Thảo luận Các cụ cho tôi hỏi VinFast Lux SA bản base nên độ những gì?

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
Xe bản base có cảm biết áp suất lốp zin rồi hả bác? Nó hoạt động ổn ko?
Nó hoạt động quá ngon luôn, zin theo xe, còn nhiều option nữa mà chưa sử dụng do chưa có thời gian đọc (hỗ trợ đỗ xe, hạ gương tự động khi lùi, tăng giảm số bằng tay, sấy gương, gạt mưa tự động, đèn cos tăng giảm góc chiếu chỉnh trong xe...) ...nhiều thứ nữa

Arsephan

Xe tăng
Cảm biến nó k chính xác đâu bác
Cụ hiểu nó thì mới thấy chính xác hay không 😅, nhạy vãi linh hồn... Đã dùng cả cảm biến áp suất và cảnh báo lốp của Vinfast thì chỉ cần cảnh báo lốp như Vin là quá ổn.

npt

Xe tải
Xe Vinfast không có bánh sơ cua thì có dùng runflat không các bác nhỉ?

Thair9

Xe máy
Cụ hiểu nó thì mới thấy chính xác hay không 😅, nhạy vãi linh hồn... Đã dùng cả cảm biến áp suất và cảnh báo lốp của Vinfast thì chỉ cần cảnh báo lốp như Vin là quá ổn.
Theo em tìm hiểu thì nó đo dự trên số vòng xoay chứ k phải đo đúng áp suất đâu bác.

Hn em bụ tình trạnh màn hình tắt, k điều chỉnh gì cả, và cửa phụ khóa. Trong khi các cửa khác thì hoàn toàn ok

npt

Xe tải
Vì 2 bánh của vin nó khác kích cõ nên k thể
Runflat thì bánh nào cũng dùng được chứ bác? Ý em là xe Vinfast ngay từ khi sx có mặc định dùng không?
Còn hai bánh sau và hai bánh trước khác nhau thì đường kính bốn bánh xe vẫn như nhau bác ạ.

bopbi2011

Xe máy
Mình đi SA full, nhưng kê đây 1 số Option mà mình sử dụng cần thiết, mà cũng không rõ có độ được lên không :D, còn độ hay không tùy cụ:
1. Cam 360: Xe to và lốp mỏng nhạy cảm, nên đỗ toàn phải có cam Lùi, và Cam cạp lề (cam bên phụ), để tránh leo lề xước larang hoặc rách lốp.
2. Tráng lốp: Mình thích cái này vì giảm nhiều độ ồn mặt lốp (với SA Full, với SA Base lốp bé thành cao hơn nên chắc sẽ không giảm như SA full), và cũng yên tâm không sợ xì xoẹt khi dính đinh.
3. Bậc lên xuống, để tránh gãy mép ghế khi ra vào xe, mình không chân dài nên cần cái này để bước lên và đưa mông vào tận trong ghế (kết hợp với nhớ tiến lùi ghế tự động, với Base thì độ chỉnh điện này hơi đau ví). cũng như nhiều khi đỗ chật, phải bước lên bậc mới lách người vào được.
4. Cốp sau điện+đá cốp: Full có sẵn rồi nên mình thấy cũng tiện, vào cũng không phải sập cửa bằng cơm, nhiều khi làm cái rầm nghe xót xe.
5. ...
Em ủn lấy Km ạ ^^

Arsephan

Xe tăng
Theo em tìm hiểu thì nó đo dự trên số vòng xoay chứ k phải đo đúng áp suất đâu bác.

Hn em bụ tình trạnh màn hình tắt, k điều chỉnh gì cả, và cửa phụ khóa. Trong khi các cửa khác thì hoàn toàn ok
Hờ, giờ này người anh em còn giải thích giữa 2 cái công nghệ đó. Mình nói rõ ở trên là "hiểu nó thì mới thấy nó chính xác hay không" còn gì. Xe cũ dùng cảm biến áp suất gắn trong lốp còn giờ thấy hệ thống TPMS gián tiếp của Vinfastlà quá ổn. Tất nhiên vẫn có thói quen trước khi lên xe ngó 4 quả lốp xem có thằng nào bẹp ko...

