[Funland] Bức xúc vì kiện cáo với hàng xóm khi xây nhà

Stark88

Xe buýt
Làm nhà trong ngó phố ở HN, gặp con Chó cũng phải chào mà cụ :D

QAZ

Xe container
Cả cái nhà em phá ra để xây lại, chả nhẽ để lại 1 bức tường cao 4 tầng nhà? Và nhà trên đất nhà em, em có ảnh hưởng gì đến nhà họ? Họ muốn trát thì phải sang đề nghị nhà em được trát chứ chả có quy định nào bắt em phải trát.
Cụ ngừng công trình luôn, đóng cổng khoá kín, đứa nào trèo vào chặt chân.

3 mùa mưa nữa nhà kia van lậy xin được tự trát tường.

mackyphong

Xe hơi
Em nói thật chứ cụ chủ cũng ngâu bỏ xừ. Em đã chứng kiến nhiều nhà xây rồi. Nhà người ta đang yên đang lành cụ đập tường bên cụ nhưng rất dễ đập mớm vào bên hàng xóm gây chóc tường hở gạch dẫn tới ngấm hoặc nứt, có vụ còn hở toách cả móng nhà hàng xóm ra. Bản thân mình xây nhà là hàng xóm người ta chịu ồn ào bụi bặm khó chịu cả gần năm trời, nếu có cháu nhỏ càng bực mình.
Nếu là em, đầu tiên phải qua chào hàng xóm, có lời nói chuyện và mong họ thông cảm vì sẽ phiền toái chút chứ còn căng đét như cụ em là nhà kia em cũng phi đơn cho biết mùi đời.
Cụ không đọc kỹ giùm em rồi. Lúc xây nhà em gọi điện nó không nghe, nhắn tin không trả lời. Khi phá em phải mời cả tổ trưởng dân phố ra chứng kiến. Còn nhà họ xây sau áp vào tường nhà bên này, em phá nhà thì hở gạch, họ muốn thì sang nhờ em 1 câu chứ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo chiều ngược lại thì nhà lười cắt tỉa sẽ có diện tích thực tế nhỏ hơn sổ chứ cụ!
Xét cho cùng, nó nằm ở Kích cỡ bác ạ, vì đấy là Thực tế (nghe địa chính bẩu vậy).
Còn Diện tích là cái bác tính toán ra.

Như nhà tôi đang ở đây: Kích cỡ trên Sổ dài hơn Kích cỡ trên thực tế.

Tôi có hỏi 1 cậu có nghề hơn, hắn bẩu: Mài kệ cmn.
Vì sửa là cực khó.
Khi bán thì chia sẻ với bên mua về tình trạng ấy, để nếu họ thích thì chiếm luôn 1/2 con đường cũng được (Sổ đỏ cho phép thế mà.)

BAYFUN

Xe tăng
Xây nhà, chuyện hàng xóm là muôn thuở nhỉ :(

vihali

Xe container
Các cụ đã xây nhà có rơi vào tình trạng nhà hàng xóm kiện cáo gây khó dễ khi xây nhà không ah?

Chuyện nhà em. Nhà em mua mảnh đất có nhà giáp ranh với nhà hàng xóm. Phía trước nhà có tường vây phía nhà bên em và ốp vào tường nhà hàng xóm. Nhà em mua đã có sổ đỏ còn nhà hàng xóm thì xây sau nhà em mới mua và chưa có sổ đỏ và chưa sang tên. Chủ cũ thì cũng ở trong cùng ngõ và là 1 người chuyên chọc ngoáy mọi việc. Trước có mấy nhà xây trong ngõ đều bị bà này chọc ngoáy gây khó dễ các kiểu.

Rắc rối khi nhà em bắt đầu phá nhà cũ để xây nhà. Trước khi phá nhà thì có gọi cho hàng xóm để thông báo việc phá nhà và phá tường vây giáp ranh, nhưng họ không nghe và nhà em cứ thực hiện. Khi phá tường vây thì nhà kia bắt đầu gây lộn và kiện lên phường (Nhà hàng xóm có người quen với chủ tịch phường). Nhà hàng xóm yêu cầu xây lại tường cũ và trát lại toàn bộ bức tường 4 tầng nhà hàng xóm giáp với nhà cũ sau khi phá bị trơ gạch gây thấm nước.

