[Funland] Bọc răng sứ

juve99

Xì hơi lốp
Em thì răng khấp khểnh (vẫn tốt hết). Nên em sợ ăn ổi nhất. Ăn ổi phải bỏ phần ruột đi.
Em đã bị 2,3 lần hạt ổi mắc vào giữa kẽ 2 răng. Ôi giời ơi. Nó cộm, nó khó chịu. Cạy gãy cả 100 cái tăm. Tìm đủ mọi cách để moi nó ra. Ko có thì ko làm được việc gì khác.
Dân trong Nam e thấy họ kinh nghiệm ở điểm này, vào Nam lv từ hơn 10 năm trước e đã thấy gọt ổi họ đã gọt như gọt quả Cóc, bỏ lõi hạt ổi trong khi ngoài mình đến giờ đa số vẫn bổ lẫn lộn

TÔN

Xe container
E có 2 cái răng hàm dưới 2 bên bọc thép trắng. 1 cái đc 2 chục năm rồi, còn 1 cái đc cụ Tôm Duy bọc cho đến nay cũng đc hơn chục năm
Gần 4 chục mà răng hỏng nhiều quá rồi

Jic

Xe đạp
Em cũng bị răng lợi yếu, chỉ cần đánh răng mạnh một tý cũng bị chảy máu. Răng lại hay bị tự mẻ nữa chứ, mẻ một thời gian là tự rụng chân luôn. Đến giờ phải làm cầu 2 cái răng hàm rồi, tổng bây giờ là 8 cái răng giả 😞

Chỉnh sửa cuối:

tranvanlong

Xe điện
Em năm 2008 làm 8 cái bọc sứ của bác sỹ thân quen, giá gọi là đắt khét. Nhưng đáng đồng tiền bát gạo. Đến giờ em chưa gặp vấn đề gì về bộ nhá này. Ưng lắm luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
Em cũng bị răng lợi yếu, chỉ cần đánh răng mạnh một tý cũng bị chảy máu. Răng lại hay bị tự mẻ nữa chứ, mẻ một thời gian là tự rụng chân luôn. Đến giờ phải làm cầu 2 cái răng hàm rồi, tổng bây giờ là 8 cái răng giả 😞
Em cũng quan tâm làm mặc dù có lúc muốn kệ nó cho lão hóa tự nhiên😆

pham minh

Xe container
Mình đang có tình huống như này về răng lợi, chả là khoảng 1 năm nay mình có hiện tượng là uống rượu hay ăn đồ cay nóng vào là viêm nhiệt hoặc chảy máu răng, uống bia lại không sao. Giờ thì mình hỏng mất 1 bên vì rụng mất 4 răng hàm 3 cái hàm dưới bên phải và 1 cái bên trái. Mình đang tìm hiểu về cấy implant thấy quảng cáo loanh quanh 3 triệu/cái. Nhưng bạn mình bảo nó lừa, chứ phải 15-16 triệu/cái mới được loại tốt, vậy thì quá khả năng tài chính của mình. Vậy cụ nào có cấy implant rồi xin được chia sẻ thông tin ạ, cảm ơn !
Chắc chắn lừa và ko có cái giá đó đâu. Em vỡ 1/4 cái răng số 7. Vào viện RHM tw hàn hết 2tr6 và còn phải bọc sứ hết khoảng 3-4 tr nữa tùy loại sứ

pham minh

Xe container
Em năm 2008 làm 8 cái bọc sứ của bác sỹ thân quen, giá gọi là đắt khét. Nhưng đáng đồng tiền bát gạo. Đến giờ em chưa gặp vấn đề gì về bộ nhá này. Ưng lắm luôn.
Cụ làm đâu vậy. Em có cái số 7 bị vỡ hàn rồi đang định đi bọc sứ

nguyenhuy2210

Xe điện
e mới bọc răng sứ titan do thối tuỷ phải bọc lại, giờ ăn uống sinh hoạt chưa thấy vấn đề gì. Tốt nhất cứu dc tuỷ thì chữa

pham minh

Xe container
Dở nhất là bọc răng sứ vì phải mài nhỏ 2 răng bên cạnh, lâu dần sẽ bị hôi miệng và hỏng cả 2 răng phải mài để chụp.
Em tưởng trồng răng bắc cầu mới phải mài chứ còn bọc sứ có 1 cái đâu có mài 2 răng bên cạnh

