[Funland] Bức xúc vì kiện cáo với hàng xóm khi xây nhà

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa xây nhà bao giờ nên ko có kinh nghiệm trong mấy vụ này. Cụ có thể nói rõ hơn giúp em được không ah? Vì bức tường gạch nó giáp vs cái ngõ phía sau nhà, không giáp trực tiếp vs nhà nào cả. Nếu vậy thì phải ký với tát cả các nhà trong cái ngõ đấy hả cụ?
Em cám ơn cụ.
Đúng rồi cụ. Chụp hiện trạng,kích thước thực tế,sau đó nói mọi người ký là xong bác ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
dc ô hàng xóm cũng biết điều thì làm j cũng tiện cụ nhỉ!!!
Khoản xây dựng tôi kém - và cũng không biết gì về tình hình thực tế tại chỗ bác chủ thớt mackyphong , nên chỉ chia sẻ những gì mình đã làm - đã vấp - đã xử lý được và không xử lý được.

Còn vụ hàng xóm, bác cũng không chọn họ được, vì nhiều khi họ nhảy tọt vô lòng mình ngồi đó.
Hên thì vớ được ông có thể nói chuyện đàng hoàng được.

Còn thì tôi nghĩ là: Làm gì cũng nhịn đi 1 tý, kiểu đi đường, mình lùi lại 1 tý, dù mình đang đèn xanh, thiệt hại - nếu có -, cũng chỉ vài giây.
Và được việc mình, là quan trọng nhất.

K3M3

Xe máy
Các cụ đã xây nhà có rơi vào tình trạng nhà hàng xóm kiện cáo gây khó dễ khi xây nhà không ah?

Chuyện nhà em. Nhà em mua mảnh đất có nhà giáp ranh với nhà hàng xóm. Phía trước nhà có tường vây phía nhà bên em và ốp vào tường nhà hàng xóm. Nhà em mua đã có sổ đỏ còn nhà hàng xóm thì xây sau nhà em mới mua và chưa có sổ đỏ và chưa sang tên. Chủ cũ thì cũng ở trong cùng ngõ và là 1 người chuyên chọc ngoáy mọi việc. Trước có mấy nhà xây trong ngõ đều bị bà này chọc ngoáy gây khó dễ các kiểu.

Rắc rối khi nhà em bắt đầu phá nhà cũ để xây nhà. Trước khi phá nhà thì có gọi cho hàng xóm để thông báo việc phá nhà và phá tường vây giáp ranh, nhưng họ không nghe và nhà em cứ thực hiện. Khi phá tường vây thì nhà kia bắt đầu gây lộn và kiện lên phường (Nhà hàng xóm có người quen với chủ tịch phường). Nhà hàng xóm yêu cầu xây lại tường cũ và trát lại toàn bộ bức tường 4 tầng nhà hàng xóm giáp với nhà cũ sau khi phá bị trơ gạch gây thấm nước.

Sau mất 1 tháng hòa giải các kiểu, nhà em đồng ý xây tường vây cũ, phần trát tường nhà 4 tầng nhà em không đồng ý (đoạn đó dài khoảng 11m cao 4 tầng). Trong quá trình này thì nhà em cũng đã vào nhà hàng xóm chụp ảnh nhà các vị trí xem có nứt j không. Khi xây nhà em cũng rất chú ý phần đào móng có tư vấn về việc đào móng khoan cọc để không xảy tra nứt nhà hàng xóm.

Đến khi bắt đầu chuẩn bị đổ trần tầng 2 thì nhà hàng xóm lại tiếp tục kiện bảo gây nứt nhà (mục đích chính nhà này vẫn là muốn trát bức tường bên ngoài kia). Khi kiểm tra thì toàn vết nứt cũ nhưng bên phường thì bảo vết cũ nhưng dài hơn. Hiện nay lấy lý do này nên phường có thể ra quyết định dừng thi công (đến khi nào thì chưa rõ), giờ vẫn đang hòa giải.

