[Funland] Bức xúc cách dạy của thầy, nam sinh đứng giữa lớp hỏi: "Học như thế thì học làm gì?"

Bastion.P

Xe container
Môn Hóa là 1 môn mà hs cấp 2 sẽ shock vì ko hiểu cách học môn này ntn. 1 khối lượng kiến thức lớn, trừu tượng được nhồi nhét dồn dập & bắt học học thuộc.Sau 1-2 năm, lên cấp 3 thì các cháu nó mới quen dần & hoàn hồn để học ...vẹt.

E cho rằng cách học Hóa, Lý như kiểu học chay như môn Toán, Văn ở trường pt hiện nay là cực phản giáo dục. Đáng buồn là các trg Qte, trường chuyên hiện nay cũng ko khá hơn, cơ sơ vật chất ko có gì, chỉ là gom dc đám nhận thức nhanh hơn, có khả năng học vẹt tốt hơn để nhồi thêm mấy bài chuyên sâu, lắt léo để ... đi thi vào lớp chuyên, thi hsg; chứ ko dùng dc vào việc gì cụ thể sau này.

Bạn học sinh này nói hơi mạnh và quá một chút, cần lễ phép hơn nhưng phải công nhận em hỏi câu rất đúng của bao nhiêu lứa học sinh từ xưa đến nay, học có tương tác 2 chiều và hiểu thì nó mới hiệu quả và nhẹ nhàng được, cụ levinh05 nghĩ thế nào về vấn đề học và hiểu bài.

Link: https://soha.vn/buc-xuc-cach-day-cua-thay-nam-sinh-dung-giua-lop-hoi-thang-hoc-nhu-the-thi-hoc-lam-gi-20220114185222095.htm

Bức xúc cách dạy của thầy, nam sinh đứng giữa lớp hỏi: "Học như thế thì học làm gì?"

Đoạn clip nam sinh dám đứng lên nhận xét về cách dạy của thầy giáo môn Hóa đã hút hơn 10 triệu lượt xem. Vì không đồng tình với cách dạy của thầy khiến nhiều bạn không hiểu bài, nam sinh phát biểu:

"Một số phương trình thầy giảng có thể em hiểu, nhưng bạn này chưa hiểu, bên đây không hiểu cách làm như thế nào. Mà thấy cứ nói về nhà làm bài tập, tuần sau thầy lại lên kiểm tra các bạn có làm bài tập không. Các bạn chỉ đối phó với thầy thôi, thật ra các bạn có hiểu gì đâu, không biết xử lý thế nào với cái bài đó".

Sau khi lập luận, học sinh này còn chốt một câu: "Vậy em hỏi thầy luôn, học như vậy để làm gì?".

Nam sinh đứng giữa lớp góp ý cách dạy của thầy giáo.
Theo nam sinh này, vì các bạn trong lớp mất gốc, nên kiến thức mới thầy dạy ngày này qua ngày khác các bạn vẫn không hiểu gì.
Trước lời góp ý, thầy giáo đề nghị nam sinh đưa ra giải pháp. Cậu chỉ nói: "Em biết khi giảng thầy sẽ hỏi: 'Các bạn hiểu chưa?', nhưng có bạn nào dám la lên là 'không hiểu' không?", "Thầy giảng một đường, nhưng cách bọn em hiểu là một nẻo khác. Những bạn đã học rồi đưa vở cho các bạn chưa hiểu chép, không rõ cách làm ra sao, chỉ chép thôi".
Phản ứng với thầy giáo của nam sinh ngay giữa lớp học gây ra không ít tranh luận trái chiều trên mạng xã hội. Một số tỏ ra thông cảm khi nam sinh đại diện cho một bộ phận học sinh trong lớp chưa hiểu bài bày tỏ quan điểm của mình để thầy giáo nắm được học lực của các em. Tuy nhiên thái độ có phần gay gắt, thậm chí thiếu tôn trọng thầy của cậu khiến nhiều người lắc đầu, phê bình.

Đối với những kiến thức được dạy trên lớp, khi không nắm vững thì các em học sinh cần chủ động hỏi lại thầy cô hoặc những người bạn đã hiểu bài thay vì im lặng, sợ sệt dẫn tới học đối phó ngày qua ngày.
Hiện chưa rõ đoạn clip trên xảy ra vào thời điểm nào và ở trường nào, tuy nhiên nội dung sự việc vẫn đang được dân mạng bàn luận sôi nổi.

Truongpx8

Đi bộ
Thầy cô thì cũng làm công ăn lương như bao người thôi, dạy ko đúng lại bị họp biên bản lên xuống. Có 1 cái đúng là gv có dặn là đọc bài trước khi học tiết đó thì phần nhiều hs chả đọc bài trước bao giờ.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
E con trai nhé bác, và bác quotes comment đầu tiên của e là bác bảo chứng minh 3 góc bằng phương pháp kẻ song song =)) E thì bảo lớp 6 cô giáo yêu cầu đo thực tế và kết luận vì lúc này mới học sử dụng thước đo độ. Hỏi thật bác có bị NGÁO ko. Đi bảo người khác là sao chưng minh vất thế??? trong khi sử dụng kiến thức chưa học đê chứng minh
Thằng này dlv, bỏ qua đi, đừng tranh luận với nó

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy bác, ở cái tuổi dở ông dở thằng này mệt lắm, nhiều cái phải học và phải học cả cách hỏi, với e giấu dốt là hành vi gian dối, chứ dốt hẳn xong sửa chẳng ai chê cả
Thế thì cực đoan quá ạ. Giấu dốt (xấu che tốt khoe) là một phản xạ bình thường, có thể hiểu được.
Còn không biết mình dốt thì là chuyện khác :D

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Môn Hóa là 1 môn mà hs cấp 2 sẽ shock vì ko hiểu cách học môn này ntn. 1 khối lượng kiến thức lớn, trừu tượng được nhồi nhét dồn dập & bắt học học thuộc.Sau 1-2 năm, lên cấp 3 thì các cháu nó mới quen dần & hoàn hồn để học ...vẹt.

