Thảo luận BMW có gì mà lái hay thế

bangmoi

Xe tải
Cụ Need_speed nhận xét rất chuẩn về 3 series F30. Em chỉ khó chịu duy nhất là tiếng ồn, chưa biết khắc phục ntn. Chắc đường của Tây nó chuẩn nên không để ý vấn đề này (vì thỉnh thoảng vào những đoạn đường chuẩn thì thấy êm, tuy nhiên đa phần là ồn vì đường xấu).

phamhung2409

Xe tải
Em dùng cả 320 và focus 2011nên có thể chia sẻ cụ vài điều. Mặc dù focus là xe bình dân nhưng chạy cũng rất phê từ vô lăng phản ứng chính xác mặt đường, đầm, chắc đến tăng tốc ngọt ( tất nhiên k so đc với bim ở dải tốc 60km trở lên). Còn lại em thấy nó chạy hay nhất trong đám altis, civic... hơn nữa nó rất lành không hắt hơi sổ mũi gì.
Thật hả cụ? Em cũng đang ngắm focus trend, mà băn khoăn ko biết có hay hỏng vặt ko

Hmontagne123

Xe hơi
Cụ Need_speed nhận xét rất chuẩn về 3 series F30. Em chỉ khó chịu duy nhất là tiếng ồn, chưa biết khắc phục ntn. Chắc đường của Tây nó chuẩn nên không để ý vấn đề này (vì thỉnh thoảng vào những đoạn đường chuẩn thì thấy êm, tuy nhiên đa phần là ồn vì đường xấu).
Lốp runflat chạy cũng ồn hơn cụ à. Đặc điểm của lốp runflat là thành lốp rất cứng, gặp đường xóc thì nó nảy tưng tưng như kiểu lốp bị bơm quá căng. Tụi Tây thiết kế nó đâu có biết đường VN "chuẩn" thế nào đâu

2k2

Xe máy
Em đã chạy serie 3 hơn nửa năm và em thấy như sau:
- Chạy nhanh vào cua tốc độ độ cao yên tâm, rất ít bị nghiêng xe, văng xe vì giảm xóc xe cứng, bám đường tốt. Nếu vào cua gấp với tốc độ quá cao dễ bị oversteering (dẫn tới xe bị quay tròn - do bánh sau đẩy mạnh quá), tuy nhiên hệ thống tự cân bằng sẽ can thiệp để giảm tốc và lấy lại thăng bằng.
- Xe đáp ứng rất tốt theo điều khiển của người lái, không chỉ tay lái chính xác mà nói chung là mọi thứ, chân ga chân phanh, tóm lại mình muốn như thế nào nó sẽ như vậy. Chính vì vậy mặc dù xe to và dài hơn nhưng em thấy lái dễ và chuẩn hơn hãng khác.
- Gia tốc rất tốt, đứng ở hàng đầu đèn đỏ thì đảm bảo vọt đi đầu tiên.
- Ngoài mấy cái trên ra thì có mấy đặc sản sau:
+ Cực kỳ ồn, tiếng lốp vọng vào nhức đầu. Xe ít tiền nên chỉ đến vậy, không thể mong gi hơn.
+ Cực kỳ xóc, đi đường toàn phải tránh ổ ga thành ra đi ngoằn ngoèo, mọi người nhìn vào cứ bảo đi BMW ẩu thực ra là đang tránh chỗ xóc :).
+ Tầm nhìn rất thấp, do xe thấp và nắp capo vừa cao vừa dài.
+ Góc chữ A rất khó quan sát vì cột A xe đặc biệt dốc và gần mắt lái xe mặc dù kích thước không phải là to. Chính vì cột A sát mắt nên so với Civic hay Focus thì khó quan sát hơn nhiều, nhất là khi trời tối, hoặc kính bẩn nữa thì càng tệ. Cột A của xe hạng C thoải ra rất nhiều, nên cách xa mắt người lái dẫn đến góc quan sát rộng hơn.
+ Hộp số tới 8 cấp nhưng đi chậm vẫn cà giật khó chịu
+ Xe máy turbo khi còn mới nổ khá êm, đứng gần không nghe rõ, nhưng xe cũ đi 3-4 năm tiếng máy nghe từ xa đã rõ như động cơ diesel, rất ồn.
em thích bài viết của cụ.volka cụ ạ

Hmontagne123

Xe hơi
Em từ ngày mua xe hồi Noel vừa rồi mới chạy địa hình núi và tuyết. Phải nói là ngạc nhiên.

Ngạc nhiên 1 là em chạy 20km lên dốc toàn cua tay áo, mà người trong xe ko bị ngả nghiêng, ko say, đồ đạc sau cốp ko đổ. Cũng do 1 phần trong xe có phụ nữ trẻ em nên em cũng đi cẩn thận, nhưng hệ thống cân bằng xe hoạt động quá tốt.

Ngạc nhiên 2, và cái này mới làm em thích nhiều hơn: Là khi xuống dốc, dường như xe nhận ra là nó đang xuống dốc và tốc độ mình muốn đi, nên nó tự gìm tốc độ xe. Xe AT nhưng 20km đường dốc gần như em ko phải rà phanh tí nào. Lúc nào muốn nhanh thêm 1 tí vẫn phải đạp ga. Đạp ga xong thì xe nó hiểu là muốn tốc độ nhanh lên, nó lại giữ tốc nhanh đó cho mình. Muốn chậm thì lại phanh 1 phát chậm lại, thì sau đó nó cứ lừ lừ đổ đèo với cái tốc độ đó và mình ko hề phải phanh tí nào, cảm giác với người lái là như đang đi đường bằng.

Em ko hề cài cruise. Xe em có chế độ hỗ trợ đổ đèo nhưng em thấy ko cần thiết vì hộp số và cảm biến nó đã quá thông minh rồi.

Xe 530d xDrive