Các cụ cho em hỏi về lỗi điều khiển phương tiện ko Chính chủ!

Nhangheo-

Xe máy
Dạo này em thây các củ hay có thớt về xxx lập biên bản về lỗi này
Em đã đọc một thớt có cụ tranh luận thế này.
Thứ nhất : Tôi có điều khiển phương tiện vị phạm luật giao thông đường bộ ko?
Thứ Hai! Bằng lái xe của tôi Là báng B2( CDE...) có được điều khiển xe này ko?
Thứ Ba! Xe tôi đang điều khiển có đủ tiêu chuẩn và được phép lưu thông ko?
Thường thường khi các cụ hỏi Ba câu hỏi này xxx sẽ ko bắt bẻ được!
Nhưng...

Nếu xxx quyết tâm bắt lỗi này thì có rất nhiều cụ sẽ bị vin. Các cụ sẽ thường lấy lý do xe mượn, xe thuê... Nếu trường hợp xxx cứ cố tính vin lập biên bản lỗi này và sẽ nói thêm " nếu đến ngày nhận quyết Định sử phạt mà chứng Minh được xe mượn, thuê sẽ ko bị lỗi"
Em hỏi các cụ 2 ý này xem sẽ phải giải quyết thế nào!
Thứ nhất: đến ngày nhận quyết Đinh sử phạt các củ sẽ phải làm thế nào? Mới theo Chủ phương tiện theo giây đăng ký xe? Mang Uỷ Quyên Công chứng? Hay ra UBND phường xác nhân ủy quyền của Chủ phương tiện cho Mình mướn xe làm việc với xxx ?
Thứ 2 : nếu trong trường hợp bị lập biên bản các cụ có được phép ghi ở phân ý Kiến VD như. Tôi khẳng Đinh xe tôi đang điều khiển mang biển số xxxx Là tôi mượn của Anh xxxxx nếu đến ngày nhân quyết Định sử phạt nếu tôi chứng Minh được chính xác là xe tôi đi mượn đề nghị tổ Công tác xxx và Đông chí xxx lập biên bản phải chịu mọi chi phi đi lại và xin lỗi làm mất thời gian của tôi!( vì lỗi này thường thường các xxx hay bắt xe biển ngọai tỉnh hoặc xxx tỉnh bắt xe biển HN)

FujiS5200

Xe điện
Nếu trường hợp xxx cứ cố tính vin lập biên bản lỗi này và sẽ nói thêm " nếu đến ngày nhận quyết Định sử phạt mà chứng Minh được xe mượn, thuê sẽ ko bị lỗi"
Việc chứng minh chuyện có lỗi là nhiệm vụ của xxx khi tóm cổ dân chứ không phải dân có nghĩa vụ phải đi chứng mình sự vô tội. Ai lại chơi cái kiểu bắt bừa rồi đá quả bóng sang chân người khác như thế chứ.

totorauxom

Xe điện
phải dựa vào luật mới bảo vệ được ạ, em ít chữ nhờ các cụ chỉ ra lỗi phạt xe không chính chủ với ạ, tỷ dụ xe của ông già em mà cả nhà em đều đi thì sao???

tienpham1102

Xe tăng
xin thưa là không có cái lỗi "điều khiển phương tiện không chính chủ".....xxx chỉ phạt cụ khi có hành vi "không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định"......cụ rảnh thì hỏi luôn xxx phạt cụ điều khiển cái xe xxx đi tuần, làm nhiệm vụ có chính chủ không......

KB 35-41

Xe hơi
cụ bị vi phạm luật gì thì nó mới động tới sở hữu xe ntn chứ bt sao nó dám ạ ?

giangcoi79

Xe điện
Theo em thì không có luật đấy nhưng 1 số xxx ở tỉnh hay vịn những lỗi vớ vẩn thế này như xxx Tuyên Quang và BG...Cái này chắc phải có kiến nghị thì mới giải quyết được chứ lắm lúc mình cãi nhưng chúng nó cùn thì mình cũng chẳng biết làm thế nào.Cụ nào có cao kiến gì trong trường hợp như này không?

JimBo

Xe tải
Việc chứng minh chuyện có lỗi là nhiệm vụ của xxx khi tóm cổ dân chứ không phải dân có nghĩa vụ phải đi chứng mình sự vô tội. Ai lại chơi cái kiểu bắt bừa rồi đá quả bóng sang chân người khác như thế chứ.
Em thì lại nghĩ khác Cụ ạ: theo quy định, người điều khiển có nghĩa vụ phải mang theo giấy tờ xe: Bằng, đăng ký, bảo hiểm bắt buộc và các giấy tờ liên quan khác.
Việc chứng minh xe mượn là nó nằm ở " các giấy tờ liên quan khác" đấy cụ ạ, mặc dù trong luật ko ghi rõ xe mượn phải có những giấy tờ gì, nhưng lại có quy định về xử phạt xe chuyển nhượng nhưng ko sang tên. Nên xxx cứ bắt nhầm còn hơn bỏ sót!
Vì vậy, "mượn" xe tốt nhất là có "Giấy ủy quyền" hay giấy gì đó của chủ xe. Đỡ phải đi lại mất thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

Thiepk32

Xe tăng
Em thì lại nghĩ khác Cụ ạ: theo quy định, người điều khiển có nghĩa vụ phải mang theo giấy tờ xe: Bằng, đăng ký, bảo hiểm bắt buộc và các giấy tờ liên quan khác.
Việc chứng minh xe mượn là nó nằm ở " các giấy tờ liên quan khác" đấy cụ ạ, mặc dù trong luật ko ghi rõ xe mượn phải có những giấy tờ gì, nhưng lại có quy định về xử phạt xe chuyển nhượng nhưng ko sang tên. Nên xxx cứ bắt nhầm còn hơn bỏ sót!
Vì vậy, "mượn" xe tốt nhất là có "Giấy ủy quyền" hay giấy gì đó của chủ xe. Đỡ phải đi lại mất thời gian.
thế thì toi à.