Việc màn hình bị reset trước đây mình cũng bị, do gắn thêm 1 cái USB SanDisk CZ430 Ultra Fit 32GB, không hiểu xung đột sao bị reset. NAE kiểm tra, bỏ hết USB ra xem nhé. Còn không thì đi cập nhật phần mềm là hết thôi, còn cửa thì nếu là cửa sau thì kiểm tra khóa trẻ em, còn cửa phụ trên thì ra 3s check cái là xong.

Chỉnh sửa cuối:

Arsephan

Xe tăng
Runflat thì bánh nào cũng dùng được chứ bác? Ý em là xe Vinfast ngay từ khi sx có mặc định dùng không?
Còn hai bánh sau và hai bánh trước khác nhau thì đường kính bốn bánh xe vẫn như nhau bác ạ.
Cụ thích thì thay bộ lốp Runflat vào thôi, hoặc các loại lốp có công nghệ chống xịt khác: Dunlop là công nghệ tráng keo đặc bên trong, Mit thì là gia cố bề mặt lốp chống đinh, Runflat là gia cố thành lốp xì hơi cũng ko bẹp... Nhưng mà ồn nhiều đấy.
Với Vinfast thì mình đi tráng lốp chống xịt keo đặc, đi vừa êm đỡ ồn mặt lốp và cũng yên tâm không xì. Còn nếu rách lốp thì gọi cứu hộ miễn phí thôi, mà cứ bơm căng thì khó bị dập lốp rách lốp lắm.

duythaimh

Xe tải
Mình đi SA full, nhưng kê đây 1 số Option mà mình sử dụng cần thiết, mà cũng không rõ có độ được lên không :D, còn độ hay không tùy cụ:
1. Cam 360: Xe to và lốp mỏng nhạy cảm, nên đỗ toàn phải có cam Lùi, và Cam cạp lề (cam bên phụ), để tránh leo lề xước larang hoặc rách lốp.
2. Tráng lốp: Mình thích cái này vì giảm nhiều độ ồn mặt lốp (với SA Full, với SA Base lốp bé thành cao hơn nên chắc sẽ không giảm như SA full), và cũng yên tâm không sợ xì xoẹt khi dính đinh.
3. Bậc lên xuống, để tránh gãy mép ghế khi ra vào xe, mình không chân dài nên cần cái này để bước lên và đưa mông vào tận trong ghế (kết hợp với nhớ tiến lùi ghế tự động, với Base thì độ chỉnh điện này hơi đau ví). cũng như nhiều khi đỗ chật, phải bước lên bậc mới lách người vào được.
4. Cốp sau điện+đá cốp: Full có sẵn rồi nên mình thấy cũng tiện, vào cũng không phải sập cửa bằng cơm, nhiều khi làm cái rầm nghe xót xe.
5. ...
ĐI mấy cái ông lốp mỏng chỉ đc cái đẹp, đi sợ vl, hơi tí là phải căn ke k lại rách lốp. Mấy quả lazang nhỏ lốp béo nhìn xấu nhưng phi vỉa hè cứ gọi là tự tin. Đúng là muốn đẹp thì phải đánh đổi :))))

Arsephan

Xe tăng
ĐI mấy cái ông lốp mỏng chỉ đc cái đẹp, đi sợ vl, hơi tí là phải căn ke k lại rách lốp. Mấy quả lazang nhỏ lốp béo nhìn xấu nhưng phi vỉa hè cứ gọi là tự tin. Đúng là muốn đẹp thì phải đánh đổi :))))
"hơi tí là phải căn ke k lại rách lốp" -> Cái này không đúng lắm cụ! Nếu để "leo lề" hay trong tình huống "hơi tí phỉa căn ke" thì lốp béo cũng dễ rách và rách nhiều hơn lốp mỏng, như cùng nghiến vào cái cọc sắt nhô lên thì lốp béo dễ đi hơn lốp mỏng.... Thực tế thì lốp mỏng vốn được làm để tránh rách lốp xé lốp do tăng tốc đột ngột ở xe hiệu năng cao, bề mặt lốp mỏng bền vững hơn bề mặt lốp béo, lốp mỏng cũng tránh biến dạng nhiều hơn so với lốp béo trong nhiều trường hợp đặc biệt khi vào cua nên an toàn hơn nhiều...
Còn lốp mỏng dễ rách lốp là rách thành lốp mà chủ yếu là do chạy nhanh đâm vào ổ gà, vỉa hè, gờ mố cầu... trong khi lốp không đủ áp, hoặc với tốc độ quá cao khiến vượt qua khả năng chịu đựng của lốp => larang nghiến vào thành lốp => Răng cắn vào môi và rách thôi...