Sau mất 1 tháng hòa giải các kiểu, nhà em đồng ý xây tường vây cũ, phần trát tường nhà 4 tầng nhà em không đồng ý (đoạn đó dài khoảng 11m cao 4 tầng). Trong quá trình này thì nhà em cũng đã vào nhà hàng xóm chụp ảnh nhà các vị trí xem có nứt j không. Khi xây nhà em cũng rất chú ý phần đào móng có tư vấn về việc đào móng khoan cọc để không xảy tra nứt nhà hàng xóm.

Đến khi bắt đầu chuẩn bị đổ trần tầng 2 thì nhà hàng xóm lại tiếp tục kiện bảo gây nứt nhà (mục đích chính nhà này vẫn là muốn trát bức tường bên ngoài kia). Khi kiểm tra thì toàn vết nứt cũ nhưng bên phường thì bảo vết cũ nhưng dài hơn. Hiện nay lấy lý do này nên phường có thể ra quyết định dừng thi công (đến khi nào thì chưa rõ), giờ vẫn đang hòa giải.

Em muốn hỏi các cụ thạo luật, việc này là tranh chấp dân sự, thì phường có đình chỉ được việc thi công không và thời gian bao lâu. Theo em hiểu thì việc này phải ra tòa, ra tòa thì em không ngại vì nhà em có đầy đủ giấy tờ và ảnh cũ hiện trạng các kiểu. Chỉ ngại nó lấy lý do này cứ đình chỉ thi công thì không biết đến bao giờ.

Việc trát bức tường kia nếu lúc đầu mà nói nhẹ nhàng, bên em có thể hỗ trợ 1 phần hàng xóm trong việc trát lại. Nhưng lúc đầu khá căng thẳng còn suýt oánh nhau nên nhà em giờ nhất quyết không trát. Vì nhà kia xây sau lại xây sát tường cũ nên hết đất rồi.

Quả thật là khá đau đầu và mất thời gian khi dính hàng xóm củ chuối này.
Y chang em. Ban đầu em đồng ý để 1 bức tường nhà cũ, mình xây ốp vào nhưng thợ bảo tường cao 10m sợ bỏ mẹ. Thêm nữa hồi họ xây làm nhà em nghiêng sang bên đó nên tường nghiêng. Giờ em xây thẳng thì 2 nhà cùng thấm. Thế là 2 nhà bàn vẫn đập tường giáp ranh, em xây thẳng và trát cho họ. Làm nhà ồn ào, bụi bặm, họ khổ lắm nên em thấy đc trát cho họ là cũng 1 phần làm mình đỡ áy náy.

Cũng may thằng con hàng xóm là bạn học, nó quân tử, bảo nhà tôi thì tôi lo, kệ ông bà già tôi nói gì thì nói. Trong xóm ai thắc mắc gì ông thì để tôi làm trọng tài phân xử. Nó cao lớn nên mấy thể loại ong ve trong xóm ban đầu lời ra tiếng vào, sau nghe nó phán vậy thì cũng im re. Làm nhà nói thế chứ ảnh hưởng nhiều người xung quanh lắm.

Luongngockien

Xe hơi
Hồi em xây nhà cũng bị hàng xóm gây khó khăn, sau đó quay ra nhờ vả, lúc thì xây hộ bức tường, lúc thì tôn nền bếp và vệ sinh bên họ, rồi xây thêm cho họ mấy hàng gạch để tôn cao mái (nhà cấp 4) tổng cũng thiệt hại cả chục củ nhưng đành phải chịu cho được việc. Đen là do chọn mua nhà gần hàng xóm không biết điều.

Xechaybangcom

Xe điện
Em mà xây nhà thì em sẽ sang gặp gỡ rượu chè với hàng xóm vui vẻ đã.
Có tốn thêm tí cho hàng xóm thì em cũng làm.
Căng thẳng với nhau chỉ tổ mệt mình, để năng lượng đó mà kiếm tiền có hơn không.

lexus315

Xe điện
Cụ ngừng công trình luôn, đóng cổng khoá kín, đứa nào trèo vào chặt chân.