Em muốn hỏi các cụ thạo luật, việc này là tranh chấp dân sự, thì phường có đình chỉ được việc thi công không và thời gian bao lâu. Theo em hiểu thì việc này phải ra tòa, ra tòa thì em không ngại vì nhà em có đầy đủ giấy tờ và ảnh cũ hiện trạng các kiểu. Chỉ ngại nó lấy lý do này cứ đình chỉ thi công thì không biết đến bao giờ.

Việc trát bức tường kia nếu lúc đầu mà nói nhẹ nhàng, bên em có thể hỗ trợ 1 phần hàng xóm trong việc trát lại. Nhưng lúc đầu khá căng thẳng còn suýt oánh nhau nên nhà em giờ nhất quyết không trát. Vì nhà kia xây sau lại xây sát tường cũ nên hết đất rồi.

Quả thật là khá đau đầu và mất thời gian khi dính hàng xóm củ chuối này.
Theo em bác đồng ý trát tường cho họ đi. sau đó mua loại cát mặn trát cho nó máu.

BốCuTôm

Xe buýt
Đúng là mua đất xây nhà gặp ông hx củ chuối thì thối hơn dẫm phải cứt. May đợt em làm nhà cho các cụ, e phải hoa quả đi qua hàng xóm nịnh nọt báo cáo tình hình. Đến khi xây cũng nứt này nứt kia e lại sang xin sửa này nọ xong lại gửi biếu cái phong bì cám ơn. Cũng may là do e hay thi công ctrinh trong phố cổ nên em xác định 1 nhịn 9 lành. Xác định sẽ mất tiền oan ngay từ đầu nên tâm trạng nó thoải mái cho đc việc mình trước

berryfun

Xe điện
Các cụ đã xây nhà có rơi vào tình trạng nhà hàng xóm kiện cáo gây khó dễ khi xây nhà không ah?
Chuyện nhà em. Nhà em mua mảnh đất có nhà giáp ranh với nhà hàng xóm. Phía trước nhà có tường vây phía nhà bên em và ốp vào tường nhà hàng xóm. Nhà em mua đã có sổ đỏ còn nhà hàng xóm thì xây sau nhà em mới mua và chưa có sổ đỏ và chưa sang tên. Chủ cũ thì cũng ở trong cùng ngõ và là 1 người chuyên chọc ngoáy mọi việc. Trước có mấy nhà xây trong ngõ đều bị bà này chọc ngoáy gây khó dễ các kiểu.
Rắc rối khi nhà em bắt đầu phá nhà cũ để xây nhà. Trước khi phá nhà thì có gọi cho hàng xóm để thông báo việc phá nhà và phá tường vây giáp ranh, nhưng họ không nghe và nhà em cứ thực hiện. Khi phá tường vây thì nhà kia bắt đầu gây lộn và kiện lên phường (Nhà hàng xóm có người quen với chủ tịch phường). Nhà hàng xóm yêu cầu xây lại tường cũ và trát lại toàn bộ bức tường 4 tầng nhà hàng xóm giáp với nhà cũ sau khi phá bị trơ gạch gây thấm nước.
Sau mất 1 tháng hòa giải các kiểu, nhà em đồng ý xây tường vây cũ, phần trát tường nhà 4 tầng nhà em không đồng ý (đoạn đó dài khoảng 11m cao 4 tầng). Trong quá trình này thì nhà em cũng đã vào nhà hàng xóm chụp ảnh nhà các vị trí xem có nứt j không. Khi xây nhà em cũng rất chú ý phần đào móng có tư vấn về việc đào móng khoan cọc để không xảy tra nứt nhà hàng xóm.
Đến khi bắt đầu chuẩn bị đổ trần tầng 2 thì nhà hàng xóm lại tiếp tục kiện bảo gây nứt nhà (mục đích chính nhà này vẫn là muốn trát bức tường bên ngoài kia). Khi kiểm tra thì toàn vết nứt cũ nhưng bên phường thì bảo vết cũ nhưng dài hơn. Hiện nay lấy lý do này nên phường có thể ra quyết định dừng thi công (đến khi nào thì chưa rõ), giờ vẫn đang hòa giải.
Em muốn hỏi các cụ thạo luật, việc này là tranh chấp dân sự, thì phường có đình chỉ được việc thi công không và thời gian bao lâu. Theo em hiểu thì việc này phải ra tòa, ra tòa thì em không ngại vì nhà em có đầy đủ giấy tờ và ảnh cũ hiện trạng các kiểu. Chỉ ngại nó lấy lý do này cứ đình chỉ thi công thì không biết đến bao giờ.
Việc trát bức tường kia nếu lúc đầu mà nói nhẹ nhàng, bên em có thể hỗ trợ 1 phần hàng xóm trong việc trát lại. Nhưng lúc đầu khá căng thẳng còn suýt oánh nhau nên nhà em giờ nhất quyết không trát. Vì nhà kia xây sau lại xây sát tường cũ nên hết đất rồi.
.
Nhà cụ ở Quận nào ? Chán nhà cụ thật, Nhà cháu đọc hết lời cụ viết rồi. Đến mức suýt đánh nhau rồi mà chưa giải quyết được thì nói chung nhà cụ cũng nửa mùa thôi. Đã đánh rắn thì đánh rập hẳn đầu nói thẳng là cho đen nói chuyện với hàng xóm luôn cho nó nhanh còn không thì cố mà nhịn. Nhưng nếu cạn tàu ráo máng thế với nhau thì xây xong cái nhà ở cũng chẳng vui vẻ gì. Các cụ xưa dạy rồi tậu trâu lấy vợ làm nhà vẫn là việc lớn của chúng sinh mà.

