận sự kiện nên với con mắt khách quan và có phân tích hợp lý.
Em đề nghị chúng ta không tranh luận thêm chủ đề này ở đây. Nếu có nên ở 01 thớt khác hoặc 4R khác.
Kính cụ ngày cuối tuần vui vẻ.

chuotlang

Xe lừa
Em thấy chuyến đi của mấy ông phượt bên kia rất thú vị ấy chứ, đóng góp những góc ảnh mà chưa bao giờ đc người ngoài trông thấy, tỉ như những thửa ruộng xanh mướt, nhà chứa tặng phẩm,... Các bác ý đóng góp 1 cái nhìn (dù có thể là cảm quan, phiếm diện), là một trong những thông tin đa chiều về BTT.

@chuotlang: bác nghe dân China họ đồn thế hay dân nào?
Chắc chúng ghét nhau, em vừa nghe thằng lái xe đồn linh tinh

bản thân mấy chuyện này em ko quan tâm lắm, em dân đen mà, cứ ừ ... cho vui hehhe

Chỉnh sửa cuối:

tungpt13

Xe buýt
lót dép hóng cụ chủ thớt

ozzy08

Xe tải
Một quốc gia...Bần Hàn

ozzy08

Xe tải
Xem mà buồn,cả 1 đất nước như 1 gánh hát mua vui,1 công cụ làm tiền và thể hiện quyền uy cho cha con thằng lùn

Bóng Chày

Xe lừa
Em có ít tư liệu BH, úp lên hầu các cụ. Bình Nhưỡng được chia thành 18 quận và 1 huyện.

Cung điện Vua Tong Myong, Em thấy nó cũng hao hao giống Kyongbok Gung ở Seoul. Cùng nền văn hóa mà

Uploaded with ImageShack.us

Tiếp theo là tượng tướng bên ngoài Hầm mộ Dongmyeong:

Quảng trường Kim NHật Thành:

Khách sạn Ryugyong Hotel 7 sao (hình như vẫn chưa xong):

Công viên (rất đẹp) trung tâm thành phố:

Món mỳ lạnh giống hệt bên kia, em ăn nhiềuowr Seoul chứ bên BH lại chưa được ăn:

Xe buýt đời mới đưa vào hoạt động năm 2009. Rất sang trọng và sạch đẹp. Giá Vn có loại này tốt quá.

Ga tàu điện ngầm đây, chả thua gì Mayakovskaya:

Còn đây là tàu điện bánh ray, trước đây em thấy loại này có rất nhiều ở Nga, Ba lan, Bun... chắc BH dùng cùng 1 mô típ:

Tháp Juche, biểu tượng quyền lực và triết lý Bắc Hàn:

Cổng Bình nhưỡng (chả hiểu bắt chước Paris, Hay Roma hay Berlin nữa)

Tượng đài thống nhất (biểu tượng 2 miền sẽ thống nhất hòa bình)

Khu tưởng niệm Kumsusan (chả hiểu tưởng những cái gì, cơ bản toàn về cuộc chiến và bác Kim cả)\

Cái này là biểu tượng của đảng lao động BH

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Các cụ ném đá kinh quá. Em xem qua thấy đời sông dân BH cũng không đến nỗi, dư vịt mình đêm trước đổi mới. Cảnh cũng thật đới, không đến nỗi sắp đặt như BBC, CNN rêu rao. Đế quốc cũng hay phóng đại phục vụ mục đích tuyên truyền.

Clayton

Xe điện
Với những quốc gia có bộ máy tuyên truyền theo định hướng một cách rất nghiêm khắc, bài bản như Bắc Hàn, thì việc "thiết kế" cảnh quan hai bên đường từ biên giới Trung-Triều về BN, và trên dọc các tuyến mà tour đi qua sao cho gây được ấn tượng tốt đẹp, lấy được thiện cảm của du khách là việc đâu có khó. Mấy thằng bạn Tây sang HN, em tuyền dẫn đến khu Trung Hòa, Mỹ Đình, Ciputra... không thèm dẫn đến mấy chỗ Ngõ chợ Khâm Thiên, Văn Chương, Văn Hương, Ngõ Quỳnh... thì chúng nó chả ồ ừ vang trời à, thua chóe gì Sing :D