pham minh

Xe container

pham minh

Xe container
Mà đúng răng khoẻ hay yếu do di truyền khá nhiều. Tất nhiên có 1 phần do vệ sinh răng miệng nữa nhưng yếu tố di truyền e thấy khá quan trọng. Bố mẹ răng yếu thì chả hi vọng mấy con răng khoẻ. Như Gấu e là ví dụ điển hình. Đến nản :))
Chuẩn đấy. Nhà em răng xấu cả nhà và đến giờ con em cũng vậy vì đi truyền kiểu răng của mẹ em là nó quặp đổ nghiêng vào phía trong. Thế hệ mình giờ chịu ko sửa được nhưng con em đợi nó thay răng xong em phải cho đi bs chỉnh lại bộ nhá

pham minh

Xe container
Mợ nhầm to. Em vẩu thốc vẩu tháo, đi học toàn bị trêu là Lều mái Hiên. Cưới vk phải tìm ngay bà vợ móm. Kết quả 2 đứa con răng đều chuẩn, đúng như tính toán của em!
Cụ đi xét nghiệm ADN chưa mà tự tin thế?
Em fun tí cụ đừng chửi em tội nghiệp

Nắng nhạt

Xe điện
Đau răng với đau mắt là 2 cái bệnh đến khổ luôn. Em thì là cái thằng cực nhiều vấn đề về răng lợi, cứ vài năm là nó lại dở chứng, ko sâu chỗ này thì đau chỗ kia. Đi chữa hàm bên phải về đc vài hôm thì lại đến cái hàm bên trái có vấn đề. Có những đợt đau quá cả đêm thức trắng, hết dậy lọ mọ súc miệng rồi ngậm đá chườm đá cho đỡ đau.
Kinh nghiệm của em là trong ngăn đá tủ lạnh các cụ lúc nào cũng phải để 1 cái túi chườm đá y tế vào trong đấy, phòng khi hữu sự thì có cái dùng. Ngoài ra thì mua thêm vài viên thuốc giảm đau để ở trong tủ để đề phòng.
Em mách cụ nhá. Đau răng, ê răng thì ngậm vỏ cành cây xoài khỏi ngay lập tức. Nhai rồi ngậm 10 phút, sau đó nhổ đi. Làm một lần khỏi ngay nhưng để cho chắc ngày ngậm 2,3 lần

dattuyet_sghn

Xe điện
Em đoán phải đến 90% các cụ oánh răng là chải bàn chải kiểu cưa chân răng nhỉ :D

ubisapro

Xe trâu
Chuẩn đấy. Nhà em răng xấu cả nhà và đến giờ con em cũng vậy vì đi truyền kiểu răng của mẹ em là nó quặp đổ nghiêng vào phía trong. Thế hệ mình giờ chịu ko sửa được nhưng con em đợi nó thay răng xong em phải cho đi bs chỉnh lại bộ nhá
Răng xấu giờ đã có chỉnh. Răng yếu mới sợ. Gấu e chưa đến 40 mà bộ nhá chán đời. Còn thua cả bố em năm nay đã hơn 80 :))

dattuyet_sghn

Xe điện
Răng xấu giờ đã có chỉnh. Răng yếu mới sợ. Gấu e chưa đến 40 mà bộ nhá chán đời. Còn thua cả bố em năm nay đã hơn 80 :))
Khi nào hỏng hẳn thì làm 1 bộ tháo lắp được. Kiss đỡ lo bị cắn vào môi ;))

