bộ cảm biến áp suất lốp nằm ở đâu?

teppiilam

Xe đạp
chào anh em! cho mình hỏi cái cảm biến để báo lốp xịt hơi hay non hơi nó nằm chỗ nào vậy? và phương thức hoạt động của nó ra sao, mình rất muốn biết tại sao mà nó biết được tình trạng của lốp xe, có hôm thay nhầm bánh sau vào đằng trước nó cũng báo... hihi hay thật!:-?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nó chính là ở đuôi 04 cái van ở 4 lốp xe, nó báo về bộ hiển thị bằng Răng Xanh

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Boy_Friend nói:
Tùy xe cụ nhé, xe mẹc như GLK, C200,C300,............. không nằm ở đấy đâu cụ vòi ạ
thì nằm ở đâu cụ nói luôn cho chủ thớt biết đi ạ, em biết thêm xe ZIL 3 cầu ngày xưa có đường dẫn hơi qua moayo, xe đang chạy vẫn bơm lốp được, chắc cảm biến nằm trong bụng xe

Boy_Friend

Xe máy
thì nằm ở đâu cụ nói luôn cho chủ thớt biết đi ạ, em biết thêm xe ZIL 3 cầu ngày xưa có đường dẫn hơi qua moayo, xe đang chạy vẫn bơm lốp được, chắc cảm biến nằm trong bụng xe
Hơ hớ, ai đi mẹc cũng biết, mỗi cụ làm nghề sửa xe là không biết........., cụ vào thớt mẹc mà xem

teppiilam

Xe đạp
vậy còn việc thay bánh sau đổi lên đằng trước? tại sao nó lại biết được vị trí chính xác của bốn bánh vậy?! em xin cảm ơn ạ!:D

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hơ hớ, ai đi mẹc cũng biết, mỗi cụ làm nghề sửa xe là không biết........., cụ vào thớt mẹc mà xem
em không sửa vành lốp cụ ợ :D :D nó là một ngạch riêng bọn em chả bao giờ sờ vào ... kính chuyển đi .... hàng lốp tất :D

lazang-go

Xe tải
bộ cảm biến dùng sóng radio pin mới được lâu cụ ạ , chứ răng xanh thì hao pin nhanh lắm

cartoys

Xe tải
37A Triều Khúc, Thanh Xuân Nam, Thanh Xuân, Hà Nội
bộ cảm biến dùng sóng radio pin mới được lâu cụ ạ , chứ răng xanh thì hao pin nhanh lắm
Bộ cảm biến Bluetooth có tuổi thọ trong vòng 7 năm đấy cụ ạ. Chắc đến lúc đó cụ cũng thay xe rồi. Chưa kịp thay pin luôn

mrchat248

Xe tải
vietvoiz nói:
Em cũng đang thắc mắc là Audi nó có chế độ tự bơm lốp kiểu gì. Hôm trước đi xe của Cậu em thấy lốp trước xuống hơi, dừng lại bơm 1 lúc lại ngon choét. Mong các Cụ chỉ giáo để Ae rộng tầm mắt.

Em vokka trước 1 ly

Rongden64

Xe hơi
cái này dùng bơm bằng cơm e thấy an toàn. làm e bơm de cốp đi đâu xịt xịt là xong ạ

yeulacuoi0401

Đi bộ
Bác phai nói cụ thể xe bác là xe loại nào chứ ?
Thông thường cảm biến áp suất lốp có 2 loại
1.Báo lốp quá non hoặc quá căng và cho biết vị trí cụ thể từng lốp có vấn đề
2.Báo xe có lốp bị qua non hoặc quắ căng nhưng không cho biết vị trí cụ thể (tự xuống xem bằng mắt)
Với trường hợp 1 khi đảo lốp hộp điều khiển cảm biến áp suất lốp sẽ tự nhận biết lại vị trí từng bánh khi chạy xe với tốc độ trên 30km/h trong vòng 7 phút
Với trường hợp 2 khi đảo lốp thì cần gì phải biết bánh nào , cứ thấy đèn báo thì xuống kiểm tra thôi
Vế cấu tạo bao gồm 1 hộp điều khiển, 4 cảm biến nằm trong la zawng , thêm 4 bộ phát sóng tần số thấp{ nếu là loại 1}
Bốn cảm biến nhận tín hiệu tần số thấp và chuyển thành tín hiệu có tần số 360 HZ, rồi đửa về hộp sau đó hiển thị trên taplo.
Em chỉ biết có vậy thôi, Các bác chỉ giáo nhé. thak.............