Với những quốc gia có bộ máy tuyên truyền theo định hướng một cách rất nghiêm khắc, bài bản như Bắc Hàn, thì việc "thiết kế" cảnh quan hai bên đường từ biên giới Trung-Triều về BN, và trên dọc các tuyến mà tour đi qua sao cho gây được ấn tượng tốt đẹp, lấy được thiện cảm của du khách là việc đâu có khó. Mấy thằng bạn Tây sang HN, em tuyền dẫn đến khu Trung Hòa, Mỹ Đình, Ciputra... không thèm dẫn đến mấy chỗ Ngõ chợ Khâm Thiên, Văn Chương, Văn Hương, Ngõ Quỳnh... thì chúng nó chả ồ ừ vang trời à, thua chóe gì Sing :D
Đói bỏ bu lấy tiền đâu mà thiết kế và xây dựng 2 bên đường cả mấy trăm cây số cho nó đẹp. Việt Nam mình có hơn 2 nghìn km QL1 mà làm mãi không xong kia kìa (được đầu này thì hỏng đầu kia).

Clayton

Xe điện
Đói bỏ bu lấy tiền đâu mà thiết kế và xây dựng 2 bên đường cả mấy trăm cây số cho nó đẹp. Việt Nam mình có hơn 2 nghìn km QL1 mà làm mãi không xong kia kìa (được đầu này thì hỏng đầu kia).
Hầy, cụ. Đã "đói bỏ bu" thì múa may quay cuồng, a-ri-rang mới cả a-ri-rung làm gì cho xoắn ạ. Công sức, tiền của ấy tập trung vào lao động, sản xuất lại chẳng cứu được bao nhiêu người khỏi đói ăn à (ấy là em chưa nói đến chết đói đâu đấy nhé). :P

Nói chung là em hok tin bọn này. Em cũng đã nghe chuyện BH từ nhiều người, nhiều nguồn. Nhưng em tin nhất là ông bạn em, đã sống ở BH tới cả 4 năm.

Bóng Chày

Xe lừa
Lần trước em đi ăn tối với mấy đồng chí BH, các đồng chí ấy bắt đầu tâm sự hay phết rồi. Họ đều muốn thay đổi giống VN hết nhưng bị cậu TQ ép thế nào đấy, em hiểu thế. Các cụ nghĩ đúng không?
Có lẽ những hạ tầng cơ sở hoành tráng là xây từ nửa thế kỷ trước hồi cùng nga xô và mấy anh em (có mình k0 nhỉ) định tiến lên thế giới đại đồng chì thiếc gì đó. Hồi đó CCCP chắc giúp nhiều. Sao CCCP k0 xây VN tương tự nhỉ? Phí
Hầy, cụ. Đã "đói bỏ bu" thì múa may quay cuồng, a-ri-rang mới cả a-ri-rung làm gì cho xoắn ạ. Công sức, tiền của ấy tập trung vào lao động, sản xuất lại chẳng cứu được bao nhiêu người khỏi đói ăn à (ấy là em chưa nói đến chết đói đâu đấy nhé). :P

Nói chung là em hok tin bọn này. Em cũng đã nghe chuyện BH từ nhiều người, nhiều nguồn. Nhưng em tin nhất là ông bạn em, đã sống ở BH tới cả 4 năm.

Clayton

Xe điện
Có lẽ những hạ tầng cơ sở hoành tráng là xây từ nửa thế kỷ trước hồi cùng nga xô và mấy anh em (có mình k0 nhỉ) định tiến lên thế giới đại đồng chì thiếc gì đó. Hồi đó CCCP chắc giúp nhiều. Sao CCCP k0 xây VN tương tự nhỉ? Phí
Nếu còn VNDCCH và VNCH thì chắc chắc cũng sẽ được hai ông anh giúp đỡ nhiều nữa để nâng hình ảnh, tăng tính cạnh tranh, giống như Sô, Trung giúp BH hay Sô giúp Đông Đức thôi cụ à. Hết yếu tố cạnh tranh trực tiếp thì trợ giúp cũng giảm đi để phân bổ nguồn lực có hạn cho đủ loại mặt trận khắp thế giới. Ấy là em chưa tính tới nhiều quan hệ chính trị phức tạp đa chiều thời kỳ cuối 70s và những năm 80s giữa các quốc gia anh em và anh em với bên ngoài đấy nhé.

