[Funland] Bonsai-Thú chơi không đợi tuổi.

chuot08

Xe lăn
nhìn nó hơi nhỏ bên ngoài nó phải 8 ông bê cụ ah, đường kích gốc 25cm. Cháu đi để ý mấy nơi mua cái chậu tàu nhưng chưa có. năm nay ko tìm được thì cháu đặt cái chậu xi măng rồi chuyển sang trồng đất Nhật ah, cơ bản nó hoàn thiện được 80% rồi
Nhìn em biết cây của lão khủng rồi, cơ mà ko thấm vào đâu nếu so cây Tùng do Hoàng đế Quang Trung tặng Ngọc Hân hiện đang ngự đất Tổ! :D

goldsmith

Xe buýt
Nhà cháu tất tật khoảng 500 cây tùng cối cụ ah
Em ngó qua vườn nhà cụ cảnh quan cây cối khủng quá 🙈
Có khi có những cái cây giá trị bằng cả nhà em 😄
Em chim non chỉ biết ngắm :)

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứu em với. Cây tùng nhà em ở quê bị sao ấy. Lá cứ tự héo rồi chết cả cành các cụ ạ. 3 cây chết 2 rồi còn 1 đang bị nốt :((:((

Chỉnh sửa cuối:

canh quat

Xe hơi
Có cây hoa giấy góp vui cùng các cụ .nghe nói dân Đài Loan thích chơi cũng ngang với người Việt mình

Daigorou

Xe tải
Em nghĩ là bonsai chơi từ lúc nó bé, thấy lớn dần mới có ý nghĩa. Chứ mua 1 cây to đùng ngã ngửa về chắc chủ yếu cho thiên hạ lác mắt là chính.

DE.VN

Xe tăng
Dạ em để dưới sân thôi cụ,
Mà chiều với tối qua em hì hục kê chỉnh muộn mới xong nên chụp nó tối.
Kon lông lá ý là giấy cụ ạ, hôm trước có cụ trên này chê nó tầm thường em thấy tủi quá :)) .
Nó đang lứa hoa em chơi nốt xong xuống tóc luôn thể :)
Lúc nào cụ rảnh chỉ em vài đường về cách chăm tùng cối cụ nhé. Em rất thích cây này.
Mà năm ngoái em bị chết mất 1 cây to cũng khá đẹp, tay nó cứ vàng dần rồi chết hết :(
Là cây này này cụ:

Các cụ cứu em với. Cây tùng nhà em ở quê bị sao ấy. Lá cứ tự héo rồi chết cả cành các cụ ạ. 3 cây chết 2 rồi còn 1 đang bị nốt :((:((

Họ nhà thông, hầu hết là lớn rất chậm. Cây cảnh nói chung hay họ thông nói riêng trồng trong chậu thực ra không đơn giản để nuôi, vì mỗi loài nó lại kén một loại đất khác nhau cũng như khí hậu. Có loài ưa nước, có loài thì không cần ẩm quá. Họ thông này không cần tưới quá nhiều, cũng không được để quá khô, nhưng yếu tố quan trọng nhất là đất, phải thoát được nước nhanh, nhưng vẫn giữ được độ ẩm. Tốt nhất các cụ nên trộn hỗn hợp đất mùn với đất đồi lẫn vụn đá ong, kiểu như đất đồi vùng Lương Sơn, tốt nhất là đất đỏ Bazan. Ngoài ra cây phải được đảo chậu hai hay ba năm một lần, vì nếu dễ dày quá, nó sẽ trôi nước rất nhanh và nhanh khô. Đảo chậu để tiả bớt rễ già và thay đất mới, vừa để tạo ra dễ non khỏe mạnh vừa có đất mới nhiều dưỡng chất cho cây. Các cụ thay đất, đảo chậu lâu chưa? Nếu không các cụ thử làm ngay đi, có khi cứu được cây.
Cây cảnh cằn cỗi trong chậu không có nghĩa là nó không cần chăm sóc, nuôi dưỡng nhiều, mặc kệ giống như ngoài thiên nhiên, vì môi trường cũng như không gian nó khác nhau. Trong chậu, cây phải được theo dõi hàng tuần, thậm chí hàng ngày về độ ẩm của đất.
Nhìn hai cây của hai cụ còn trồng tạp nham các loại rau cỏ chung chậu, thì có vẻ không ổn về mặt dưỡng chất trong đất của cây chính là tùng, cũng như độ thoáng của đất

DE.VN

Xe tăng
Lúc nào cụ rảnh chỉ em vài đường về cách chăm tùng cối cụ nhé. Em rất thích cây này.
Mà năm ngoái em bị chết mất 1 cây to cũng khá đẹp, tay nó cứ vàng dần rồi chết hết :(
Em gửi các cụ hình ảnh các loại đất trộn cho Bonsai. Nếu kiếm đủ bốn loại càng tốt. Nếu không trộn hai, ba loại với nhau cũng được:

