[Funland] Các cụ có lo đói trước khi lo virus không?

sakai_yo

Xe lăn
Khó khăn là có thật, nhất là nhà cụ nào đang phải trả góp hàng tháng. Như nhà e thì e cắt hết mọi thứ không thiết yếu, chỉ còn tiêu vào lương thực thực phẩm thôi. Thế mà tháng cũng phải tầm 12tr. 2vc, 2F1, 2 con 4 bánh

sakai_yo

Xe lăn
Em thấy khối cơ quan nhà nước mà cắt giảm như này mà làm việc vẫn báo cáo là có hiệu quả, có sổ sách thống kê, chắc chắn đến sang năm xin kinh phí thường xuyên vẫn sẽ ở mức cắt giảm như năm nay, thì ối bác khóc tiếng Mán.
Có quyết tâm k thôi cụ, đa số các đoàn đi học hỏi kn ở nước ngoài là du lịch bằng kinh phí nhà nước mà.

Binhkiet

Xe tăng
Mới có 2 tháng mà căng thẳng thế à các cụ? Thằng cu con nhà em nó còn đang nói là nhà mình dạo mày tiết kiệm được khối tiền xăng kìa.

uman

Xe tăng
nay 14 mà xem thời sự vẫn thấy TT chỉ đạo cách ly nghiêm túc tới ngày 15. Sau 15 chưa biết thế nào nhỉ các cụ?
Vẫn có người mắc thêm ở HN thì em nghĩ 15/4 chưa phải là ngày hết cách ly, cụ ạ. Đã có nhiều ý kiến đề nghị thêm một tuần nữa. Nhưng em ngại nếu phát thêm vài ba ca bệnh nữa (rất có thể vì các F chưa bộc lộ hết) thì sẽ còn lâu hơn.

muoibaconcho

Xe điện
Chết đói hay ko thì ko biết nhưng mà vỡ nợ thì nhiều đấy.

Hn07

Xe tăng
Ý cụ nói cũng rất đáng để suy nghĩ, nhưng để làm được 1 trong 2 việc:
1. Nếu thả lỏng thì mình phải chuẩn bị y tế cực tốt và chủ động làm chủ tình hình khi xẩy ra bùng phát -> Cái này đến Đại ca Mỹ còn chịu, VN tuổi gì
2. Nếu quản lý chặt thì CP và người dân trước khi cách ly nghiêm ngặt phải chuẩn bị ít nhất đến mức tối thiểu các nhu yếu phẩm cho tất cả các tầng lớp nhân dân -> Cái này VN có thể làm được nhưng không tính đến nên khi đùng cái quyết định cách ly dừng hoạt động đẩy nhiều gia đình vào cảnh khó khăn, tiến thoái lưỡng lan.
Cái 1 thì VN không dám là. Cái 2 thì VN chưa tính hết nên mới ra cái "nửa vời" như cụ nói.
Cụ đã thấy tình hình nó như thế nào khi báo chí đưa tin về trường hợp ở Times City rồi đấy , đêm có tin 1 phát là bà con mình rục rịch chuyển nhà , hôm sau siêu thị được vét sạch hàng . Nó tạo ra làn sóng hỗn loạn một cách không cần thiết , chưa kể đến việc truyền thông ngày nay ko chỉ có loa phường và tivi .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chúng ta ở đây nhìn chung vẫn là người có chút kinh tế, nhưng người nghèo quả này thì kiệt quệ. Như ô sửa xe của e nói hội a ráo mồ hôi là hết tiền, lấy đâu ra tích trữ, cấm thêm mấy hôm chắc a chết. Mấy hôm nay vẫn thậm thụt sx cố gắng kiếm ngày 1-2 trăm để cơm cháo
Tỷ lệ người vắt mũi đút miệng còn rất nhiều, nên rủi ro càng nghiêm trọng, đói thì cướp thôi :(
Chả đâu xa, như cty em, thì nhân viên và công nhân, đủ chi tiêu thôi, ai khéo và có tinh thần tích lũy mới có, hixx.
Nên các cty khác, n cũng thế thôi, họ đã ko may phải nghỉ, thì cố được 1 tháng đầu ngon lành là may, 2 tháng là cầm cự, 3 tháng là đói :(
Mà nhiều cty đã ngừng hoạt động từ Tết, 3 tháng tới nơi rồi còn gì.
Các cụ ở đây kêu gào cách ly nữa, cách ly mãi, là bản thân các cụ ko/ít bị ảnh hưởng, chứ cứ đặt mình vào vị trí người đói mới biết. Ngành em ít bị ảnh hưởng, nhưng ko phải là ko bị ảnh hưởng, mà em còn lo sốt vó, vì là cả hệ lụy sâu xa, nghiêm trọng chứ so với 2008 là còn may mắn, em nghĩ còn nghiêm trọng và tổn hại hơn 2008 nhiều lắm.