tienhungtech

Đi bộ
chào anh em! cho mình hỏi cái cảm biến để báo lốp xịt hơi hay non hơi nó nằm chỗ nào vậy? và phương thức hoạt động của nó ra sao, mình rất muốn biết tại sao mà nó biết được tình trạng của lốp xe, có hôm thay nhầm bánh sau vào đằng trước nó cũng báo... hihi hay thật!:-?

Cụ tham khảo bài em viết nhé

http://www.otofun.net/threads/227521-101-dieu-can-biet-ve-he-thong-giam-sat-ap-suat-lop-tpms

longnx

Xe hơi
theo e bít thì bộ này có tác dụng như cụ nói là bít lốp căng hay non chuẩn đo bằng PSI
còn vụ đảo lốp thì e nghĩ khi đảo lốp phải đảo cả sensor mới chuẩn . khi cụ set vào vị trí nào hiển thị rồi hoặc ngược lại khi dảo lốp phải set lại vị trí sensor cảm biến.

Bác phai nói cụ thể xe bác là xe loại nào chứ ?
Thông thường cảm biến áp suất lốp có 2 loại
1.Báo lốp quá non hoặc quá căng và cho biết vị trí cụ thể từng lốp có vấn đề
2.Báo xe có lốp bị qua non hoặc quắ căng nhưng không cho biết vị trí cụ thể (tự xuống xem bằng mắt)
Với trường hợp 1 khi đảo lốp hộp điều khiển cảm biến áp suất lốp sẽ tự nhận biết lại vị trí từng bánh khi chạy xe với tốc độ trên 30km/h trong vòng 7 phút
Với trường hợp 2 khi đảo lốp thì cần gì phải biết bánh nào , cứ thấy đèn báo thì xuống kiểm tra thôi
Vế cấu tạo bao gồm 1 hộp điều khiển, 4 cảm biến nằm trong la zawng , thêm 4 bộ phát sóng tần số thấp{ nếu là loại 1}
Bốn cảm biến nhận tín hiệu tần số thấp và chuyển thành tín hiệu có tần số 360 HZ, rồi đửa về hộp sau đó hiển thị trên taplo.
Em chỉ biết có vậy thôi, Các bác chỉ giáo nhé. thak.............

longliugong

Xe đạp
Cái này giờ mấy biết, đùng là ko để ý nên không biết được

mjnhthong

Xe đạp
các bác cho e hỏi là nếu bánh xe bị non wá thì nó có tự động bơm đc k và bơm như thế nào ạ

gocart

Xe cút kít
Xe dân sự thì robot bằng cơm tự dừng ở hàng bơm rồi truyền tín hiệu âm thanh cho robot bơm xe ( cũng chạy bằng cơm). Robot bơm xe xẽ dùng cảm biến quang học để đo và bơm lốp bị non.:-|
Xe quân sự thì khác. Cụ sang box thủy lục không quân sẽ rõ.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Có hai loại cảm biến áp suất lốp, loại thứ nhất như các cụ đã chém ở trên là loại van cảm biến dùng công nghệ bluetooth lắp trong lazang của 4 hoặc 5 bánh xe. Loại thứ hai hay có ở trên các dòng xe Đức như Mercedes...là loại sử dụng các cảm biến vòng quay của từng bánh, nhận tín hiệu cùng với 4 con cảm biến bó cứng phanh(ABS), khi xe chạy nó đo tốc độ và đưa về bộ xử lý trung tâm để so sánh. Trong trường hợp một bánh bị non hơi thì máy tính sẽ tính được bánh xe đó quay nhanh hơn 3 bánh còn lại.Ưu điểm của loại cảm biến này là không sợ bị hỏng trong quá trình ra vào lốp hay hết pin (vì chẳng có pin) nhưng nhược điểm là nó sẽ chỉ cho biết có lốp bị non hơi mà không chỉ chính xác vị trí lốp nào.