[Funland] Bọc răng sứ

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Đợt em bọc 1 cái hết đồng 7 cụ ạ. Đợt đấy ở trong bà ngoại , làm ở trong quê nên rẻ hơn làm trên phố.

HTDA

Xe buýt
Em ân hận và thấy dở hơi lắm rồi, đúng là có làm mới biết hậu quả. Lậy giời đừng để thêm bệnh hôi miệng hay gì gì nữa, chứ không chắc e trầm cảm mất bởi em là đứa rất chú ý vệ sinh răng miệng, đi lấy cao răng định kỳ, chăm sóc răng chu đáo, không sâu gì, thế mà chả bằng ông, hơn 40 mùa hoa đào chưa đi lấy cao răng lần nào, ăn mọi thứ ngon lành. 😪

Voi coi HN

Xe tăng
Em trước gặm xương gà gặm đúng hòn sạn chả biết đâu ra, nứt chẻ dọc cái răng hàm, rụng một nửa, ra nha sĩ còn bảo tiếc cái răng thế,hạn chế gặm đồ cứng đi,
phải lấy tuỷ mài nửa còn lại rồi bọc răng sứ, công lấy tuỷ, bọc 1 cái răng sứ loại trung bình cũng đã gần 4 củ. Răng bọc nhai yếu hẳn, không ngon như răng tự nhiên, giờ ko dám nhai xương cứng như trước đây, thỉnh thoảng cái răng bọc cảm giác hơi ê buốt.
Nói chung răng tự nhiên vẫn là tốt nhất, cố mà giữ các cụ ạ, hỏng ko thể giữ đc thì mới can thiệp bọc hay trồng lại thôi. Cụ chủ thớt đang tự yên tự lành mài đi cả hàm răng bọc răng giả nghe mà thấy xót, tiếc là món này đã độ là không về zin đc nữa hic.

kitty phương

Xe máy
e khuyên các cụ là nha sĩ này ko ok thì hỏi thăm khám nha sĩ khác, chứ đồ trên người mình đã thay là phải theo cả đời, cứ độ mươi năm mất tiền 1 lần, mệt mỏi lắm.

Phỡn

Xe tăng
Em ân hận và thấy dở hơi lắm rồi, đúng là có làm mới biết hậu quả. Lậy giời đừng để thêm bệnh hôi miệng hay gì gì nữa, chứ không chắc e trầm cảm mất bởi em là đứa rất chú ý vệ sinh răng miệng, đi lấy cao răng định kỳ, chăm sóc răng chu đáo, không sâu gì, thế mà chả bằng ông, hơn 40 mùa hoa đào chưa đi lấy cao răng lần nào, ăn mọi thứ ngon lành. 😪
Thằng bạn e răng đang ngon k sao mấy năm trước đú đởn đi lấy cao giờ cao đầy mồm rên suốt. Cho nên k phải cái gì các a ấy nói cũng chuận :))

beSuSu

Xe điện
Em trước gặm xương gà gặm đúng hòn sạn chả biết đâu ra, nứt chẻ dọc cái răng hàm, rụng một nửa, ra nha sĩ còn bảo tiếc cái răng thế,hạn chế gặm đồ cứng đi,
phải lấy tuỷ mài nửa còn lại rồi bọc răng sứ, công lấy tuỷ, bọc 1 cái răng sứ loại trung bình cũng đã gần 4 củ. Răng bọc nhai yếu hẳn, không ngon như răng tự nhiên, giờ ko dám nhai xương cứng như trước đây, thỉnh thoảng cái răng bọc cảm giác hơi ê buốt.
Nói chung răng tự nhiên vẫn là tốt nhất, cố mà giữ các cụ ạ, hỏng ko thể giữ đc thì mới can thiệp bọc hay trồng lại thôi. Cụ chủ thớt đang tự yên tự lành mài đi cả hàm răng bọc răng giả nghe mà thấy xót, tiếc là món này đã độ là không về zin đc nữa hic.
ko nhai được tốt, vẫn e buốt dù thi thoảng thì răng vẫn còn bị kênh chỗ nào đó.
Bác sỹ chắc non tay ko xử lý hết các cái kênh.