3 mùa mưa nữa nhà kia van lậy xin được tự trát tường.
Phương án này là đọ xem ai lỳ hơn ai hả cụ!
Ví dụ luật sư 2 mang, sẽ khuyên cả cả 2 bên, rồi duy trì trạng thái công trình không hoàn thiện trong vòng 3 năm, xem ai mệt mỏi hơn nhỉ.
Chuột bọ, cỏ dại, rắn rết, ruồi muỗi sẽ phát triển, nhà hàng xóm đang ở gánh chịu
Các hạng mục không hoàn thiện sẽ bị xuống cấp, hư hỏng, thậm chí lạc hậu, bỏ lỡ cơ hội ở/ kinh doanh trên mảnh đất đó: gia đình cụ chủ chịu
À, P/S: Cái kết có hậu
- Đất khu đó sau này tăng giá phi mã, cả 2 bên đều hưởng lợi

Sazi

Xe điện
Cả cái nhà em phá ra để xây lại, chả nhẽ để lại 1 bức tường cao 4 tầng nhà? Và nhà trên đất nhà em, em có ảnh hưởng gì đến nhà họ? Họ muốn trát thì phải sang đề nghị nhà em được trát chứ chả có quy định nào bắt em phải trát.
Do cái mồm thoả thuận nhé. Tự cậu chọn mua đất và không xem hàng xóm (môi trường sống) thôi cứ chê chung cư ở nhà đất cho lành, văn minh.

mackyphong

Xe hơi
Em mà xây nhà thì em sẽ sang gặp gỡ rượu chè với hàng xóm vui vẻ đã.
Có tốn thêm tí cho hàng xóm thì em cũng làm.
Căng thẳng với nhau chỉ tổ mệt mình, để năng lượng đó mà kiếm tiền có hơn không.
Cụ không tin chứ lúc đầu ông anh em ngồi nói chuyện với ông hàng xóm đấy. Ông đấy còn bảo nhà em mua nốt đằng sau nhà ông ấy luôn, vì ông bảo chán ở ngõ đấy lắm. Lúc xây nhà còn bị xóm hành các kiểu, thế mà giờ nó h nó cũng thế.

pham minh

Xe container
Xây nhà 1 điều nhịn, 9 điều lành. cụ mà ngay từ đầu trát lại cho họ có phải đỡ bao nhiêu ko?
Xây nhà kỵ nhất là bị dừng, kiện cáo, delay...
Ngay từ đầu cụ chủ thoả thuận hỗ trợ nhân công, bên kia chi vật liệu thì có vẻ ổn thoả rồi ko. Ỏ xứ ta khi có việc vẫn phải nín nhịn và chấp nhận thiệt thòi chút thì mới đc việc và tâm lý làm thoải mái. Nhà cháu làm mấy cái toàn hỗ trợ hàng xóm mấy vụ lẻ tẻ nên ko bao giờ có ý kiến ý cò. Để TT mò đến, vớ vẩn nó lại bắt bẻ sang mấy thứ vi phạm khác mà trong xd rất hay phát sinh, khó tránh.
Nhà đấy tham quá, mình cho tự trát đã là ngon rồi còn đòi ăn cả tiền trát nữa. Xã hội nhiều loại đấy thật
Nhưng để được việc nhà mình thì trát mịa cho xong, cũng tầm hoen 100m2 cỡ 4, 5 triệu cả nhân công thôi, mình xây đến đâu trát cho nó đến đấy, đỡ bắc giáo
Đúng vậy. Làm nhà nên tránh để xích mích với hàng xóm. Nhiều khi phải chấp nhận bỏ tiền ra để được việc của mình( em đã vài ba lần làm nhà rồi nên em có kn cái vụ này. Với tính cách của chủ thớt thì em dự cái nhà của chủ thớt còn lâu mới xong