Chả biết cụ bao nhiêu tuổi nhưng nên nhớ ở xứ này được vạ thì má xưng dù nhiều khi mình đúng. Công lý ở vietnam nó vẫn là thằng diễn viên hài thôi mà giờ nâng lên thành nghệ sỹ nhăn răng thì đủ hiểu công lý sẽ được thực thi như nào. Cố mà nhịn cho xong việc lớn của nhà mình. Giờ thích kiện hử? Hàng xóm họ chiều luôn, kiện, lên phường xong, lên quận ra toà trong quá trình phân xử công trình cứ đình chỉ nằm đấy nhé. 1 tháng 3 tháng 6 tháng hay 1 năm. Có chắc chắn là việc đào móng ko ảnh hưởng đến nhà bên cạnh ko? Trong quá trình xử toà yêu cầu thanh tra xây dựng thẩm định..... Nhiều cái lắm

Nên thôi cố mà nhịn sang nói chuyện hàng xóm lại trát cho họ mua phông bạt cho kỹ mà che chắn, vệ sinh cẩn thận trong quá trình thi công. "Việc trát này phải chấp nhận ngay từ đầu (mấy triệu bạc trát bức tường chứ nhiêu) nhẹ nhàng, nhẫn nhịn ngay từ đầu". Đừng để việc nhỏ hoá to.

ngoctiep012

Xe hơi
Chỗ e thì *** cho chát, nó muốn chát thì cấm thò sang phần đất nhà mình. Tôi ko thò sang đất nhà ông, ông ko đc mò sang đất nhà tôi. Cụ cứ chơi bài to mồm xem phường làm gì đc cụ

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã bỏ qua mất đoạn dĩ hoà vi quý hoặc đã gặp phải của nợ rồi. Giờ giải pháp là tương kế tựu kế, ghi âm, ghi hình bằng chứng thằng cán bộ phường và hàng xóm rồi làm tờ A4 cho cái thằng phường với đứa hàng xóm người nhà nó sáng mắt vì trừ khi cụ xây không có giấy phép còn thì nứt hay vi phạm không nằm trong những điều sau thì phường tuổi tôm đòi đình chỉ và nếu có thì cũng phải cấp cao hơn nhiều :)
Đây đang nói là tạm đình chỉ thi công mà cụ! Tạm đình chỉ để khắc phục sai phạm chứ không phải đình chỉ. Vấn đề là phường nó mà hành thì cứ 1-2 tuần có đơn kiện cáo nó lại đình chỉ thì thợ nó bỏ hết hoặc gia chủ phải trả tiền công nhật các ngày nghỉ thì cũng vỡ mồm!

