[Funland] Bọc răng sứ

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl

Cuongheisei

Xe buýt
e khi nhai thịt thì răng hàm hay bị rắt răng rất đau và khó chiu, may hôm nọ đi chỉ bọc mỗi cái răng hàm, mà bọc xong ăn vẫn bị, k biết khắc phục hết như nào

.Xukthal

Xe container
Em thì răng khấp khểnh (vẫn tốt hết). Nên em sợ ăn ổi nhất. Ăn ổi phải bỏ phần ruột đi.
Em đã bị 2,3 lần hạt ổi mắc vào giữa kẽ 2 răng. Ôi giời ơi. Nó cộm, nó khó chịu. Cạy gãy cả 100 cái tăm. Tìm đủ mọi cách để moi nó ra. Ko có thì ko làm được việc gì khác.
Ăn dọc mùng muối hoặc ăn quýt (loại có cái sợi bám vào múi quýt) nữa, cực kỳ khó chịu =))

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Đau răng với đau mắt là 2 cái bệnh đến khổ luôn. Em thì là cái thằng cực nhiều vấn đề về răng lợi, cứ vài năm là nó lại dở chứng, ko sâu chỗ này thì đau chỗ kia. Đi chữa hàm bên phải về đc vài hôm thì lại đến cái hàm bên trái có vấn đề. Có những đợt đau quá cả đêm thức trắng, hết dậy lọ mọ súc miệng rồi ngậm đá chườm đá cho đỡ đau.
Kinh nghiệm của em là trong ngăn đá tủ lạnh các cụ lúc nào cũng phải để 1 cái túi chườm đá y tế vào trong đấy, phòng khi hữu sự thì có cái dùng. Ngoài ra thì mua thêm vài viên thuốc giảm đau để ở trong tủ để đề phòng.

Lucas_lee

Xe tăng
em năm ngoái cũng nghe quảng cáo đi làm lại bộ răng. Dự tính khoảng 15 triệu, cuối cùng nghe dọa xuống tiền bộ răng 50 triệu - mà đây là bộ rẻ nhất trong những bộ tốt. Làm xong thì trộm vía mọi thứ ổn. Ăn uống bình thường, miệng đỡ viêm hơn. Nhưng có điểm hạn chế là ăn xong phải xúc miệng ngay, hoặc dùng tăm nước, vì thức ăn (rau dưa) rất dính vào kẽ răng sứ này.
Úi xời. Chỗ em các mợ làm cả bộ hết hơn 200 củ cơ mà.

meotamthe

Xe cút kít
Em nghĩ nên đổi tên thớt thành Bọc sứ cả hàm răng mới đúng. Em thấy bọc cả hàm thường là do thẩm mỹ, trước em biết 1 chị, tai nạn giao thông hỏng cả hàm phải làm thẩm mỹ lại, kết quả cũng đẹp lắm, nhưng sử dụng cũng rón rén lắm.

Cuongnh5256

Xe điện
Em vỡ 1 nửa cái răng hàm, chân chắc như bàn thạch chưa chết tuỷ mà bị nha tặc khuyên nhổ đi trồng implant cái mới. Đục đẽo 10 phút mới xong, chân răng như con dao quắm. Sau đó tức mình em kệ ko trồng nữa vẫn để đến giờ.
Đục đẽo thì nên trồng mới, giờ lợi cụ nó như bờ đê vỡ một miếng. Lâu dài xô hết răng hai bên đấy. Em không phải bác sĩ đâu nhá=))=))=))

2congai

Xe tải
Em 8x đặc trưng răng xỉn :)):)):)). Được cái trời thương chỉ đi lấy cao răng 1 năm 1 lần, trộm vía ông nha sĩ nào cũng khen răng em tốt, ko sâu, ko viêm dù em ăn uống tạp nham, ngày oánh răng có 2 lần. Cũng may chưa phải nghe ông nha tặc nào gạ rủ rê bọc răng sứ:D:D:D

