[Funland] Bố em cưng chiều con riêng hơn con đẻ.

Lavender168

Xe buýt
Giải pháp có rồi cụ ơi. Và e cũng khuyên mẹ e ly hôn nhưng mẹ e muốn út học hết 12 xong đã còn gì. Thớt này e cũng ko viết để mong nhận sự thương cảm của m.ng vì ko ai biết e là ai, e cũng ko nhận dc tiền nong hay gì từ việc mở thớt cả.
Út nhà e học hết 12, nếu em ra HN học thì e sẽ đón mẹ ra đây, hoặc mẹ ở với út hoặc là ở cùng bọn em ạ.

Mẹ e 60 rồi ạ. Quê e đàn ông gia trưởng, cổ hủ lạc hậu vậy đó. Nếu có ai chửi là dân ngu học cũng đúng, vì bm e còn ko học hết cấp 1 cơ, như bọn em thế hệ 9x, 2kx, nhưng 5 6 tuổi đã lăn ra đồng đi cấy, đi gặt, đi cắt cỏ, đi nhặt củi, tối về cơm nước giặt giũ quét nhà, phơi lúa, làm chưa xong mà trót có vào bàn học ngồi còn bị chửi là: ko làm thì ko có ăn, còn ko ai chết vì ko học cả... Giờ thì dc đi học đầy đủ hết rồi, ảnh hưởng văn hóa gia đình là có, nhưng ít nhất tư tưởng bọn em cũng tiến bộ hơn rất nhiều so với bố mẹ, ông bà rồi ạ
Hoàn cảnh vậy mà cả đàn con chí thú học được hết đại học, sao mà siêu làm vậy ? Nhà có phúc quá. Ngoại trừ việc ông bố vô học sống hoàn toàn theo phần dưới chỉ đạo, sống nát bét kg dc phần nào mà sao đc đàn con hay vậy ??

Yeuaibaygio

Xe container
Thì cùng lắm cậu em rơi được 1/2 ts là ts của ông bố thôi.
Nếu là em thì dù ghét em vẫn không bì tị gì phần thừa kế cho cậu này vì cậu ta chẳng có lỗi gì cả, thậm chí còn là nạn nhân của ông bố.

ILovesss

Xe tải
Nói về tài sản. Bọn e chắc chắn ko sân si và ko tham lam gì đất của ông bà. E cũng ok đồng ý bố e để lại hết cho út nhà e. Và đất của bm, cho dù bm cho ai, chia ntn. E cũng ko ý kiến. Vde nếu ccm khơi gợi chuyện tài sản thì e sợ ng khổ nhất là mẹ e. Mẹ e sẽ ko đồng ý đất nhà e chia cho cả 2 em trai kia. Nếu ly hôn, rồi ông dùng phần đất của ông chia nhỏ ra cho bọn kia thì sẽ khác. Nhưng nếu giờ mảnh đất nhà e ở, bố e chia ra 3 phần, em trai e chỉ dc 1 phần còn 2 phần cho 2 em kia. Thì mẹ e ko đồng ý là điều hoàn toàn dễ hiểu. Bà dì kia ko hoàn toàn tham tài sản nhà em, vì cũng chỉ là miếng đất ko fai mặt đường, bán ko dc bn tiền. Trong khi dằm đất bà ấy ở hiện giờ bán có khi dc tiền nhiều hơn nhà em.
Ở đây ng khổ tâm nhất là mẹ e, mẹ e ko đấu tranh mạnh mẽ phản đối bố em nhưng lại ko buông bỏ dc hoàn toàn sân si, ghen tuông. Có cụ nào đó nói rằng bố mẹ e đến để đòi nợ nhau, em nghĩ có khi nói vậy cũng đúng

The Killer

Xe điện
Giờ cả thớt này đồng ý với mợ là bố mợ rất quá đáng rồi thì mợ muốn làm gì tiếp. Lời khuyên rất nhiều nhưng có vẻ mợ chỉ muốn đọc những com thương cảm thôi, không nghĩ một cách nghiêm túc tới việc làm gì cho mẹ và gia đình bớt khổ.
Xoa dịu để tiếp tục chịu đựng cũng là bớt khổ đó ạ
Em cũng thương cảm nhưng không biết tư vấn gì, nhưng 1 người chồng tồi, bố tồi với người này lại là chồng tốt, bố tốt của người khác, người bị đối xử không tốt vẫn hăng hái ở lại thì người ngoài nói gì cũng không nhiều ý nghĩa.
Thương mợ thớt, vì mợ thớt cũng ảnh hưởng tâm lý nhiều.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cá nhân em đánh giá trong vòng 3 chục năm qua vai trò và vị trí của chị em thay đổi rất nhiều từ nếp sống, sinh hoạt, giao tiếp, công việc và đặc biệt là trong lĩnh vực tình cảm từ yêu đương đến các quan hệ tương tác trong gia đình nhỏ cũng như gia đình lớn!

