Các bác đã bao giờ chạy xe xịt lốp mà không biết chưa?

heroesdaubu

Xe điện
Xe cháu 1 nốp chỉ non hơn các nốp còn nại thì cháu biết ngay, muốn tăng tốc cứ phải nấy hết sức để đạp gas vợ 2 cháo mới chịu đi nhanh. Mà nhà cụ chở gia đình nhạc phụ tinh thần phấn chấn hay sao mà xịt nốp ko biết thế?
Bản cháu thỉnh thoảng thấy xe 4b bị xịt 1 nốp mà cứ bon đều, cháu ra hiệu thì họ tưởng trêu họ mới chết chứ!

lambogi79

Xe điện
em thề là em nói thật, em đi từ phú thọ về hướng cầu trung hà em thấy chao tay lái từ đoạn qua sơn tây thế mà tới giữa đại lộ TL em mới bít là xịt lốp sau bên phụ. công nhận em ngu thật. hậu quả là cái lốp đó nát bét, may mà k sao

cuadong

Xe buýt
Chưa gặp tình huống này trên đường. Nhưng lốp non là em thấy xe lạng lạng rồi.

architecto

Xe buýt
Lốp trước thì biết ngay chứ lốp sau cũng khó các cụ ạ. Hôm em về quê dính phát, dừng lại ăn sáng buồn tình đi một vòng quanh xe mới phát hiện ra. Có phải ai cũng là công chúa hạt đậu đâu các cụ.

gia doi

Xe điện
Nhưng xịt lốp thì tai lái của cụ rất nặng và bị đảo tay lái sao lại không biết nhỉ

tuanzs

Xe container
Lốp chỉ hơi non đã có cảm giác khang khác rồi
Chắc cụ chủ mải nói chuyện + đi chậm + đường đông ---> không nhận ra được thôi

Thần Tài

Xe điện
Chung qui là người biết khó hơn máy biết, vì vậy để dành việc cho mấy cái TPMS nó làm, cứ xịt là nó kêu ầm lên ngay.

laceti.se

Xe buýt
Em có thói quen, cứ lên xe và xuống xe là em đi một vòng ngó quanh 4 lốp. Còn khi đi đường thì đành phó mặc cho cảm giác và sự tốt bụng của các cụ khác đang tham gia giao thông!

haichau13

Xe máy
Em hôm về quê cũng chạy non bánh, thấy lái nặng nên biết nhưng không tìm được chỗ bơm. Chạy đường mòn chán thật!!

tienhungtech

Đi bộ
Em chạy xe nhưng thật sự chưa hề có cảm giác về lốp xịt hay không. Lốp hơi mềm thì lại càng khó. Chỉ mỗi một lần bị cục đá xanh, sắc như cái rìu cổ đại nó chém cho một phát, nghe xèo nên biết ngay.

Còn lại tuyền phải nhờ vào công cụ hỗ trợ - TPMS
Nhưng nếu chém gió trên đây, bị xì hơi lốp lại biết ngay, thế mới đau

Kiabuoisang

Xe container
Nói ra thì các cụ bảo cháu tiêu cực. Nhưng quả thật là vấn đề xịt lốp mà lái xe không biết vấn diễn ra hàng ngày. Vì đơn giản khi học lái có được dạy đâu, chỉ khi gặp phải vài lần mới có kinh nghiệm rằng xịt lốp trước thì phản xạ lên tay lái thế nào, xịt lốp sau thì hiện tượng xe thế nào. Rồi độ ồn trong xe như thế nào thì là khác thường,vv... theo kinh nghiệm của em thì thấy thế này :
Nếu xe đang chạy điều kiện đường xá đẹp mà tiếng ồn trong xe lớn, tay lái lệch về 1 bên thì cần nghĩ đến khả năng đã bị thủng lốp -----> cần kiểm tra.
Bị nhao lái bất thường khi xe đang chạy -----> cần kiểm tra.
Có tiếng loẹt quẹt phát ra đều đặt bên ngoài xe lúc đang tít :------> kiểm tra vì có để đã có đá hoặc đinh găm vào lốp rồi, có điều là chưa xì hơi thôi.
Hoặc đơn giản nhất là hãy tự làm chuột bạch bằng cách xịt hơi lần lượt từng lốp trước và sau, rồi chạy để cảm nhận....sẽ hiểu ngay để lần sau dễ nhận biết.

