Các cụ cho hỏi chức năng gương chiếu hậu km slx có volka ạ.

mtkien1202

Xe tăng
Em mới mua xe km slx các cụ cho em hỏi gương chiếu hậu trong xe có chức năng gì. Camera lùi xe em đã thích hợp với màn hình navi đi theo xe rồi ạ.
Cám ơn các cụ nhiều.

mrtran1201

Xe tải
Để nhìn đằng sau xe khi lùi xe, để nhìn bồ ngồi ghế sau cụ ơi

tocxanh

Xe tải
Em dự là camera lùi của cụ tích hợp màn hình trên gương chiếu hậu, có thể khi thêm navi nên chuyển man hình sang đây. Khả năng xe cụ có gì đó ko phải theo xe rồi( hoặc gương chiếu hậu hoặc navi). Em dự thế thôi vì chả bao giờ họ làm cái gì thừa kiểu như vậy cả

heroesdaubu

Xe điện
Cụ phọt cái ảnh gương chiếu hậu lên đây mới phán đúng đc, xe về vn có cả đống ốp sườn do tây tự làm hoặc ta tự sướng để chăn gà.

start.stop

Xe buýt
Website
www.anycar.vn
Cháu biết về vấn đề này. Như bh hn mình nhập nhiều km nên đồ đạc cũng lộ cộ. Nhiều em SLX có tich hợp cam lùi trên gương. nhưng nhiều em thi nó chỉ là gương chống chói thôi cụ ah.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em thấy nó có một khe cắm to lăm cơ mà cụ.
Gương xe của cụ là gương nguyên bản đấy ạ, xe Morning dù có hay không có Camera lùi (trên gương chiếu hậu trong cabin, hoặc tích hợp trên màn hình Navi), thì cái gương nó vẫn thế, cái khe cắm to đấy em dự là ở Bển, do hệ thống đường xá của họ có trang bị đầy đủ thiết bị, các cổng ra vào các cơ quan, siêu thị....nói chung là những nơi cần phải kiểm soát ra vào, thì mỗi chủ xe sẽ cắm 1 cái thẻ ở đó để "bị kiểm soát" còn ở Việt Nam mình thì nó đúng là thừa, nhưng vì nó là nguyên bản từ nhà sx nên không ai thay nó bằng gương khác (trừ khi khách hàng có nhu cầu lắp thêm gương chiếu hậu có tích hợp camera mà nguyên bản xe không có)

anycar.vn

Xe tăng
Em mới mua xe km slx các cụ cho em hỏi gương chiếu hậu trong xe có chức năng gì. Camera lùi xe em đã thích hợp với màn hình navi đi theo xe rồi ạ.
Cám ơn các cụ nhiều.
Khe đấy là để cắm thẻ nhớ,chẳng rõ là thẻ nhớ gì hình như bên HQ người ta sử dụng.Hôm trước E lôi ra 1 cái thẻ toàn chữ Hàn.Gương đấy có chống chói,ko bik có màn hình camera lùi ko.Lúc vừa đề nổ còn có tiếng em Hàn Quốc sọng nghe chẳng hỉu gì cả.@-)

thangloiauto

Xe tải
Website
autopro.vn
Thưa cụ là nếu như xe cụ có màn navi rùi thì sẽ ko có gương chống chói tự động đâu ạ. Còn cái khe cắm sau gương là hệ thống Hipass. Nó là hệ thống thanh toán phid cầu đường tự động mà trả bằng cái thẻ như thẻ Atm cụ nhét đằng sau đấy ạ. Chứ ko phải thẻ nhớ như cụ anycar nói đâuu ạ

xuantien_mobis

Xe lăn
Khe đấy là để cắm thẻ nhớ,chẳng rõ là thẻ nhớ gì hình như bên HQ người ta sử dụng.Hôm trước E lôi ra 1 cái thẻ toàn chữ Hàn.Gương đấy có chống chói,ko bik có màn hình camera lùi ko.Lúc vừa đề nổ còn có tiếng em Hàn Quốc sọng nghe chẳng hỉu gì cả.@-)
Cụ chuyên xe lướt có khác, em chưa bao giờ thấy cái thẻ ở trong khe cắm đó.