ILovesss

Xe tải
Kể cả ko kể ko biết chuyện đấy, nhưng chuyện ông bố vợ bá đạo vậy có biết ko?hay cũng ko biết nốt?bố vợ đánh mẹ vợ như thế có biết ko? Nếu ko biết thì thôi tội cho ck mợ.
đánh tàn bạo thì ko thấy nên ko biết nhưng biết chuyện có bà này bà kia, rồi con này con kia. Ck em cười tươi hớn hở, hỏi han cả bà dì trước mặt bố mẹ e, ck e còn bảo sao đàn bà cứ phải sân si như vậy này kia, kiểu như bố em nể phục bố e có mấy bà, mà bà vk chính thức nhẫn nhịn. Ck e đang muốn e noi gương mẹ e ạ

Yeuaibaygio

Xe container
yêu cầu là quyền của bố mợ, còn thực hiện yêu cầu hay không là quyền của mợ. Nói chung nếu mợ thấy không thoải mái thì chẳng việc gì phải thỏa hiệp. Cá nhân cháu, cháu sẽ không thỏa hiệp.
Em cũng vậy, chả nhẽ từ chối thẳng thắn khó đến thế.

just for fun

Xe lăn
đánh tàn bạo thì ko thấy nên ko biết nhưng biết chuyện có bà này bà kia, rồi con này con kia. Ck em cười tươi hớn hở, hỏi han cả bà dì trước mặt bố mẹ e, ck e còn bảo sao đàn bà cứ phải sân si như vậy này kia, kiểu như bố em nể phục bố e có mấy bà, mà bà vk chính thức nhẫn nhịn. Ck e đang muốn e noi gương mẹ e ạ
Chồng mợ vớ vẩn vụ này!
nếu có ngưỡng mộ thì cũng để trong lòng, trong hoàn cảnh đó mà hớn hở tay bắt mặt mừng với bà dì 3 thì nói xin lỗi, thiếu tôn trọng mẹ vợ và vợ. Với tư tưởng người chồng như thế mợ cũng liệu mà lo tương lai dần đi là vừa

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Cũng có mợ ạ
Nhà cháu có đứa cháu ruột, con chị gái, lấy chồng bên Gia Lâm. Trên ck con bé có đứa anh trai nuôi.

chuyện chả có gì nếu mấy tháng trước con bé không về chơi với nhà cháu và kể vk ck nó cãi nhau vì ông bà nhà bên đấy bắt vk ck đứa cháu góp tiền trả nợ khoản vay mà vk ck ông anh nuôi đấy mượn để xây nhà. Lộ ra thêm là ck đứa cháu vay thẻ tín dụng đâu đó 100 triệu cho thằng anh nuôi.

con bé bức xúc quá cãi nhau một trận to
Cho anh em đằng vợ vay mà không bàn với vợ là cà rốt rồi.

ILovesss

Xe tải
Hoàn cảnh vậy mà cả đàn con chí thú học được hết đại học, sao mà siêu làm vậy ? Nhà có phúc quá. Ngoại trừ việc ông bố vô học sống hoàn toàn theo phần dưới chỉ đạo, sống nát bét kg dc phần nào mà sao đc đàn con hay vậy ??
Chính em là ng đã bị ép bỏ học lên xuống ko ít lần cụ ah. Nhưng vì em yêu con chữ quá, và e học cũng tốt nên khi em ko đến trường thì thầy cô bạn bè kéo nhau vào nhà em khuyên gia đình cho em đi học lại. Em muốn học nhưng rõ ràng ở thời điểm đó e cũng ko đấu tranh dc, vì e thương mẹ e và các e của e. Có lúc e nghĩ hay là mình hi sinh, mình chịu khó bỏ học đi làm kiếm tiền, để cho các em mình dc có tiền đi học. Ko đi học, ở nhà vừa đi làm vừa khóc nức nở vì tủi, vì nhớ bạn nhớ thầy cô. Nhưng sau m.ng thuyết phục dc bố e cho e đi học lại, có thầy còn sẵn sàng nuôi e học. Bố e sĩ diện mà, khi có ng ngoài vào khuyên mình vậy thì ông chỉ còn cách đồng ý thôi. Bọn e chỉ biết cố gắng làm sao vừa học vừa vẫn giúp bm việc vườn tược, đồng áng. Chỉ biết đi học ăn tiêu ít nhất, tiết kiệm nhất có thể thôi

just for fun

Xe lăn
Cá nhân em đánh giá trong vòng 3 chục năm qua vai trò và vị trí của chị em thay đổi rất nhiều từ nếp sống, sinh hoạt, giao tiếp, công việc và đặc biệt là trong lĩnh vực tình cảm từ yêu đương đến các quan hệ tương tác trong gia đình nhỏ cũng như gia đình lớn!
Có ăn có học cũng phải hơn chứ cụ anh.

starsn

Xe điện
Đấy là mẹ cụ gặp bố cụ cũng dạng hiền đấy, phải thằng cùn nó bảo kg tha thứ nó đâm chết.
Người mà nghe lời đe doạ vậy biết sợ vẫn là người lành.
Tùy người dọa là ai cụ ạ, bố em không hiền đâu :) nhưng là người biết nghĩ (& cũng nhiều tactics :D ), không phải dạng Chí Phèo. Chí Phèo thì mẹ em đá ra đường lâu rồi.