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Ngay từ đầu cụ chủ thoả thuận hỗ trợ nhân công, bên kia chi vật liệu thì có vẻ ổn thoả rồi ko. Ỏ xứ ta khi có việc vẫn phải nín nhịn và chấp nhận thiệt thòi chút thì mới đc việc và tâm lý làm thoải mái. Nhà cháu làm mấy cái toàn hỗ trợ hàng xóm mấy vụ lẻ tẻ nên ko bao giờ có ý kiến ý cò. Để TT mò đến, vớ vẩn nó lại bắt bẻ sang mấy thứ vi phạm khác mà trong xd rất hay phát sinh, khó tránh.

em thì không cho là cụ đúng, khi xây cụ phải tính đến việc trát lại tường cho người ta hoặc là không phá bức tường áp vào đó.
khi phá dỡ, xây mới, tôn tạo, nguyên tắc đầu tiên là không làm ảnh hưởng đến công trình của người khác.
em nghĩ cụ nên trả tiền trát cho người ta. nhân cơ hội đấy xây tường rời ra.
Ở đây ko phải cay cú hay đúng sai, quan trọng là m phải được việc. hiện giờ cụ bị dừng 4 tháng, thợ thuyền, đau đầu,... chắc quá cái 40 kia rồi.
còn bức tường phía sau thì nó sai, nhưng cụ thua nó rồi nên thôi nghĩ tích cực theo cách coi đó là khe thoáng, mở cửa chớp lật lấy gió cũng tốt (bên Nhật ko bao giờ nó cho 2 nhà giáp danh được xây ốp tường vào nhau, bao giờ cũng phải cách tầm gang tay trở lên để chống thấm tường, đồng thời lấy gió rất mát)
Y chang em. Ban đầu em đồng ý để 1 bức tường nhà cũ, mình xây ốp vào nhưng thợ bảo tường cao 10m sợ bỏ mẹ. Thêm nữa hồi họ xây làm nhà em nghiêng sang bên đó nên tường nghiêng. Giờ em xây thẳng thì 2 nhà cùng thấm. Thế là 2 nhà bàn vẫn đập tường giáp ranh, em xây thẳng và trát cho họ. Làm nhà ồn ào, bụi bặm, họ khổ lắm nên em thấy đc trát cho họ là cũng 1 phần làm mình đỡ áy náy.

Cũng may thằng con hàng xóm là bạn học, nó quân tử, bảo nhà tôi thì tôi lo, kệ ông bà già tôi nói gì thì nói. Trong xóm ai thắc mắc gì ông thì để tôi làm trọng tài phân xử. Nó cao lớn nên mấy thể loại ong ve trong xóm ban đầu lời ra tiếng vào, sau nghe nó phán vậy thì cũng im re. Làm nhà nói thế chứ ảnh hưởng nhiều người xung quanh lắm.
Đúng vậy. Làm nhà nên tránh để xích mích với hàng xóm. Nhiều khi phải chấp nhận bỏ tiền ra để được việc của mình( em đã vài ba lần làm nhà rồi nên em có kn cái vụ này. Với tính cách của chủ thớt thì em dự cái nhà của chủ thớt còn lâu mới xong
Quan hệ xã hội nói chung, quan hệ hàng xóm nói riêng; nó đều phụ thuộc vào thái độ của cả hai phía.

Đa số là hơn nhau ở cái thái độ, cái cư xử với nhau. Ngoài xã hội, trừ những người say hoặc tâm thần, còn chắc chả bao giờ có anh hồ báo đến mấy mà tự dưng xông vào chửi mắng một anh khác.

Thật là, đọc nhưng "tâm tư" như ông chủ nhà kiểu dưới đây; thì tui nghĩ mức độ hợp tác của ông hàng xóm xe giảm đi so với bản chất của ổng ít nhất 2 bậc.
Ví dụ như tui, chắc chắn tui nghĩ à, mầy bố đời à, được thì tau chơi thui.

Người nghĩ mình là "nạn nhân" thì luôn thấy mình đúng.

Đố ông nào phân tích được để ông thớt ổng thấy ông sai chỗ nào đấy.

