[Funland] Các cụ cho hỏi về thiết kế, lắp đặt tủ bếp và phụ kiện tủ bếp với.

nhadongcon

Xe hơi
Em vừa sửa căn chung cư của em xong và kinh nghiệm là cụ ko cần mua nhiều phụ kiện làm gì cho tốn tiền, giá bát nâng hạ ko cần, làm cái giá bát cố định thôi, mà mua inox 304 là đc. Nâng hạ đắt mà cụ lắp lên đi, xem dùng có tiện ko?
Tóm lại e chỉ thấy cụ cần mấy thứ phụ kiện này cho bếp là đủ: giá bát cố định, tay nâng blum, giá dao thớt, ngăn chia thìa dĩa, các ngăn kéo còn lại làm ngăn kéo gỗ hết, và lưu ý là tủ bếp dưới làm càng nhiều ngăn kéo càng tốt, chỉ khu nào ko làm đc ngăn kéo thì mới làm đợt, ngăn tủ sâu thì làm đợt trên thụt vào để còn nhìn thấy đồ là được cụ nhé.

freakingprime

Xe buýt
Em vừa sửa căn chung cư của em xong và kinh nghiệm là cụ ko cần mua nhiều phụ kiện làm gì cho tốn tiền, giá bát nâng hạ ko cần, làm cái giá bát cố định thôi, mà mua inox 304 là đc. Nâng hạ đắt mà cụ lắp lên đi, xem dùng có tiện ko?
Tóm lại e chỉ thấy cụ cần mấy thứ phụ kiện này cho bếp là đủ: giá bát cố định, tay nâng blum, giá dao thớt, ngăn chia thìa dĩa, các ngăn kéo còn lại làm ngăn kéo gỗ hết, và lưu ý là tủ bếp dưới làm càng nhiều ngăn kéo càng tốt, chỉ khu nào ko làm đc ngăn kéo thì mới làm đợt, ngăn tủ sâu thì làm đợt trên thụt vào để còn nhìn thấy đồ là được cụ nhé.
Tủ trên mà làm tay nâng blum hết chắc cũng chết tiền.

Được những người đi trước như cụ tư vấn là quý hóa lắm, mà em thấy nâng hạ hay để ổ tủ trên tiện mà bác, mỗi lần bỏ vào kéo nó xuống nâng hạ, thay vì người thấp lùn phải đứng thêm vào ghế. Theo bác thì sao?
Đúng là trong các món phụ kiện, cái giá nâng hạ là cái có giá chát nhất. Ủa nhầm cụ đang nói dạng tay nâng gập ấy ạ, phụ kiện này giá chát lắm hả cụ.

Wall1

Xe buýt
E cũng lăn tăn cái giá bát nâng hạ, thường thì nó lắp trên bồn rửa để nước ở bát rửa xong chảy xuống bồn rửa.
Nhưng vợ e nó hỏi khi nó tráng bát xong úp lên luôn giá nâng hạ thì nó đang hạ lù lù trước mặt, nhìn thấy gì mà rửa bát nữa???

freakingprime

Xe buýt
Đúng là trong các món phụ kiện, cái giá nâng hạ là cái có giá chát nhất. Ủa nhầm cụ đang nói dạng tay nâng gập ấy ạ, phụ kiện này giá chát lắm hả cụ.
Tay nâng blum nhẹ thì 2 củ rưỡi, nặng thì 5 6 củ 1 bộ. Tủ bếp trên cần khoảng 4 bộ. Nếu dùng pít tông thì 150k 1 bộ ;))

nhadongcon

Xe hơi
Tay nâng blum nhẹ thì 2 củ rưỡi, nặng thì 5 6 củ 1 bộ. Tủ bếp trên cần khoảng 4 bộ. Nếu dùng pít tông thì 150k 1 bộ ;))
Tay nâng mình mua 2 củ thôi nhé, bạn search đại lý của blum rồi hỏi giá, sẽ có bên bán giá tốt.

nhadongcon

Xe hơi
Được những người đi trước như cụ tư vấn là quý hóa lắm, mà em thấy nâng hạ hay để ổ tủ trên tiện mà bác, mỗi lần bỏ vào kéo nó xuống nâng hạ, thay vì người thấp lùn phải đứng thêm vào ghế. Theo bác thì sao?

