[Funland] Các cụ có lo đói trước khi lo virus không?

Jamebonds

Xe container
Kiểm soát được thì nói làm c.hó gì nữa.
Cụ tham gia vào các trang việc làm trên fb ý, người tìm việc, sv tìm việc nhiều lắm. cụ pv, chọn ng thôi. Cũng là góp phần chìa tay cho những ng rất khó khăn thời điểm này

ngocnq83

Xe buýt
Các cụ ah,
E thì trong ngành hoá chất nên đợt dịch này lại nhiều việc quá, mà ko có người làm, tuyển dụng thì khó khăn. Có cụ nào đang cần việc muốn chiến đấu cùng em thì inbox ah. Đặc biệt ưu tiên cụ nào học hoá biết lái xe hoặc yêu thích lái xe. Cty có xe và có chương trình đào tạo để lái xe cho chủ động cv ah.
Cty em ở Chùa Bộc nhưng kho xưởng bên Yên Viên, HN.
Cụ nào ở xa nếu làm bên Yên Viên sẽ được bố trí chỗ ở 1 phòng riêng, ngay tại khu kho.
Trân trọng nhiệt tình thực sự cầu thị các cụ.
Chắc cụ bên nhà máy hoá chất đức giang .

Jamebonds

Xe container
Cháu viết khác đi dòng của cụ đi : vấn đề ở đây không phải là lựa chọn giữa dịch bệnh và kinh tế . Vấn đề ở chỗ ta chỉ có 2 viễn cảnh .
1 chết cả dịch bệnh lẫn kinh tế
2 không chết dịch bệnh nhưng chết kinh tế

Nói tóm lại ta chỉ có 1 lựa chọn duy nhất để mà cố làm cho tốt . Nên nhớ 1 người thiên hướng bảo thủ và coi trọng kinh tế như Trump đã phải thừa nhận điều đó . Có điều ở nước Mỹ lựa chọn số 2 của họ là : Không chết dịch bệnh và kinh tế buồn ( buồn với chết nó khác nhau ) .
Cụ có tin là chưa đầy 1 tháng nữa Trump sẽ chọn đi dây cả kinh tế và dịch bệnh ko?

sonphdmg

Xe tải
Giai đoạn này tinh thần phải lạc quan lên mới qua được. Cuộc sống em thấy khó khăn thôi chứ chết đói thì không thể

Xe cỏ cũ

Xe điện
Dịch bệnh phải lo trước vì đơn giản là đang bị dịch muốn làm cũng éo ai mượn (xuất khẩu, sản xuất/dv nội địa), lan tràn muốn dập cũng khó và trả giá đắt (không dự báo được).
Đói thì nó vô cùng lắm, nhưng chết đói theo nghĩa đen hơi khó, và chỉ 1 thời gian sẽ hồi phục SX (có thể dự báo).

Hãy nhìn các nước họ bị nặng và phải trả giá ntn và họ tung tiền bao tiền ra để dập dịch và khôi phục kinh tế. Giờ mình còn được chọn, chứ dịch nặng ra rồi thì không còn lựa chọn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Ural 75

Xe tăng
Vợ em nghỉ ko lương. Em chạy dịch vụ cũng hầu như nghỉ.
Ở nhà nhiều lúc căng thẳng vì vấn đề cơm áo gạo tiền mà đôi lúc cáu gắt vô cớ.
Căng.
Xác định đợt này phải mở hầu bao đã tích góp ra để chi tiêu cho đỡ căng thẳng, cả xã hội đều vậy chứ riêng ai đâu mà căng thẳng làm gì.

Hn07

Xe tăng
Cụ có tin là chưa đầy 1 tháng nữa Trump sẽ chọn đi dây cả kinh tế và dịch bệnh ko?
Việc nó chấp nhận công bố đại dịch toàn quốc và ủng hộ phong toả dân chúng vài tuần đã là 1 sự nhượng bộ rồi cụ . Mỹ nó nhiều tiền phá bao nhiêu chẳng được nên em ko quan tâm lắm chuyện đó .

Skoda_Favorit

Xe container
Đợt covid này ảnh hưởng nặng nề quá, nhà e cũng nheo nhóc mà cả vợ chồng đợt này đều sụt giảm kinh tế thê thảm.

Không biết có cầm cự được tiếp nếu tiếp tục đợt cách ly tới hay không?:((:((:((
Cụ định nghĩa "cầm cự" là ntn được không? Đói thì em không nghĩ nhà Cụ sẽ bị đói đúng nghĩa!

KatKik

Xe điện
Đói mốc mỏ, toàn phải lên đây hóng gió cho qua ngày đây.

