[Funland] bỏ bể ngầm, bơm thẳng nước lên bể trên trần

coolpix8700

Xe ngựa
vậy là cụ nghe qua ng khác thôi, chưa thưc sự kiểm tra.
Thực ra tiền nước đến bây giờ không đắt, nên việc ấy chỉ là phụ.
Cái bể nước ngầm đủ lớn có cái công dụng chính không chỉ chứa nước mà còn để quá trình ô xy hóa ở nhà máy nước chưa hoàn thiện được tiếp tục. Ai đi qua nhà máy nước sẽ thấy cái giàn phun mưa. Đó là họ cho nước nhận ô xy trong không khí để ô xy hóa các chất hòa tan. Nhất là với nước ngầm là sắt 2 thành sắt 3 để lắng và kéo theo các chất khác lắng. Ở nhà máy nước thời gian quá ngắn nên chưa hòan tất, trong bể nước ngầm sẽ tiếp tục.
Bể nhà em khá lớn (chứa độ 1 tháng cho cách dùng hiện nay), dùng nước sông Đà nên khi thấy báo mất nước em ra khóa van chính ở đồng hồ lại. Sau khi biết có nước trở lại em chưa mở ngay mà chờ độ 5 ngày hay 1 tuần để nước nhiễm bẩn lúc họ sửa chữa đã hết mới mở trở lại.
Nước nhà em rất trong. Lấy thẳng vòi từ thùng i nốc trên nóc nhà để trong thùng nhựa cả tháng vẫn trong, đáy thùng không đổi mầu!

Belat Missan

Xe điện
Bơm chạy khi ống không có nước thì cái đồng hồ vẫn quay, số nước vẫn tăng!
Bể nước ngầm ngoài công dụng chứa nước còn là nơi để quá trình ô xi hóa - lắng cặn tiếp tục. Việc này không chỉ tác dụng với nơi nguồn nước ở nhà máy là loại nước ngầm mà còn có tác dụng với cả nhà máy sử dụng nước mặt. Tác dụng sẽ lớn khi bể nước có dung tích lớn để nước từ đường nước chung được giữ lại lâu!
Có bể mái cũng đc rồi cụ.
Mà bể trên tiện theo dõi và vệ sinh hơn cái bể ngầm.
Không phải nhà nào cũng làm đc bể ngầm tử tế, dùng qua rồi còn thấy ghê ghê.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà ông bạn làm 2 cái bồn chứa nước 2,5 khối để trên gác thượng, thiết kế theo kiểu nước tràn, từ bể này sang bể kia, vừa phòng nước bị cắt vừa sàng lọc, khử bớt clo trong nước. Thỉnh thoảng bố cháu lại khoá van bể 1( bể bơm nước lên) chỉ dùng bể chứa, sau đó xả nước cọ bồn, mặc dù nhà ngay gần nhà máy nước Yên Phụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Có bể mái cũng đc rồi cụ.
Mà bể trên tiện theo dõi và vệ sinh hơn cái bể ngầm.
Không phải nhà nào cũng làm đc bể ngầm tử tế, dùng qua rồi còn thấy ghê ghê.
Bể mái chỉ chứa được ít nước nên thời gian nước được chứa trong đó cũng rất ngắn để cái quá trình kia diễn ra.
Em rất quan tâm đến nước sử dụng ở nhà nên cũng rất chú ý đến cái bể nước ngầm. Miệng bể ngầm được để ngay trong nhà nên cũng dễ bố trí để ngăn gần như hoàn toàn việc chuột, dán, côn trùng khác tiếp cận, nên chúng không thể lọt được vào trong!

