[Funland] Bức xúc vì kiện cáo với hàng xóm khi xây nhà

mackyphong

Xe hơi
Cụ ước chi phí xây nhà m bao tiền thế
Cái này em tham khảo ông anh em làm xây dựng rồi. Vì chỗ đó nhà em không xây, để không nên muốn trát phải bắc giáo cao 4 tầng để trát. mà họ không chỉ yêu cầu trát, còn phải chống thấm sau khi trát nữa cụ.

lion2007

Xe tải
Nhà em đã nhân nhượng xây bức tường, mà trong sổ đỏ thuộc về nhà em. Bức tường ấy sau lưng nhà em nên cả có tác dụng gì, chỉ tạo thành 1 khe giáp giữa 2 nhà để chuột chui vào thôi cụ. Còn bức tường trát lại cũng không phải ít tiền, họ muốn trát thì nên sang nhà em đề nghị được trát hơn là ép buộc em phải trát.
Ở đây ko phải cay cú hay đúng sai, quan trọng là m phải được việc. hiện giờ cụ bị dừng 4 tháng, thợ thuyền, đau đầu,... chắc quá cái 40 kia rồi.
còn bức tường phía sau thì nó sai, nhưng cụ thua nó rồi nên thôi nghĩ tích cực theo cách coi đó là khe thoáng, mở cửa chớp lật lấy gió cũng tốt (bên Nhật ko bao giờ nó cho 2 nhà giáp danh được xây ốp tường vào nhau, bao giờ cũng phải cách tầm gang tay trở lên để chống thấm tường, đồng thời lấy gió rất mát)

giangha2k3

Xe tăng
Đến đây thì em hiểu nhà kia đòi chủ thớt phải trát tường cho nó rồi, đơn giản vì rất nhiều ofer có tư tưởng bỏ tiền ra trát cho người ta để được việc của mình^:)^

lion2007

Xe tải
Cái này em tham khảo ông anh em làm xây dựng rồi. Vì chỗ đó nhà em không xây, để không nên muốn trát phải bắc giáo cao 4 tầng để trát. mà họ không chỉ yêu cầu trát, còn phải chống thấm sau khi trát nữa cụ.
Như có cụ nói, tường m xây tới đâu thì trát tới đấy chứ bắc giáo riêng làm j. Còn e hỏi dự tính xây ? để cụ thấy cái tỷ trọng chi phí làm theo y/c nhà nó có đáng phải delay nhà ko

kientrunganh

Xe buýt
Tầm 200m2 cụ ah. Tính cả nhân công và vật tư khoảng 200k/m2. Tổng khoảng 40 tr
Làm gì mà nhiều thế, 4 tầng cao cỡ 12, 13m. Tầm 150m2. 1m2 trat hết 0,28
Tầm 200m2 cụ ah. Tính cả nhân công và vật tư khoảng 200k/m2. Tổng khoảng 40 tr
4 tầng cao tầm 13m, tức là khoảng 150m2, 1m2 trát hết 17l vữa, nên vl tự mua cụ tầm 50k/m2, nhân công tầm 70 đến 90k/m2. Nên 150m2 hết 21tr thôi. Xl lúc nẫy nhớ nhầm

Điều 17 Nghị định 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ đã quy định thẩm quyền xử lý vi phạm TTXD đô thị của ************* cấp xã như sau: Quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng vi phạm thuộc địa bàn mình quản lý; Quyết định cưỡng chế phá dỡ đối với công trình xây dựng vi phạm thuộc địa bàn do mình quản lý, trừ những công trình xây dựng vi phạm do UBND cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng hoặc Sở Xây dựng cấp Giấy phép xây dựng;