E cho rằng cách học Hóa, Lý như kiểu học chay như môn Toán, Văn ở trường pt hiện nay là cực phản giáo dục. Đáng buồn là các trg Qte, trường chuyên hiện nay cũng ko khá hơn, cơ sơ vật chất ko có gì, chỉ là gom dc đám nhận thức nhanh hơn, có khả năng học vẹt tốt hơn để nhồi thêm mấy bài chuyên sâu, lắt léo để ... đi thi vào lớp chuyên, thi hsg; chứ ko dùng dc vào việc gì cụ thể sau này.
1000000 người học hóa học lớp 10-11-12 thì sau này may ra có 1 người ứng dụng được hết các kiến thức đã phải học
999999 đám còn lại thì chả ứng dụng gì
Trong khi đó
Kiến thức để tự chăm sóc bản thân, sống độc lập sau này không dậy, kỹ năng sửa chữa cơ bản trong nhà không dậy
Kiến thức pháp luật cơ bản, rất cơ bản không dậy
Kỹ năng làm việc nhóm, tôn trọng tập thể không dậy
Thể Dục Thể Thao vận động cho 1 cơ thể khỏe mạnh không dậy, dù đây là thời điểm vàng để phát triển cơ thể khỏe mạnh

vancy83

Xe tải

Em chỉ thấy nó quá khó và phi thực tế mặc dù đúng như cụ nói điểm Hóa của em khá hơn hẳn Lý, Toán vì em toàn học thuộc lòng.

bimbim5656

Xe container
Bài cuối cùng sách lớp 6 tập 2:
Nếu có chỉ là giới thiệu, chưa học tổng 3 góc bằng 180 độ. CM như cụ kia là chuẩn rồi.

bimbim5656

Xe container
1000000 người học hóa học lớp 10-11-12 thì sau này may ra có 1 người ứng dụng được hết các kiến thức đã phải học
999999 đám còn lại thì chả ứng dụng gì
Trong khi đó
Kiến thức để tự chăm sóc bản thân, sống độc lập sau này không dậy, kỹ năng sửa chữa cơ bản trong nhà không dậy
Kiến thức pháp luật cơ bản, rất cơ bản không dậy
Kỹ năng làm việc nhóm, tôn trọng tập thể không dậy
Thể Dục Thể Thao vận động cho 1 cơ thể khỏe mạnh không dậy, dù đây là thời điểm vàng để phát triển cơ thể khỏe mạnh
Vì mục tiếu viết sách để abc, a Dục biết rõ điều này nhưng kệ mày. Chú phỉnh đã từng nói: hãy là ng dân thông thái. Nát từ thượng tầng rồi :))

ngocvt

Xe buýt
Nếu có chỉ là giới thiệu, chưa học tổng 3 góc bằng 180 độ. CM như cụ kia là chuẩn rồi.
E đang k nói đến chứng minh bằng các định lý và tính chất lý thuyết, đang chia sẻ với bác đầu tiên là về cách học hình tượng hóa trong cuộc sống. Bác ấy với e đang hiểu 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Thế thì cực đoan quá ạ. Giấu dốt (xấu che tốt khoe) là một phản xạ bình thường, có thể hiểu được.
Phản xạ bình thường ấy k nên áp dụng trong việc học tập :D theo e là k ngại thì đầu óc nó mới thoải mái mà tiếp thu cái hay cái mới

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Vì mục tiếu viết sách để abc, a Dục biết rõ điều này nhưng kệ mày. Chú phỉnh đã từng nói: hãy là ng dân thông thái. Nát từ thượng tầng rồi :))
Thế mà có thằng nó nói những nội dung tôi viết "mang ý trách móc và đổ lỗi "
A dục là bộ yếu trong chính phủ, không có tiếng nói nhưng mà tham lam.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Biết mình dốt nhưng mà ra vẻ ta đây ánh sáng nhân loại mới là tởm

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
trời ơi, thế lớp 6 có nói đến cách đo góc ko bác ơi, cô giáo e bảo đo và kết luận, còn bác nói ở trên phải chứng minh bằng cách kẻ song song, trong khi lớp 7 mới học đường song song và góc so le + đồng vị. Cầm đèn đi trước ê tô à
Em học lớp 5 đã học tam giác vuông, nhọn, tu bè rồi mà =)) =)) =)) =)) =))

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

Ai bảo cụ không dùng được... Học pháp chứng, pháp y kiến thức hóa phải đỉnh lắm... Em xem phim bằng chứng thép thấy vậy

kienvinh

Tháo bánh
Có cần phải dùng cái búa để giết con kiến k cụ, nói như cụ thì dùng máy quang phổ chiếu phát là xong ngay :))
Thời ông Ác Si Mét chưa có máy quang phổ bác ei... Nói thêm thì quang phổ các thứ được tìm ra sau giải tích toán học khá lâu, cỡ 100 năm gì đó.

Tuy nhiên thì ngay những bài viết cứng cỏi nhất tìm thấy trên này cũng không có ví dụ gì hay hơn là "tính diện tích" để hỗ trợ quan điểm cần học giải tích ở bậc học phổ thông.

levinh05

Xe container

cụ này thì lại đang băn khoăn tự hỏi.