Với ổng, ổng đang đúng hết, mà vì nhà kia tham lam, xấu xa, chèn ép ổng mà thôi. Ông là nạn nhân mà thui.

Nhà em đã nhân nhượng xây bức tường, mà trong sổ đỏ thuộc về nhà em. Bức tường ấy sau lưng nhà em nên cả có tác dụng gì, chỉ tạo thành 1 khe giáp giữa 2 nhà để chuột chui vào thôi cụ. Còn bức tường trát lại cũng không phải ít tiền, họ muốn trát thì nên sang nhà em đề nghị được trát hơn là ép buộc em phải trát.

Chỉnh sửa cuối:

tazan_90

Xe tăng
Nhà em đã nhân nhượng xây bức tường, mà trong sổ đỏ thuộc về nhà em. Bức tường ấy sau lưng nhà em nên cả có tác dụng gì, chỉ tạo thành 1 khe giáp giữa 2 nhà để chuột chui vào thôi cụ. Còn bức tường trát lại cũng không phải ít tiền, họ muốn trát thì nên sang nhà em đề nghị được trát hơn là ép buộc em phải trát.
cụ cũng giống e nhưng may là e chưa làm và nếu làm thì chắc cũng như nay ,nên e chán chả muốn làm luôn ,dang định bán di kiếm chỗ khác cho khỏe.

Cuongnh5256

Xe điện
Cạnh nhà em đang xây và mới mua đến ở cạnh, cũng đập nhà cũ hở gạch nhà em nhưng em kệ ko chát. Họ sang bảo xây cách ra hay liền tường, em bảo xây liền cho khỏi ngấm nước. Hàng xóm sang xui em bắt nhà kia gọn gàng vật liệu, che bạt ... Em kệ cmn vì em đi suốt ngày thời gian méo đâu mà tham gia, xây nhà thì kiểu gì chả bụi bẩn miễn là biết ý mà dọn dẹp cho hợp lý.

mackyphong

Xe hơi
Quan hệ xã hội nói chung, quan hệ hàng xóm nói riêng; nó đều phụ thuộc vào thái độ của cả hai phía.

Đa số là hơn nhau ở cái thái độ, cái cư xử với nhau. Ngoài xã hội, trừ những người say hoặc tâm thần, còn chắc chả bao giờ có anh hồ báo đến mấy mà tự dưng xông vào chửi mắng một anh khác.

Thật là, đọc nhưng "tâm tư" như ông chủ nhà kiểu dưới đây; thì tui nghĩ mức độ hợp tác của ông hàng xóm xe giảm đi so với bản chất của ổng ít nhất 2 bậc.
Ví dụ như tui, chắc chắn tui nghĩ à, mầy bố đời à, được thì tau chơi thui.

Người nghĩ mình là "nạn nhân" thì luôn thấy mình đúng.

Đố ông nào phân tích được để ông thớt ổng thấy ông sai chỗ nào đấy.

Với ổng, ổng đang đúng hết, mà vì nhà kia tham lam, xấu xa, chèn ép ổng mà thôi. Ông là nạn nhân mà thui.
vâng, em mời cụ phân tích giúp em. Có lẽ chỉ người trong cuộc mới hiểu chứ nói 1,2 câu trên này thì ai cũng cho mình đúng thôi

Có lẽ cụ cũng không đọc hết các comment. Từ đầu nhà em rất có thiện chí sang nói chuyện rồi, nhưng gọi người ta không nghe máy, nhắn tin không trả lời. Đến khi phá tường em phải gọi tổ trưởng dân phố ra chứng kiến. Họ không nói chuyện trực tiếp với em, chỉ thấy em bắt đầu xây là bắt đầu gây chuyện, kiện các nơi lúc bắt đầu làm. Trong khi mọi giấy tờ sổ sách em đủ cả. Kiện cả phường cả quận cụ nhé, đến công an Quận mời nhà em lên nói chuyện cũng bảo nhà em không sai gì. Vậy theo cụ em lên làm thế nào.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Trải nghiệm thực tiễn vốn luôn có giá trị, nếu cộng với hiểu biết về pháp luật đất đai sẽ đưa được ra giải pháp tốt. Và cộng thêm chút “quan hệ” như cụ nói thì em tin việc này xong.
Vâng! Em đã trải qua việc này đầu tiên là nhà em,sau là anh em,và giờ thì là các chủ đầu tư mà em giám sát,tư vấn.
Nhưng đơn giản là em bức xúc thay cụ chủ.
Em hoàn toàn không vụ lợi,không chém ẩu,nên cụ và các cụ khác đừng hiểu lầm.
Em chỉ muốn chúng ta thực sự là ông chủ.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Đúng, ộp không biết được cụ thể nên chả phân tích được đâu