Jamebonds

Xe container
Nhân có 1 bài về nha tặc nên e cũng tạo thread kể khổ, hy vọng được an ủi và chia sẻ.😪
Câu chuyện của em bắt đầu từ 2 tháng trước, e có hàm dưới với 2 răng cửa chen nhau làm tổ trưởng, còn 2 răng cửa trên đã bị sứt, răng số 6 đều bị ê buốt nhé, và đợt đó còn bị sâu kẽ nên ăn uống cũng hơi đau. Tất nhiên, màu răng mang đặc trưng của lứa tuổi 7x. À mà em là đứa rất có ý thức giữ vệ sinh, đi lấy cao răng định kỳ, dùng tăm nước rồi chỉ nha khoa, mà không hiểu sao, không hết viêm lợi, cứ đánh răng hoặc dùng tăm nước là chảy máu, e đã đi điều trị mà đỡ rất ít (có lẽ không đúng chỗ, e hay chọn hàng gần nhà thôi, hoặc khả năng chịu đau kém nên nha sĩ làm qua loa khi lấy cao răng). Đó là tình trạng răng lợi của em.
Em đã có ý định bọc răng sứ từ năm ngoái cơ nhưng vì chưa có tiền nên hoãn sự sung sướng lại. Năm nay, có đồng ra, đồng vào lại nghĩ tới việc tân trang bộ răng nên đã tìm tới 1 nha sĩ quen đặt vấn đề. E cũng tìm hiểu về việc bọc răng sứ, xong thấy cũng ko vđ gì nên chỉ trong 1 nốt nhạc là lên bàn mài.
Mẹ ơi, mài răng thì không đau vì có thuốc, nhưng e cũng thấy phục vì đã để họ mài tới 24 cái ((. Sau 1 ngày tèn ten, 1 hàm răng mới trắng nhẹ nhàng, tự nhiên ra đời. Nhưng càng ngày nỗi ân hận trong e càng lớn.
Mặc dù e chưa gặp phải vđ gì về hôi miệng, đau đớn, song chán đời nhất là việc ăn uống không được như xưa, còn đâu những ngày ngồi xử lý chân gà, sườn sụn...ăn gì cũng không thấy ngon do việc nhai trệu trạo.
Thêm nữa làm xong lại đọc nhiều tâm sự về nỗi ân hận khi làm răng sứ, càng cảm thấy chán nản😅, không biết có ai cùng cảnh ngộ với em không.
Ưu: răng đều, đẹp, khiến mình trỏe ra )) và hiện không còn việc chảy máu, viêm.lợi.
Nhược: ăn kém ngon, nhai trệu trạo dẫn tới việc em bị táo bón.
Hơn nữa mới 2 tháng song đôi khi cũng cảm nhận được những cơn đau thoáng qua ở 1, 2 răng cửa hàm trên, ko biết lâu dài có sao không
Em cũng chưa nhiều tuổi, nghĩ tới tuổi thọ cửa răng sứ, rồi nghĩ mình sẽ phải bọc lại răng 2, 3 lần nếu trời Phật thương cho sống tới 100 tuổi, e lại thấy nản.
Mong là bài này sẽ có ích với những ai có ý định bọc răng, bởi trước khi làm răng, e chỉ nghĩ tới thẩm mỹ và sức khỏe, nhưng nếu gặp được nha sĩ tốt thì 2 vđ này sẽ được giải quyết mà chưa nghĩ tới hậu quả về nhai, tiêu hóa, tuổi thọ răng sứ. ...
Không phải vậy đâu mợ ơi. Em đây bọc 21 cái loại Cercon toàn sứ đã được gần 3 năm, thấy răng miệng thơm tho hơn hẳn vì chăm vệ sinh kỹ hơn trước khi em làm răng. Trộm vía đến giờ em ăn uống vẫn ngon lành và không bị đau nhức gì cả. 6 tháng một lần em đi kiểm tra định kỳ, bác sĩ toàn khen em giữ gìn răng miệng tốt, răng không bị xuống màu và hầu như ít có mảng bám :">

Mỗi ngày em đánh răng đều đặn 3 lần, dùng bàn chải mềm dành cho răng nhạy cảm. Sau khi ăn, em nhai kẹo gum Xylitol không đường ( tác dụng của nó mợ google nhé). Sau đó em oánh răng, dùng chỉ nha khoa và xúc miệng lại bằng nước muối hoặc nước xúc miệng.

À, sau khi ăn phải đợi ít nhất 20 phút mới oánh răng các bác nhé, để không bị mòn men răng. Việc này gần 40 mùa xuân em mới biết huhu, khi bác sĩ làm răng nói cho em biết ạ.
dán bề mặt răng và có bọc chớm vào mặt cắn của mấy răng cửa ,còn mấy răng hàm số 5,6 thì chỉ bề mặt răng thôi,mặt nhai ko đc mài .Dù có làm dán ( veneer) cũng phải tìn hiểu kĩ chứ nhiều chỗ nó quảng cáo ko mài nhưng đến nơi nó vẫn mài ,mà thậm chí mài khá nhiều đấy .Mình khá tốn tiền cho bộ răng mà nói thật chưa ưng í lắm.Lần đầu mình nghe quảng cáo đến chỗ nha khao Linn ở Hangf Chuối thì phải ,sau chuyển ra Xã Đàn ,toàn làm cho hót gơn ,nói chung là khá nổi hồi mới có phương pháp dán sứ.Ôi giờ ,nằm lên ghế thấy kêu ko mài chỉ phá cái composit trước mình trám ,và làm nhẵn xíu thôi mà lúc xong mình nhìn gương thì thấy mài khá nhiều rồi,sợ quá thôi ko cho mài hàm dưới nữa ,lấy dấu dán hàm trên .Xong vài hôm đến lắp xong thì về cứ buốt ,nhức,há mồm ra gió thổi vào cũng buốt,đến khám nó bảo ko sao chỉ vài ngày hết mà cả tháng sau cứ buốt ,thif ra lúc dán bs làm ko chuẩn ,hở đường hoàn thiện gì đấy ,nói chung là người mua thua người bán .Mình cũng chả dám ra chỗ nó chữa nữa .Xong sau khoảng 1 năm mình ra nha khoa Úc Châu ,làm bs Dũng ở đó dán lại 2 hàm ,thì hết buốt ,ăn nhai đồ cứng thoải mái nhưng màu sứ ko đc đẹp,kiểu trắng đục chưs ko trong nên nhìn vẫn giả giả.và lúc chỉnh đường cắn răng cửa ko khít nên cắn ,hoặc nhấm nhấm hạt hiếc rất chán.Thật ra mọi người cứ bảo dán sợ bong chứ mình làm đến nay gần 3 năm rồi ăn uống thoải mái ,ko thấy vấn đề gì
em làm bộ 16 cái 48 củ ở Láng Hạ từ gần cuối 2019 ơn giời vẫn ổn nhưng nướu lợi của em kém thì phải rất dễ chảy máu nhất là khi em dùng sữa rửa mặt chà xát mặt nhổ ra y như rằng đỏ lòm chả hỉu sao
Trước khi làm gì về răng, cũng nên tìm hiểu chút, đừng có vô phòng Nha nghe BS tư vấn, chỉ có nhổ hết hàm thôi :))
- Số răng đủ cho người trưởng thành có 32 cái chia cho 2 hàm, với thứ tự như của 1 hàm như dưới đây, các cụ tham khảo để ra phòng nha mô tả chính xác ví trí răng sâu hay ê buốt, ko ít trường hợp nhổ răng nhầm :))