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Tôi mới mua VinFast SA bản base và tôi muốn thêm một ít option để phục vụ đủ nhu cầu.
Xin hỏi các cụ nên thêm những gì.
Theo em cụ nên độ thêm cái bình nước chảy nhỏ giọt liên tục lên kính lái :D

secrets

Xe tăng

Lại cập nhật phần mềm thần thánh chữa bá bệnh thôi cụ, thấy các cụ cứ hò nhau đi cập nhật suốt nên e vừa chào hàng VinFast module OTA update, không biết có được thưởng nóng ko ;;)

Thair9

Xe máy
Xe em vin 2021, thấy số khung là tháng 3 mà vẫn phải đi cập nhật à

Arsephan

Xe tăng
Xe em vin 2021, thấy số khung là tháng 3 mà vẫn phải đi cập nhật à
Đến 3s họ kiểm tra phiên bản phần mềm các thể loại, có bản mới thì cập nhật. Còn nếu không thì xem có gắn gì vào hệ thống không. Như mình thì là USB Scandick - loại USB hãng Scandick này mấy anh em bị Reset rồi, mình đang cho vinfast mượn cái USB để nghiên cứu xem có gì mà loại này lại xung đột với hệ thống media trung tâm gây reset màn hình, từ hồi bỏ cái USB đi là hết luôn tình trạng reset màn hình, điều hòa không nhớ chế độ đã set....
USB loại khác thì không sao, chạy vô tư.

Thair9

Xe máy
Em chỉ làm cam 360 và độ loa thôi ạ

Kamri

Xe buýt

Cụ ráng độ quả đá cốp mà đi xa rồi chó chạy qua không mở ra nhé 🤪

Thair9

Xe máy
Báo cáo các cụ tình hình độ như sau. Bác nào độ nên hết sức luư ý
1. Lên cam 360 ellieview v4 cũ của xe trc. Chất luượng cam vào màn zin thì như 480p, mờ căm. Vạch de xe hiện chìn ình rất khó chịu khi phải xào cam 360.

Và lâu lâu bị hiện tượng màn đen thui. Tắt xe 30p, qua đêm thì mai lại bình thg.
=> em phải đem vô xưởng. Xưởng An Thái trong SG, thấy bên chỗ độ cắt nham nhở cái màn là từ chối bảo hành 😂😂😂.

Em đành phải thay cái màn Bravivo v2 hết 24.5tr. Giải quyết rốt ráo, chỉ có điều nó hơi bị chậm 0.25s khi bấm.

2. Độ loa Audible physics và loa musway m6, cách âm 4 cửa.

Em rất hài lòng vì nghe qua Bluetooth spotify trên dt rất hay. Nhưng khi nghe trực tiếp trên bravigo có vẻ chất lượng bị giảm, độ trong và chi tiết âm hình k có.

3. Hiênn tượng bị kẹt cửa đem vô hãng cũng k biết. ( k rõ là mấy anh này lười hay k có trình độ) đem qua tiệm độ họ làm trong 10s.

4. Nay đi đổ xăng, xăng từ máy bơm mạnh quá, nên nó ngắt dòng máy. Hoảng quá hỏi nhâm viên bơm thì họ nói bình thường do áp suất trong buồng bơm thổi ra báo bình bơm tự ngắt. Cứ nhắm bơm dc bao nhiu k đầy thì bơm.

5. Chạy trong SG báo 15l 100km. Ghê thặc