anycar.vn

Xe tăng
Thưa cụ là nếu như xe cụ có màn navi rùi thì sẽ ko có gương chống chói tự động đâu ạ. Còn cái khe cắm sau gương là hệ thống Hipass. Nó là hệ thống thanh toán phid cầu đường tự động mà trả bằng cái thẻ như thẻ Atm cụ nhét đằng sau đấy ạ. Chứ ko phải thẻ nhớ như cụ anycar nói đâuu ạ
Sao có màn Navi lại ko có gương chống chói hả cụ,em mới xuất 1 cháu có màn hình,có gương chống chói.Chỉ là nó ko tích hợp camera lùi lên đấy nữa thôi.Cụ giải thích về cái thanh toán cầu đường em mới biết cái thẻ đấy là thẻ gì,ko biết qua trạm thu phí ở mình chìa cái thẻ đấy ra dc ko nhỉ=))

mtkien1202

Xe tăng
Cám ơn các cụ, các cụ cho em hỏi luôn màn hình navi có cài được vietmap không ạ.

Winstorm07

Xe container
Sao có màn Navi lại ko có gương chống chói hả cụ,em mới xuất 1 cháu có màn hình,có gương chống chói.Chỉ là nó ko tích hợp camera lùi lên đấy nữa thôi.Cụ giải thích về cái thanh toán cầu đường em mới biết cái thẻ đấy là thẻ gì,ko biết qua trạm thu phí ở mình chìa cái thẻ đấy ra dc ko nhỉ=))
Nói chung là cả 2 cụ sale nhưng đều kô biết mình đang bán cái gì:P
Chả trách sao người mua như chúng em toàn mua hớ với mua nhầm :(
Tổng hợp cả 2 ý của 2 cụ vào thì ra được 1 đáp án chuẩn nhất ạ:
- Cái khe cắm đằng sau kà dùng để cắm thẻ thu phí cầu đường tự động bên Hàn
- Có màn hình Navi thì vẫn có gương chống chói.

Cụ chủ thớt khỏi phải hoang mang nữa nhé ;)

mtkien1202

Xe tăng

Cám ơn cụ, chỉ là cái gương em cũng không hoang mang lắm cụ ạ.:P

scopion84

Xe tải
Cái khe đấy cắm thẻ thanh toán phí cầu đường ở bển đấy các bác. Ở VietinBank mình cũng đang thử nghiệm dịch vụ này nhưng nghe như cả miền Bắc có mỗi 2 trạm thu phí điện tử thôi :D

anycar.vn

Xe tăng

Có ai là Vạn Sự Thông được đâu hả cụ,thế mới sinh ra mấy cái diễn đàn.Cụ cứ nói quá lên chứ Sales nhiều lúc cũng ko thể biết được hết.Cụ cứ thử xem bên em,đủ các loại từ xe cũ đến xe mới,xe lướt,từ tải đến cứu thương,xe du lịch.Mà mỗi con option thiếu cái này,đủ cái kia.Nắm hết đến từng chi tiết chắc phải 10 năm trong nghề.Với cả cái gì ko biết thì bảo ko biết,bác cứ làm như bọn em nói dối,ăn ko nói có để cụ mua hớ,mua nhầm không bằng.

thangloiauto

Xe tải
Website
autopro.vn
Cụ có thế up giúp em 1 cái ảnh demo xe morning có màn hình navi và gương chống chói không ạ, cụ up lên em sẽ giải thích chi tiết ạ

thangloiauto

Xe tải
Website
autopro.vn
Cụ có thể chỉ cho em loại xe có màn hình navi và gương chống chói tự động là cái gương nào trong 2 loại này được không ạ

thangloiauto

Xe tải
Website
autopro.vn
Các cụ muốn tham khảo thêm về hệ thống Hi-pass có thể tham khảo link này : http://world.kbs.co.kr/vietnamese/news/news_zoom_detail.htm?No=3286&id=zoom

Nhằm giúp cho giao thông thông suốt, hệ thống thu phí thông hành tự động trên đường cao tốc có tên gọi là High-pass đã được đưa vào sử dụng được bố trí ở chỗ hai đường giao nhau. Nhưng có những chỉ trích cho rằng hệ thống này cần phải được nâng cấp do có nhiều xe thường xuyên trốn không nộp lệ phí.
Theo tài liệu kiểm tra quốc chính được trình lên quốc hội, công ty đường bộ Hàn Quốc cho biết sau khi đưa hệ thống high- pass vào hoạt động từ năm 2001, có 100 xe dẫn đầu trong việc thường xuyên trốn lệ phí với số lần là 48.000 lần và số tiền trốn phí là 430 triệu won, người trốn nhiều nhất lên tới 1.800 lần.

