[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

Jinzin

Xe điện
Căn em đang ở, em thấy thiết kế thông thoáng và các phòng đều ngập tràn ánh sáng
Lô gia nhỏ dùng để phơi đồ và đặt cục nóng điều hòa, lô gia lớn để trồng cây và view ra bên ngoài...

Chỉnh sửa cuối:

Loss1982

Xe buýt
cụ cứ đòi WC có ô thoáng, biết sao cdt tránh k?
theo em cdt tránh đưa wc ra mặt đứng để tránh sau này thấm ra tường biên nhìn nó nhêch nhác đó.
với cả họ muốn ưu tiên đưa pk, pngu ra mặt đứng
Nhà thầu ổn thì thấm cái gì. Xem thiết kế N05 Hoàng Đạo Thuý (29T), Hinode, M3,M4 Nguyễn Chí Thanh ....thì thấy thoáng thế nào.

Red2010

Xe điện
Có 1 bất cập trong nhiều dự án chung cư hiện nay mà em cho đó là lừa đảo KH. Đó là bản vẽ MB khi TK họ bóp nhỏ tỷ lệ đồ nội thất để nhìn MB trông rộng rãi hơn. Đến khi bọn em đo thực tế và lên concept lại theo đúng tỷ lệ thì chật lòi mắt.

tuan2681

Xe điện
Nhà thầu ổn thì thấm cái gì. Xem thiết kế N05 Hoàng Đạo Thuý (29T), Hinode, M3,M4 Nguyễn Chí Thanh ....thì thấy thoáng thế nào.
ntn là ổn?? xin lỗi cụ cùng 1 nhà thầu thi công nhưng còn có tổ đội kém tổ ngon, nó là rủi ro trong thi công k thể phòng ngừa hết được.
mấy cái cụ nói toàn dự án làm từ lâu lắc rồi, bàn làm gì?
hinode mới nhất, thì căn nào cũng có 1 wc nằm sát hành lang tầng,
mà e nhớ ở thớt nào đó cụ nói là Hinode bị bong dộp mặt đứng mà? quên nhanh thế :))
e cũng làm xd chứ k phải dân ngoại đạo, cụ đừng chém !

tuan2681

Xe điện
Có 1 bất cập trong nhiều dự án chung cư hiện nay mà em cho đó là lừa đảo KH. Đó là bản vẽ MB khi TK họ bóp nhỏ tỷ lệ đồ nội thất để nhìn MB trông rộng rãi hơn. Đến khi bọn em đo thực tế và lên concept lại theo đúng tỷ lệ thì chật lòi mắt.
em đi xem nhà thì 1 là xem trực tiếp nếu dự án cũ rồi, 2 là phải xin bản vẽ phụ lục hợp đồng căn đó xem trước thấy ổn mới đến xem thực tế.
em biết nhiều người mua nhà đang xd mà chưa được lên chính xác căn hộ mình mua thì hơi rủi ro.

Loss1982

Xe buýt
ntn là ổn?? xin lỗi cụ cùng 1 nhà thầu thi công nhưng còn có tổ đội kém tổ ngon, nó là rủi ro trong thi công k thể phòng ngừa hết được.
mấy cái cụ nói toàn dự án làm từ lâu lắc rồi, bàn làm gì?
hinode mới nhất, thì căn nào cũng có 1 wc nằm sát hành lang tầng,
mà e nhớ ở thớt nào đó cụ nói là Hinode bị bong dộp mặt đứng mà? quên nhanh thế :))
e cũng làm xd chứ k phải dân ngoại đạo, cụ đừng chém !
Chuẩn luông, do tổ đội, do giám sát , do nhà thầu. Nhưng ko làm đc WC có ô thoáng là thiết kế kém , chứ ko phải do sợ thấm như cụ nói. Thiết kế kém có thể do KTS, có thể do nhu cầu CDT, hoặc có thể do nhu cầu thị trường (muốn chỗ đẹp nhất phải ưu tiên khách, ngủ ...). Hinode thiết kế ổn, nhưng thi công ẩu thì có gì sai? Căn 3 ngủ và 4 ngủ ở đấy khá ok. Đầy chỗ căn góc, diện tích rộng (150m2) mà WC vẫn bí, bếp bí là sao. Và cũng có cc thiết kế căn hôu thoáng hết , kể cả WC mà chả thấm thiếc mịa gì. CDT kém nên thuê thầu kém, quản lý thầu kém , nghiệm thu vớ vẩn nên mới bị.

tuan2681

Xe điện
khổ, cụ tin là 100% các chung cư đều có tình trạng thấm nứt mặt ngoài k ?
từ bắc vào nam , từ cao cấp đến thấp cấp đều có, dù ít hay nhiều thôi. nhà thầu lởm hay nhà thầu xịn rủi ro đều có,
nhà thầu xịn thì cdt bán hàng dễ hơn thôi. chứ k phải là họ làm k có lỗi.
CTC, HBC làm defect đầy ra,
nhưng cdt nếu đủ năng lực (mặc dù rất ít( tự qly thi công thì chất lượng có khi còn ngon hơn. nhìn Hòa Bình Green là 1 ví dụ. ai nói chất lượng thi công con đó kém Times Parkhill nào?

còn wc k ra mặt đứng e nói rồi đó : 2 lý do 1 là cdt ưu tiên mặt đứng cho png, pk để bán hàng, 2 là lo ngại về mặt kĩ thuật.

