[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

tuan2681

Xe điện
Chào cccm, các cụ đánh giá giúp em căn hộ em sắp sửa ntn cho hợp lý ạ. Vì vừa rồi em ở nhà nhiều cũng nghiên cứu để sửa lại cho thay đổi không khí gia đình chút. Em định làm vách ngăn chỗ bàn ăn cạnh sát logia để làm nơi thờ cúng vì trước đây em làm cái bàn treo nó chưa thực sự yên tâm.

Sau khi sửa lại

Tổng thể tòa nhà

Rượu em rót sắn mời cccm cao kiến.
Cụ làm phòng thờ to vậy hơi vướng. Làm bé lại chút ok hơn.
Nếu là em thì em sẽ thích Cái logia nhỏ kia sửa quay cửa ghép vào phòng ngủ master cho xịn
E rất thích pngu master có logia riêng.

goldtower

Xe đạp
Cụ làm phòng thờ to vậy hơi vướng. Làm bé lại chút ok hơn.
Nếu là em thì em sẽ thích Cái logia nhỏ kia sửa quay cửa ghép vào phòng ngủ master cho xịn
E rất thích pngu master có logia riêng.
Cám ơn cụ và các cụ Hacking, mamatrue, moonlife!
Cái logia nhỏ em để dàn nóng ĐH và phơi đồ ạ, chỗ đó hướng tây nóng lắm. Em hỏi thêm các cụ là căn hộ nhà em có cần phải sửa phòng bếp và bố trí các phòng ngủ khác cho hợp lý nữa không ạ!

quanld

[Tịch thu bằng lái]
kiểu 2 là quá ngon rồi cụ, các phòng ngủ đều có cửa sổ mở ra bên ngoài. Nhưng yêu cầu là mặt tiền căn hộ phải rộng và ko phải dự án nào cũng làm kiểu này. Còn kiểu 1 là cách phổ biến chung cư hiện nay, có điều logia phụ mà hẹp và dài thì phòng ngủ trong xác định tối như đêm 30.
- Còn cụ cần thoáng đẹp cứ căn góc mà phang, hệ số giá đẩy cao hơn nên giá bán cao hơn các căn khác!

alceste

Xe điện
Vừa hút đá hay sao mà có vấn đề đọc hiểu thế. Tây nó làm Wc toàn có cửa sổ. 1 vài nước ưu tiên phòng khách hơn bếp và VN học theo. 1 số nước ưu tiên khách hơn bếp vì thế đất cao ráo, dày dặn, có nội lực.
Cụ ơi, em lại giật áo cụ tý ạ. thực ra với Tây, việc giữ cho WC khô ráo ko quá quan trọng, vì độ ẩm của nó cực thấp và lúc éo nào nó cũng khô như rang, mùa đông lại bật sưởi nữa nên càng nhanh khô. Nó lại phân chia khu khô khu ướt rõ ràng nữa nên càng nhanh khô.

Cái toàn của cụ thì 10 năm ở nước ngoài, ở nhà cũng khá cao cấp, em có thể khẳng định nếu nhà townhouse thì ko có căn nào có hết, trong villa thì chỉ có 1 - 2 phòng mang tính hưởng thụ relax là có thôi, chứ ko phải phòng nào cũng có vì nó ưu tiên phòng ngủ và khách hơn. Căn hộ thì tuỳ layout, nhưng cũng trên 50% là ko có, nhà cổ lại càng không. Hơn nữa, họ rất hay chia ra là WC riêng, bath riêng để ko phải chờ đợi.

Nói chung,mặc dù cụ có vẻ rất giỏi phong thuỷ, nhưng em nghĩ sách cụ đọc có vẻ hơi cổ, và cụ rất bảo thủ. Em ko bảo HK là tốt, mà HK là cái xứ phong thuỷ nhất thế giới, ko ở đâu mà nhiều thầy Phong Thuỷ và người dân tín như ở HK cả. Nhưng cụ ko hiểu ý em thôi.

Không biết cụ có nghiên cứu tử vi không ạ, nếu cụ có nghiên cứu 1 tí thì cụ sẽ thấy, ai sinh ra cũng có xu hướng như thế. Số anh Phu thê xấu thì ở nhà thế đẹp cũng vẫn xấu, nếu đã số tứ đổ tường, làm ăn thât bát, hoạch phát hoach phá thì nhà phong thuỷ bằng giời vẫn tay trắng, mèo vẫn hoàn mèo. Nhiều nhà làm lúc có tiền, cũng xem xét lắm, thầy kĩ lắm (có khi còn là khách của cụ cũng nên), vào vận xấu rồi thì chỉ cần 10 năm hay mấy năm xấu có khi lại bán cả mấy cái nhà đi chỗ khác. Và ngược lại, cờ đến tay ai người đấy phất thôi.

Còn những chuyện như tài chính, gia đình, người ta sẽ làm thế nào để họ cảm thấy hạnh phúc nhất, cái đấy cụ ko cần phải lo cho họ. Thà sống 1 mình hoặc sống với người khác còn hơn cả nhà sống trong 1 căn nhà phong thuỷ tốt, vc ở với nhau lâu dài nhưng ko ai hạnh phúc hay cảm thấy vui vẻ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em xác nhận là WC có cửa sổ to thoáng thì dùng sẽ thoải mái và thich hơn k có cửa sổ. Phòng wc của em ở góc nên 2 cạnh có hệ cửa sổ chớp dài tổng 4m (màu xanh), lúc nào cũng thoáng sáng, khô ráo mà k cần bật hút mùi. Cảm giác đi ị, đi tắm ban ngày như ở ngoài trời vậy :))
Còn phòng bí k có cửa sổ thì dù có hút mùi cả ngày nhưng cảm giác ẩm mốc và bí hơn. Tất nhiên có thì càng tốt chứ bảo là bệnh tật thì cũng hơi quá, chỉ là k sướng bằng. Đây là ảnh minh hoạ:

Chung cư nào thế bác. Thiết kế ngon đó bác. Phòng khách lấy ánh sáng và khí nhiều nhất, sau đó sẽ lan tỏa ra, có cái lô giá đối lưu nữa.
căn này chắc là N04, hàng xóm với nhà em. Em ở khu đó, ban công cùng hướng đông bắc nên thấy gió chính vẫn là từ cửa hành lang vào (hướng Nam), chứ ban công đông bắc khi nào mưa gió hay mùa đông thì mới có gió vào nhiều từ ban công thôi. Logia hướng ra khe thoáng k biết có nhiều nhà bật điều hoà k, có quay mặt vào nhau k nên đập thông cũng phải lưu ý.
Nhiều khi nhìn mặt bằng bếp thông với logia có vẻ thiết kế hợp lý nhưng còn phải xem hướng gió nó từ logia vào hay thổi từ trong nhà ra logia nữa, nhiều khi ngược là thành trong nhà ngửi nhiều hơn. Còn đóng kín chỉ mở cửa logia thì mùi k bay nhanh đc đâu vì nó phải thông 2 đầu.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Cái logia nhỏ em để dàn nóng ĐH và phơi đồ ạ, chỗ đó hướng tây nóng lắm. Em hỏi thêm các cụ là căn hộ nhà em có cần phải sửa phòng bếp và bố trí các phòng ngủ khác cho hợp lý nữa không ạ!
Cụ định chốt sửa thế nào thì mới xem kỹ hơn đc. Logia nhỏ để cục nóng với phơi đồ lưu ý lắp cục nóng thổi thẳng ra ngoài không có điều hòa ko chạy nổi đâu. Sơ bộ em thấy căn của cụ bố trí bếp với các phòng đã khá hợp lý. Nếu có xoay đi xoay lại thì cũng đc cái nọ mất cái kia. Riêng phòng ngủ nhỏ số 1 vướng cái cột bê tông to quá, nếu được nên nâng sàn làm giường và bố trí tủ tường luôn cho gọn phòng cụ nhé.

mamatrue

Xe đạp
Căn hộ của cụ nhìn chung công năng khá ok rồi, căn hộ DT lớn, thoáng, các phòng đều có ánh sáng trực tiếp (trừ WC, tất nhiên :D).E chỉ hơi lăn tăn là cửa WC p.ngủ Master mở nhìn ra đầu giường, có hơi bất tiện.Nếu được e đề xuất làm 2 lớp cửa,cửa bên ngoài làm cửa gỗ & trang trí giống như 1 tủ giả để ko nhận ra đấy là cửa đi vào WC, còn cửa bên trong đi vào WC thì làm cửa kính.

ngockta

Xe đạp
Các cụ tư vấn giúp em cái căn 07 này ko vuông vắn có phải lỗi phong thủy ko a. Em ko có kinh nghiệm cái này, đang ngắm nghía căn này vì nó có bán công Đông Nam

vieth774

Xe hơi

Em chào cccm, em lục lại cái thớt này để các cụ xem xét đánh giá cái thiết kế căn hộ chung cư này có xứng với giá trị >10 tỏi không !

KeanuR

Xe tăng
View attachment 6560239
Em chào cccm, em lục lại cái thớt này để các cụ xem xét đánh giá cái thiết kế căn hộ chung cư này có xứng với giá trị >10 tỏi không !

E thấy mẫu tk này vẫn là vin timescity nhìn ok vì bếp riêng;
căn Metro kia thứ nhất không vuông, thứ 2 bếp chình ình phòng khách nhìn mất sang cho cái giá 10 tỷ
10 tỷ mà tắm bé quá, phải em em biến 1 pn thành nhà tắm, đằng nào ngủ cũng bé tí

cuchuoi0509

Xe tăng
View attachment 6560239
ở đâu mà đắt vậy cụ, trông chán đời nhỉ. Hôm nọ xem lão Thái Công giới thiệu căn 1 ngủ - 600k obama bên Newyork gần trung tâm, quả bếp + sofa nhìn na ná luôn

Loss1982

Xe buýt

E thấy mẫu tk này vẫn là vin timescity nhìn ok vì bếp riêng;
căn Metro kia thứ nhất không vuông, thứ 2 bếp chình ình phòng khách nhìn mất sang cho cái giá 10 tỷ
10 tỷ mà tắm bé quá, phải em em biến 1 pn thành nhà tắm, đằng nào ngủ cũng bé tí
Căn M1 kia chắc ôm thang máy nên mới khuyết. Ko những lỗi bếp mà phòng ngủ lớn hình chữ L và cũng chỉ nên 2 WC. Diện tích này đập đi hết thiết kế lại còn 3 ngủ thì các khu vực chức năng mới hợp lý được

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 6560239
10 tỏi không phải chỉ thiết kế, mà còn vị trí, view và tiện ích. 10 tỏi mà 135m2 là quá rẻ. Em thấy ở đây 3Pn chỉ hơn 100m2 mà đã 10 tỷ rồi. Cụ lấy đâu ra căn này 10 tỷ vậy? Hoặc căn này tầng 5 thì may ra.
Thiết kế như trên thì cũng được rồi, phòng nào cũng ánh sáng đầy đủ. Chỉ có giữa phòng khách và bếp dựng bức tường thạch cao chỗ cái sofa để phân chia 2 khu thì cũng được.

vieth774

Xe hơi
10 tỏi không phải chỉ thiết kế, mà còn vị trí, view và tiện ích. 10 tỏi mà 135m2 là quá rẻ. Em thấy ở đây 3Pn chỉ hơn 100m2 mà đã 10 tỷ rồi. Cụ lấy đâu ra căn này 10 tỷ vậy? Hoặc căn này tầng 5 thì may ra.
Thiết kế như trên thì cũng được rồi, phòng nào cũng ánh sáng đầy đủ. Chỉ có giữa phòng khách và bếp dựng bức tường thạch cao chỗ cái sofa để phân chia 2 khu thì cũng được.
Vâng cụ nhận định rất đúng, căn này nó nhiều tiền bởi vì tiện ích và vị trí cụ ạ em thấy thiết kế bếp và wc như vậy là ổn, chỉnh sửa như ý cụ. Xin hỏi cụ Loss1982 thì Pngu chữ L hay nhà chữ L thì có hại gì?, hay mọi thứ đều phải vuông, thank All!

hoanptp

Xe điện
Thưa cccm!
Em thấy đa số các chung cư (đối vs các chung cư e từng đến, xem bản vẽ) đều thiết kế theo kiểu (KIỀU 1) - Em thấy kiểu này nó khá tù và xấu.
Em mới đi xem 1 căn và khá ưng thiết kế của nó (Kiểu 2). Nhưng vì 1 số vấn đề khác nên e không chốt đc căn này.
Em muốn hỏi các cụ xem có căn nào có thiết kế nó ok hơn (ít ra cũng như kiểu số 2) không ạ?
Em cảm ơn các cụ!
PS: E dùng PTS để vẽ qua, các cụ đừng cười ạ :D

MẪU 1:
View attachment 6382418

MẪU 2:
View attachment 6382422
Mẫu 2 tối ưu diện tích, lại có không gian riêng em thấy hay hơn

cuchuoi0509

Xe tăng
Vâng cụ nhận định rất đúng, căn này nó nhiều tiền bởi vì tiện ích và vị trí cụ ạ em thấy thiết kế bếp và wc như vậy là ổn, chỉnh sửa như ý cụ. Xin hỏi cụ Loss1982 thì Pngu chữ L hay nhà chữ L thì có hại gì?, hay mọi thứ đều phải vuông, thank All!
thiết kế kiểu này chắc Thái Công mà vào lại chê k sang trọng, xong đập thông hết còn 2 phòng ngủ :)). Hàng Vin thổi giá cao, nhìn ngoài sang nhưng trong lại kém sang

trieuanh25

Xe tải
View attachment 6560239
Giá trị của nó không chỉ nằm ở thiết kế mà còn vị trí, thương hiệu, tiện ích....vv nữa.
Thiết kế như này quá ổn. Việc bếp thông với phòng khách có nhiều người không thích nhưng cũng có nhiều người thích. Ưu điểm là nhìn phòng khách thoáng, rộng, tối ưu được không gian.
Mấy cái kiểu giấu bếp thì mất thêm cái hành lang chẳng để làm gì.
Phòng tắm chính có bồn, có cửa sổ thế kia cũng hợp lý rồi.

Tứ Vô Lượng

Xe container
View attachment 6560239
Căn góc, ở được tam đại đồng đường như thế cũng hợp lý. Chỉ khó xử là ông bà ở phòng ngủ lớn góc hay bố mẹ ở phòng đấy?

Tứ Vô Lượng

Xe container
Các cụ tư vấn giúp em cái căn 07 này ko vuông vắn có phải lỗi phong thủy ko a. Em ko có kinh nghiệm cái này, đang ngắm nghía căn này vì nó có bán công Đông Nam

Tk Phòng khách quá chán, rất tức mắt. Nếu đập hết tường chỗ ban công mở hết kính hoặc phòng khách ngoài trời có lẽ hay hơn