[Funland] Các cụ các mợ ơi, mọi người có ai ở khu phố cổ không ạ ?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
XH h nó phát triển nhanh quá, e nhà quê nhưng bà nội e cũng dậy những cái như cụ nói mà h e dậy con e nó đếch nghe chán ghê
từ khi có dân du lịch nước ngoài, phố cổ thẩm thấu văn hóa quốc tế nhanh và mạnh nhất
giờ ko thể kiếm 1 quán 'Gà Ta' nào ở phố cổ, gà là gà, ko có ta hay tây :D
(à còn 'chợ nhà giầu' lều báo bơm thổi, con gà ta luộc ngậm hoa hồng 500k-1M ý, thì chắc toàn dân tứ xử ở đâu đến mua chứ có thấy dân phố cổ mấy đâu.)
ăn cơm kiểu dùng nước chấm chung về sau chắc cũng bỏ, mỗi ngừời tự múc nước chấm cho vào bát mình.
chỉ tội điều kiện ở thì khổ

Pumzen

Xe ba gác
Em đang ăn XG phố cổ đây

Xong trà đá vỉa hè luôn

Mấy ngày lễ PC vắng vắng thích thật ý ;;)
Cà phê Nhân, khu đất này thuộc diện đất nhảy dù, hồi đầu 9x nhà cháu nếu ko xơi xôi gà bún thang thì nhà cháu ngồi xơi đồ nguội với CF nhà này. Suốt ngày buôn chuyện với lão Tuấn cận là rể của chủ quán CF, giờ thì 2 vc chia tay nhau rồi.
Nằm cạnh quán là đình phả Trúc lâm, ở HN rất ít ai biết đến đình này, đây là nơi thờ ông tổ nghề giày của VN.

xukthal

Xe lăn
Cà phê Nhân, khu đất này thuộc diện đất nhảy dù, hồi đầu 9x nhà cháu nếu ko xơi xôi gà bún thang thì nhà cháu ngồi xơi đồ nguội với CF nhà này. Suốt ngày buôn chuyện với lão Tuấn cận là rể của chủ quán CF, giờ thì 2 vc chia tay nhau rồi.
Nằm cạnh quán là đình phả Trúc lâm, ở HN rất ít ai biết đến đình này, đây là nơi thờ ông tổ nghề giày của VN.
Đấy...em vừa đang định hỏi bác cái chữ PHA TRUC LAM là gì đấy :))
Sáng mai mời bác bữa XGBT ở đây nhá?

Pumzen

Xe ba gác
Đấy...em vừa đang định hỏi bác cái chữ PHA TRUC LAM là gì đấy :))
Sáng mai mời bác bữa XGBT ở đây nhá?
Phố Hàng Hành này hồi cuối 7x vẫn là khu đất cỏ lau mọc um tùm. Những ai 6x sống ở khu vực này chắc hẳn thường xuyên đến phố này. Thực ra phố này cũng chả có gì nổi bật, bọn trẻ con mò đến đây chẳng qua là có 2 thứ đáp ứng được cho thú chơi của chúng. Đó là ở đầu phố giáp với ngã 3 LVC, có 1 số nhà bán phôi gỗ mít, nồng mực, sau này bán cả con quay gỗ tiện nữa. Phôi gỗ thì mua về khắc con in, các hình con giống, Tôn ngộ 0, Quan Vũ...vv( ở phố Tô Tịch cũng bán nhưng giá cao hơn chỗ này). Ở gần điểm giáp ranh HH-BK thời đó có 1 cơ sở sản xuất bóng chuyền, bóng đá bằng da thật, bọn trẻ con vẫn mò đến đây để xin miếng da đề xê về làm súng cao su.

xukthal

Xe lăn
Phố Hàng Hành này hồi cuối 7x vẫn là khu đất cỏ lau mọc um tùm. Những ai 6x sống ở khu vực này chắc hẳn thường xuyên đến phố này. Thực ra phố này cũng chả có gì nổi bật, bọn trẻ con mò đến đây chẳng qua là có 2 thứ đáp ứng được cho thú chơi của chúng. Đó là ở đầu phố giáp với ngã 3 LVC, có 1 số nhà bán phôi gỗ mít, nồng mực, sau này bán cả con quay gỗ tiện nữa. Phôi gỗ thì mua về khắc con in, các hình con giống, Tôn ngộ 0, Quan Vũ...vv( ở phố Tô Tịch cũng bán nhưng giá cao hơn chỗ này). Ở gần điểm giáp ranh HH-BK thời đó có 1 cơ sở sản xuất bóng chuyền, bóng đá bằng da thật, bọn trẻ con vẫn mò đến đây để xin miếng da đề xê về làm súng cao su.
Giờ XGBT bán 1 suất to 40k ko có kiểu Bún/Xôi To-Nhỡ-Nhỏ như trước nữa bác ạ, trước em hay làm combo X/BT nhỡ...giờ chỉ ăn đc 1 loại :))

haivina

Xe điện
Bác nào thích trải nghiệm ăn uống, đời sống sinh hoạt phố cổ có thể ghé quán rượu chị Bình đầu ngõ Tạm Thương cũng khá hay. Ăn chơi lòng vòng trong cái ngõ đó từ sáng đến đêm chả cần đi đâu nữa.

