[Funland] Bọc răng sứ

Lavender168

Xe buýt
Cụ làm e nhớ đến ông anh họ ở quê. Đợt đó ông ý hơn 50, nhà e về ăn cơm cùng, đang gặm chân gà thì ông la gãy răng. Hoá ra răng yếu lại cứ thích gặm mấy thứ mút mát, đồ ăn như gà, ngan cũng phải ăn con già. Đợt đó nghe ông kêu mà tí e phụt cơm ra khỏi mồm :))

Mà đúng răng khoẻ hay yếu do di truyền khá nhiều. Tất nhiên có 1 phần do vệ sinh răng miệng nữa nhưng yếu tố di truyền e thấy khá quan trọng. Bố mẹ răng yếu thì chả hi vọng mấy con răng khoẻ. Như Gấu e là ví dụ điển hình. Đến nản :))
Đúng rồi, lấy một ông răng vẩu thì kiểu gì con cũng bị phần nào lỗi do nhà sx :D.
Anh cu lớn nhà mình chỉnh răng suốt từ năm lớp 4 đến gần hết cấp 3, đến mức từ một chú bé vui vẻ nói năng sắc sảo, con trở nên ít nói ngại giao tiếp, mình thì theo con đèo đẽo ba phòng khám, từ đeo cạp tháo lắp 2 lần đến cố định 1 lần.
Cũng may giờ đã ổn, chuẩn bị tinh thần với anh thứ hai nhưng may lại giống mẹ. Chứ kg lại cạp răng thì khổ lắm.
Em thì mỗi cái tetaxilin thôi chứ răng đều tăm tắp như hạt na, cũng bởi em giống mẹ, mẹ em nổi tiếng về hàm răng đẹp,đều và trắng tăm tắp.

Nhà chia hai phe, hai bố con hay phải đi gặp bs nhà khoa còn hai mẹ con thì kg, đọc bài các cụ lại càng thấy ông bs quen nhà em thật tử tế, gặp phải nguời chỉ tiền thì giờ này em đã lên đây bán than cùng các cụ. Mài 24c nể cụ thớt thật.
Đọc thôi đã thấy sợ, mài 24c xong chắc mồm há ra một lúc mới ngậm dc.

Chỉnh sửa cuối:

MrSpy

Xe điện
Nhìn cái răng sau khi mài để làm răng sứ e phát sợ, nó bé tí. Mà nghe đồn cái răng sứ này giá nó vô cùng tận lắm.

xezace

Xe tăng
Cháu móm cũng đành chịu thôi ợ

Nhân có 1 bài về nha tặc nên e cũng tạo thread kể khổ, hy vọng được an ủi và chia sẻ.😪
Câu chuyện của em bắt đầu từ 2 tháng trước, e có hàm dưới với 2 răng cửa chen nhau làm tổ trưởng, còn 2 răng cửa trên đã bị sứt, răng số 6 đều bị ê buốt nhé, và đợt đó còn bị sâu kẽ nên ăn uống cũng hơi đau. Tất nhiên, màu răng mang đặc trưng của lứa tuổi 7x. À mà em là đứa rất có ý thức giữ vệ sinh, đi lấy cao răng định kỳ, dùng tăm nước rồi chỉ nha khoa, mà không hiểu sao, không hết viêm lợi, cứ đánh răng hoặc dùng tăm nước là chảy máu, e đã đi điều trị mà đỡ rất ít (có lẽ không đúng chỗ, e hay chọn hàng gần nhà thôi, hoặc khả năng chịu đau kém nên nha sĩ làm qua loa khi lấy cao răng). Đó là tình trạng răng lợi của em.
Em đã có ý định bọc răng sứ từ năm ngoái cơ nhưng vì chưa có tiền nên hoãn sự sung sướng lại. Năm nay, có đồng ra, đồng vào lại nghĩ tới việc tân trang bộ răng nên đã tìm tới 1 nha sĩ quen đặt vấn đề. E cũng tìm hiểu về việc bọc răng sứ, xong thấy cũng ko vđ gì nên chỉ trong 1 nốt nhạc là lên bàn mài.
Mẹ ơi, mài răng thì không đau vì có thuốc, nhưng e cũng thấy phục vì đã để họ mài tới 24 cái ((. Sau 1 ngày tèn ten, 1 hàm răng mới trắng nhẹ nhàng, tự nhiên ra đời. Nhưng càng ngày nỗi ân hận trong e càng lớn.
Mặc dù e chưa gặp phải vđ gì về hôi miệng, đau đớn, song chán đời nhất là việc ăn uống không được như xưa, còn đâu những ngày ngồi xử lý chân gà, sườn sụn...ăn gì cũng không thấy ngon do việc nhai trệu trạo.
Thêm nữa làm xong lại đọc nhiều tâm sự về nỗi ân hận khi làm răng sứ, càng cảm thấy chán nản😅, không biết có ai cùng cảnh ngộ với em không.
Ưu: răng đều, đẹp, khiến mình trỏe ra )) và hiện không còn việc chảy máu, viêm.lợi.
Nhược: ăn kém ngon, nhai trệu trạo dẫn tới việc em bị táo bón.
Hơn nữa mới 2 tháng song đôi khi cũng cảm nhận được những cơn đau thoáng qua ở 1, 2 răng cửa hàm trên, ko biết lâu dài có sao không
Em cũng chưa nhiều tuổi, nghĩ tới tuổi thọ cửa răng sứ, rồi nghĩ mình sẽ phải bọc lại răng 2, 3 lần nếu trời Phật thương cho sống tới 100 tuổi, e lại thấy nản.
Mong là bài này sẽ có ích với những ai có ý định bọc răng, bởi trước khi làm răng, e chỉ nghĩ tới thẩm mỹ và sức khỏe, nhưng nếu gặp được nha sĩ tốt thì 2 vđ này sẽ được giải quyết mà chưa nghĩ tới hậu quả về nhai, tiêu hóa, tuổi thọ răng sứ. ...
Mài nhiều không cụ? Có đến nhỏ như răng chuột không?