5starsdba

Xe buýt
Hôm nay em cũng bị xịt lốp sau bên phụ, chạy từ Giải Phóng vào tận trong khu đô thị Định Công mà chẳng biết gì :((.

cup

Xe máy
Các cụ cho hỏi là bơm lốp bao nhiu kg là hợp lý ạ, em toàn bảo bơm 2,3kg chả biết thế nào
Lốp em ai nhìn cũng bảo xịt mà mấy lần đi bơm thấy vẫn còn căng (2,2kg) lốp hơi dẹt một tý nên khó nhìn xem có xịt ko.
À các cụ cho hỏi cái TMPS các cụ nói ở trên là cái gì vậy

tienhungtech

Đi bộ
Các cụ cho hỏi là bơm lốp bao nhiu kg là hợp lý ạ, em toàn bảo bơm 2,3kg chả biết thế nào
Lốp em ai nhìn cũng bảo xịt mà mấy lần đi bơm thấy vẫn còn căng (2,2kg) lốp hơi dẹt một tý nên khó nhìn xem có xịt ko.
À các cụ cho hỏi cái TMPS các cụ nói ở trên là cái gì vậy
Khuyến cáo của nhà sản xuất về bơm lốp được ghi trên tem dán ở cửa trước bên tài đấy cụ.
2,3 Kg thường là ổn rồi

TPMS là viết tắt của "Tire Pressure Monitoring System" nghĩa là hệ thống theo dõi áp suất lốp, cụ cứ vào chữ ký của em sẽ rõ hơn

Kia6582

Xe buýt
Em có lần lại bị trường hợp ngược lại với cụ chủ thớt. Hôm đó đi về Ý Yên, trên đường đê, tự nhiên có chỗ sỏi với đá răm hơi nhiều. Xe em đi vào cứ trẹo qua trẹo lại như là xịt lốp, mà chỉ bị 1 bên (vì bên phụ mới có sỏi). Đi quãng vài trăm mét, em ko chịu nổi mới đoán 100% là lốp xịt và xuống thì lốp vẫn căng như thường !
Em cũng bị như Kụ mấy lần rùi, cứ như xịt lốp thật ý mà chả phải, chả hỉu tại sao nữa:D

BMW X5

Xe buýt
Em thì vừa bị phát hôm qua. Đi QL1 tắc chậm rì rì. Lúc qua Phủ Lý, đường đông, còi xe inh ỏi, thoáng cái thấy có một bác vượt lên tay khua khua chỉ chỉ, nhưng lại không nghĩ là bảo mình, mà đường đông quá, nên cứ đi tiếp, nhích tí một. Đến tận gần trạm soát vé Cầu Giẽ thì đi chậm hẳn lại, lúc đấy thấy một bác bên cạnh nhoài hẳn ngươi ra chỉ chỉ đằng sau. Tấp vào lề thì hóa ra xịt bố nó lốp sau bên phụ.

Thế mà em đi chẳng có cảm giác gì cả, nhiều đoạn cũng phải chaỵ lên đến 40km/h. Em ngày xưa cũng xịt lốp sau thấy nó trẹo cả xe đi í chứ. Hôm qua đường đông còi xe inh ỏi phải xuống thay lốp. Mình đã để cái tam giác báo nguy hiểm cách xe một đoạn, ông già vợ em cũng xuống đứng vẫy xe ra làn khác, thế mà có thằng taxi dầu khí dở hơi nó vẫn xông vào chẹt vỡ mẹ cái tam giác đấy của em, chó thế chứ.