Hiền khiêm

Xe hơi
Thằng bạn e răng đang ngon k sao mấy năm trước đú đởn đi lấy cao giờ cao đầy mồm rên suốt. Cho nên k phải cái gì các a ấy nói cũng chuận :))
Hi hi, cụ nói làm em nhớ, có lần nhức răng, em sợ bị sâu nên đến phòng khám.Sau khi khám xong, nha sĩ kết luận răng 0 sâu, đau do mọc răng.Em thấy ngại quá, nếu về liền, nên xin cạo vôi răng, nhưng bác sĩ không cho, bảo 0 có cao răng, đành cảm ơn bác sĩ và đi về, coi như được khám miễn phí

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Mình đang có tình huống như này về răng lợi, chả là khoảng 1 năm nay mình có hiện tượng là uống rượu hay ăn đồ cay nóng vào là viêm nhiệt hoặc chảy máu răng, uống bia lại không sao. Giờ thì mình hỏng mất 1 bên vì rụng mất 4 răng hàm 3 cái hàm dưới bên phải và 1 cái bên trái. Mình đang tìm hiểu về cấy implant thấy quảng cáo loanh quanh 3 triệu/cái. Nhưng bạn mình bảo nó lừa, chứ phải 15-16 triệu/cái mới được loại tốt, vậy thì quá khả năng tài chính của mình. Vậy cụ nào có cấy implant rồi xin được chia sẻ thông tin ạ, cảm ơn !
Cách đây 10 năm em đi trồng 3c implant mỗi cái 13tr rồi. Giờ nhiều nơi trồng tầm 15tr loại vừa tới hơn 20tr cho loại tốt. Em trồng thành công đc 2c, còn 1c đúng hôm trồng về ăn phải hạt sạn thành ra lung lay, cứ bắt vít vào là tự thoái nên sau mấy lần em nản, bỏ luôn. Đến giờ thì 2c vẫn ổn sau 10 năm hoạt động, em chỉ k dám ăn đồ quá cứng để giữ gìn 13tr ạ. Cụ để ý trồng xong ăn uống nhẹ mấy hôm để răng cắm ổn định, k ăn đồ cứng. Xong 1 năm đi kiểm tra 1 lần xem răng cắm có khoẻ k là đc.

vihali

Xe container
Em may 5 năm trước bọc 1 cái răng hàm vì sâu mà giờ ăn uống thoải mái, kể cả uống nước đá. Một tuần đầu cộm cồm chứ sau là quen miệng.

ubisapro

Xe trâu
Cụ làm e nhớ đến ông anh họ ở quê. Đợt đó ông ý hơn 50, nhà e về ăn cơm cùng, đang gặm chân gà thì ông la gãy răng. Hoá ra răng yếu lại cứ thích gặm mấy thứ mút mát, đồ ăn như gà, ngan cũng phải ăn con già. Đợt đó nghe ông kêu mà tí e phụt cơm ra khỏi mồm :))

Mà đúng răng khoẻ hay yếu do di truyền khá nhiều. Tất nhiên có 1 phần do vệ sinh răng miệng nữa nhưng yếu tố di truyền e thấy khá quan trọng. Bố mẹ răng yếu thì chả hi vọng mấy con răng khoẻ. Như Gấu e là ví dụ điển hình. Đến nản :))

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nhật, Mỹ có cái vecni bôi trên bề mặt răng khá hay, dùng đc cho cả trẻ em và người lớn, quét vào hàm để bảo vệ răng k bị sâu, giảm ê buốt cực kỳ hiệu quả, em đã dùng và thấy hài lòng vô cùng, năm 2 lần quét, mỗi lần tầm 250k quá rẻ để bv răng, tuy nhiên vẫn phải vệ sinh răng miệng chứ k lơ là đc

Voi coi HN

Xe tăng
Cụ làm e nhớ đến ông anh họ ở quê. Đợt đó ông ý hơn 50, nhà e về ăn cơm cùng, đang gặm chân gà thì ông la gãy răng. Hoá ra răng yếu lại cứ thích gặm mấy thứ mút mát, đồ ăn như gà, ngan cũng phải ăn con già. Đợt đó nghe ông kêu mà tí e phụt cơm ra khỏi mồm :))

Mà đúng răng khoẻ hay yếu do di truyền khá nhiều. Tất nhiên có 1 phần do vệ sinh răng miệng nữa nhưng yếu tố di truyền e thấy khá quan trọng. Bố mẹ răng yếu thì chả hi vọng mấy con răng khoẻ. Như Gấu e là ví dụ điển hình. Đến nản :))
Vâng từ hồi gặm gà gãy răng, giờ em gặm cũng rón rén rồi, cứng quá là bỏ, chứ trước đây xương em nhai răng rắc.
Chắc răng cũng có di truyền thật, ông bố vợ ăn toàn bị rắt răng, vợ cũng y thế. mời bố vợ ăn cái gì dai dai là ngại ăn, vợ thì cái gì cũng thích hầm cho mềm nhũn ra, cái gì dai là không ăn.