SuHaoMuoi199

Xe tải
em cũng bị đi 1 cái, nhổ được 6 tháng rồi, chuẩn bị cũng làm im phờ lăng.
Hóng các cụ cho địa chỉ với

bluesky_22

Xì hơi lốp
Nói chung hạn chế bọc nếu k thật sự cần thiết

HTDA

Xe buýt
Mài nhiều không cụ? Có đến nhỏ như răng chuột không?
Dạ, e thấy nhỏ ạ, e yêu cầu mài ít nhất trong khả năng, nhưng thực tế họ bảo phải có 1 cữ nhất định để còn bọc được răng sứ. Chắc họ cũng sợ mình tâm lý nên ko cho soi gương khi mài. Mài xong họ bọc luôn hàm em lại để e chả thấy gì. Hôm sau thì đến bọc.

Isu_zu

Xe container
Em cắm cái im phờ lăng hàm dưới. Mà sao cắm trụ tận 18 củ thế cụ. Em cả răng 13 củ trừ 300 k công nhổ răng là còn 12 đồng 7. Nhưng tết này ko có răng ăn xịt gà roài.
Nói thật là BS bảo trả nhiêu là em trả, dựa vào lòng tin thôi, chứ có biết gì về trụ titan đâu ạ. Nghe BS nói có mạ lớp canxi sinh học cho dễ bám vô xương thì cũng đành tin vậy thôi cụ. Được cái làm ko đau là mừng lắm rồi :)).

HTDA

Xe buýt
Em có hai cái răng cửa, càng ngày càng cách xa nhau. Giờ sắp đút lọt đầu đũa :D .
Mấy lần đến nha khoa định xử lý. Nhưng nghe nói phải mài miếc gì đấy, thế là lại sợ không làm.
Nghe cụ chủ nói thế này thì mạnh dạn bỏ ý định tân trang. Đằng nào thì cũng xấu rồi. Để răng zin gặm chân gà sướng hơn:D .
Cụ đừng dại như e, e khuyên thật lòng. Giờ e chỉ muốn quay ngược kim đồng hồ thôi

Isu_zu

Xe container
Đúng rồi, lấy một ông răng vẩu thì kiểu gì con cũng bị phần nào lỗi do nhà sx :D.
...
Mợ nhầm to. Em vẩu thốc vẩu tháo, đi học toàn bị trêu là Lều mái Hiên. Cưới vk phải tìm ngay bà vợ móm. Kết quả 2 đứa con răng đều chuẩn, đúng như tính toán của em!

Chỉnh sửa cuối:
Dạ, e thấy nhỏ ạ, e yêu cầu mài ít nhất trong khả năng, nhưng thực tế họ bảo phải có 1 cữ nhất định để còn bọc được răng sứ. Chắc họ cũng sợ mình tâm lý nên ko cho soi gương khi mài. Mài xong họ bọc luôn hàm em lại để e chả thấy gì. Hôm sau thì đến bọc.
Hôm trước xem video trên tiktok, nó mài răng bé như răng chuột. Không biết về già thì răng lợi sẽ như thế nào.

beSuSu

Xe điện
e khi nhai thịt thì răng hàm hay bị rắt răng rất đau và khó chiu, may hôm nọ đi chỉ bọc mỗi cái răng hàm, mà bọc xong ăn vẫn bị, k biết khắc phục hết như nào
vẫn là do bị kênh cụ ạ.
Bọc răng sứ mà cứ e buốt, khó chịu khi nhai thì do bị kênh.
Kênh càng ít thì càng giảm vấn đề
Nhiêu fkhi nhai vật nhỏ, mạnh mới bị, bt ko sao, gặp bác sỹ chuẩn, chỉnh thêm là lại như răng bt.