FujiS5200

Xe điện
Vậy là cụ hiểu sai ý em rồi. Chuyện mang giấy tờ là quy định của pháp luật rồi. Nhưng không có chuyện anh bắt tôi phải chứng minh cái xe này không phải là do tôi mua :-bd

Ob3xuT

Xe điện
Vậy là cụ hiểu sai ý em rồi. Chuyện mang giấy tờ là quy định của pháp luật rồi. Nhưng không có chuyện anh bắt tôi phải chứng minh cái xe này không phải là do tôi mua :-bd
Cụ này nói đúng này, việc chứng minh lỗi là của phía xxx, chúng ta ko phải chứng minh là chúng ta ko có lỗi... Tất nhiên nhiều TH xxx làm láo như 1 số cụ nói ở đây, em nghĩ cần ghi âm, quay video lại thì xxx đó cũng chùn tay thôi

MiniTàu

Xe buýt
Luật ở ta rất lằng nhằng và chung chung.Kiểu như nghiêm cấm đánh bạc dưới mọi hình thức nhưng vẫn cho chơi sổ số

JimBo

Xe tải
Vâng, nếu vậy Cụ cũng không thể bắt cảnh sát không nghi ngờ rằng: xe này không phải xe mượn mà là xe vừa bị mất cắp, chủ xe sơ ý để đầy đủ giấy tờ trên xe. Mà xxx đã "nghi" thì mệt lắm đới.

Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
khẳng định là không có lỗi này, rắn thì xxx phải chịu.

gii123

Xe hơi
Mình ở HN thì cái lỗi này không đáng ngại lắm, nhưng ra ngoại tỉnh các bác XXX ấy cứ vịn, mất thời gian lắm, có cách nào tránh được những kiểu đó không các bác>?

michael_lee2009

Xe tải
Lang thang vất vưởng, ngất ngưởng ngày đêm

2 tai 8 banh

Xe container
Luật ở ta rất lằng nhằng và chung chung.Kiểu như nghiêm cấm đánh bạc dưới mọi hình thức nhưng vẫn cho chơi sổ số
Cả lô tô nữa chứ cụ, mà chơi hẳn cả 2, 3, 4 số rồi cả lô tô xiên luôn.
Đánh đề GIA CÔNG thì bị bắt - đánh đề MẬU DỊCH cứ vô tư ??? nản quá cụ nhỉ.

windys

Xe tăng
Nếu xxx quyết tâm bắt lỗi này thì có rất nhiều cụ sẽ bị vin. Các cụ sẽ thường lấy lý do xe mượn, xe thuê... Nếu trường hợp xxx cứ cố tính vin lập biên bản lỗi này và sẽ nói thêm " nếu đến ngày nhận quyết Định sử phạt mà chứng Minh được xe mượn, thuê sẽ ko bị lỗi"
Cụ không cần chứng minh điều này cụ ạ.

Luật đây, chuơng V các cụ nhé

Điều 58.Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như luật trên, thì cụ mang theo 4 thứ, bằng lái, giấy đăng kí (k yêu cầu chính chủ), đăng kiểm, và bảo hiểm là đủ. Cụ in cái này ra và đưa cho xxx, không phải chứng minh gì hết.

Xe cụ đã đăng kí là đuơc phép lưu hành, còn nếu k đuơc phép thì xin mời xxx trình lí do. Ngoài ra, các cụ có thể hỏi xxx xem xxx đến chốt bằng xe có đứng tên xxx không ?

dongkijote

Xe điện
XXX ko có quyền, Pháp luật ko cấm cụ đi xe ko chính chủ(Trừ khi xxx chứng minh chủ xe đã bán xe rồi, ko còn sở hữu xe đó nữa hay ngược lại). Việc chứng minh lỗi của cụ là việc của xxx ko phải việc của người sử dụng đường.

Gyn G.O

Xe hơi
xin thưa là không có cái lỗi "điều khiển phương tiện không chính chủ".....xxx chỉ phạt cụ khi có hành vi "không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định"......cụ rảnh thì hỏi luôn xxx phạt cụ điều khiển cái xe xxx đi tuần, làm nhiệm vụ có chính chủ không......
E vốt cụ câu này. Vặn quá chuẩn ạ. Cụ chụ có giấy ủy quyền thì nên mang theo khi tham gia giao thông sẽ tránh xxx vịn lỗi này. Nói mình chỉ mượn xe và hỏi xxx căn cứ vào đâu nói xe tôi ko chuyển quyền sở hữu.