Căn hộ bé tí mà chia nhiều phòng quá ... 63m2 2 phòng ngủ là đã nhỏ lắm rồi, lại còn thêm 1 phòng nhỏ nữa, khiến phòng khách quá bé. Diện tích bé quá thì có đắp vàng vào cũng ko thể là cao cấp được.
Thêm 1 phòng nhỏ có view nhìn ra ngoài đẹp mà cụ

huongdo03

Xe tăng
em đi xem nhà thì 1 là xem trực tiếp nếu dự án cũ rồi, 2 là phải xin bản vẽ phụ lục hợp đồng căn đó xem trước thấy ổn mới đến xem thực tế.
em biết nhiều người mua nhà đang xd mà chưa được lên chính xác căn hộ mình mua thì hơi rủi ro.
Em hỏi cụ 1 câu thôi. Cái dự án 390NVC đó, cụ có nhận xét gì ko ạ? Căn em lấy đó, có đc ko cụ?

tuan2681

Xe điện
Em hỏi cụ 1 câu thôi. Cái dự án 390NVC đó, cụ có nhận xét gì ko ạ? Căn em lấy đó, có đc ko cụ?
em nhận xét ntn:
- vị trí rất ổn, đặc biệt là cụ nào làm bên LB hoặc HK và đã ở quen khu bên đó
- mật độ bình thường không cao, chỉ lăn tăn 1 cái là nó không thành 1 khu riêng biệt mà là "ngõ", vẫn đi chung là chung tiện ích với dân cư xung quanh
- chất lượng em nghĩ cũng ơ tầm trung, không cao không thấp,

còn về thiết kế riêng căn hộ đó, em nghĩ ổn rồi, khó làm tốt hơn được, căn đó hướng Đông Nam nhìn sang sân bay và sân golf, quá đẹp rồi
mấy căn nhìn sang Sông thì lại hướng Tây Bắc, em rất ngại hướng này.

nói chung em chê mỗi cái giá hơi cao thôi cụ ạ, nhưng giờ tìm dự án giá rẻ hơn cũng khó.

huongdo03

Xe tăng
em nhận xét ntn:
- vị trí rất ổn, đặc biệt là cụ nào làm bên LB hoặc HK và đã ở quen khu bên đó
- mật độ bình thường không cao, chỉ lăn tăn 1 cái là nó không thành 1 khu riêng biệt mà là "ngõ", vẫn đi chung là chung tiện ích với dân cư xung quanh
- chất lượng em nghĩ cũng ơ tầm trung, không cao không thấp,

còn về thiết kế riêng căn hộ đó, em nghĩ ổn rồi, khó làm tốt hơn được, căn đó hướng Đông Nam nhìn sang sân bay và sân golf, quá đẹp rồi
mấy căn nhìn sang Sông thì lại hướng Tây Bắc, em rất ngại hướng này.

nói chung em chê mỗi cái giá hơi cao thôi cụ ạ, nhưng giờ tìm dự án giá rẻ hơn cũng khó.
Em cảm ơn cụ ạ! Đường 13m trc mặt toà sắp đc làm rồi ạ, thông ra HNT gần lắm, ko phải đi vào ngõ 390 đâu cụ ạ.

LFC

Xe hơi
Chính xác luôn cụ ạ, mà ko chỉ trên bản vẽ đâu, nhà mẫu cũng vậy. E đã từng đi xem và nhận ra, cái giường đặt trong nhà mẫu chỉ 1.9m phủ bì, trong khi bình thường giường là 2m trong lòng. Nhà thật mà kê giường vào thì đi qua chân giường có khi còn phải nghiêng người...