Tui cũng chỉ nói về cái thái độ.

Cuộc sống, đúng/sai không chỉ là ở nội dung câu nói và còn ở cả cái thái độ (tui quy gọn vào là câu nói để diễn đạt chung cho các tình huống khác)
Trình bày/diễn giải thì dài dòng lắm.

Chỉ ví dụ thế này
Cũng là nội dung câu nói " Bô' thằng cho' này". Nhưng có khi nói xong hai thằng cười khì khì vỗ vai nhau. Nhưng cũng có khi xông vào đấm nhau chết thôi.

Thế nên, nhiều khí, nội dung câu nói/cuộc trao đổi chưa nói nên điều gì cả.

vâng, em mời cụ phân tích giúp em. Có lẽ chỉ người trong cuộc mới hiểu chứ nói 1,2 câu trên này thì ai cũng cho mình đúng thôi

Có lẽ cụ cũng không đọc hết các comment. Từ đầu nhà em rất có thiện chí sang nói chuyện rồi, nhưng gọi người ta không nghe máy, nhắn tin không trả lời. Đến khi phá tường em phải gọi tổ trưởng dân phố ra chứng kiến. Họ không nói chuyện trực tiếp với em, chỉ thấy em bắt đầu xây là bắt đầu gây chuyện, kiện các nơi lúc bắt đầu làm. Trong khi mọi giấy tờ sổ sách em đủ cả. Kiện cả phường cả quận cụ nhé, đến công an Quận mời nhà em lên nói chuyện cũng bảo nhà em không sai gì. Vậy theo cụ em lên làm thế nào.

Matizcoi

Xe cút kít
Tổng chi phí theo từ lúc đầu cũng hơn 40 tr rồi cụ. Nhưng cơ bản em cay nhà đấy vì căng thẳng ban đầu, nên đằng nào cũng mất tiền và thời gian rồi nên em cũng quyết không trát nữa. Nhà em xác định xây chậm cũng được vì nhà em cũng ngay sát cạnh rồi. Nhà này xây để ô bà ra ở riêng thôi.
40 củ mang ra mấy ông nghẹo mấy ông í quấy giúp cụ :))
Em xây nhà dính hàng xóm trước khi xây tốt đẹp lắm, xây xong em vĩnh biệt gần như toàn bộ, mẹ, toàn bọn khốn nạn.

mackyphong

Xe hơi
Đúng, ộp không biết được cụ thể nên chả phân tích được đâu

Tui cũng chỉ nói về cái thái độ.

Cuộc sống, đúng/sai không chỉ là ở nội dung câu nói và còn ở cả cái thái độ (tui quy gọn vào là câu nói để diễn đạt chung cho các tình huống khác)
Trình bày/diễn giải thì dài dòng lắm.

Chỉ ví dụ thế này
Cũng là nội dung câu nói " Bô' thằng cho' này". Nhưng có khi nói xong hai thằng cười khì khì vỗ vai nhau. Nhưng cũng có khi xông vào đấm nhau chết thôi.

Thế nên, nhiều khí, nội dung câu nói/cuộc trao đổi chưa nói nên điều gì cả.
Vậy nên cụ cũng đừng phán chắc nịch như còm phía trên cụ nhé. Cụ phân tích gì thì em tiếp thu cái đấy thôi, còn phán xét thì đừng nên khi chưa hiểu.

Chính vì thái độ mà đến h nhà em không chấp nhận trát cho nhà kia dù xây có chậm đi bao lâu nữa.