Yaris_2009

Xe tăng
Giờ XGBT bán 1 suất to 40k ko có kiểu Bún/Xôi To-Nhỡ-Nhỏ như trước nữa bác ạ, trước em hay làm combo X/BT nhỡ...giờ chỉ ăn đc 1 loại :))
Đưa nàng ra nhà thờ chụp ảnh, xong rùi đưa vào cái ngõ nhỏ nhỏ gần đấy chiêu đãi nem chua nướng, cá bò... xong dạo 1 vài phố rùi đưa vào hotel đc hok sư huynh >:) :o)

NguyenAnhPhan

Xe container
Phố Cổ thì nó phải cổ rồi. Cổ từ viên gạch đến ngõ đi.
Cổ Tất...

OTheAh

Xe tăng
Ôi tuổi thơ của e, cụ ở khu đấy ạ hay gần đấy

Pumzen

Xe ba gác
Ôi tuổi thơ của e, cụ ở khu đấy ạ hay gần đấy
Nhà cháu loanh quanh gần đấy thôi, tầm 4-500m. Sau học cấp 3 thì học cùng với đội P Hàng Trống khá nhiều nên suốt ngày ở khu vực này với nhà Võ sỹ đoàn( tập xà tạ, đánh bóng bàn, đá bóng).

Matxech

Xe container
Chả biết phố cổ phố cũ và dân 4 quận nội thành cũ có ji hay ho
Nhưng năm 85 bọn mình đi lính
Lính thì ăn mặc thằng nào chả như nhau
Vậy mà bọn dân ở kép mẹt nó nhìn nó vẫn phân biẹt được thằng nào lính hn

Matxech

Xe container
Toàn tào lao hết ợ, em thật với các cụ, cá chọi phải vào làng Ngọc Khánh ạ.

Hầu như nhà nào cũng có bể nuôi cá chọi, cá cực to luôn, vào đó bắt xịn hơn.

Cụ nào từng vào làng Ngọc Khánh mua rồi sẽ biết.
Cá chọi vào NK là sau này
Còn trước nữa phải lên nghi tàm hồ tây

coquay

Xe container
E nhớ ông bà ngày xưa có hay nói ăn thì tốn ở thì hết bao nhiêu đâu, ngày xưa các cụ chỉ xuy nghĩ về bữa ăn là chính chứ chả mấy ai để ý đến nơi ở cả

OTheAh

Xe tăng
Chả biết phố cổ phố cũ và dân 4 quận nội thành cũ có ji hay ho
Nhưng năm 85 bọn mình đi lính
Lính thì ăn mặc thằng nào chả như nhau
Vậy mà bọn dân ở kép mẹt nó nhìn nó vẫn phân biẹt được thằng nào lính hn
:))

musiclife

Xe tăng
chỉ bọn khoai tây mới thích đi xe này thôi City sightseeing, em ko khoái cái này ở VN

Solitude

Xe hơi
Nhận định của bác chưa đúng. Theo như các cụ tiền bối là Thầy Nguyễn Vĩnh Phúc và Thầy Nguyễn Văn Uân, cùng với những chi tiết trong sách cụ Bông cụ Tuân cụ Phụng thì "Vật đổi sao dời" của tình trạng cư dân Hà Nội phải theo các mốc thời gian khác cơ.
Cháu cảm ơn cụ đã có nhời chỉnh sửa. Quan niệm và nhận định thì có nhiều ạ. Cháu đã có nói là các cột mốc trong còm trước của cháu là ‘theo giới giang hồ ạ”. Mà giới giang hồ thì cụ biết rồi đấy ạ, tầm nhìn và quan niệm mang ít nhiều tính định kiến, hạn chế và phiến diện. Còn nhận định cụ trích dẫn là thuộc nhóm “học thuật” rồi ạ. Hơn nữa đây là OF, có kiểm duyệt chặt nên các khái niệm, quan điểm và nhận định về các giai đoạn lịch sử không phù hợp với xu thế hiện nay đều bị xoá và ban nick ạ.

Nhân có top về Hà Nội, cụ có thể chia sẻ thêm (trong chừng mực cho phép) về các giai đoạn, cột mốc lịch sử của Hà Nội được không ạ?

Cháu cảm ơn cụ.

• Vodka
Reactions: XPQ