LienPhuong

Xe điện
Cháu xin phép cover lại câu cụ nói : vấn đề ở đây không phải là lựa chọn giữa dịch bệnh và kinh tế . Vấn đề ở chỗ ta chỉ có 2 viễn cảnh .
1 chết cả dịch bệnh lẫn kinh tế
2 không chết dịch bệnh nhưng chết kinh tế

Nói tóm lại ta chỉ có 1 lựa chọn duy nhất để mà cố làm cho tốt . Nên nhớ 1 người thiên hướng bảo thủ và coi trọng kinh tế như Trump đã phải thừa nhận điều đó . Có điều ở nước Mỹ lựa chọn số 2 của họ là : Không chết dịch bệnh và kinh tế buồn ( buồn với chết nó khác nhau ) .
Nếu thả cửa thì trump có thể chết bất cứ lúc nào, 74 tuổi, 108kg (chỉ số BMI suýt đạt béo phì, hơn 29), chỉ là vấn đề mắc hay không. Theo tiêu chuẩn của vài cụ thích cha mẹ mình chết thì 74 tuổi là tuổi chết tự nhiên 😔

Old blade

Xe buýt
Hai bài viết của vietnamnet đặt sát nhau để ủn cho thớt

Cụ đọc các còm của em trong thớt này rồi suy nghĩ và phân tích kỹ xem em nói có đúng không đã.
Em nói khác chủ đề à mà cụ nhắc?

Còm sau em phân tích thêm rồi. Không cấm hẳn mà cứ để nửa nghỉ nửa làm có công bằng và hiệu quả không? Công bằng thì không vì người được làm người không. Hiệu quả cũng không vì còn người làm việc là còn lây cho cộng đồng. Trường hợp Hạ Lôi, nhất là đồng chí làm công nhân nhà máy Samsung có nguy cơ lây lan rất lớn. Thế mới bảo. Nghiêm thì nghiêm hẳn không thì thôi, nửa vời như hiện tại chả giải quyết được gì
Ý cụ nói cũng rất đáng để suy nghĩ, nhưng để làm được 1 trong 2 việc:
1. Nếu thả lỏng thì mình phải chuẩn bị y tế cực tốt và chủ động làm chủ tình hình khi xẩy ra bùng phát -> Cái này đến Đại ca Mỹ còn chịu, VN tuổi gì
2. Nếu quản lý chặt thì CP và người dân trước khi cách ly nghiêm ngặt phải chuẩn bị ít nhất đến mức tối thiểu các nhu yếu phẩm cho tất cả các tầng lớp nhân dân -> Cái này VN có thể làm được nhưng không tính đến nên khi đùng cái quyết định cách ly dừng hoạt động đẩy nhiều gia đình vào cảnh khó khăn, tiến thoái lưỡng lan.
Cái 1 thì VN không dám là. Cái 2 thì VN chưa tính hết nên mới ra cái "nửa vời" như cụ nói.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nên bỏ hình thức cách ly xã hội đi. Không hiệu quả và không công bằng. Cứ tìm F1, F2, F3 cách ly là đủ rồi
Cụ nói bé trong nhà thì được, ra đường nói thế này người ta cười chết...

Website
xevanminh.net
Xác định đợt này phải mở hầu bao đã tích góp ra để chi tiêu cho đỡ căng thẳng, cả xã hội đều vậy chứ riêng ai đâu mà căng thẳng làm gì.
Thì em dốc hết hầu bao ra trả nợ ngân hàng và chi tiêu cho khoảng thời gian vừa rồi, giờ quỹ tiết kiệm sắp cạn nên ko thể ko lo cụ ah.

ntfine

Xe hơi
Vc cụ tiêu một ngày bằng người ta làm ăn cả tháng thế kia, khổ là phải. :P
Họ thuê nhà với tầm hơn chục nhân viên không việc phải trả lương thì mở mắt ra là như vậy mà cụ

Passengers123

Xe tải
Website
tipcongnghe.com
nay 14 mà xem thời sự vẫn thấy TT chỉ đạo cách ly nghiêm túc tới ngày 15. Sau 15 chưa biết thế nào nhỉ các cụ?

thientudolong

Xe container
Phải suy nghĩ bằng cái đầu trên cổ chứ cụ ? Mỗi ngày VN chết 2800 người vì đủ các loại nguyên nhân đấy. Sao đâu ?
Dưng cách ly cả xh, hầu hết các hoạt động kt ngừng. Khác gì kéo lùi VN cả vài năm, thiệt hại trước mắt có thể vài chục tỷ đô.
P/S : Cụ đừng bảo mạng người ko gì đong đếm được nhóe. Tính được hết đấy.
Giờ thả ra bệnh dịch lây lan tranh nhau đi chữa bệnh, tranh nhau dùng máy thở, tử vong khoảng 1000 ng thì ai giơ đầu chịu tội cụ :D

tuyetchinh29

Xe buýt
Bộ Tài chính yêu cầu các bộ, ngành, địa phương rà soát, cắt giảm ít nhất 30% kinh phí hội nghị, công tác phí trong nước và 50% công tác phí nước ngoài (riêng các cơ quan Trung ương dự kiến tiết kiệm được khoảng 600-700 tỷ đồng).
Em thấy khối cơ quan nhà nước mà cắt giảm như này mà làm việc vẫn báo cáo là có hiệu quả, có sổ sách thống kê, chắc chắn đến sang năm xin kinh phí thường xuyên vẫn sẽ ở mức cắt giảm như năm nay, thì ối bác khóc tiếng Mán.