[Funland] bực mình lần 2 với cách làm của 1 mợ trên of này

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hàng hiệu mua ở VN em thấy độ tin cậy ko cao lắm. Trc có câu chuyện có mợ mua túi xách hiệu trong Tràng Tiền plaza mang đi biếu sếp. Lúc sếp đi ctac nc ngoài bị hải quan nc ngoài tịch thu vì mang hàng fake vào nước người ta mới vỡ lẽ ra hàng hiệu kia thực tế lại là fake :)
Ah hồi đó còn trẻ cụ ah, có tý tiền muốn sành điệu :)
Giờ thì em chả mua ở đó nữa, hixx.

Ladagia

Xe điện
Điều 1 : Khách hàng luôn luôn đúng
Điều 2 : Nếu khách hàng sai thì xem lại điều 1
Kinh doanh buôn bán làm dâu trăm họ rất khó, gọi điện khách hàng mắng té tát hay phàn nàn cũng một Dạ hai Vâng, kể cả có chấp nhận thiệt chút vẫn Vâng,Dạ đều.
Cúp máy xong : BTS Thằng, Con …——> là chuyện bình thường.
Chứ nhảy dựng lên, phủi trách nhiệm hoặc đổ lỗi ngay lúc đó thì dại lắm.Em cứ nói thật,100% các cụ mợ kinh doanh đều như vậy
Khách hàng luôn là thượng đế phải ko cụ. Cũng chả ô khách nào muốn hàng của mình phải đem đi bảo hành hay sửa chữa. Chả may dính phải thì ng bán cũng cần nhiệt tình hỗ trợ để giữ chữ tín.

.Xukthal

Xe container
Thi thoảng vào điểm xạ phát để lấy thông báo có còm mới còn hóng diễn biến :)) :))
Vẫn ủng hộ Toét xuynh dù chẳng bh lắp máy lọc và mong Toét nhanh chóng cải tiến phương thức quản lý :-bd

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Điều 1 : Khách hàng luôn luôn đúng
Điều 2 : Nếu khách hàng sai thì xem lại điều 1
Kinh doanh buôn bán làm dâu trăm họ rất khó, gọi điện khách hàng mắng té tát hay phàn nàn cũng một Dạ hai Vâng, kể cả có chấp nhận thiệt chút vẫn Vâng,Dạ đều.
Cúp máy xong : BTS Thằng, Con …——> là chuyện bình thường.
Chứ nhảy dựng lên, phủi trách nhiệm hoặc đổ lỗi ngay lúc đó thì dại lắm.Em cứ nói thật,100% các cụ mợ kinh doanh đều như vậy
Nói thật với cụ là em không thể thấm nhuần nổi cái tư tưởng này. Mua hay bán đều là người và người với người phải tôn trọng lẫn nhau chứ? Khi mình mua hàng người bán dưới cơ thì cũng đến lúc mình bán hàng hoặc dưới cơ sếp do đó hôm nay mình đàn áp người này thì hôm sau mình cũng sẽ được đối xử tương tự vậy tại sao không bình đẳng trong mọi trường hợp để đỡ làm tổn thương người khác và chính bản thân mình :))

GMT7

Xe buýt
Vừa rồi e có sử dụng dịch vụ của mợ toét, sau khi thợ làn việc xong thì mợ ý cũng gọi lại hỏi xem có hài lòng ko. E thấy cũng ổn. Còn chuyện Mợ toét 2710 xử lý vs case này thì chưa đc tốt rồi.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích của họ là chém gió xả trét sau những giờ cày bừa khổ ải do đó chẳng cần phải quan tâm đến thiên hạ có trầm trồ hay không (nói toẹt ra là ở ngoài đời được trầm trồ đủ rồi không cần thêm ở cõi mạng ảo này :)) ). Quan điểm này là quan điểm cá nhân thôi và cụ không nhất thiết phải tin nhưng tin thì có lợi cho cụ vì giải tỏa được tâm lý nghi kỵ sẽ nhẹ đầu hẳn :))
Còm này chắc đc họp bàn lắm mới ra đc câu cú như thế này. Lại còn sửa còm chắc do lỗi Cụ đánh máy rồi :-?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Còm này chắc đc họp bàn lắm mới ra đc câu cú như thế này. Lại còn sửa còm chắc do lỗi Cụ đánh máy rồi :-?
Thương thầm nhớ trộm hay sao mà để ý kỹ thế? Còm thì cứ phọt ra như tào tháo đuổi thôi nên đôi lúc không rõ ý cho lắm cần bổ sung (khó hiểu quá không phù hợp lại mất công giải thích :)) )

.Xukthal

Xe container
Vừa rồi e có sử dụng dịch vụ của mợ toét, sau khi thợ làn việc xong thì mợ ý cũng gọi lại hỏi xem có hài lòng ko. E thấy cũng ổn. Còn chuyện Mợ toét 2710 xử lý vs case này thì chưa đc tốt rồi.
Tưởng sau đợt vừa qua sát cánh rồi chứ ;))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
theo quan điểm cá nhân của cụ nếu chỉ có khoảng chục người thì cụ tag luôn tên đi.
Còn không tag tên thì em và nhiều cụ sẽ nghĩ "chắc nó chừa mình ra"
Tất nhiên đó là quan điểm riêng của em, có thể sẽ không trùng với quan điểm riêng của cụ và em hoàn toàn tôn trọng điều đó
=)) cụ bắt chước chuẩn rồi đấy!