lạc lối

Xe điện
Nhà em ở đấy lâu rồi cụ. Nhà em ngoảnh sang hướng khác không cùng ngõ nhà kia. Tổ trưởng hàng xóm bên em okie hết chỉ có nhà kia và bà chủ cũ theo ngõ kia tức nhà em vì mua thêm chỗ đấy thôi. Chứ hàng xóm em ai cũng bảo cứ xây đi kê sợ gì nó. Nhưng nó cứ chí phèo đâm đơn kiện khắp nơi. Hồi mới đào móng nó kiện cả công an Quận nhưng đều bị bác hết.
40 triệu đấy cụ chia làm 2 , 30 triệu ship lên quận , 10 triệu ship cho mấy cậu họa sỹ đến thăm hỏi

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
.
Nhà cụ ở Quận nào ? Chán nhà cụ thật, Nhà cháu đọc hết lời cụ viết rồi. Đến mức suýt đánh nhau rồi mà chưa giải quyết được thì nói chung nhà cụ cũng nửa mùa thôi. Đã đánh rắn thì đánh rập hẳn đầu nói thẳng là cho đen nói chuyện với hàng xóm luôn cho nó nhanh còn không thì cố mà nhịn. Nhưng nếu cạn tàu ráo máng thế với nhau thì xây xong cái nhà ở cũng chẳng vui vẻ gì. Các cụ xưa dạy rồi tậu trâu lấy vợ làm nhà vẫn là việc lớn của chúng sinh mà.

Chả biết cụ bao nhiêu tuổi nhưng nên nhớ ở xứ này được vạ thì má xưng dù nhiều khi mình đúng. Công lý ở vietnam nó vẫn là thằng diễn viên hài thôi mà giờ nâng lên thành nghệ sỹ nhăn răng thì đủ hiểu công lý sẽ được thực thi như nào. Cố mà nhịn cho xong việc lớn của nhà mình. Giờ thích kiện hử? Hàng xóm họ chiều luôn, kiện, lên phường xong, lên quận ra toà trong quá trình phân xử công trình cứ đình chỉ nằm đấy nhé. 1 tháng 3 tháng 6 tháng hay 1 năm. Có chắc chắn là việc đào móng ko ảnh hưởng đến nhà bên cạnh ko? Trong quá trình xử toà yêu cầu thanh tra xây dựng thẩm định..... Nhiều cái lắm

Nên thôi cố mà nhịn sang nói chuyện hàng xóm lại trát cho họ mua phông bạt cho kỹ mà che chắn, vệ sinh cẩn thận trong quá trình thi công. "Việc trát này phải chấp nhận ngay từ đầu (mấy triệu bạc trát bức tường chứ nhiêu) nhẹ nhàng, nhẫn nhịn ngay từ đầu". Đừng để việc nhỏ hoá to.
Kinh nghiệm của cụ thì đúng độ 15 năm trước thôi giờ luật nó mở nhiều rồi. Cụ xây dựng kiểu gì cũng ảnh hưởng và việc XD thực hiện theo pháp luật nên quyền sử dụng của mình đến đâu mình làm đến đó theo đúng GPXD. nếu có kiện cáo TTXD sẽ phải lập biên bản hiện trạng mời các gia đình lên hòa giải đồng thời bắt CĐT cam kết đền bù các sự cố nếu phát sinh. Thường TTXD nếu có tí thì nó sẽ khuyên CĐT sang nói chuyện với hàng xóm trước khi xây và chụp ảnh hiện trạng làm căn cứ. Sau khi cam kết rồi phường không có quyền đình chỉ nếu không phát sinh vụ việc khác chẳng hạn như vật liệu vương vãi, nhân công gây ồn ào....và gia chủ khắc phục là lại tiếp tục thi công. Chỉ ngại nhất là HX bò biếu nó gây sự khi mình không có mặt là thợ nó dừng không dám làm.