High-Pass

Dịch vụ high-pass là một hệ thống thu phí cầu đường điện tử hiện đại nhất, theo đó lái xe sẽ trả tiền phí cầu đường bằng giao tiếp sóng radio hoặc hồng ngoại. Việc thu phí cầu đường đòi hỏi phải thiết lập các trạm thu phí và các nhân viên, các xe đi qua phải dừng lại để trả tiền lệ phí. Việc trả phí cầu đường là một trong những nguyên nhân gây tắc nghẽn giao thông trên các đường cao tốc, nơi coi tốc độ là trung tâm. Hệ thống high-pass được phát minh ra như một giải pháp cho tắc nghẽn giao thông trên các đường cao tốc.

Thanh toán điện tử

Hệ thống high-pass được thiết kế cho bộ cảm ứng được đặt ở trạm thu phí để đọc thiết bị cài đặt trên ôtô và trừ tiền phí từ 1 thẻ đã được nạp tiền. Để sử dụng được dịch vụ high-pass, ôtô cần có một bộ phận gọi là OBU (on-board unit), một thiết bị ngoại vi trang bị trên xe và thẻ điện tử “high-pass plus”. Bộ phận OBU trao đổi thông tin với bộ cảm ứng tại trạm thu phí và thẻ điện tử high-pass plus được nạp tiền để đóng lệ phí. Có một làn đường dành riêng cho các xe dùng dịch vụ high-pass tại các trạm thu phí trên đường cao tốc. Các xe được trang bị bộ phận OBU và thẻ nạp tiền có thể đi qua trạm thu phí mà không phải dừng xe để trả tiền lệ phí. Tùy theo số tiền được nạp mà người dùng có được thưởng điểm, trong giờ cao điểm, người dùng được giảm giá 20%.
Các thiết bị cần thiết cho dịch vụ high-pass

OBU On-Board Unit, được gắn phía dưới cửa kính trước xe, là thiết bị truyền thông dùng sóng radio hoặc hồng ngoại để trao đổi thông tin với ăng-ten ở trạm thu phí. Người dùng phải trả 57.000 won tiền đặt cọc và 2.280won tiền thuê bao hàng tháng. Tiền thuê bao hàng tháng được trừ từ tiền đặt cọc và sau khi hết thời hạn thuê, thiết bị vẫn tiếp tục sử dụng được mà không phải đóng thêm khoản phụ phí nào.
Thẻ điện tử
(thẻ High-pass plus) đây là một thẻ trả trước, có thể nạp tiền và như một loại tiền điện tử. Thẻ được cắm vào thiết bị OBU, là loại nạp lại được lâu dài. Nó được phát miễn phí giới hạn cho các xe được đăng ký chính chủ. Có khả năng nạp loại tiền 10.000 won.

Trạm thu phí thông hành sử dụng dịch vụ high-pass

Tiếp cận trạm thu phí → chuyển giao thông tin giữa ăng-ten ở trạm thu phí và thiết bị OBU → Trừ tiền lệ phí từ thẻ điện tử → Xác nhận nội dung thu phí → Chụp ảnh biển số sau của xe vi phạm.

Xử lí các xe vi phạm

Chụp ảnh biển số sau xe → Thu phí + truy thu 10 lần tiền lệ phí → Thông báo việc không trả phí trong một thời gian và thu giữ xe.

Mười viên cảnh sát lẽ nào không túm nổi một tên trộm ?

Người đang giữ kỷ lục vi phạm trốn phí high - pass nhiều nhất Hàn Quốc đã vi phạm 1.794 lần tính từ năm 2002 đến tháng 6 năm 2007. Một năm người này vi phạm 320 lần, nếu trừ thứ bẩy, chủ nhật thì tính ra người này cứ 4 ngày lại vi phạm 2 lần cả lượt đi và lượt về. Số tiền trốn phí là 13, 72 triệu won. Đứng thứ hai là 1.203 lần vi phạm với số tiền trốn phí là 11,14 triệu won. Nếu họ đã cố tình không tuân theo quy tắc thì khó mà ngăn cản được. High - pass là hệ thống áp dụng cho xe chạy trên đường cao tốc nên dù có vi phạm cũng không có cách nào dừng xe lại. Nếu cố gắng truy đuổi thì sẽ xảy ra tai nạn nghiêm trọng. Những người này mặc dù đã nhận được phiếu yêu cầu trả phí thông hành gia tăng nhưng họ hoàn toàn không có ý định thanh toán. Tệ hơn là, ngay cả nơi đăng ký xe cũng không rõ ràng. Việc gì cũng có mặt trái và luôn có những người trốn vé. Lẽ nào lại không có yêu sách gì để ngăn chặn vi phạm trốn lệ phí high- pass?