Nếu cụ có xin giấy phép xây dựng trên quận thì phường không có quyền đình chỉ nhé
Có đơn kiện thì cán bộ quy hoạch và quản lý đô thị của phường tiếp nhận sau chuyển thanh tra xây dựng thì đình chỉ là phải rồi cụ ạh. Thanh tra bg theo ngành dọc trực thuộc sở. E khuyên cụ nhịn đi 1 tý trát cho họ cho xong việc, ở đây ko phải vì sợ mà vì mình muốn được việc cụ ạh

mackyphong

Xe hơi
Ở đây ko phải cay cú hay đúng sai, quan trọng là m phải được việc. hiện giờ cụ bị dừng 4 tháng, thợ thuyền, đau đầu,... chắc quá cái 40 kia rồi.
còn bức tường phía sau thì nó sai, nhưng cụ thua nó rồi nên thôi nghĩ tích cực theo cách coi đó là khe thoáng, mở cửa chớp lật lấy gió cũng tốt (bên Nhật ko bao giờ nó cho 2 nhà giáp danh được xây ốp tường vào nhau, bao giờ cũng phải cách tầm gang tay trở lên để chống thấm tường, đồng thời lấy gió rất mát)
Tổng chi phí theo từ lúc đầu cũng hơn 40 tr rồi cụ. Nhưng cơ bản em cay nhà đấy vì căng thẳng ban đầu, nên đằng nào cũng mất tiền và thời gian rồi nên em cũng quyết không trát nữa. Nhà em xác định xây chậm cũng được vì nhà em cũng ngay sát cạnh rồi. Nhà này xây để ô bà ra ở riêng thôi.

nscd

Xe buýt
Cả cái nhà em phá ra để xây lại, chả nhẽ để lại 1 bức tường cao 4 tầng nhà? Và nhà trên đất nhà em, em có ảnh hưởng gì đến nhà họ? Họ muốn trát thì phải sang đề nghị nhà em được trát chứ chả có quy định nào bắt em phải trát.
em không rõ tìm hiểu rõ quy định nào.
tuy nhiên, chắc là có việc phá dỡ ảnh hưởng đến công trình nhà bên cạnh (ngấm nước).
nên người ta có quyền yêu cầu cụ xử lý. cụ không xử lý như bây giờ thì cũng được thôi. người ta cũng chỉ có quyền yêu cầu phường vào tạm dừng xây dựng.

thachnhung

Xe container
E ngày xưa đo đất xây nhà phải tính với nhau từng phân trát một cơ, của nhà nào nhà đó làm chứ chả dại sờ vào ;))

Làm gì mà nhiều thế, 4 tầng cao cỡ 12, 13m. Tầm 150m2. 1m2 trat hết 0,28
4 tầng cao tầm 13m, tức là khoảng 150m2, 1m2 trát hết 17l vữa, nên vl tự mua cụ tầm 50k/m2, nhân công tầm 70 đến 90k/m2. Nên 150m2 hết 21tr thôi. Xl lúc nẫy nhớ nhầm
Lậy cụ giá đấy là trát trong biệt thự rồi

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ em xây vô tư. Chả ai để ý, xếp gạch để cho hàng xóm lối đi là xong. Ấy thế mà cứ dăm 3 tháng mấy ông hàng xóm làm bữa phê lòi.

samoclan

Xe điện
Xây nhà ngán nhất mấy vụ kiện cáo.
Sang năm em cũng xây nhà. Đằng sau nhà có cái tường rào của mảnh đất cũ thông ra ngõ sau mà em đang chưa biết đập đi xây lại có vấn đề j ko. Vì tường cũ xây tạm bợ nó đổ lúc nào ko biết.
Xin ý kiến xung quanh và trưởng thôn, trưởng bán nhé cụ, nhớ có trà và bánh ngọt.

huusang

Xe buýt
Mới xây mà đã thế này thì sau này ở kiểu gì? Hàng xóm nhiều lúc cũng khá mệt mỏi. Cụ hài hoà tý, chịu thiệt tý vậy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cả cái nhà em phá ra để xây lại, chả nhẽ để lại 1 bức tường cao 4 tầng nhà? Và nhà trên đất nhà em, em có ảnh hưởng gì đến nhà họ? Họ muốn trát thì phải sang đề nghị nhà em được trát chứ chả có quy định nào bắt em phải trát.
Nhà tôi đã xây xong, và nhà hàng xóm đang xây - gần xong.
Đại loại, chia sẻ với bác thế này:
Nhà tôi xây đầu tiên, lâu rồi. Trát 4 mặt.
Khi hàng xóm xây sau, tất nhiên là không trát được, nên bị ẩm các kiểu. Họ cũng che chắn chống ẩm, vì cả 2 nhà.