Chỉ cần tay nâng ở chỗ giá bát cố định thôi, chứ nhiều tay nâng có mà chết tiền. Hơn nữa, cũng ko cần thiết.

Nhà mình giá bát cố định 2 khoang, dài khoảng 1,3m, mình làm 2 bộ tay nâng là ok.

tuan2681

Xe điện

cụ căn ke từng tí nhưng lại đầu tư vào giá nâng hạ và tay nâng lại là lãng phí
thay vì thế, cụ bố trí hết ở tủ dưới , dùng giá bát và xoong nồi inox bth là thoải mái rồi

nhadongcon

Xe hơi

Em là mợ, và thực tế là khi rửa bát thì rất ngại kéo lên kéo xuống, nên cụ thiết kế cho nó vừa tầm thôi, khỏi cần nâng hạ, tốn thao tác, mà lâu dài sẽ ko dùng đến đâu.

Lưu ý cụ cái nữa, là khoảng cách mặt bếp với tủ trên, chỉ tầm 450 - 500mm thôi nhé. Các thợ đều bảo để tối thiểu 600mm cho thoáng, đẹp, nhưng em ưu tiên công năng, và rút kinh nghiệm 3 cái tủ bếp ko do mình đóng, tủ trên quá cao nên với tay được nhõn 1 đợt dưới, còn lại bắc ghế khi cần, vô cùng bất tiện.

nhadongcon

Xe hơi
chỉ cần tay nâng chỗ giá bát cố định cụ nhé. Còn cụ thừa kinh tế thì cứ tay nâng mà lắp thôi. Tuy nhiên, không phải khoang tủ nào lắp tay nâng cũng là hợp lý đâu ạ.

cụ căn ke từng tí nhưng lại đầu tư vào giá nâng hạ và tay nâng lại là lãng phí
thay vì thế, cụ bố trí hết ở tủ dưới , dùng giá bát và xoong nồi inox bth là thoải mái rồi
Ôi tủ dưới em chật lắm, tủ trên mới có khoảng không nhiều bác ơi, tính ra có khi còn phải tống hết chén, đĩa bát, nồi để ở dãy tủ trên đây này

Khuyên bác ko làm giá bát nâng hạ, nó chỉ tiện lúc lấy bát thôi, còn lúc rửa bát cho lên là ko thao tác được, nó lù lù ngay mặt mình ấy.
Tiện hay không là do năng lực thiết kế cụ ạ.
Còn bản thân cái giá bát nâng hạ nó cực kỳ tiện dụng, tỉ lệ khách chọn giá bát nâng hạ thay vì giá bát cố định ở bên em là 90%
giá bát nâng hạ đặt lệch.jpg

Wall1

Xe buýt
Tiện hay không là do năng lực thiết kế cụ ạ.
Còn bản thân cái giá bát nâng hạ nó cực kỳ tiện dụng, tỉ lệ khách chọn giá bát nâng hạ thay vì giá bát cố định ở bên em là 90%
giá bát nâng hạ đặt lệch.jpg
Lắp lệch so với chậu rửa thế kia thì nước chảy xuống mặt bếp, còn có khay hứng nước thì bê cái khay đó xuống đổ nước cũng nhọc lắm, ko khéo ướt hết người.
Tủ bác chụp lắp thế kia chắc bà chủ nhà thuận tay trái.
Lúc đầu e cũng định lắp vì cứ nghe nói đến tủ bếp là thấy giá bát nâng hạ, nhưng đến showroom dùng thử thì 2 vc quyết định dùng giá bát cố định vậy.