Maner Bolsol

Xe tăng
có cụ nào nhà đất bỏ qua kg dùng bể ngầm mà đấu thẳng nguồn nc với máy bơm lên bể trên thượng luôn không?
hiện nay nguồn nc khá ổn định, ít khi mất,
liệu có bỏ qua bể ngầm mà đấu thẳng đc kg?
Bỏ 15 năm nay rồi cụ ạ. Bjo k ai xây bể ngầm và xây bể trên tầng thượng nữa

Belat Missan

Xe điện
Bể mái chỉ chứa được ít nước nên thời gian nước được chứa trong đó cũng rất ngắn để cái quá trình kia diễn ra.
Em rất quan tâm đến nước sử dụng ở nhà nên cũng rất chú ý đến cái bể nước ngầm. Miệng bể ngầm được để ngay trong nhà nên cũng dễ bố trí để ngăn gần như hoàn toàn việc chuột, dán, côn trùng khác tiếp cận, nên chúng không thể lọt được vào trong!
Trên tum nhà em và sân tầng 3 còn thêm đc 2 bồn nữa cơ.
Em cũng ngắm định chế thêm hồi sửa máng nước và tôn mái, sau tính lại vì ít người dùng.
Còn bể ngầm trước làm cách cái bể phốt 3-4m qua 2 cái dầm nhưng vẫn thấy ghê ghê.

coolpix8700

Xe ngựa
Trên tum nhà em và sân tầng 3 còn thêm đc 2 bồn nữa cơ.
Em cũng ngắm định chế thêm hồi sửa máng nước và tôn mái, sau tính lại vì ít người dùng.
Còn bể ngầm trước làm cách cái bể phốt 3-4m qua 2 cái dầm nhưng vẫn thấy ghê ghê.
Bể ngầm rất quan trọng nên khi làm phải rất cẩn thận.
Thân bể ngầm nhà em được thiết kế thành 2 phần, phần dưới dầy hơn phần trên 20 phân nữa (các làm bể rất cổ ngày xưa).
Tất nhiên khoảng cách với bể phốt cũng phải quan tâm, không chỉ bể phốt nhà mình mà cả của hàng xóm nữa. Nhà em có hành lang 2 bên nên cũng không phải quá lo!

sonvg

Xe điện
có cụ nào nhà đất bỏ qua kg dùng bể ngầm mà đấu thẳng nguồn nc với máy bơm lên bể trên thượng luôn không?
Tùy khu thôi cụ ạ, nhà ở cuối trạm thì đêm 30 không có nước mà tắm đâu :D.

jobber

Xe tăng
Nhà e bơm thẳng từ đường cấp nước xả chục năm rồi, ko thấy vấn đề gì cả. Bơm tự động, cứ bể trêm tum cạn là nó tự bơm lên/ Đống Đa -HN
Trc kia nc yếu phải trữ bể ngầm, giờ nước mạnh rồi hút lên bể thẳng luôn

vihali

Xe container
Thực ra tiền nước đến bây giờ không đắt, nên việc ấy chỉ là phụ.
Cái bể nước ngầm đủ lớn có cái công dụng chính không chỉ chứa nước mà còn để quá trình ô xy hóa ở nhà máy nước chưa hoàn thiện được tiếp tục. Ai đi qua nhà máy nước sẽ thấy cái giàn phun mưa. Đó là họ cho nước nhận ô xy trong không khí để ô xy hóa các chất hòa tan. Nhất là với nước ngầm là sắt 2 thành sắt 3 để lắng và kéo theo các chất khác lắng. Ở nhà máy nước thời gian quá ngắn nên chưa hòan tất, trong bể nước ngầm sẽ tiếp tục.
Bể nhà em khá lớn (chứa độ 1 tháng cho cách dùng hiện nay), dùng nước sông Đà nên khi thấy báo mất nước em ra khóa van chính ở đồng hồ lại. Sau khi biết có nước trở lại em chưa mở ngay mà chờ độ 5 ngày hay 1 tuần để nước nhiễm bẩn lúc họ sửa chữa đã hết mới mở trở lại.
Nước nhà em rất trong. Lấy thẳng vòi từ thùng i nốc trên nóc nhà để trong thùng nhựa cả tháng vẫn trong, đáy thùng không đổi mầu!
Em quan tâm vụ này nên vẫn dùng bể ngầm. Bể nhà em ở ngoài sân để xe máy, có mái che nên cũng vệ sinh. Em lắng nước ở đó rồi bơm lên, thấy téc trên thượng khá sạch, cả năm lên đó xả 1 lần chứ bơm trực tiếp chắc tháng nào cũng phải vệ sinh vì cặn sắt.