MalipuX

Xe tải
Nhân có 1 bài về nha tặc nên e cũng tạo thread kể khổ, hy vọng được an ủi và chia sẻ.😪
Câu chuyện của em bắt đầu từ 2 tháng trước, e có hàm dưới với 2 răng cửa chen nhau làm tổ trưởng, còn 2 răng cửa trên đã bị sứt, răng số 6 đều bị ê buốt nhé, và đợt đó còn bị sâu kẽ nên ăn uống cũng hơi đau. Tất nhiên, màu răng mang đặc trưng của lứa tuổi 7x. À mà em là đứa rất có ý thức giữ vệ sinh, đi lấy cao răng định kỳ, dùng tăm nước rồi chỉ nha khoa, mà không hiểu sao, không hết viêm lợi, cứ đánh răng hoặc dùng tăm nước là chảy máu, e đã đi điều trị mà đỡ rất ít (có lẽ không đúng chỗ, e hay chọn hàng gần nhà thôi, hoặc khả năng chịu đau kém nên nha sĩ làm qua loa khi lấy cao răng). Đó là tình trạng răng lợi của em.
Em đã có ý định bọc răng sứ từ năm ngoái cơ nhưng vì chưa có tiền nên hoãn sự sung sướng lại. Năm nay, có đồng ra, đồng vào lại nghĩ tới việc tân trang bộ răng nên đã tìm tới 1 nha sĩ quen đặt vấn đề. E cũng tìm hiểu về việc bọc răng sứ, xong thấy cũng ko vđ gì nên chỉ trong 1 nốt nhạc là lên bàn mài.
Mẹ ơi, mài răng thì không đau vì có thuốc, nhưng e cũng thấy phục vì đã để họ mài tới 24 cái ((. Sau 1 ngày tèn ten, 1 hàm răng mới trắng nhẹ nhàng, tự nhiên ra đời. Nhưng càng ngày nỗi ân hận trong e càng lớn.
Mặc dù e chưa gặp phải vđ gì về hôi miệng, đau đớn, song chán đời nhất là việc ăn uống không được như xưa, còn đâu những ngày ngồi xử lý chân gà, sườn sụn...ăn gì cũng không thấy ngon do việc nhai trệu trạo.
Thêm nữa làm xong lại đọc nhiều tâm sự về nỗi ân hận khi làm răng sứ, càng cảm thấy chán nản😅, không biết có ai cùng cảnh ngộ với em không.
Ưu: răng đều, đẹp, khiến mình trỏe ra )) và hiện không còn việc chảy máu, viêm.lợi.
Nhược: ăn kém ngon, nhai trệu trạo dẫn tới việc em bị táo bón.
Hơn nữa mới 2 tháng song đôi khi cũng cảm nhận được những cơn đau thoáng qua ở 1, 2 răng cửa hàm trên, ko biết lâu dài có sao không
Em cũng chưa nhiều tuổi, nghĩ tới tuổi thọ cửa răng sứ, rồi nghĩ mình sẽ phải bọc lại răng 2, 3 lần nếu trời Phật thương cho sống tới 100 tuổi, e lại thấy nản.
Mong là bài này sẽ có ích với những ai có ý định bọc răng, bởi trước khi làm răng, e chỉ nghĩ tới thẩm mỹ và sức khỏe, nhưng nếu gặp được nha sĩ tốt thì 2 vđ này sẽ được giải quyết mà chưa nghĩ tới hậu quả về nhai, tiêu hóa, tuổi thọ răng sứ. ...
Của cụ đây nhé, mời cụ thẩm, ai thích bọc răng sứ thì xem cho biết:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đau răng với đau mắt là 2 cái bệnh đến khổ luôn. Em thì là cái thằng cực nhiều vấn đề về răng lợi, cứ vài năm là nó lại dở chứng, ko sâu chỗ này thì đau chỗ kia. Đi chữa hàm bên phải về đc vài hôm thì lại đến cái hàm bên trái có vấn đề. Có những đợt đau quá cả đêm thức trắng, hết dậy lọ mọ súc miệng rồi ngậm đá chườm đá cho đỡ đau.
Kinh nghiệm của em là trong ngăn đá tủ lạnh các cụ lúc nào cũng phải để 1 cái túi chườm đá y tế vào trong đấy, phòng khi hữu sự thì có cái dùng. Ngoài ra thì mua thêm vài viên thuốc giảm đau để ở trong tủ để đề phòng.
Kinh nghiệm là có sẵn chai whisky, ngậm mấy ngụm cho tê là bớt đau lại ngủ ngon