.

vietbamboo

Xe điện
Em cứ thấy thương cho cái cây này, chắc vì vậy mà em ko chơi được cây thế! Thấy nó đau khổ quằn quại quá.
cụ đừng thương nó, loại này trong tự nhiên nó cũng khổ hạnh như vậy, đặc tính của loài nó là như thế... sức sống của nó mới là vẻ đẹp chứ không hoàn toàn nằm ở phần hình ạ. đó là cảm nhận của nhà cháu.

vietbamboo

Xe điện
E có cây này chả biết có đẹp hay ko
đẹp cụ ah.
hình như cây này nhập, cháu gọi nó là gừa.
lá đẹp quá, bông khối đẹp. Cần thêm thời gian để các chi tay gia hơn, chân bệ nhũn nữa là phê ah

vietbamboo

Xe điện
Em ngó qua vườn nhà cụ cảnh quan cây cối khủng quá 🙈
Có khi có những cái cây giá trị bằng cả nhà em 😄
Em chim non chỉ biết ngắm :)
cụ lại quá lời, cháu chơi từ khi là sinh viên, gom góp nó lại và gần như không chết mấy, và chưa bán cái gì bao giờ nên tiếng hát át tiếng bom

vietbamboo

Xe điện
Nhìn em biết cây của lão khủng rồi, cơ mà ko thấm vào đâu nếu so cây Tùng do Hoàng đế Quang Trung tặng Ngọc Hân hiện đang ngự đất Tổ! :D
vâng, em cũng ko biết cây tùng đấy luôn, dù quê đất tổ.

vietbamboo

Xe điện

tùng nhà cụ gọi là tùng sà, bị bệnh thuốc lào nặng quá.
đến tháng 12, cụ cho nó ra khỏi chuaaju, dùng dao sạch cắt gọt lại bầu, giữ lại 1/3 thôi. để trong nơi khô ráo khoảng 2 ngày cho bầu kiệt nước, các đầu rễ khô nhựa. làm sạch các lá già, lá hỏng. Chuẩn bị đất trồng mới như cây nhà cụ đầu tư 250k-280k/1 bầu đất Nhật về trồng là ngon nhất, cho ăn bên ngoài sau. Trồng ổn định khi ra xuân cây nảy lộc mới đến khi lộc bánh tẻ thì bắt đầu cho ăn từ từ... 1 năm sau bắt đầu thu chi dăm lại. Chú ý thu bất kỳ cành nào đều phải giữ được lá không là chết luôn. Cụ đọc thêm trên mạng về quy trình cắt tỉa và chăm sóc tùng.

chuot08

Xe lăn
vâng, em cũng ko biết cây tùng đấy luôn, dù quê đất tổ.
Cây đấy của ông Toàn, em cũng xem youtube thôi, cơ mà thấy phán cổ nhất Việt Nam và là quà tặng này nọ trong khi ko đưa bằng chứng hay thư tịch cứ liệu gì, nghe nó nhảm nhí!

vietbamboo

Xe điện
Cây đấy của ông Toàn, em cũng xem youtube thôi, cơ mà thấy phán cổ nhất Việt Nam và là quà tặng này nọ trong khi ko đưa bằng chứng hay thư tịch cứ liệu gì, nghe nó nhảm nhí!
cụ đấy có hẳn quy trình làm hồ sơ cho cây... đồng hương với cháu nhưng cháu vẫn chưa ưng cái bụng.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
tùng nhà cụ gọi là tùng sà, bị bệnh thuốc lào nặng quá.
đến tháng 12, cụ cho nó ra khỏi chuaaju, dùng dao sạch cắt gọt lại bầu, giữ lại 1/3 thôi. để trong nơi khô ráo khoảng 2 ngày cho bầu kiệt nước, các đầu rễ khô nhựa. làm sạch các lá già, lá hỏng. Chuẩn bị đất trồng mới như cây nhà cụ đầu tư 250k-280k/1 bầu đất Nhật về trồng là ngon nhất, cho ăn bên ngoài sau. Trồng ổn định khi ra xuân cây nảy lộc mới đến khi lộc bánh tẻ thì bắt đầu cho ăn từ từ... 1 năm sau bắt đầu thu chi dăm lại. Chú ý thu bất kỳ cành nào đều phải giữ được lá không là chết luôn. Cụ đọc thêm trên mạng về quy trình cắt tỉa và chăm sóc tùng.
Vâng. Đa tạ 2 cụ. Để tháng sau về em xử lý nó xem sao. 3 cây thế giống nhau. Em để 1 tay dáng thác đổ dài khoảng 1m nên chỉ chơi được trong chậu. 2 cây kia nó cứ chết dần. Em mới cưa gốc đi mà xót hết ruột. Chơi gần 20 năm rồi mà tự dưng đợt này bị vậy em tiếc quá.