Nhân đây các bác cho em hỏi, xe em chạy được 10000km, chưa đảo lốp bao giờ. Giờ nếu cái lốp kia nó chẳng may nát quá thì xử lý thế nào? Mua một cái mới chạy với 3 cái cũ có vấn đề gì không?
cháu cũng dính 1 lần vứt đi 1 quả lốp... lần ý cháu lái innova, bị xịt lốp trước bên lái cháu vẫn chạy 50-60 đều mà không hề thấy có hiện tượng lạng lái,cháu đi khoảng hơn 5km mới phát hiện ra ( không phải vì lạng lái ) mà lúc xe đi lên chỗ lồi lõm của mặt đường cháu nghe tiếng lốp rạo xuống đường lạ hơn bình thường cháu dừng xe lại để kiểm tra thì..... thấy lốp bị xịt hết sạch hơi luôn. hixhix.. lốp bị đá nhọn chọc thủng, không phải bị đinh đâm các cụ nhé.

BMW X5

Xe buýt
Nói ra thì các cụ bảo cháu tiêu cực. Nhưng quả thật là vấn đề xịt lốp mà lái xe không biết vấn diễn ra hàng ngày. Vì đơn giản khi học lái có được dạy đâu, chỉ khi gặp phải vài lần mới có kinh nghiệm rằng xịt lốp trước thì phản xạ lên tay lái thế nào, xịt lốp sau thì hiện tượng xe thế nào. Rồi độ ồn trong xe như thế nào thì là khác thường,vv... theo kinh nghiệm của em thì thấy thế này :
Nếu xe đang chạy điều kiện đường xá đẹp mà tiếng ồn trong xe lớn, tay lái lệch về 1 bên thì cần nghĩ đến khả năng đã bị thủng lốp -----> cần kiểm tra.
Bị nhao lái bất thường khi xe đang chạy -----> cần kiểm tra.
Có tiếng loẹt quẹt phát ra đều đặt bên ngoài xe lúc đang tít :------> kiểm tra vì có để đã có đá hoặc đinh găm vào lốp rồi, có điều là chưa xì hơi thôi.
Hoặc đơn giản nhất là hãy tự làm chuột bạch bằng cách xịt hơi lần lượt từng lốp trước và sau, rồi chạy để cảm nhận....sẽ hiểu ngay để lần sau dễ nhận biết.
cụ dạy chuẩn quá ạ. nhất là cái dòng bôi đỏ vì cháu dính 1 lần, cứ vừa đi vừa lầm bầm chửi *** cái xe xe hôm nay nó bị làm sao tự nhiên dở chứng...nghe chỉ biết tiếng vọng từ bên ngoài vào còn vọng từ đâu vào thì cháu chệu... đỗ xe đi ăn trưa, cơm no, phè phỡn,mồm đương ngậm tăm hí hửng đi ra xe thì ôi thôi.... xì bố nó quả lốp, tốn gần lít mồ hôi hì hục thay xong quả lốp cái đi lại ngon choét. :D

pippolinus

Xe tải
Em thì cẩn tắc vô áy náy, cứ thấy xe hơi rung lắc là táp vào lề xuống kiểm tra bánh xe luôn =,,=
Cơ mà may mắn là đi cả năm zời mới chỉ bị xịt lốp khi đi đường xa 1 lần. Còn lại là 4, 5 lần bị xịt ngay gần các trung tâm sửa chữa cứu hộ :)

dkmax

Xe hơi
cháu cũng dính 1 lần vứt đi 1 quả lốp... lần ý cháu lái innova, bị xịt lốp trước bên lái cháu vẫn chạy 50-60 đều mà không hề thấy có hiện tượng lạng lái,cháu đi khoảng hơn 5km mới phát hiện ra ( không phải vì lạng lái ) mà lúc xe đi lên chỗ lồi lõm của mặt đường cháu nghe tiếng lốp rạo xuống đường lạ hơn bình thường cháu dừng xe lại để kiểm tra thì..... thấy lốp bị xịt hết sạch hơi luôn. hixhix.. lốp bị đá nhọn chọc thủng, không phải bị đinh đâm các cụ nhé.
Chịu bác này thật, cảm giác tay lái thế nào phải phát hiện ra ngay chứ, lốp xịt tay lái mất thăng bằng ngay, chạy nó ko chuẩn nữa là phải tap vào lề kiểm tra ngay!