Chán_Đời

Xe tải
em làm bộ 16 cái 48 củ ở Láng Hạ từ gần cuối 2019 ơn giời vẫn ổn nhưng nướu lợi của em kém thì phải rất dễ chảy máu nhất là khi em dùng sữa rửa mặt chà xát mặt nhổ ra y như rằng đỏ lòm chả hỉu sao

ngage8

Xe tăng
Vợ e có bạn làm ở đh y hn, mở phòng khám ở khu lê trọng tấn, em đưa vợ e ra đấy xử lý cái răng bị xứt, ô bạn khám 1 lúc rồi bảo: răng cậu lộn xộn quá giờ nhổ đi 5 cái rồi niềng răng thì hàm đẹp ngay. e ngồi ngoài chờ, nghe thằng ml ấy bảo nhổ 5 cái mà tí nữa đấm vào mặt nó mấy phát, u40 rồi nhổ 5 cái răng để húp cháo à. nói chung mấy ô răng lợi này cứ phải hỏi kỹ, suy nghĩ kỹ rồi hãy làm.

Crusaderland

Xe điện
em làm bộ 16 cái 48 củ ở Láng Hạ từ gần cuối 2019 ơn giời vẫn ổn nhưng nướu lợi của em kém thì phải rất dễ chảy máu nhất là khi em dùng sữa rửa mặt chà xát mặt nhổ ra y như rằng đỏ lòm chả hỉu sao
Lợi yếu cụ phải điều trị triệt để không tụt lợi là răng lung lay hết đấy.

Chán_Đời

Xe tải
Lợi yếu cụ phải điều trị triệt để không tụt lợi là răng lung lay hết đấy.
vâng em thừa nhận là từ trước đến khi làm răng lợi em kém thật hiện em còn mất 2 cái nhai bên trái 3-4y nay em chưa trồng lại, cứ động chạm dao kéo là em khiếp ạ

Isu_zu

Xe container
Trước khi làm gì về răng, cũng nên tìm hiểu chút, đừng có vô phòng Nha nghe BS tư vấn, chỉ có nhổ hết hàm thôi :))
- Số răng đủ cho người trưởng thành có 32 cái chia cho 2 hàm, với thứ tự như của 1 hàm như dưới đây, các cụ tham khảo để ra phòng nha mô tả chính xác ví trí răng sâu hay ê buốt, ko ít trường hợp nhổ răng nhầm :))

Trong đó 4 cái răng ngu số 8 (2 trên 2 dưới) mọc sau cùng (20-25t), và chả có tác dụng gì ngoài việc giắt thức ăn, khó vệ sinh và gây phiền phức cho người sử dụng. Nếu sưng đau quá do mọc xiên hay viêm là nên nhổ, tuy có thể khá đau lúc nhổ do chân răng xiên xẹo.
Răng 123 là cắt đồ ăn, 567 là nghiền đồ ăn, răng số 4 để làm duyên là chính :)).
Răng cửa vừa cắt thức ăn vừa làm đẹp, nên ráng mà giữ cho kỹ, dưới 16t nếu hô móm nên niềng cho đẹp và chỉnh khớp cắn luôn.
Răng hàm lớn 6-7 quan trọng để nghiền đồ ăn, ít nhất phải giữ đc 1 cái khỏe, nếu cả 2 khỏe thì càng tốt, ăn mới thấy ngon. Ráng mà giữ nhé, đừng để nha chu hay sâu rụng là phiền lắm.
Trong mọi trường hợp, bảo tồn răng tự nhiên là hay nhất nhé các cụ.
Không nên bọc sứ, làm cầu răng...chỉ để thẩm mỹ. Răng bị mài mất lớp men khi bọc sứ hay làm cầu rất nhanh sâu, dễ ê buốt và không bền.
Nếu không thể giữ đc răng, nên implant ở nơi làm tin cậy. Hơi đắt, nhưng đây là giải pháp tốt nhất, chỉ sau răng tự nhiên, đảm bảo cả thẩm mỹ lẫn chức năng nhai.
Chúc các cụ có bộ nhai khỏe và đẹp, và luôn tỉnh táo khi nghe BS tư vấn, đặc biệt là làm bọc sứ và cầu răng.