Bố này chắc kĩ sư bàn giấy rồi. Nghe Mị nói nhé : Nhân công trát ngoài = 80.000/m2. Nhân công bắc giáo + chi phí thuê giáo ~ 50.000/m2. Còn vật tư : xi măng, cát nữa thì không 200.000/m2 là đúng rồi còn gì. 150.000/m2 là giá của nhà nước thôi nhé, thuê thực tế chẳng ma nào nó làm đâu. Người ở trên Sở hay sao mà giờ còn ngồi tính 1m2 trát hết 0.28 với 17l vữa :-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c
Cụ cũng nguy hiểm thật

thamvuky

Xe tăng

Cảm thông với bác , em xây nhà cũng có lúc vướng với hàng xóm , nhưng nó chỉ là loại nói ra nói vào , chửi thợ mình thôi chứ đếch dám làm gì khi e có mặt ở nhà .

Gosu2016

Xe tăng
Kiểu này khó sống rồi.
Đa phần sẽ bỏ tiền ngay từ đầu thì đỡ phải đâu đầu và không mất công mất việc.

tranmanhha

Xe điện
Theo em thì cụ chủ theo phương pháp: Chuyện lớn coi như chuyện nhỏ, chuyện nhỏ coi như không có.
Mình xây được cái nhà to, chấp gì những cái lặt vặt. Cụ làm hàng xóm vui vẻ đê.

volcanoz

Xe tải
Chuyện bt mà cụ, nhà e chỉ bị dính gây khó khăn thôi mà đau nhất nhà nó năm trước làm mình cho nó tập kết vật liệu các kiểu trước nhà mình, sau có mấy tháng nhà em làm mà để cát gạch sang nhà nó 10cm cũng ko được.
Còn cái vụ chát tường mặt ngoài nhà nó thì chờ buổi tối nhà e ko có người trông là sang chát, hôm e bắt gặp cả nhà đang hì hục em bảo sao phải khổ thế nói với trước 1 câu mà làm. Sau khi chát xong thì chủ nhà hàng xóm mắc bệnh và đến khi nhà e chuyển về ở được 1 tháng thì chết (mà đúng hôm nay là ngày mất theo lịch dương).
Đời chẳng biết được ngày mai ra sao...

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ k biết bàn gì. Bảo trát hết có 4, 5kg xm/m2 , nhân công khoán trọn gói là 70 đến 90k thôi. Vì là nhà mình xây ráp ranh nên mình làm đến đâu đứng trên sàn mìn với giáo mình trát đến đấy nên tận dụng được giáo xây nên khoán tầm 50k là được, vật tư cùng với vữa xây coi như thêm bát đũa. 200k/m2 có mà vỡ mồm. Nhà cháu tuy bỏ nghề nhưng làm ks có hơn 20 năm à.
- Cụ tính là việc cụ tính chứ thực tế nó không như cụ nói nhé. Tôi nói thật tôi đi làm gặp nhiều ông kĩ sư rồi nên không lạ gì các bố cả, chỉ tính vẫn là tính thôi. Cụ có làm 40 năm nữa mà cụ không va thực tế bao giờ thì cụ cũng thua 1 thằng thợ lành nghề đó cụ ạ. Nên cụ có xưng 20 năm tôi cũng chẳng tin :D:D:D:D. Nhân công trát ngoài khoán gọn ở đâu 70-90k/m2 cụ giới thiệu tôi với nhé, lúc nào tôi cũng cần.
- Cụ tính là đứng trên giáo mình trát nhưng thằng hàng xóm nó éo chờ đợi mà nó bắt cụ trát cho xong mới rút đơn kiện đấy - cụ làm gì nó. Mà nguyên tắc cứ có đơn kiện là dừng đã chưa biết đúng sai. Tính cũng vẫn là tính thôi nên nếu không va thực tế tôi đảm bảo bằng kĩ sư của bác vất đi.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ gỡ dầm để tận dụng à??? Giờ ai cần làm kiểu đó nữa, nó cho máy bắn đoạn giữa , cắt sắt dầm là rút ra thôi mà.
Tường ngày xưa mà vác máy bắn có sập bố nhà hàng xóm. Lấy máy cắt cắt sát tường, sau đó lấy máy khoan hoặc máy đục nhỏ tỉa dần mới là chuẩn

