Các bác đã bao giờ chạy xe xịt lốp mà không biết chưa?

gl1600

Xe điện
Em thì vừa bị phát hôm qua. Đi QL1 tắc chậm rì rì. Lúc qua Phủ Lý, đường đông, còi xe inh ỏi, thoáng cái thấy có một bác vượt lên tay khua khua chỉ chỉ, nhưng lại không nghĩ là bảo mình, mà đường đông quá, nên cứ đi tiếp, nhích tí một. Đến tận gần trạm soát vé Cầu Giẽ thì đi chậm hẳn lại, lúc đấy thấy một bác bên cạnh nhoài hẳn ngươi ra chỉ chỉ đằng sau. Tấp vào lề thì hóa ra xịt bố nó lốp sau bên phụ.

Thế mà em đi chẳng có cảm giác gì cả, nhiều đoạn cũng phải chaỵ lên đến 40km/h. Em ngày xưa cũng xịt lốp sau thấy nó trẹo cả xe đi í chứ. .

QUOTE]

vế sau cụ kiểm tra thì có đinh không? Đinh to hay nhỏ. Thông thường xe dính đinh vừa thì xuống từ từ, xe chạy nặng hơn và khi nó non quá thì có tiếng kêu cạch cạch và mình vẫn phát hiện được

Em sợ cụ đè phải vật gì sắc nhọn, hoặc đường gồ ghề, hố nhỏ có cạnh sắc.. nên xuống rất nhanh. Có nghĩa là trước đó cụ thấy bình thường vì lốp chả sao cả, khi cụ vừa đè vào nó thì lốp bục ra và xuống hơi luôn. Trường hợp này thì phải mua lốp mới thôi

tienhungtech

Đi bộ
cụ dạy chuẩn quá ạ. nhất là cái dòng bôi đỏ vì cháu dính 1 lần, cứ vừa đi vừa lầm bầm chửi *** cái xe xe hôm nay nó bị làm sao tự nhiên dở chứng...nghe chỉ biết tiếng vọng từ bên ngoài vào còn vọng từ đâu vào thì cháu chệu... đỗ xe đi ăn trưa, cơm no, phè phỡn,mồm đương ngậm tăm hí hửng đi ra xe thì ôi thôi.... xì bố nó quả lốp, tốn gần lít mồ hôi hì hục thay xong quả lốp cái đi lại ngon choét. :D
Bởi thế cái TPMS rất tiện
Có nó đi xe yên tâm hẳn

Comeback86

Xe buýt
chắc chắn cụ có tâm trạng rồi :-| e ko tin lại ko biết hay ko cảm giác đc

anhtho

Xe ngựa
Bởi thế cái TPMS rất tiện
Có nó đi xe yên tâm hẳn
Tùy người thôi bác. Cái TPMS có tác dụng chỉ ta lốp non ở mức độ nào đó thôi, chứ để xịt tận vành thì tự ta phải biết chứ, cần gì thiết bị hiện đại. Đi xe lốp non tới cỡ 1,5kg là em đã thấy nặng tay rồi, xịt hẳn mà ko bít thì đúng là bác chủ đang quá tâm trạng, hoặc quá tập trung vào lái xe.

Chỉnh sửa cuối:

New_Carens

Xe điện
Thế mới biết cái anh ô tô kém xa anh xe máy ở khoản này, đố ai đi xe máy xịt lốp mà không biết ngay!? :21:

duongpe

Xe máy
Hôm vừa rồi e đi ISUZU cũng bị xịt lốp sau, ngồi trong xe nghe rõ tiếng cộc cộc từ gầm lên.
Hay tại xe cụ chủ xịn quá :-bd

tienhungtech

Đi bộ
Lại một cụ chạy Mer C230, C200 tèo mất đôi lốp:

Em đang chạy, thấy tay lái hơi xìa bên phải tý, nhìn đồng hồ không thấy báo lỗi. Thế là cứ phi bình thường. Một lúc sau thấy tay lái bị khua
. Dừng xe chạy xuống xem thì, trời ạ, cái bỏ xe bị vành nghiến tèo luôn. Đến lúc đó, đồng hồ mới báo câu lệnh là lốp bị ....xẹp
. Hix hix .... Tại sao chức năng cảnh báo áp suất lốp không báo lỗi ??????
. Thế là bây giờ em phải thay 2 lốp trước ạ? Giá bi giờ là bao nhiêu ạ? Các bác giúp em với
Huhu xe em cũng mới bị giống xe bác nhưng bị nặng hơn. Mâm xe em cạ xuống mặt đường lồi lõm móp cả mâm. Không biết bên Haxaco có mâm C200 (đời 2003) để thay không nữa.
http://www.otosaigon.com/forum/Em-m%e1%bb%9bi-t%c3%a8o-m%e1%ba%a5t-c%c3%a1i-v%e1%bb%8f-tr%c6%b0%e1%bb%9bc-c%c3%a1c-b%c3%a1c-gi%c3%bap-v%e1%bb%9bi-m3228614-p4.aspx

Các cụ lưu ý là hệ thống giám sát trên các dòng Mer này là loại gián tiếp chứ không phải loại trực tiếp nhá.

tienhungtech

Đi bộ
Tùy người thôi bác. Cái TPMS có tác dụng chỉ ta lốp non ở mức độ nào đó thôi, chứ để xịt tận vành thì tự ta phải biết chứ, cần gì thiết bị hiện đại. Đi xe lốp non tới cỡ 1,5kg là em đã thấy nặng tay rồi, xịt hẳn mà ko bít thì đúng là bác chủ đang quá tâm trạng, hoặc quá tập trung vào lái xe.
Cụ đi xe một mình, nếu lốp non rơi vào bánh sau khó biết lắm.
Hôm trước em đã gặp một cụ chạy ESCAPE, nhìn lốp non biết ngay nhưng cụ ấy chạy cả chục km mà không biết, khi đo lại thì có 18PSI, tức có 1,2kg thôi.

tienhungtech

Đi bộ
Hôm vừa rồi e đi ISUZU cũng bị xịt lốp sau, ngồi trong xe nghe rõ tiếng cộc cộc từ gầm lên.
Hay tại xe cụ chủ xịn quá :-bd
Mẹc đây cụ:

Xe em cũng bị xẹp lốp trước bên lái, chạ thấy báo cái gì nhưng em thấy lệch lái nên xuống kiểm tra ngay thì thấy xì hơi gần hết (em đi trong phố nên đi chậm). Sau đó em hỏi bên Ngôi Sao, họ bảo mất 1 ngày để họ chỉnh lại cái cảm biến, em chán hẳn. Từ hôm đó đến giờ cứ thấy có hiện tượng là em dùng cảm biến "tay" và cảm biến "mắt", chứ cũng ko yêu cầu chỉnh sửa gì cho mất thời gian. Lý do là : sau khi chỉnh sửa xong, e chả có cái gì bảo đảm là nó hoạt động tốt, mà như thế thì vẫn phải dùng đến "tay" và "mắt", thế thì khác quái gì mà mất thêm 1 ngày cho các anh bên xưởng Ngôi Sao vằn vò cái xe của mình.
Em cũng bị y như kụ. May là có kụ 2B tốt bụng phi lên báo mới biết là lốp xịt roài. Cảm biến áp suất lốp của Merc N.G.U cực kụ ạ.

http://www.otofun.net/threads/247772-tin-vao-cam-bien-ap-suat-gian-tiep-tren-mer-teo-mat-doi-lop

Chỉnh sửa cuối:

quang74

Xe buýt
Em thì vừa bị phát hôm qua. Đi QL1 tắc chậm rì rì. Lúc qua Phủ Lý, đường đông, còi xe inh ỏi, thoáng cái thấy có một bác vượt lên tay khua khua chỉ chỉ, nhưng lại không nghĩ là bảo mình, mà đường đông quá, nên cứ đi tiếp, nhích tí một. Đến tận gần trạm soát vé Cầu Giẽ thì đi chậm hẳn lại, lúc đấy thấy một bác bên cạnh nhoài hẳn ngươi ra chỉ chỉ đằng sau. Tấp vào lề thì hóa ra xịt bố nó lốp sau bên phụ.