kfc1981

Xe điện
Theo em thì không nên làm như ý cụ vì nước phải tuần hoàn thì mới không thối. Cứ cho chảy vào bể rồi bơm. Hàng năm không mất nước, nước tự bơm lên bể thì nước trong bể ngầm hàng năm không sử dụng.
Về bản chất nước máy ko thể bị "thối" như cụ nói đc,trừ khi bể nhà cụ sử lý ko tốt. Giờ có 2 phương án khá phổ biến và hiệu quả đó là dùng bể inox và xây ốp gạch men, nắp đậy kín khít. Như vậy nếu nc "tù" thì 2 năm cũng ko hề gì, huống chi cứ 6 tháng đến 1 năm là chúng ta đã phải thăm nom đến nó 1 lần rồi. Nhà cháu sát ngay nhà máy nc mà cháu vẫn thiết kế bể 6 khối ốp gạch men, trộm vía nc ko có vấn đề gì. Thằng máy bơm nằm bất động hơn 6 năm nay rồi.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Ko liên quan, nhưng các bác có đựng nước trong nồi nhôm ko?
Tôi có lần để khoảng 1 tuần, thấy nồi mọc lên chi chít đám rắn, cỡ hạt đỗ xanh vỡ
Ko biết phương trình phản ứng của nó là gì
Nồi ko bị mỏng đi mà dầy thêm, đánh đi ko hết

coolpix8700

Xe ngựa
Ko liên quan, nhưng các bác có đựng nước trong nồi nhôm ko?
Tôi có lần để khoảng 1 tuần, thấy nồi mọc lên chi chít đám rắn, cỡ hạt đỗ xanh vỡ
Ko biết phương trình phản ứng của nó là gì
Nồi ko bị mỏng đi mà dầy thêm, đánh đi ko hết
"Nhôm mọc lông tơ" là từ khóa để bác Gú Gờ!
(Cái hỗn hống Al-Hg chỉ có tác dụng rất nhanh, còn nhiều thứ khác tuy tốc độ không bằng nhưng cũng tạo ra hiện tượng tương tự)

hatinh5760

Xe điện
Có nhà e nhé. Từ 1996, nhà cao 20m. Máy bơm đầu là máy Italy. Sau khoảng chục năm, thay tụ 300k cả công. Cách đây 3 năm thay máy bơm mới.
Lắp rơle phao, bơm/ ngắt tự động. Có lần hỏng, thay 300k, cả công.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
"Nhôm mọc lông tơ" là từ khóa để bác Gú Gờ!
(Cái hỗn hống Al-Hg chỉ có tác dụng rất nhanh, còn nhiều thứ khác tuy tốc độ không bằng nhưng cũng tạo ra hiện tượng tương tự)
Nhìn kiểu hỗn hỗng to nhỏ xanh trắng có phán đc chất lượng nước ko bác.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu nước trong ít tạp chất hòa tan thì làm sao xảy ra cái hiện tượng này được!

Romeo_HN

Xe tăng
Sao trước có thớt bảo bể ngầm inox để dưới đó ẩm (để vào bể cũ bị dò nước) nên nhanh hỏng. Nói chung bể xây cũng được, làm kỹ là ổn. Nhà e xây xong, chống thấm các kiểu rùi ốp full gạch.
Nhà em để bể inox dưới nền nhà từ 2010, đến nay 12 năm vẫn ngon, bể luôn sạch vì cọ rửa rất dễ. Lúc đặt bể, em nối luôn ống vào cái rốn bể, mỗi khi rửa em cắm máy bơm hút sạch luôn, rửa thì dùng máy bơm áp lực. Nhà 4 người lớn, tháng mùa hè dùng nhiều nhất chỉ 20m3, mùa đông ít hơn. Trước khi đặt bể inox xuống, em xây bể xi măng bình thường, cũng đánh bóng cho sạch, đậy nắp, lát nền là xong.

Huthasa

Xe container
Nó hỏng dò nước thì sửa ốm cụ ah! Bể ngầm nó nứt còn chỗ!
Vá còn nhanh hơn bể xi măng nếu thủng. Mà inox chuẩn 304 thì không rỉ không mòn, biến dạng đc. Chứ bể xi nhà nó lún không đều phát nứt ngay.