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
- Cụ tính là việc cụ tính chứ thực tế nó không như cụ nói nhé. Tôi nói thật tôi đi làm gặp nhiều ông kĩ sư rồi nên không lạ gì các bố cả, chỉ tính vẫn là tính thôi. Cụ có làm 40 năm nữa mà cụ không va thực tế bao giờ thì cụ cũng thua 1 thằng thợ lành nghề đó cụ ạ. Nên cụ có xưng 20 năm tôi cũng chẳng tin :D:D:D:D. Nhân công trát ngoài khoán gọn ở đâu 70-90k/m2 cụ giới thiệu tôi với nhé, lúc nào tôi cũng cần.
- Cụ tính là đứng trên giáo mình trát nhưng thằng hàng xóm nó éo chờ đợi mà nó bắt cụ trát cho xong mới rút đơn kiện đấy - cụ làm gì nó. Mà nguyên tắc cứ có đơn kiện là dừng đã chưa biết đúng sai. Tính cũng vẫn là tính thôi nên nếu không va thực tế tôi đảm bảo bằng kĩ sư của bác vất đi.
Không biết đừng to mồm! Giờ không phải thích kiện là kiện đâu. Kiện phải có căn cứ người ta mới nhận đơn. Nhận đơn rồi xuống hiện trường phải có căn cứ mới dừng thi công của người ta được chứ không phải cứ là phường muốn làm gì thì làm.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Thế cụ xuất xứ ở đâu mà đòi 1 mình khôn để thiên hạ dại hết thế? Ông là thầu chứ j? Có cái j mà to mồm? Ông ko thích làm thì ngay từ đầu ng ta không thuê, đơn giản thôi, hoặc tạm dừng k làm nữa. Ra chợ lao động hô 1 phát cần 2 -3 ông trát được, tay nghề cứng 450-500k và 1 phụ 300-350k có ngay và luôn, cần j ông làm. Thế được chưa. Và ông ko thích làm nữa thì có đội khác làm, ông nói như mình ông nhận thôi thế, về quê mà độc quyền ở xóm nhé
Không biết cụ ở đâu mà khôn vậy. Chẳng lẽ thằng tổ trưởng nó đi tìm thợ tìm người về cho cụ mượn hay sao mà đòi tính công nhật. Riêng tôi ông nào có ý định thuê công nhật tôi nói thẳng ngay : 700k/ thợ. 500k/phụ. Đi làm công ăn lãi ở cái nhân công thì lại cho ông mượn nhân công làm công nhật thì làm gì nữa

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Bố này chắc kĩ sư bàn giấy rồi. Nghe Mị nói nhé : Nhân công trát ngoài = 80.000/m2. Nhân công bắc giáo + chi phí thuê giáo ~ 50.000/m2. Còn vật tư : xi măng, cát nữa thì không 200.000/m2 là đúng rồi còn gì. 150.000/m2 là giá của nhà nước thôi nhé, thuê thực tế chẳng ma nào nó làm đâu. Người ở trên Sở hay sao mà giờ còn ngồi tính 1m2 trát hết 0.28 với 17l vữa :-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c
Thuê mẹ nó 20 cái giáo tiệp 1 tháng, 50-60k/tháng mới hết có 1 triệu hoặc hơn tí. Hoặc đơn giản thì thuê 20 cái giáo sơn 50k/bộ/tháng cho nó gọn, và ông nào trát thì tự túc mà làm.
Ông mới là người chưa làm thực tế bao giờ nhé!