Dan du an

Xe cút kít
Sợ là hết dịch nó còn lai rai vài tháng thì khốn khổ. Chắc không chết đói được nhưng khó khăn dài dài....

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn nhiều người khổ quá. Mình thì thất bát nhưng họ đói. Thôi chiều em cứ mua tạ gạo đi ủng hộ vậy. Chẳng cầm lòng được:

Dangminhquan

Xe điện
Theo em nên bỏ hình thức cách ly xã hội đi. Không hiệu quả và không công bằng. Cứ tìm F1, F2, F3 cách ly là đủ rồi
Vấn đề là để lọt.Không làm căng 2 tuần thì hệ lụy phát sinh đâu kiểm soát nổi.Vỡ trận như châu Âu ,Mỹ có mà toi.

IP man

Tháo bánh
Sợ là hết dịch nó còn lai rai vài tháng thì khốn khổ. Chắc không chết đói được nhưng khó khăn dài dài....
Vấn đề khái niệm “hết dịch” là thế nào?
- “Hết dịch” trước đây tính là trong vòng 14 ngày không có người nhiễm mới, thực tế chứng minh khái niệm này đã phá sản. Virus đã có sẵn trong cộng đồng thì không bao giờ hết.
- Mà bây giờ “hết dịch” nếu mở cửa cho nước ngoài nó vào thì lại có các ca xâm nhập lại thành dịch. Còn tiếp tục đóng cửa thì lại tiếp tục chết đói.

Dangminhquan

Xe điện
Dạo nọ thấy báo chí nói sự lãng phí hàng ngàn tỉ trong việc hội hè liên miên hoành tráng :)

Từ Tết đến giờ bỏ hội hè các kiểu em thấy tích kiệm vài chục ngàn tỉ ấy chứ :(
Thật ra tiền nó chỉ chảy từ túi người này qua túi người khác thôi.Tiền tệ có lưu thông thì kinh tế mới phát triển.Đợt này cụ thấy "tiết kiệm" được nhiều nhưng các cụ of rên như lên đỉnh đấy thôi.

Hn07

Xe tăng
Tỷ lệ người vắt mũi đút miệng còn rất nhiều, nên rủi ro càng nghiêm trọng, đói thì cướp thôi :(
Chả đâu xa, như cty em, thì nhân viên và công nhân, đủ chi tiêu thôi, ai khéo và có tinh thần tích lũy mới có, hixx.
Nên các cty khác, n cũng thế thôi, họ đã ko may phải nghỉ, thì cố được 1 tháng đầu ngon lành là may, 2 tháng là cầm cự, 3 tháng là đói :(
Mà nhiều cty đã ngừng hoạt động từ Tết, 3 tháng tới nơi rồi còn gì.
Các cụ ở đây kêu gào cách ly nữa, cách ly mãi, là bản thân các cụ ko/ít bị ảnh hưởng, chứ cứ đặt mình vào vị trí người đói mới biết. Ngành em ít bị ảnh hưởng, nhưng ko phải là ko bị ảnh hưởng, mà em còn lo sốt vó, vì là cả hệ lụy sâu xa, nghiêm trọng chứ so với 2008 là còn may mắn, em nghĩ còn nghiêm trọng và tổn hại hơn 2008 nhiều lắm.
Vâng đúng như cụ nói , lạc quan mấy thì cũng không thể không lo đến tiền trong túi sắp cạn . Mình không ở hoàn cảnh của người khác ko thể thấu hiểu được nỗi khổ của người nghèo và người mất việc đợt rồi .

maximmotivation

Đi bộ
Năm nay nghỉ Tết âm gộp Tết dương, nghỉ 3 ngày thôi, để còn tăng gia sản xuất :(

Hn07

Xe tăng
Thì em dốc hết hầu bao ra trả nợ ngân hàng và chi tiêu cho khoảng thời gian vừa rồi, giờ quỹ tiết kiệm sắp cạn nên ko thể ko lo cụ ah.
Cụ cứ nghĩ thế này cho nhanh , phương án cuối là bán xe để trụ qua đợt dịch này . Người còn sức khỏe , gia đình khỏe mạnh tức là còn tất cả .

hai.tranhr

Xe container
Iem tích lũy cũng được 1 ít nên không lo đói tầm 10 năm Lão ạ. Nhưng dịch kéo dài thì kỳ vọng đột phá, kiếm thêm tiền đúng là khoai thật.

condaigia

Xe đạp
Đợt covid này ảnh hưởng nặng nề quá, nhà e cũng nheo nhóc mà cả vợ chồng đợt này đều sụt giảm kinh tế thê thảm.

Không biết có cầm cự được tiếp nếu tiếp tục đợt cách ly tới hay không?:((:((:((
cụ kiếm tiền MMO ác thế mà cũng bán than nữa à :D