Bobby Car

Xe buýt
Xoắn thế nhỉ , Việt Nam từ 1980 đến 1990 thì sao hả các cụ , hồi đó em thề là chỉ có ăn được vài bữa thịt no 2-3 lần trong năm và nhất là ngày tết thì thịt hơi nhiều , xe hơi thì có vài ba cái ,đường xá thì làm gì bằng BH , còn bây giờ các cụ nhìn BH có mấy cái cổng chào, đường phố rộng của BH là cơ sở hạ tầng của nó tốt đới ,nhưng đổi lại nó đói lắm ngô khoai ko có mà ăn ,tuy nhiên khách đến du lịch thì được ăn no rồi ,bia bú cả ngày và đặc biệt thủ đô Bình Nhưỡng không bao giờ tắc xe . Em nghi bên đó cũng có OTOFUN đới ????

Bóng Chày

Xe lừa
Ôi cụ đừng quên mình đang bình loạn BH cụ nhé. Nếu bình thịt cá 80' thì mở thớt khác, em hầu chuyện các cụ ngay. Không hiểu có thớt đó chưa nhỉ? Các cụ cao niên kiểm tra cái. Dạo lày em đang rỗi đây.

Xoắn thế nhỉ , Việt Nam từ 1980 đến 1990 thì sao hả các cụ , hồi đó em thề là chỉ có ăn được vài bữa thịt no 2-3 lần trong năm và nhất là ngày tết thì thịt hơi nhiều , xe hơi thì có vài ba cái ,đường xá thì làm gì bằng BH , còn bây giờ các cụ nhìn BH có mấy cái cổng chào, đường phố rộng của BH là cơ sở hạ tầng của nó tốt đới ,nhưng đổi lại nó đói lắm ngô khoai ko có mà ăn ,tuy nhiên khách đến du lịch thì được ăn no rồi ,bia bú cả ngày và đặc biệt thủ đô Bình Nhưỡng không bao giờ tắc xe . Em nghi bên đó cũng có OTOFUN đới ????

Bobby Car

Xe buýt
Ôi cụ đừng quên mình đang bình loạn BH cụ nhé. Nếu bình thịt cá 80' thì mở thớt khác, em hầu chuyện các cụ ngay. Không hiểu có thớt đó chưa nhỉ? Các cụ cao niên kiểm tra cái. Dạo lày em đang rỗi đây.
Thế cụ định muốn nói gì đến BH ? giàu ,sướng hơn VN ?

Bóng Chày

Xe lừa
Gì cũng được cụ ... em thấy xã hội họ (ngoài mặt) rất sạch sẽ.
Có cụ bẩu nó trưng ra để tuyên truyền - thì đúng rồi.
Năm 2009 em ở BK dịp nó kỷ niệm 60 năm độc lập, ôi trời ơi Tp đẹp, sạch kinh khủng ... nhưng văn hóa "nhổ nước bọt" của chúng nó không thể thay đôi? Em chụp được nhiều hình lắm. Để em quất lên sau. Nó nhổ twuf trong ô tô, ngoài đường, tàu điện ngầm, mọi nơi. Ngoài ra, em còn đi vào 1 khu nay đằng sau nuhwngx tòa nhà trọc trời giữa ring 1, thì eo ôi, tởm lợm hố xí 2 ngăn hôi thối, nước xú uế lênh láng ---- kiểu như phố Nhà Hỏa ngày xưa ấy (các cụ có biết nhưng năm 70' trông Nhà Hỏa thế nào không? Bây giờ có ai rủ ra đó làm cà vẹt xe hay ăn nhậu là em chịu :)
Thế cụ định muốn nói gì đến BH ? giàu ,sướng hơn VN ?

Duong_Anh

Xe buýt
cụ ơi, còn ảnh không post nữa em xem với