moonlife

Xe container
Khuyên bác ko làm giá bát nâng hạ, nó chỉ tiện lúc lấy bát thôi, còn lúc rửa bát cho lên là ko thao tác được, nó lù lù ngay mặt mình ấy.
Tôi cũng đánh giá cái giá bát nâng hạ độ tiện dụng của nó không được bao nhiêu mà phiền phức thì khá nhiều + tốn kém. Trong khi nếu giá bát làm đúng chiều cao tiêu chuẩn hoặc 2 ngăn dưới thấp hơn tầm 3-5cm thì với là tới rồi ko cần kiễng. Trên cùng vẫn đủ chỗ thêm 1 ngăn nữa để đồ ít dùng.
Nhưng ở góc độ người bán hàng nội thất tủ bếp thì cái giá bát nâng hạ này lợi nhuận khá cao :P Trông lai pro pro sang trọng nên hiển nhiên họ sẽ tư vấn + khen mạnh.

nhadongcon

Xe hơi
Tôi cũng đánh giá cái giá bát nâng hạ độ tiện dụng của nó không được bao nhiêu mà phiền phức thì khá nhiều + tốn kém. Trong khi nếu giá bát làm đúng chiều cao tiêu chuẩn hoặc 2 ngăn dưới thấp hơn tầm 3-5cm thì với là tới rồi ko cần kiễng. Trên cùng vẫn đủ chỗ thêm 1 ngăn nữa để đồ ít dùng.
Nhưng ở góc độ người bán hàng nội thất tủ bếp thì cái giá bát nâng hạ này lợi nhuận khá cao :P Trông lai pro pro sang trọng nên hiển nhiên họ sẽ tư vấn + khen mạnh.
Đúng rồi, vấn đề là nó thêm thao tác, rồi nó chắn trước mặt nói chung rất khó chịu. Nhìn trông thì ra gì và này nọ, nhưng khi sử dụng, phải hỏi các bà nội trợ, mà đa phần người quyết định lắp lại là những người không sử dụng hoặc chưa sử dụng bao giờ.

nhadongcon

Xe hơi
Nhà em lắp 2 ngăn giá bát cố định, inox 304, đặt 1 bên inox họ làm theo kích thước, rẻ bèo, đâu hơn triệu thì phải. Em dùng 3 cái tủ bếp rồi, nên thấy lãng phí nhất là cái giá bát nâng hạ, hoặc cố định mà các cụ mua của các bên chuyên phụ kiện cũng đắt, trong khi nó thực sự chỉ là cái giá, bắn vào tủ là xong.

moonlife

Xe container
Đúng rồi, vấn đề là nó thêm thao tác, rồi nó chắn trước mặt nói chung rất khó chịu. Nhìn trông thì ra gì và này nọ, nhưng khi sử dụng, phải hỏi các bà nội trợ, mà đa phần người quyết định lắp lại là những người không sử dụng hoặc chưa sử dụng bao giờ.
Bọn giẫy chết nó dùng 1 giá nhựa hoặc inox đặt thẳng lên mặt đá. Ít đồ thì ăn xong rửa bằng tay xong úp ngay lên giá đấy, để 1 buổi khô bớt rồi dùng khăn khô lau rồi cất tủ (tủ trên). Nếu nhiều đồ thì xếp máy rửa bát, rửa xong 1 mẻ thì cũng cất hết lên tủ. Lúc nào ăn thì mở tủ lấy đồ ra dùng. Rất văn minh lịch sự sạch sẽ.

nhadongcon

Xe hơi
Nhà em thì làm giá bát cố định dài, để úp đồ rửa bằng tay lên đó, đóng lại cái là gọn gàng ngay, em không làm kính cho khoang này để đỡ phải nhìn thấy đồ đạc lủng củng trong đó. Còn đồ rửa bằng máy rửa bát thì rửa xong cất vào ngăn kéo ở tủ dưới để trẻ con cũng có thể lấy được khi dọn bàn ăn. Em thiết kế bếp theo luồng vận động của mình và thói quen sử dụng, cố gắng để hạn chế thao tác tối đa. Nói vậy thôi chứ cứ đi đi lại lại trong cái bếp 10m2 mà đồ đạc ko sắp xếp không khoa học thì cũng rất là mỏi chân đó ạ.