[Funland] Các cụ có cảnh quê nhà đẹp thì khoe lên đi ah !

chuot08

Xe lăn
Vâng đây là nhà cổ của hàng xóm . Nhà em bố em xậy hẳn bể 4 khối chứa nước mưa . Pha chè vẫn ngon lắm cụ ạ ! :D
Xưa nhà em cũng có máng nước, làm bằng nửa thân cau bỏ phần lõi. Nước mưa đầu ko dùng, hất chảy ra hoặc cho vào chậu để rửa. Nước sau mới cho vào bể, tránh lấy nước đầu vì bụi bẩn phơn chim trên mái! :P
Công nhận pha chè xanh rất ngon! :D

royal12

Xe tải
Em ở xa nhưng hay lang thang trưa hè về cầu Nhật Nguyệt nằm võng ngủ. Xưa còn hay liều về tán gái ở đây, dù biết trai lạ hay bị bắt bơi dưới hồ :D
Em biết nhiều phết đấy, ví dụ như 3 cô con gái nhà thầy giáo Nhân Dân ngõ sau đình Đa Phúc! :P

Cái cửa hậu chùa Thượng này, nghe nói không mở bao giờ hả cụ?!
Thầy Ất hả cụ ? Em tưởng có 4 cô chứ nhỉ, sao lại 3 cô. Thầy đó xưa dạy em đấy. Mà cụ toàn chém gió, bọn em có bao giờ cho trai lạ xuống tắm ao bao giờ đâu.
Cái cửa hậu chùa trước đây vẫn mở. Chỉ đóng lại cách đây hơn chục năm

chuot08

Xe lăn
Thầy Ất hả cụ ? Em tưởng có 4 cô chứ nhỉ, sao lại 3 cô. Thầy đó xưa dạy em đấy. Mà cụ toàn chém gió, bọn em có bao giờ cho trai lạ xuống tắm ao bao giờ đâu.
Cái cửa hậu chùa trước đây vẫn mở. Chỉ đóng lại cách đây hơn chục năm
Vâng đúng rồi! Nhưng e nhớ là 3 cô: YL, VA và út là D.
Em nghe nói vụ tắm ao, lội mương nhiều nhưng xuống thăm thầy nên chả sợ! :D
Còn cái cửa hậu chùa, vì sao đóng lại cụ có biết ko?

royal12

Xe tải
Vâng đúng rồi! Nhưng e nhớ là 3 cô: YL, VA và út là D.
Em nghe nói vụ tắm ao, lội mương nhiều nhưng xuống thăm thầy nên chả sợ! :D
Còn cái cửa hậu chùa, vì sao đóng lại cụ có biết ko?
Cụ biết hơi sâu đấy cụ. Chắc dân ĐP rồi

LehmanBrothers

Xe điện
Năm ngoái e về quê hì hục đào đào bới bới, e chuyển mộ bà bá ruột qua nhà mới, mộ cũ gần đường sắp giải toả :

Nét đá tổ ong quê em ! :D
Nhà e ông cụ xây bức đằng sau + hai bên đầu đốc toàn bộ là đá ong, đá ong trên e giống bên cụ - ko vàng đẹp như đá ong Sơn Tây. Lò đá ông cụ e tự mở, nghe mẹ e kể hồi xây nhà phải dùng cải tiến kéo đá từ xóm bên về, có lần một bà bá em tượt chân ngã vỡ miệng vì kéo đá. Hôm nào e bốt thêm ảnh.

chuot08

Xe lăn
Cụ biết hơi sâu đấy cụ. Chắc dân ĐP rồi
Em dân kẻ Nủa ạ, cách quê cụ gần 10km đường bộ.
Đình Thụy Khuê quê cụ cũng khá lạ, mặt bằng hình chữ Đinh (T) nhưng xem ảnh thấy cửa vào chính lại ở chuôi vồ, chứ không lộn ngược như truyền thống! Cụ có biết vì sao ko?
Hôm nào rảnh em phải về hỏi cụ từ xem sao.

royal12

Xe tải
Em dân kẻ Nủa ạ, cách quê cụ gần 10km đường bộ.
Đình Thụy Khuê quê cụ cũng khá lạ, mặt bằng hình chữ Đinh (T) nhưng xem ảnh thấy cửa vào chính lại ở chuôi vồ, chứ không lộn ngược như truyền thống! Cụ có biết vì sao ko?
Hôm nào rảnh em phải về hỏi cụ từ xem sao.
Đình làng em, đoạn ccửa vào chính là khu vực hành lễ, vào trong gian hậu cung mở to ra hai bên đặt đồ như trống, ngựa, kiệu...., em thấy khi làm lễ, một phần các vãi ( cụ bà) ngồi ở 2 bên đó. Em nghĩ đó là lý do chính. Em đi nhiều nơi, em thấy chưa nơi nào thanh bình như quê em cả. Đặc biệt mùa xuân về hoa thàn mát nở trắng sườn núi.
Mà quê cụ có chợ Nủa cũng tuyệt vời đấy chứ

LehmanBrothers

Xe điện
Đình làng em, đoạn ccửa vào chính là khu vực hành lễ, vào trong gian hậu cung mở to ra hai bên đặt đồ như trống, ngựa, kiệu...., em thấy khi làm lễ, một phần các vãi ( cụ bà) ngồi ở 2 bên đó. Em nghĩ đó là lý do chính. Em đi nhiều nơi, em thấy chưa nơi nào thanh bình như quê em cả. Đặc biệt mùa xuân về hoa thàn mát nở trắng sườn núi.
Mà quê cụ có chợ Nủa cũng tuyệt vời đấy chứ
Cái chỗ đậm e ko đc ưng cái bụng lắm :D . Tại vì Thạch Thất khá nhiều làng nghề phát triển, máy móc đập gõ chan chát, bập bùng suốt ngày.