Candle light

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với. Có phải bọc răng sứ, sau 1 thời gian thì sẽ có hiện tượng hôi miệng, dù mình vệ sinh sạch sẽ răng miệng. Nếu đã bọc, hôi rồi, có cách nào khắc phục không ạ.
Không phải vậy đâu mợ ơi. Em đây bọc 21 cái loại Cercon toàn sứ đã được gần 3 năm, thấy răng miệng thơm tho hơn hẳn vì chăm vệ sinh kỹ hơn trước khi em làm răng. Trộm vía đến giờ em ăn uống vẫn ngon lành và không bị đau nhức gì cả. 6 tháng một lần em đi kiểm tra định kỳ, bác sĩ toàn khen em giữ gìn răng miệng tốt, răng không bị xuống màu và hầu như ít có mảng bám :">

Mỗi ngày em đánh răng đều đặn 3 lần, dùng bàn chải mềm dành cho răng nhạy cảm. Sau khi ăn, em nhai kẹo gum Xylitol không đường ( tác dụng của nó mợ google nhé). Sau đó em oánh răng, dùng chỉ nha khoa và xúc miệng lại bằng nước muối hoặc nước xúc miệng.

À, sau khi ăn phải đợi ít nhất 20 phút mới oánh răng các bác nhé, để không bị mòn men răng. Việc này gần 40 mùa xuân em mới biết huhu, khi bác sĩ làm răng nói cho em biết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

mezo

Xe tải
Cụ ơi, dán sứ thì mặt nhai vẫn là răng cũ đúng ko, chỉ dán bề mặt răng nên cụ ăn uống vẫn ok nhỉ. E thấy bảo dán còn phải giữ hơn bọc vì độ bền ko cao như bọc.
Nói chung là em thấy ân hận lắm rồi. Em tiếc những cái răng tetra của em quá. Hu hu.
dán bề mặt răng và có bọc chớm vào mặt cắn của mấy răng cửa ,còn mấy răng hàm số 5,6 thì chỉ bề mặt răng thôi,mặt nhai ko đc mài .Dù có làm dán ( veneer) cũng phải tìn hiểu kĩ chứ nhiều chỗ nó quảng cáo ko mài nhưng đến nơi nó vẫn mài ,mà thậm chí mài khá nhiều đấy .Mình khá tốn tiền cho bộ răng mà nói thật chưa ưng í lắm.Lần đầu mình nghe quảng cáo đến chỗ nha khao Linn ở Hangf Chuối thì phải ,sau chuyển ra Xã Đàn ,toàn làm cho hót gơn ,nói chung là khá nổi hồi mới có phương pháp dán sứ.Ôi giờ ,nằm lên ghế thấy kêu ko mài chỉ phá cái composit trước mình trám ,và làm nhẵn xíu thôi mà lúc xong mình nhìn gương thì thấy mài khá nhiều rồi,sợ quá thôi ko cho mài hàm dưới nữa ,lấy dấu dán hàm trên .Xong vài hôm đến lắp xong thì về cứ buốt ,nhức,há mồm ra gió thổi vào cũng buốt,đến khám nó bảo ko sao chỉ vài ngày hết mà cả tháng sau cứ buốt ,thif ra lúc dán bs làm ko chuẩn ,hở đường hoàn thiện gì đấy ,nói chung là người mua thua người bán .Mình cũng chả dám ra chỗ nó chữa nữa .Xong sau khoảng 1 năm mình ra nha khoa Úc Châu ,làm bs Dũng ở đó dán lại 2 hàm ,thì hết buốt ,ăn nhai đồ cứng thoải mái nhưng màu sứ ko đc đẹp,kiểu trắng đục chưs ko trong nên nhìn vẫn giả giả.và lúc chỉnh đường cắn răng cửa ko khít nên cắn ,hoặc nhấm nhấm hạt hiếc rất chán.Thật ra mọi người cứ bảo dán sợ bong chứ mình làm đến nay gần 3 năm rồi ăn uống thoải mái ,ko thấy vấn đề gì

Chỉnh sửa cuối:

Phỡn

Xe tăng
Hi hi, cụ nói làm em nhớ, có lần nhức răng, em sợ bị sâu nên đến phòng khám.Sau khi khám xong, nha sĩ kết luận răng 0 sâu, đau do mọc răng.Em thấy ngại quá, nếu về liền, nên xin cạo vôi răng, nhưng bác sĩ không cho, bảo 0 có cao răng, đành cảm ơn bác sĩ và đi về, coi như được khám miễn phí
May cho cụ gặp bác sĩ có tâm đấy, không thì vỡ mồm :P

ToyotaAltis9063

Xe điện
bs nha có tâm đều tư vấn hạn chế bọc sứ, trừ các trường hợp bất đắc dĩ
Vậy ạ, thế mà em thấy nhiều người được nha sĩ tư vấn mài hết cả hàm đi bọc lại tất cho đẹp, công nhận mới đầu thì đều, trắng, còn về sau như nào thì em chưa biết.