Đến lượt nhà tôi đập cả nhà 4 tầng, xây lại.
Ồn ào đến mức, họ phải phi qua nhà con gái gần đó để tá túc, độ 3 tuần.
Khi xây thì bác biết rồi, đủ thứ rơi vãi bẩn thỉu .... Tôi cũng phải cố gắng giữ hòa khí 2 bên.

Giờ đến lượt nhà họ phá đi xây lại (may là sắp xong rồi):
Tất nhiên cũng rất ồn ào, mình ráng chịu thôi. Phải nói luôn là họ giữ thời gian rất tốt, chỉ đập phá giờ hành chính.
Khoản chống ẩm: Cả 2 nhà đều không trát được.
Bù lại, họ làm chống ẩm cực tốt, cho cả 2. Trước kia nhà tôi có bị ẩm vài chỗ, giờ hết sạch 100%.
Nhà tôi bị họ làm vỡ kính trên mái (mái kính cho sáng), tốn hết chỉ 3 triệu.
Tôi cũng bỏ qua luôn, lấy có 100K danh nghĩa (vì họ không xin mà bắt mình phải nhận tiền).
Còn những chuyện để nhờ cái xe, trát hộ lại cái bậc cửa + ...., không ghi sổ làm gì.

PS: cả 2 nhà làm móng tốt + nền đất tốt, nên nhà tôi không bị tình trạng "nứt cũ nứt mới" như của bác.

Cuối cùng: Good luck!!
Làm nhà nhiều thứ đau đầu lắm, tính riêng trong cái nhà mình thôi.

Cứ tính giá trát ngoài thôi, chứ trát xây chen dày chưa được 1cm đâu, cụ khoán thợ nhân công 50k tiện giáo là nó làm, vật tư mua cùng nhà mình cũng k tốn lắm
Cái này thì chuẩn, nhân công tầm 50k vật tư tự gọi khoảng 25k tất cả có 75k thôi hơn kém 10tr 1 tý cho xong việc, còn kiện cáo là còn bị dừng cụ chủ ạh

Chĩm111

Xe điện
Cách xử sự của cụ không sai nhưng nếu cứ chọn cách căng như thế này thì thật là không hiệu quả. Cuối cùng cụ vẫn là người chịu thiệt. Cái lý nên đi cùng với tý tình thì hợp lý và dễ chịu hơn với các bên liên quan, cụ ạ!

mackyphong

Xe hơi
Mới xây mà đã thế này thì sau này ở kiểu gì? Hàng xóm nhiều lúc cũng khá mệt mỏi. Cụ hài hoà tý, chịu thiệt tý vậy
Nhà em ở đấy lâu rồi cụ. Nhà em ngoảnh sang hướng khác không cùng ngõ nhà kia. Tổ trưởng hàng xóm bên em okie hết chỉ có nhà kia và bà chủ cũ theo ngõ kia tức nhà em vì mua thêm chỗ đấy thôi. Chứ hàng xóm em ai cũng bảo cứ xây đi kê sợ gì nó. Nhưng nó cứ chí phèo đâm đơn kiện khắp nơi. Hồi mới đào móng nó kiện cả công an Quận nhưng đều bị bác hết.

thangpres

Xe buýt
đúng là xây nhà ở VN cũng khá phức tạp, nhiều thành phần củ chuối em cũng từng trải qua nên rất thông cảm với cụ chủ. Nếu em là cụ chủ thì ngay lúc đầu đàm phán 50/50 với hàng xóm cho nó em chuyện. Vẫn biết là nó sai và mình thiệt nhưng còn hơn đang làm mà đình chỉ thì khổ lắm. Thời gian thi công kéo dài , ảnh hưởng đến thợ thuyền phức tạp. Chỗ e có nhà xây mà thay đến 4 tốp thợ cũng vì dính kiện cáo bị đình chỉ kiểu này.

Cách xử sự của cụ không sai nhưng nếu cứ chọn cách căng như thế này thì thật là không hiệu quả. Cuối cùng cụ vẫn là người chịu thiệt. Cái lý nên đi cùng với tý tình thì hợp lý và dễ chịu hơn với các bên liên quan, cụ ạ!
Em thầu xây dựng đây, làm ở đâu cũng thế phải hết sức giữ ý với hàng xóm bằng ko họ kiện là chết