Trong đó 4 cái răng ngu số 8 (2 trên 2 dưới) mọc sau cùng (20-25t), và chả có tác dụng gì ngoài việc giắt thức ăn, khó vệ sinh và gây phiền phức cho người sử dụng. Nếu sưng đau quá do mọc xiên hay viêm là nên nhổ, tuy có thể khá đau lúc nhổ do chân răng xiên xẹo.
Răng 123 là cắt đồ ăn, 567 là nghiền đồ ăn, răng số 4 để làm duyên là chính :)).
Răng cửa vừa cắt thức ăn vừa làm đẹp, nên ráng mà giữ cho kỹ, dưới 16t nếu hô móm nên niềng cho đẹp và chỉnh khớp cắn luôn.
Răng hàm lớn 6-7 quan trọng để nghiền đồ ăn, ít nhất phải giữ đc 1 cái khỏe, nếu cả 2 khỏe thì càng tốt, ăn mới thấy ngon. Ráng mà giữ nhé, đừng để nha chu hay sâu rụng là phiền lắm.
Trong mọi trường hợp, bảo tồn răng tự nhiên là hay nhất nhé các cụ.
Không nên bọc sứ, làm cầu răng...chỉ để thẩm mỹ. Răng bị mài mất lớp men khi bọc sứ hay làm cầu rất nhanh sâu, dễ ê buốt và không bền.
Nếu không thể giữ đc răng, nên implant ở nơi làm tin cậy. Hơi đắt, nhưng đây là giải pháp tốt nhất, chỉ sau răng tự nhiên, đảm bảo cả thẩm mỹ lẫn chức năng nhai.
Chúc các cụ có bộ nhai khỏe và đẹp, và luôn tỉnh táo khi nghe BS tư vấn, đặc biệt là làm bọc sứ và cầu răng.
các cụ giúp e tư vấn khẩn trương với, hôm nay mới đọc bài của các cụ thì hôm qua đã mài toàn hàm rồi, sáng nay e phải chọn màu răng. Theo các cụ nên chọn màu A2,3 hay B2,3 hay D4...? E là nam da ko trắng lắm và muốn chọn màu cho thật tự nhiên ạ
E cảm ơn

Chán_Đời

Xe tải
các cụ giúp e tư vấn khẩn trương với, hôm nay mới đọc bài của các cụ thì hôm qua đã mài toàn hàm rồi, sáng nay e phải chọn màu răng. Theo các cụ nên chọn màu A2,3 hay B2,3 hay D4...? E là nam da ko trắng lắm và muốn chọn màu cho thật tự nhiên ạ
E cảm ơn
Cụ chọn màu ngà thôi chứ đừng trắng ởn ra nhìn tởm lắm hehe

HTDA

Xe buýt
E cảm ơn
Em xin lỗi ko giúp được cụ vì em cũng không nhớ mình chọn màu gì, chỉ nhớ trắng tự nhiên, mn cũng kêu mất tiền rồi thì làm cho trắng hẳn nhưng em sợ ko hợp nên chọn vừa phải thôi ạ