HTDA

Xe buýt
Không phải vậy đâu mợ ơi. Em đây bọc 21 cái loại Cercon toàn sứ đã được gần 3 năm, thấy răng miệng thơm tho hơn hẳn vì chăm vệ sinh kỹ hơn trước khi em làm răng. Trộm vía đến giờ em ăn uống vẫn ngon lành và không bị đau nhức gì cả. 6 tháng một lần em đi kiểm tra định kỳ, bác sĩ toàn khen em giữ gìn răng miệng tốt, răng không bị xuống màu và hầu như ít có mảng bám :">

Mỗi ngày em đánh răng đều đặn 3 lần, dùng bàn chải mềm dành cho răng nhạy cảm. Sau khi ăn, em nhai kẹo gum Xylitol không đường ( tác dụng của nó mợ google nhé). Sau đó em oánh răng, dùng chỉ nha khoa và xúc miệng lại bằng nước muối hoặc nước xúc miệng.

À, sau khi ăn phải đợi ít nhất 20 phút mới oánh răng các bác nhé, để không bị mòn men răng. Việc này gần 40 mùa xuân em mới biết huhu, khi bác sĩ làm răng nói cho em biết ạ.
Hi, đọc còm các cụ thấy mỗi cái này làm em đỡ buồn hơn chút. Hy vọng nếu ai định làm răng tìm đọc được bài này sẽ có sự cân nhắc cẩn thận, chứ ko nông nổi như em, giờ cứ lấn cấn lo lắng ko đâu vì bộ răng, tinh thần ko tốt lắm, lúc nào cũng thầm hát ước gì...

coolpix8700

Xe ngựa
Cách đây 10 năm em đi trồng 3c implant mỗi cái 13tr rồi. Giờ nhiều nơi trồng tầm 15tr loại vừa tới hơn 20tr cho loại tốt.
...Xong 1 năm đi kiểm tra 1 lần xem răng cắm có khoẻ k là đc.
Chỗ em đang trồng giá đang 12 triệu răng hàn, 22 triệu răng Đức và 35 triệu răng Mỹ.
Theo bác sỹ nha nói mũ sứ (phần ở trên nhìn thấy được) là như nhau, phần khác nhau chỉ là cái trụ cắm vào xương hàm.
Cả mũ sứ dựa trên cái răng cũ và cầu răng đều không bền. Làm cầu lại còn phải mài 2 cái răng 2 bên làm cho chúng nhanh hay chậm đều hỏng theo (em đang chờ lắp mũ xong cho cái làm hồi giữa năm để nhổ 2 cái răng 2 bên làm cầu rồi cắm implant, vì chúng hở hết chân rồi. Cái cầu này làm chắc được 7 năm rồi.
Còn răng implant khá bền (họ bảo hành từ 20-30 năm?), nhưng không thể khỏe như răng cũ.
Nhưng để làm implant thì không phải ai cũng làm được. Răng được nhổ thì chẳng phải chờ lâu, vì xương hàm chưa bị tiêu, còn răng tự rụng phải chờ cho phần xương hàm dưới chân răng đá rụng đã bị tiêu hồi phục lại (không bị tiêu hở chân ra thì răng khó rụng). Tùy người mà khả năng hồi phục xương hàm nhanh hay chậm, có người sẽ không bao giờ hồi phục đủ để người ta làm implant. Cái răng em đang chờ làm mũ đã cắm trụ được hơn 4 tháng rồi. Khi cắm trụ phải đắp thêm bột xương vì cũng đã chờ, nhưng xương hàm chưa hồi phục đủ và cắm xong phải chờ cho đến tháng tới họ kiểm tra lại xem đã lắp mũ được chưa (phần đắp thêm này phải trả thêm 5 triệu). Khi cắm trụ cái này em đã lắp mũ xong cái răng nanh, khi đó bị hỏng nên được nhổ!

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bé 8 tuổi, 2 răng cửa trên bị hở rộng, các cụ cho em lời khuyên.
Niềng có khita vào được không ạ. Tìm lại nụ cười cho f1.

sunny_smile

Xe tải
Nhật, Mỹ có cái vecni bôi trên bề mặt răng khá hay, dùng đc cho cả trẻ em và người lớn, quét vào hàm để bảo vệ răng k bị sâu, giảm ê buốt cực kỳ hiệu quả, em đã dùng và thấy hài lòng vô cùng, năm 2 lần quét, mỗi lần tầm 250k quá rẻ để bv răng, tuy nhiên vẫn phải vệ sinh răng miệng chứ k lơ là đc
[/QUOTE
Cái này hay quá, cụ cho em xin tên của loại đó được không?