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết có t/d gì ko nữa, nhà e toàn mua cái bình lavie úp vào cho nhanh.trc lắp cho nhà ô bà mà suốt ngày bọn nó gọi kêu bd thay lọc. Cụ nội nhà e toàn múc nc giếng lên còn ực luôn nói cho mát đun pha chè thôi, cụ ko thọ lắm đc có 109 tuổi thì đi.

harrynh

Xe điện
Cái bình tích nó chứa nước sau khi lọc qua lõi RO, áp nó giảm thì nước yếu và ra ít nước chỉ việc xem cái van của nó chỗ nào(thường ngang bình) bơm hơi vào là dùng được, em không nhớ rõ nhưng đâu đó áp suất 1.4kg. Nhà em toàn lấy bơm xe đạp tự bơm tăng áp suất cho bình mỗi khi nước ra được ít mà yếu. Giờ em mới biết là 100k, tối về em đòi ngan già mới được=))=))=))
Ngan già nó thưởng cho 3 nháy lại tởn

LongLH

Xe điện
Em chả thấy nội dung mấy comment của cụ liên quan đến nội dung thớt này.
Tranh thủ quá.
Nói chung chả ai nắm tay được từ tối đến sáng đâu. Mấy thớt bóc phốt là em mà là nick Tím là em chỉ đọc rút kinh nghiệm thôi.
Chuẩn cụ nhỉ. Em luôn dăn mình và dạy con mình là: hãy lấy vấp ngã của người khác để làm kinh nghiệm cho mình, đừng để mình vấp ngã để làm kinh nghiệm cho người khác.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Mợ làm thế là tốt rồi, nhưng có điều sau quy mô nó lên lúc tuyển nhân sự sẽ phát sinh nhiều.
Lãi mỏng thì lương nhân sự thấp.
Lãi nhiều để trả lương cao thì tuyển nhân sự xứng đáng lương cao cũng không dễ.
Nhìn chung business nhỏ lẻ cá nhân hay kiểu làm nghề tay trái thì thường khách sẽ hài lòng, vì còn có thu nhập chính nên không sợ lãi mỏng hay là chi phí phát sinh khác.
Quy mô lớn thì nhân sự, tồn kho, mặt bằng ... etc.
Đấy là vấn đề chung của mọi doanh nghiệp siêu nhỏ, mà thật ra doanh nghiệp lớn cũng gặp.

Hihi cám ơn cụ có lời khen. Em còn phải cố gắng nhiều ạ. Do covid công việc em khó khăn nên em cùng bạn em khởi nghiệp thêm 1 công việc tay trái. Cũng gian nan chứ không đơn giản vì là công việc mới. Nhiều phen đúng là loay hoay ko biết xử lý sao cho tốt nhất. Có lẽ chỉ có cái gốc tôn trọng KH 1 cách thực sự, ko chỉ dựa vào sự khéo léo hoạt ngôn, mới đỡ được nhiều ca khó đỡ. Từ cách nói năng khi chỉ có riêng với nhau, tin nhắn nội bộ, ăn nói với nhân viên,... luôn đặt trong trạng thái có KH ngồi trước mặt để tự tập cho mình 1 tâm thế tốt hơn cho việc kinh doanh. Lúc nào thấy bị cảm xúc cá nhân xen vào quá thì em và bạn em cố tâm niệm thế này cho đầu óc nhẹ nhàng hơn:
- KH không chỉ trích cá nhân mình mà chỉ trích cách làm business của mình.
- Trao đổi với KH không phải về đúng sai cá nhân mình mà là đúng sai cách làm business của mình.
- Mình không làm KH hài lòng có nghĩa là cách làm business của mình có vấn đề.
Cũng đỡ tâm lý phết 😅

Pigeon2006

Xe hơi
Em cũng đang dùng sản phẩm máy lọc nước của mợ này!. Cũng qua OF thế là biết thông tin nên dùng!. Hy vọng qua vụ này mợ rút được kinh nghiệm về cách chăm sóc khách hàng!.
Thời buổi cạnh tranh gay gắt!, chỉ một phốt nhỏ thôi nhưng xử lý sai lầm thì hậu quả ghê gớm dễ mất toàn bộ khách hàng và sụp đổ!.
Trong trường hợp này việc đôi co nhắn tin qua lại dài dằng dặc là em thấy vứt đi rồi!. Nếu là em thì bốc máy trực tiếp lên gọi và cùng thống nhất phương hướng cùng xử lý sao cho khách hàng ít bị thiệt thòi nhất!.
Thứ nhất khách hàng luôn đúng!, nếu sai thì xem lại ý thứ nhất!. Và trong mọi trường hợp thì tuyệt đối không tranh cãi với khách hàng!.
Ngoài việc bán được sản phẩm thì ta còn phải bán cả dịch vụ chăm sóc khách hàng nữa!.
Khâu quản lý và kiểm soát chất lượng sau bán hàng như câu chuyện này em đánh giá là chưa tốt!.
Cách xử lý sự cố thiếu chuyên nghiệp!.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em xin đặt 1 còm để học hỏi và rút kinh nghiệm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng