Đánh giá Cá nhân e thấy xe tàu Beijing X7 không hot như báo nói, còn dân mình đổ xô mua là do ham hàng pha ke

Mrsoibts

Xe tải
Thực sự mình thấy cụ chủ top đúng kiểu anti mất não, cái đít xe X7 đấy giống với Range Rover điểm nào? Hay giống vì chúng đều giống cái đít của xe ô tô???
Lướt hết comments thì thấy cụ chủ chả có tí kiến thức hay tìm hiểu về con xe này, cụ không ở trong hội nhóm xe Tàu đểu nên cụ ko biết rằng riêng 4 đợt xe X7 về cảng Hải Phòng mỗi tháng thì tính sơ cũng 1000 con rồi đấy cụ ạ. Cụ không chịu tìm hiểu thì cũng đừng có chụp mũ xe Tàu bây giờ với thể loại xe máy Tàu 20 năm trước. Mà chính xác xe máy Tàu 20 năm trước bị mang tiếng là vì mấy ông "roanh nhân" Việt Nam sang Tàu đặt hàng với giá rẻ, linh kiện rẻ và làm nhái, chứ mấy đợi Lifan hồi đầu tiên vẫn cực tốt.
Thêm 1 số kiến thức về con Beijing X7 này gửi cụ nếu cụ lười google, em copy của ông Trắng TV mời cụ đọc

Tôi - Tùng Anh Trắng Auto, thấy anh em cãi nhau về con xe tàu đều Beijing X7 ghê quá, nên tôi làm mấy dòng về nó. Nói gì nói, xe này tôi là thằng lái thử chán chê và vừa thanh toán hết 688tr hôm qua để lấy về nhà.

1. Động cơ X7:
Động cơ X7 mang mã hiệu A156T1H cho công suất 138 kw tại ngưỡng tua máy 5.500 vòng phút và lực kéo tối đa là 275Nm ở tua máy 1500-4500 vòng phút. Nhìn vào thông số này thì chúng ta có thể thấy rằng đây là dòng động cơ khá tiên tiến. Đi sâu vào quan sát thì thấy rằng: thân máy của động cơ X7 được đúc bằng hợp kim nhôm (tương đương với các dòng động cơ tiên tiến nhất hiện nay), cùng có hệ thống phun nhiên liệu trực tiếp GDi với áp suất cao. Nhưng con số và chữ của dòng động cơ này có ý nghĩa là 15 là máy có dung tích 1.5L; 6 là tiêu chuẩn khí thải euro 6 và chữ H là high performence.
Ảnh chụp Màn hình 2020-10-23 lúc 10.34.25 SA.png

Động cơ trên chiếc X7 được khởi động nghiên cứu và phát triển từ năm 2010 và đến tháng 12/2011 BAIC chính thức công bố và sẽ hợp tác với công ty FEV để phát triển dòng động cơ này. FEV là ai thì mời GG chi tiết nhé. Chỉ biết là FEV là 1 công ty của Đức, nó được đánh giá là tốt 3 công ty có uy tín nhất trên thế giới trong việc nghiên cứu và phát triển các dòng động cơ đốt trong.
Năm 2014 BAIC đã xây dựng nhà máy sản xuất động cơ, đến 2016 thì dòng động cơ mang mã hiệu A150TD ra đời sau được đổi tên thành A156T1, dòng động cơ này ban đầu cho công suất 124kw (169ps) và 262 Nm.
Những con số ấn tượng trong quá trình R&D dòng động cơ này: 3,2 triệu km trong các điều kiện đường sá; 20.000h đánh lửa liên tục trong các thử nghiệm về độ bền và độ tin cậy mà không có vấn đề gì.
Khi tiêu chuẩn khí thải được chính phủ yêu cầu nâng lên. Các bên phát triển đã nghiên cứu và đưa ra dòng động cơ A156T1H với tiêu chuẩn euro VI cho ra công suất 138kw (188ps) và 275 Nm. Dòng động cơ này là tỷ số nén là 10:1; block bằng nhôm, áp suất hệ thống phun nhiên liệu là 350 bar (thuộc dạng cao nhất trong các hệ thống phun hiện nay), hệ thống turbo được sử dụng loại tuabin siêu tốc đường kính nhỏ của borgwarner. Động cơ cũng được áp dụng công nghệ Dual VVT cho cả van nạp và xả.
Như vậy tính đến nay là động cơ này đã trải qua 10 năm R&D và vượt qua rất nhiều các thử nghiệm và được đánh giá là tốt và ổn đinh.
2. Hộp số:
Tháng 3/2019 chủ tịch BAIC đã đến thăm tập đoàn SAIC và tìm hiểu hộp số ly hợp kép ướt mang mã hiệu DCT280 cho chiếc Beijing X7. Đây là hộp số thế hệ thứ 3 và được đánh giá có hệ số tin cậy cao cũng như mang đủ kỹ thuật tiên tiến bậc nhất hiện nay về hộp số ly hợp kép ướt. Hộp số này được đánh giá là chuyển số nhanh và mượt không thua kém hộp số CVT.
3. Khung gầm
Khung gầm của X7 là được lấy từ 1 đối tác của Nhật, sau đó đươc phát triển bởi 1 đối tác Đức của BAIC. Tuy nhiên nó được hiệu chỉnh cuối cùng bởi công ty MIRA của Anh quốc - 1 trong những công ty chuyên phát triển về platform nổi tiếng nhất thế giới. Nhưng nếu xem kỹ, nó na ná giống với khung gầm của Mitsubishi Outlander.

Còn về các option trên X7 đừng bảo nó nhái Merc vì nó có cổ phần của Merc và cái gì lắp cho Merc thì nó có quyền lắp cho nó chứ ko nhái. Cụ muốn chê gì thì phải có cơ sở, chứ cứ la oai oái là "đồ tàu phò phạch" mà không có dẫn chứng, rồi những người có tìm hiểu đưa phản bác ra thì lại kêu "bị cắn" với chả "bọn trẻ trâu sale hung hãn". Đến chịu cái lý sự cùn của một số cụ
em cop được trên hội và để ở đây, còn cái chuyện nhập cảng hải phòng về mỗi lần được đâu 50 -100 xe chứ không có chuyện 1.000 đâu cụ nhé
2021-porsche-cayenne-awd-angular-rear-exterior-view_100763514_m.jpg

pacman

Xe máy
Riêng khu văn khê nhà e phải 3 4 con :)))

dig31

Xe buýt
em cop được trên hội và để ở đây, còn cái chuyện nhập cảng hải phòng về mỗi lần được đâu 50 -100 xe chứ không có chuyện 1.000 đâu cụ nhé
2021-porsche-cayenne-awd-angular-rear-exterior-view_100763514_m.jpg
Thì em nói về nhiều đợt mà cụ, có phải 1 đợt đâu. Còn cụ bảo xe copy hình dáng con Por chỗ nào chỉ em với, giờ xe đại đa số nó làm kiểu đầu mắt hí, đuôi bô kép đối xứng, còn về chi tiết em chả thấy nó ăn cắp của thằng Porsche chỗ nào. Mà kể cả là có thì tiếp thu cái thiết kế đẹp có gì là sai, đừng copy y nguyên và đổi tên là được.
Còn cái vấn đề lấy logo xe khác dán vào xe mình thì trên hội xe TQ em đảm bảo với cụ là 90% ko ai làm thế này, đây chỉ là những con sâu làm rầu nồi canh, đi mua con xe mà còn phải xấu hổ với chính con xe với tiền mình bỏ ra thì cũng đến lạy. Biết là tiền ai người đấy tiêu, nhưng phán xét cũng là quyền của mỗi người, ông đi hàng fake thì ko thể bảo tôi coi trọng ông được

Khanh Tran SG

Xe đạp
Hôm nọ em thấy ở quán Bún cá có 1 con biển đuôi 02. Phải nói là chất.
Còn xe này em đã ngồi và lái thử. Túm lại là chất trong tầm giá
Không ai nói nó không chất cả, thật sự thì nhìn ham nhưng tính ra mình mù về kỹ thuật, đi xe quan trọng nhất là bền, dể kiếm garage sửa chữa. Riêng khoản phụ tùng, bảo dưỡng, thay thế linh kiện của đại lý vẫn chưa làm mình an tâm nên thà mua một chiếc xe cỏ mà nó đông để dễ kiếm phụ tùng, phụ kiện sửa xe cho dễ còn hơn.

smilefox

Xe máy
Không ai nói nó không chất cả, thật sự thì nhìn ham nhưng tính ra mình mù về kỹ thuật, đi xe quan trọng nhất là bền, dể kiếm garage sửa chữa. Riêng khoản phụ tùng, bảo dưỡng, thay thế linh kiện của đại lý vẫn chưa làm mình an tâm nên thà mua một chiếc xe cỏ mà nó đông để dễ kiếm phụ tùng, phụ kiện sửa xe cho dễ còn hơn.
Thế giới phẳng rồi, kiếm đồ thay thế dễ ợt mà cụ.
Bên em làm xưởng sửa xe nhiều. Đồ lấy ở Tàu dễ mà rẻ hơn các đồ khác.
Cụ muốn vào hãng thì họ chém cho hết máu

Khanh Tran SG

Xe đạp
Thế giới phẳng rồi, kiếm đồ thay thế dễ ợt mà cụ.
Bên em làm xưởng sửa xe nhiều. Đồ lấy ở Tàu dễ mà rẻ hơn các đồ khác.
Cụ muốn vào hãng thì họ chém cho hết máu
Mình có ông anh chạy chiếc Luxgen không biết đời bao nhiêu. Động cơ 2 cầu, xin xò hết cỡ mà bữa đi hỏi ủa chỉnh mấy cái option sao thì ảnh nói hư hết rồi em. Hỏi sao không mang ra sửa thì ảnh nói giờ thay nhớt thay dầu thôi em. Chạy vẫn ngon nhưng mang ra garage sửa thì những cái phần mềm, linh kiện linh tinh giờ không kiếm ra nữa. Nghe câu đó xong để ý tới giờ.

Mrsoibts

Xe tải
người thật việc thật, thằng em chạy con zotye Z500 mà thay cái má phanh đặt kylin phải 1 tuần - 10 ngày mới có để thay thì đủ biết thế nào rồi, mà đấy mới chỉ là cái má phanh chứ phụ kiện khác thì không biết thế nào,đi xe tàu chỉ sợ mỗi cái đấy,đang chạy dọc đường có vấn đề gì thì phải kéo về hãng mới có đồ thay thì chết

Khanh Tran SG

Xe đạp
người thật việc thật, thằng em chạy con zotye Z500 mà thay cái má phanh đặt kylin phải 1 tuần - 10 ngày mới có để thay thì đủ biết thế nào rồi, mà đấy mới chỉ là cái má phanh chứ phụ kiện khác thì không biết thế nào,đi xe tàu chỉ sợ mỗi cái đấy,đang chạy dọc đường có vấn đề gì thì phải kéo về hãng mới có đồ thay thì chết
Đồng ý với bác. Mọi người cứ khoe xe Tàu chạy mấy năm, mấy chục vạn chưa sao nhưng mình nghĩ rằng xe là thiết bị cơ khí, có chiếc này chiếc kia. Lỡ một người nào đó xui xui bị hư hỏng cái này cái nọ, chạy ra garage gần nhà mà chưa chắc thợ biết sửa, phụ tùng linh kiện mà phải ngồi chờ nửa tháng tới 1 tháng mới có đồ thay thế thì không biết sẽ suy nghĩ gì. Với các bác biết về kỹ thuật còn đỡ, nhiều người mua xe về chỉ biết chạy thì sao ? Nhiều người nói mua xe Tàu là sự chấp nhận rủi ro, các hãng khác có hậu kỳ, hậu mãi, showroom rộng khắp thì chi phí cao, ít option. Mua xe tàu, option miên man, thông số cực bốc nhưng chập nhận rủi ro ở khoản phụ tùng, linh liện, bảo trì, bảo dưỡng sau này. Với mình thì xe chỉ là phương tiện che nắng, che mưa, mình cần nó phục vụ mình mọi lúc mọi nơi khi cần và có sự bền bĩ lâu dài hơn.

dig31

Xe buýt
Đồng ý với bác. Mọi người cứ khoe xe Tàu chạy mấy năm, mấy chục vạn chưa sao nhưng mình nghĩ rằng xe là thiết bị cơ khí, có chiếc này chiếc kia. Lỡ một người nào đó xui xui bị hư hỏng cái này cái nọ, chạy ra garage gần nhà mà chưa chắc thợ biết sửa, phụ tùng linh kiện mà phải ngồi chờ nửa tháng tới 1 tháng mới có đồ thay thế thì không biết sẽ suy nghĩ gì. Với các bác biết về kỹ thuật còn đỡ, nhiều người mua xe về chỉ biết chạy thì sao ? Nhiều người nói mua xe Tàu là sự chấp nhận rủi ro, các hãng khác có hậu kỳ, hậu mãi, showroom rộng khắp thì chi phí cao, ít option. Mua xe tàu, option miên man, thông số cực bốc nhưng chập nhận rủi ro ở khoản phụ tùng, linh liện, bảo trì, bảo dưỡng sau này. Với mình thì xe chỉ là phương tiện che nắng, che mưa, mình cần nó phục vụ mình mọi lúc mọi nơi khi cần và có sự bền bĩ lâu dài hơn.
Không ai chê bác việc quan ngại, nhưng những người đã mua xe tàu ko quan ngại thì thôi, bác lại khóc dùm họ ư? Bác có định kiến với xe tàu, bác là mẫu người "lựa chọn an toàn" thì cũng đừng dạy những người khác hay bảo người khác "phải này hay phải kia"

Khanh Tran SG

Xe đạp
Không ai chê bác việc quan ngại, nhưng những người đã mua xe tàu ko quan ngại thì thôi, bác lại khóc dùm họ ư? Bác có định kiến với xe tàu, bác là mẫu người "lựa chọn an toàn" thì cũng đừng dạy những người khác hay bảo người khác "phải này hay phải kia"
Bài mình chả dạy bảo ai. Từ đầu tới cuối đều nói quan điểm cá nhân, có câu nào mình dạy bảo ai. Cách viết của bác mới thể hiện sự hằn học đấy. Bênh xe Tàu thì kệ bác, đừng đụng chạm tới ai cả.

pacman

Xe máy
Hôm nọ em thấy ở quán Bún cá có 1 con biển đuôi 02. Phải nói là chất.
Còn xe này em đã ngồi và lái thử. Túm lại là chất trong tầm giá
Nhìn thì đẹp nhưng e chưa thử nên k đánh giá gì.

Dream8x

Xe máy
Thế thì mời thím qua MG, TanChong đang mở hàng loạt showroom đấy.
Chỉ là mở nhiều thì giá lại ko thơm như X7 thôi.

hiep1750

Xe buýt
Cụ nào có xe rồi vào chia sẻ chút kính nghiệm đi, mình đi tq thấy toàn xe tầu thôi , họ cũng yêu xe tq như kiểu mình yêu xe vinfast , nhưng họ cũng có kính nghiệm hơn chục năm sản xuất rồi, lúc đầu cũng kiểu như vinfast lắp ráp tùm lum rồi nội đia hóa dần. Hy vọng xe tq ngày phát triển để ng tiêu dùng vn dc hưởng các lợi ích cùng giá trị gia tăng của họ

Kangcucot

Xe máy
Em đã 1 lần được nhìn thấy ngoài đời rồi, về tổng thể nhìn xe nó cứ dại dại thế nào ấy, nhưng đỡ hơn con Baic Q7 nhiều. Công nghệ thì xem review nhiều thực sự, tuy nhiên độ bền có lẽ ko đáng tin cậy. Chưa kể cái lăn tăn nhất là dịch vụ, đồ thay thế sau này, 1 vài năm thì còn dễ kiếm, chứ sau ai đi thì ko biết lấy đồ thay đâu ra.

thanhlonghtc

Xe hơi
Gặp con này ngoài đời thấy đẹp thật. Chung cư nhà cháu có cụ lái, mà nữ mới ghê.

stone_lamp

Xe điện
Cụ chủ thực sự muốn tìm hiểu xe này cứ vào hội nhưng ng mua, đã dùng rồi trên face ấy, hoặc tìm tận nơi, lái thử, cụ sẽ có cái nhìn chính xác nhất thấy vì nghe mấy đội báo mạng đc thuê viết này. Xe tàu, công nghệ tàu rộng hơn là kinh tế tàu thực sự đang đe doạ tất cả các ông lớn trên mọi lĩnh vực trên thế giới. Vậy mà một diễn đàn gần như mạnh nhất về ô tô như otofun không có nổi một mục về oto trung quốc để mà bàn , mổ xẻ phân tích khách quan thì rất đáng tiếc.
Chuẩn cụ, Bây giờ là thời buổi nào mà còn có cụ coi thường công nghệ Trung Quốc được nữa, điện thoại nó, viễn thông, gi gỉ gì gi thứ nó nhất nhì thế giới kia kìa

stone_lamp

Xe điện
Em không biết hậu mãi dịch vụ sửa chữa như thế nào chứ linh kiện xe tàu mà không đặt được về thì thì chắc đầu bã đậu. Xe Nhật, châu âu xe Mỹ khó thế mà còn đạt được về mà giá lại còn rẻ

namkan

Xe hơi
Thấy em này chạy ngoài đường cũng đẹp mà ko biết bền đến bao giờ thôi :))