.Xukthal

Xe container
Em thì mỗi cái tetaxilin thôi chứ răng đều tăm tắp như hạt na, cũng bởi em giống mẹ, mẹ em nổi tiếng về hàm răng đẹp,đều và trắng tăm tắp.
Vàng đều một thời là mốt đấy mc ;)) Cầm con IP màu Gold nhoẻn nụ cười răng vàng đều tăm tắp thấy rất chanh xả 😁

Lavender168

Xe buýt
Mợ nhầm to. Em vẩu thốc vẩu tháo, đi học toàn bị trêu là Lều mái Hiên. Cười vk pahir tìm ngay bà vợ móm. Kết quả 2 đứa con răng đều chuẩn, đúng như tính toán của em!
Bạn may thế ,tớ móm đây, vẫn bị một anh dính chưởng vẩu, khổ thân thằng bé cạp đến trầm cảm. Cạp lần cuối cùng bs còn bảo phải nhổ hai cái răng để dồn, may sao kg cần nhổ nhưng mỗi lần đến chỉnh ép lại về toàn kêu đau đầu. Nhưng giờ thì đẹp trai rồi.
Nghĩ cái răng lành lặn chắc chắn mà vặn ra để nhổ thì nó đau cỡ nào ?

.Xukthal

Xe container

Lavender168

Xe buýt
Hôm trước xem video trên tiktok, nó mài răng bé như răng chuột. Không biết về già thì răng lợi sẽ như thế nào.
Về già kg mài mẽo gì răng đã rụng lả tả, mài nữa thì chưa già đã rụng mợ nhé.
Vào đây mới thấy phát biểu cảm nghĩ thật còn bên ngoài hễ hỏi các mợ ấy toàn bảo ok lắm chả sao cả, nhưng một số mợ hở cái lợi đen sì.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cụ ơi, dán sứ thì mặt nhai vẫn là răng cũ đúng ko, chỉ dán bề mặt răng nên cụ ăn uống vẫn ok nhỉ. E thấy bảo dán còn phải giữ hơn bọc vì độ bền ko cao như bọc.
Nói chung là em thấy ân hận lắm rồi. Em tiếc những cái răng tetra của em quá. Hu hu.
Răng tetra nhiều người bị nhưng e vẫn thấy đẹp cụ ạ. Miễn răng đều có độ bóng, với làm răng cũng hên xui, vào bác sĩ tốt và mình hợp thì đẹp lắm, còn lắm người làm nhìn cái biết giả ngay tiếc lắm. Thường mấy người đẹp hẳn họ hay làm, vì họ da trắng, hay trang điểm, nên cười răng trắng cũng khớp tông, còn kiểu mặt mũi mà hơi cũ mà răng trắng toát nhìn sợ ạ. Ai cũng cần nghiên cứu kỹ vụ này. Răng e cũng ko đều, mà em đi niềng, với bsi tẩy trắng an toàn, giờ đẹp lắm như hạt ngô ở avar kìa cụ!

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Thằng bạn e răng đang ngon k sao mấy năm trước đú đởn đi lấy cao giờ cao đầy mồm rên suốt. Cho nên k phải cái gì các a ấy nói cũng chuận :))
Đúng ạ, như em rể em với lão nhà em chả có cao răng, nếu ko có cao răng mà đi lấy có khi lại tạo mảng bám dễ hơn í. Nên cứ tuỳ tình hình để thăm khám cho phù hợp ạ!

HTDA

Xe buýt
Về già kg mài mẽo gì răng đã rụng lả tả, mài nữa thì chưa già đã rụng mợ nhé.
Vào đây mới thấy phát biểu cảm nghĩ thật còn bên ngoài hễ hỏi các mợ ấy toàn bảo ok lắm chả sao cả, nhưng một số mợ hở cái lợi đen sì.
Đấy vì cảm nghĩ thật nên e mới rút ruột gan tâm sự để mong mọi người cân nhắc khi làm thẩm mỹ. E cũng tìm đọc trước khi làm nhưng chắc do từ khóa tìm chưa chuẩn nedn thấy đơn giản và quyết định. Giờ xong rồi mới thấy các topic kiểu như: ân hận khi bọc răng sứ...
Mong là sẽ bớt đi những người như em, đúng là đồ thật luôn tốt. E còn trẻ mà nghĩ tới tuổi già, răng lợi này mà cám cảnh.