Isu_zu

Xe container
Em chuẩn bị 13 đồng đây cụ cắm 1 cái im phờ lăng. Tuần trước em đau răng gần chết, xúc miệng nước muối chát cả mồm. 10 ngày nữa lên thớt ,4 tháng sau mới có răng . >:)>:)
Tự tin cụ nhé, em đang im phờ lan cái răng số 1 hàm trên bên trái. Mới đặt trụ lúc 3h chiều hôm qua, tiền trụ là 18tr. Em cũng sợ đau trước khi làm, và ngạc nhiên là đến sáng nay, sau 18 tiếng từ khi khoan cắm trụ vẫn ko hề đau cụ nhé. Chỉ có thuốc tê lúc khoan, sau đó e ko hề uống giảm đau, chỉ uống kháng sinh và chống viêm theo đơn BS.
Cụ yên tâm mà làm, chỉ cần tìm đúng BS có chuyên môn về implant, vì tùy vị trí răng mà khi khoan đặt trụ cần lưu ý đến dây thần kinh hoặc màng xoang..

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em cắm cái im phờ lăng hàm dưới. Mà sao cắm trụ tận 18 củ thế cụ. Em cả răng 13 củ trừ 300 k công nhổ răng là còn 12 đồng 7. Nhưng tết này ko có răng ăn xịt gà roài.
Tự tin cụ nhé, em đang im phờ lan cái răng số 1 hàm trên bên trái. Mới đặt trụ lúc 3h chiều hôm qua, tiền trụ là 18tr. Em cũng sợ đau trước khi làm, và ngạc nhiên là đến sáng nay, sau 18 tiếng từ khi khoan cắm trụ vẫn ko hề đau cụ nhé. Chỉ có thuốc tê lúc khoan, sau đó e ko hề uống giảm đau, chỉ uống kháng sinh và chống viêm theo đơn BS.
Cụ yên tâm mà làm, chỉ cần tìm đúng BS có chuyên môn về implant, vì tùy vị trí răng mà khi khoan đặt trụ cần lưu ý đến dây thần kinh hoặc màng xoang..

coolpix8700

Xe ngựa
Cắm trụ xong hôm sau em vẫn phải lái xe đi tỉnh, sợ nhỡ đau (nó sẽ đau buốt lên tận óc, có thể ảnh hưởng đến khả năng điều khiển xe) nên em phải mang theo 1 viên Paracetamol, nhưng chiều vẫn mang nguyên viên thuốc về mà không phải dùng đến. Kể cả sau khi cắm cái răng thứ 2 (cái này tự rụng nên lúc căm xương hàm chưa hồi phục hoàn toàn, phải phá rộng ra để đắp thêm bột xương)!

MaziaH

Xe tải
Bé 8 tuổi, 2 răng cửa trên bị hở rộng, các cụ cho em lời khuyên.
Niềng có khita vào được không ạ. Tìm lại nụ cười cho f1.
Hai cửa trên hở rộng thì phải đi khám luôn cụ nhé, bs sẽ có phương án điều trị
Chủ yếu là để khi nó lớn hẳn thì hàm răng sẽ đẹp và đều tránh bị xô lệch thưa răng

Micar

Xe tải
Em có hai cái răng cửa, càng ngày càng cách xa nhau. Giờ sắp đút lọt đầu đũa :D .
Mấy lần đến nha khoa định xử lý. Nhưng nghe nói phải mài miếc gì đấy, thế là lại sợ không làm.
Nghe cụ chủ nói thế này thì mạnh dạn bỏ ý định tân trang. Đằng nào thì cũng xấu rồi. Để răng zin gặm chân gà sướng hơn:D .