Thế mà em đi chẳng có cảm giác gì cả, nhiều đoạn cũng phải chaỵ lên đến 40km/h. Em ngày xưa cũng xịt lốp sau thấy nó trẹo cả xe đi í chứ. Hôm qua đường đông còi xe inh ỏi phải xuống thay lốp. Mình đã để cái tam giác báo nguy hiểm cách xe một đoạn, ông già vợ em cũng xuống đứng vẫy xe ra làn khác, thế mà có thằng taxi dầu khí dở hơi nó vẫn xông vào chẹt vỡ mẹ cái tam giác đấy của em, chó thế chứ.

Nhân đây các bác cho em hỏi, xe em chạy được 10000km, chưa đảo lốp bao giờ. Giờ nếu cái lốp kia nó chẳng may nát quá thì xử lý thế nào? Mua một cái mới chạy với 3 cái cũ có vấn đề gì không?
Cháu lái xe bò không bao giờ bị xịt lốp nên chẳng bao giờ cảm nhận được cảm giác này cụ ợ!!!??? :))

anhtho

Xe ngựa
Cụ đi xe một mình, nếu lốp non rơi vào bánh sau khó biết lắm.
Hôm trước em đã gặp một cụ chạy ESCAPE, nhìn lốp non biết ngay nhưng cụ ấy chạy cả chục km mà không biết, khi đo lại thì có 18PSI, tức có 1,2kg thôi.
Áp suất còn cỡ 1.2 kg thì cũng chỉ gọi là non chứ chưa tới mức xịt hẳn, đi cố cũng chẳng tới mức hỏng lốp ngay. Hồi mới có xe, em đã có lần đi mà bị 1 lốp sau xuống còn 1,4kg thảo nào hơi nặng tay lái. Vào chỗ rửa xe, thợ nhìn thấy non rõ luôn.

doimayti

Xe hơi
hix nói đến chạy xe xịt lốp em cũng đã từng chạy tính ra khoảng 1 tuần thôi, chạy trong phố nên không nhanh đc khoảng 30km/h đến khi đến cơ quan cu em bảo vệ chạy ra bảo xe anh lốp không có tí hơi nào mới biết,kiểm tra thì có 1 cái đinh xoắn chả biết cắm từ bao giờ mới kinh ( em chạy Captiva )

KarinMoon

Xe tăng
Có lần em đi qua 88 Láng Hạ thì gặp 1 xe của cty thủy tinh Vinaconex gì đó đang chở đầy người mà lốp trước bên phụ bẹp dí xuống. Bác tài vẫn bon bon, quay đầu như thật mà ko để ý xe nghiêng hẳn qua phải :|

lemdao

Xe buýt
Cảm nhận lắm lúc cũng phụ thuộc vào tâm trạng và cảm xúc lúc đó nữa các cụ ạ.
Cách đây 2 tháng em chở vợ cả đi HP, chạy trên đường 5, bánh trước bên phụ xịt hẳn mà cứ chạy, e dự là chạy được vài km; tay lái nó cứ oánh sang phải, em cậy tay to cứ ghì sang trái để chạy, hehe, một lúc có bác xe tải chạy ngang chỉ chỉ, thế là dừng lại thay bánh sơ cua vào chạy tiếp. Lúc tay lái lạng biết là có vấn đề rồi nhưng nghĩ nó hỏng hệ thống lái, chứ lại ko nghĩ lốp xịt. Chắc tại hôm đó đang bực vợ cả, vừa đi vừa lầm bầm với vợ cả ngồi bên cạnh. Thế mới rút ra là cãi nhau với vợ cả ko có ích gì, hic. Về HN e đi vá quả lốp xịt, lại chạy ngon choét chưa thấy hỏng gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

llbt32

Xe đạp
Em cũng có lần như vậy, chắc là xe mới và cảm giác lái chưa tốt

kelint

Xe hơi
thế nên e mới lắp thêm cái bộ kiểm tra áp suất lớp rồi chứ đi lốp xịt có ngày cháy khét

ninhbinhex

Đi bộ
trước mình cũng dính 2 lần,1 lần đang 80km/h ăn phải bánh sau thâý xe láng láng.đoán ngay..1 lần chạy 40km/h xe xuống hơi từ từ nên chăng cảm giác gì,hay tại lúc đó có tý mẻ.