Mẹ em đi theo ông ngoại làm phó cho chủ cơ sở kinh doanh từ 13-14 tuổi, ông hiền lành (không khôn lắm) nên mẹ em là defacto quản lý từ 17-18 tuổi, & là quản lý giỏi.

Lấy bố em 3-4 năm xong mẹ em đi tìm cơ sở sx & làm chủ từ đó đến lúc về hưu. Kinh doanh ngày xưa đầu gấu đầu mèo quấy rối nhiều lém, không xử lý được thì không làm ăn gì hết.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Chồng mợ vớ vẩn vụ này!
nếu có ngưỡng mộ thì cũng để trong lòng, trong hoàn cảnh đó mà hớn hở tay bắt mặt mừng với bà dì 3 thì nói xin lỗi, thiếu tôn trọng mẹ vợ và vợ. Với tư tưởng người chồng như thế mợ cũng liệu mà lo tương lai đang đi là vừa
Mợ thớt U30 thì chồng chắc cùng lắm hơn chục tuổi mà hành xử lạ nhỉ. Nếu không phải thảo mai thảo mốt thì cũng hơi dẩm.

DDuong

Xe hơi
Ô thế mợ là cái gì với chồng mà để cho chồng mợ như thế🤣??? Mợ có bị làm sao không đấy? Em nói hơi phũ Mợ không trị được chồng mợ rồi biết đâu lối mòn đợi sẵn đó

just for fun

Xe lăn
Mợ thớt U30 thì chồng chắc cùng lắm hơn chục tuổi mà hành xử lạ nhỉ. Nếu không phải thảo mai thảo mốt thì cũng hơi dẩm.
Chuyện bố vợ lắm vợ nhiều con là nỗi đau của anh chị em vợ + mẹ vợ. Đấy là một điều mà bất kỳ ai cũng hiểu. Nếu ko giúp đỡ, bảo vệ được mẹ vợ thì cũng ko nên cười nhạo nỗi đau của họ. Ông chồng mợ thớt thế là cực kỳ thiếu tôn trọng vợ

Mzc

Xe điện
Có 1 lần, mẹ e đang ở nhà, mà bà dì kia ra nhà em. Láo toét thật dám ra nhà e thách thức mẹ e. Mẹ e có nói mấy câu ý đuổi bà kia về nhưng mặt dày lắm, ko về đâu. Ngồi cả buổi ở vườn nhà e, nói chuyện ríu rít với bố e. Mẹ e sôi máu nên có nói mấy câu, nhưng ko fai nói chuyện chửi rủa đâu, mà bảo là :''anh làm ck như vậy là anh ko tôn trọng tôi". Vậy là bố em lôi mẹ e ra đánh đòn, đánh dã man tàn bạo lắm. Em thấy thì ra can( lúc đó em đang có bầu, dịch covid 19 nên e về quê, cùng cái thai trong bụng và 1 cháu nữa). Em can và ông đánh luôn cả em, em sốc, mẹ e thì quỳ xuống van lạy ông chắc bà cũng sốc khi ông đánh cả con gái mình khi nó đang mang thai. Và đánh vk, đánh con trước mặt cháu ngoại mình. Cu lớn nhà em thấy cảnh đánh nhau, rồi bà khóc, mẹ khóc nó cũng khóc thét lên. Em bị đánh xong e điên, em bảo bố là, bọn con đã ko ngăn cản bố đến với dì, nếu bố thích bố có thể vào nhà dì ấy ở luôn chứ bố đừng đem dì ấy về cái nhà này. Bố em quay ra bảo em là mất dạy, rằng đây là nhà của ông ấy, ông có quyền và ông ở đây, ko đi đâu cả.
Nên cụ đừng bảo việc bố em đến nhà dì ở. Giờ đêm ông vẫn vào nhà dì chơi. Nhưng chỉ vào chơi xong đến giờ lại về nhà em ngủ
Nhà mợ hiền nhỉ, loại người thế bỏ quách đi cho nhẹ. Mà chồng mợ đâu, gì chứ đánh vợ con mình là éo đc rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Ông chú họ xa chồng em, ở quê, cũng gần như này. 3 đời vợ (bà đầu chết, bà 2 bỏ). Bà đầu 2 đứa con, bị tai nạn mất 1 đứa, bà 3 đẻ 6 đứa. Ông này với bà vợ (bà 3) đánh chửi nhau suốt ngày, cứ dăm bữa lại xủng xoẻng ly thân (ra lều ở 1 mình) với gióng giả ly hôn (nhưng mười mấy năm rồi vẫn thế). Vậy mà 7 đứa con đói khổ rơi rụng nhưng đều ngoan ngoãn, chịu khó, học cao đẳng, đại học cả và đi thoát ly hết.