Loss1982

Xe buýt
Chính xác luôn cụ ạ, mà ko chỉ trên bản vẽ đâu, nhà mẫu cũng vậy. E đã từng đi xem và nhận ra, cái giường đặt trong nhà mẫu chỉ 1.9m phủ bì, trong khi bình thường giường là 2m trong lòng. Nhà thật mà kê giường vào thì đi qua chân giường có khi còn phải nghiêng người...
Quảng cáo chỉ là quảng cảo, đb ở đất nước láo nháo như vịt ngan. Trang thiết bị căn hộ cũng toàn dùng "tương đương", tiện ích khác xa thực tế, điển hình là bể bơi luôn được
chụp xiên, 3D kéo giãn hết cỡ. Chỗ nào cũng pr cao cấp với cả độc bản. =))

Ngobcool

Xe tải
Thưa cccm!
Em thấy đa số các chung cư (đối vs các chung cư e từng đến, xem bản vẽ) đều thiết kế theo kiểu (KIỀU 1) - Em thấy kiểu này nó khá tù và xấu.
Em mới đi xem 1 căn và khá ưng thiết kế của nó (Kiểu 2). Nhưng vì 1 số vấn đề khác nên e không chốt đc căn này.
Em muốn hỏi các cụ xem có căn nào có thiết kế nó ok hơn (ít ra cũng như kiểu số 2) không ạ?
Em cảm ơn các cụ!
PS: E dùng PTS để vẽ qua, các cụ đừng cười ạ :D

MẪU 1:
View attachment 6382418

MẪU 2:
View attachment 6382422
E lại thấy 2 ngủ thiết kế theo mẫu 1 rất là hợp lý, tối ưu được không gian mà nhỉ

ubisapro

Xe trâu
Nói chung mỗi người mỗi ý. Cứ ngắm thiết kế và thực tế, ưng cái nào xúc cái đó :D

TuanBanhBao

Xe tăng
Nhiều cụ cứ muốn có phòng nào cũng mặt thoáng, có cửa, có gió. Thế thì chỉ có biệt thự đơn lập nhé. Chung cư như căn góc nhiều nhất là 3 mặt thoáng( nhưng ít) thg là 2 mặt thoáng thì éo hiểu bố trí kiểu j để tất cả các phòng đều thoáng. Bố khỉ.
Đã ở chung cư thì nhìn căn nào chả có lỗi. Lỗi bếp, ngủ, cửa, bàn thờ, hướng nắng gió, rồi lỗi cả chỗ ị.

LehmanBrothers

Xe điện
Mời các cụ tham khảo thiết kế của chung cư cao cấp Masteri Waterfront ở Vinhomes Ocean Park ạ
Một căn hộ 41-63m2 có 1-2 phòng ngủ thì ko thể gọi là cao cấp được. Đó chỉ là căn hộ trung bình cho tầng lớp khá giả, trung lưu trong mọi xh. Gọi là trung cấp thì sát nghĩa hơn.

Nhìn mặt bằng nội thất thì Vin họ cũng cải thiện rất nhiều sau nhiều năm bán hàng. Còn một mặt bằng tốt hay ko cần có bản vẽ với các kích thước để tính chuẩn các thông số : diện tích nhà tắm, lối đi rộng hẹp, độ dài tủ áo, kích thước phòng, cao độ trần... Như vậy mới đánh giá một thiết kế là ở mức trung bình hay tốt. Như cụ nói là theo kiểu dân sale Bds thôi, cứ ang áng thấy tỷ lệ oke vừa mắt là chém kim cưởng, gold,...abcd.

Nếu cụ hỏi ở Hanoi có chung cư nào xứng đáng từ cao cấp thì em có thể cho cụ một cái tên : Sun Gand Thuỵ Khuê. Đó mới là thiết kế một căn hộ < 80m2 cao cấp, chung cư nhưng có trần cao độ 3200mm hoàn thiện, logia thoáng ngoài trời 8m2, phòng tắm độ khoảng 4m2, hành lang rộng 2200-2400mm gì đó. Cửa căn hộ nào cũng thụt vào so tới hành lang khoảng 600mm, tức là đề cao tính riêng tư. Điểm trừ cũng có như phòng ngủ chính rộng có 2800, kê cái giường + kệ tivi là hết lối đi.

Đó mới là cao cấp cụ ạ, ở Hnoi HCM ko có nhiều căn hộ thiết kế nổi như thế. Cụ nói kiểu vậy cũng ko hợp đi bán đồ cao cấp, cụ chưa hiểu gì về tiêu chuẩn chung hiện nay.

Loss1982

Xe buýt
Nhiều cụ cứ muốn có phòng nào cũng mặt thoáng, có cửa, có gió. Thế thì chỉ có biệt thự đơn lập nhé. Chung cư như căn góc nhiều nhất là 3 mặt thoáng( nhưng ít) thg là 2 mặt thoáng thì éo hiểu bố trí kiểu j để tất cả các phòng đều thoáng. Bố khỉ.
Đã ở chung cư thì nhìn căn nào chả có lỗi. Lỗi bếp, ngủ, cửa, bàn thờ, hướng nắng gió, rồi lỗi cả chỗ ị.
Ở HN có ít nhất 5 chung cư có thiết kế đảm bảo căn hộ có đủ thông thoáng cho tất cả các khu vực chức năng. Chỉ là người mua có quan tâm, có biết hay sẵn sàng mua ko thôi. Lỗi thuộc về cdt, sau đó là KTS mà có những dự án rộng rãi, hành lang rộng, toàn căn to mà thiết kế vẫn bí.