Dịp nào mời cụ lên chơi Suối Hai câu cá thả cần xem có yên bình hôn :D . Hay đi dạo thả bò với e, hoặc vào K9- mùa thông nở hoa thơm man mát, rất trong lành.

chuot08

Xe lăn
Cái chỗ đậm e ko đc ưng cái bụng lắm :D . Tại vì Thạch Thất khá nhiều làng nghề phát triển, máy móc đập gõ chan chát, bập bùng suốt ngày.

Dịp nào mời cụ lên chơi Suối Hai câu cá thả cần xem có yên bình hôn :D . Hay đi dạo thả bò với e, hoặc vào K9- mùa thông nở hoa thơm man mát, rất trong lành.
Tháng mấy hoa thông nở cụ ơi? :D
Thực ra ai chẳng coi quê mình là đẹp nhất, cũng như coi cha mẹ mình là tốt nhất!

khkdgs

Xe điện
đây là quê em ạ. thank

LehmanBrothers

Xe điện
Tháng mấy hoa thông nở cụ ơi? :D
Thực ra ai chẳng coi quê mình là đẹp nhất, cũng như coi cha mẹ mình là tốt nhất!
Hình như thông nở cả năm cụ ơi =)) , ở trên này có di tích Cây đa Yên Bồ - cây đa Bác trồng cuối cùng và di tích K9 toàn thông, ra Yên Bồ lượm cả rổ hoa thông rơi. Cây có dầu thơm nên đi vào nó khác hẳn rừng bạch đàn hay keo, trên K9 rộng rãi và được đầu tư nên đẹp hơn chỗ Yên Bồ - Vật Lại.

chuot08

Xe lăn
Hình như thông nở cả năm cụ ơi =)) , ở trên này có di tích Cây đa Yên Bồ - cây đa Bác trồng cuối cùng và di tích K9 toàn thông, ra Yên Bồ lượm cả rổ hoa thông rơi. Cây có dầu thơm nên đi vào nó khác hẳn rừng bạch đàn hay keo, trên K9 rộng rãi và được đầu tư nên đẹp hơn chỗ Yên Bồ - Vật Lại.
K9 cháu vào rồi, Cây đa Yên Bồ thì hồi xưa nghe hát bài này rất nhiều nhưng chưa thấy! :D
"Ai đi qua nhưng hàng cây. Xanh bao la núi Ba Vì. Xin dừng chân mà lên thăm. Yên Bồ cây đa xanh quanh năm...."

royal12

Xe tải

Em người kẻ Thầy cụ ạ, không phải kẻ Nủa

chuot08

Xe lăn
Em người kẻ Thầy cụ ạ, không phải kẻ Nủa
Sài Sơn quê cụ thuộc Thạch Thất từ thời nhà Lý đấy ạ! Thế kỷ 19 mới nhập về Phủ Quốc thì phải.
Cụ có thể xem trong Đại Việt SKTT, đoạn về nhà Lý và Từ Đạo Hạnh, thêm cả bút tích bên ngoài như nguồn gốc "Sài Sơn thi lục".

nguyenlethang

Xe buýt

Bản em sau cơn mưa ah

Quê hương bản quán mình sinh ra nó gắn với máu thịt, tình cảm của mình rồi. Em xin mạn phép mở thớt này để các cụ cùng chia sẻ ảnh đẹp 3 miền cho anh em mở mắt rộng hơn, nhiều khi ảnh mấy cây xấu hổ mà quả có nhiều lông mịn, hay mấy cây sâm hôi ở góc vườn lên ảnh lại đẹp ra phết.
Em quê ở Ba Vì - có con bò vàng , nhưng em không phải ở khu quanh núi như Ao Vua, K9, Vân Hòa, .... mà em ở mấy xã gần sông Hồng, sông Đà các cụ ah, gần em có bến đò Chiểu Dương chỉ đi mất 10 phút là qua phường Gia Cẩm - TP Việt Trì . Quê thì đẹp lắm nhưng ảnh xem cho đẹp thì hơi ít, kiếm đc ảnh chụp đẹp khó thật
Đây là ảnh con sông Đà chảy qua cầu Trung Hà , bức này là một thợ ảnh quê em chụp.

17/03/2015 em úp lại link ảnh

Đây là ảnh hồ Suối Hai
Đẹp thế nhỉ, ảnh thật hay xử lý kỹ xảo rồi hả cụ