[Funland] Các cụ có lo đói trước khi lo virus không?

IP man

Tháo bánh
Chúng ta ở đây nhìn chung vẫn là người có chút kinh tế, nhưng người nghèo quả này thì kiệt quệ. Như ô sửa xe của e nói hội a ráo mồ hôi là hết tiền, lấy đâu ra tích trữ, cấm thêm mấy hôm chắc a chết. Mấy hôm nay vẫn thậm thụt sx cố gắng kiếm ngày 1-2 trăm để cơm cháo
Còn những trường hợp gián tiếp chết vì covid thì không biết ai đếm cho họ?

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng về mặt kinh tế thì giàu sẽ vực dậy tốt nên VN thua là cái chắc dù cách ly hay thả lỏng. Nhưng về mặt con người, chết nhiều vậy chẳng thể gọi là thắng được, nếu VN để chết như vậy nữa thì thua toàn diện cả con người lẫn kinh tế luôn.
Phải suy nghĩ bằng cái đầu trên cổ chứ cụ ? Mỗi ngày VN chết 2800 người vì đủ các loại nguyên nhân đấy. Sao đâu ?
Dưng cách ly cả xh, hầu hết các hoạt động kt ngừng. Khác gì kéo lùi VN cả vài năm, thiệt hại trước mắt có thể vài chục tỷ đô.
P/S : Cụ đừng bảo mạng người ko gì đong đếm được nhóe. Tính được hết đấy.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Nếu năm sau dịch quay lại mà vaccine vẫn chưa có thì chúng ta sẽ làm gì?

Tiếp tục một năm như năm nay?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vn chống đúng rồi, kéo dài tgian đợi máy thở và vacxin. Cứ trụ đc thế này đến hết năm buông dần đợi vacxin là tối ưu. Buông bi h là đại bại luôn đấy, thây chất thành núi, ko đùa đc.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo em nên bỏ hình thức cách ly xã hội đi. Không hiệu quả và không công bằng. Cứ tìm F1, F2, F3 cách ly là đủ rồi
Căn bản mất dấu F0 nên mới cần thế. Chứ thoải con gà mái chết ngay

xegiacmo

Xe container
Nhà em làm trong ngành vẫn phải đi làm nên lương đủ còn thu nhập chắc chắn sẽ giảm . Đọc đâu loáng thoáng đã có gia đình kêu hết gạo , điều đó quả là đau lòng . Em thiết nghĩ cần trợ cấp khẩn cấp gạo + 1 ít thực phẩm khô cho những hộ gia đình đó ( lấy xác nhận tổ dân phố là được ) :(

Terminal123

Xe tải
Em cũng thấy có ý kiến về việc nên thả lỏng ra để cho kinh tế còn nhúc nhích nhưng với em ở thời điểm này và tại VN số lượng người mắc là chưa nhiều nghĩa là những người thân của các cụ, của em vẫn đang an toàn. Buông ra và với con Cô Vy lây lan cực nhanh này thì xác định và rất nhiều người nhiễm, hệ thống y tế của ta thì chẳng nói các cụ cũng biết, trình độ bs có nhưng các máy móc như máy thở thì mấy -> số con người chết sẽ là không nhỏ. Thế các cụ có đành nhìn vận đen rơi vào nhà mình mà có thể là người thân mình ra đi trong khi mình có thể góp phần không để điều đó xảy ra bằng cách giãn cách như hiện nay. Lựa chọn là của mỗi người, với em thì em luôn làm những gì mà em cho là an toàn cho mình và cho cả những người thân.

StepUp

Xe tăng
Cụ mới là ích kỷ và không suy xét thấu đáo. Em nói khách quan chứ không phải cho bản thân em nhé. Có dịch em chỉ khó chịu tý thôi chứ lương lĩnh đều, nhà vườn rộng rãi chơi thoải mái. Đường thoáng ,xăng rẻ phóng vèo vèo đến cơ quan. Ngứa mồm thì em nói thôi, mà những gì em nói nhiều cụ chưa hiểu được là lẽ bình thường :)

Có nhiều kiểu chết lắm, đừng tưởng mỗi covid19 gây chết người. Đừng có cầu toàn ca nhiễm bằng 0 mới quay trở lại bình thường
VN nên chấp nhận 1 ngưỡng giới hạn nhất định, quá ngưỡng đó thì mới thi hành các biện pháp làm đảo lộn kt-xh
Tuần trước e phải cho ô sửa xm của e vay 2tr vì ô ý kêu hết tiền để sống rồi, bố ô ý tai biến bs bảo cho vào viện nhưng giờ ko có tiền để ở nhà thuận theo tự nhiên (trước là còn nước còn tát đấy)
Túng quá làm liều, SG, HN bắt đầu trộm cướp lác đác rồi đấy
Mỗi tháng em phải TT tầm 150tr tiền lương, và ngành của bọn e là ngành bị ảnh hưởng trực tiếp. Giờ cũng chỉ lên phương án cắt giảm lương dần dần đến mức xấu nhất là về 0. Và em ủng hộ cách ly thật chặt, thêm 1 tuần nữa. Nhưng phải làm tử tế, lock down hẳn hoi, không phải nửa vời ntn.

Haizz, Bt doanh thu một tháng giờ bằng 15% trước kia :(

Kinh tế đi xuống, đình trệ thì sau này cũng sẽ tạo ra những cái chết âm thầm, khó nhận ra.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mấy nay e đói quá lại lo lắng cho bản thân gia đinh và tổ quốc nên có ngủ đc mí đâu , toàn 2-3h mới chợp mắt tí. Sámg 5-6h là mơ đi bắt thú, tìm đồ ăn thế là ú ớ dây đấy higi :)

congthuong

Xe điện
Em cho rằng về mặt kinh tế thì giàu sẽ vực dậy tốt nên VN thua là cái chắc dù cách ly hay thả lỏng. Nhưng về mặt con người, chết nhiều vậy chẳng thể gọi là thắng được, nếu VN để chết như vậy nữa thì thua toàn diện cả con người lẫn kinh tế luôn.
Giàu như Mỹ mà Trump còn nóng lòng muốn bỏ cách ly để mở lại thị trường.

Cần có cách hoạt động kinh tế cầm chừng, giống như thời chiến vừa chiến đấu vẫn phải duy trì sản xuất .

Chết thì ai mà chẳng sợ, nhưng cái đói gây chết nhiều hơn cả bệnh tật.

mat mo chan cham

Xe tải
Nhà E mỗi ng đều giảm 1/2 lương, đều làm ngành ko thiết yếu, hiện tại thấy cũng ổn vì nhu cầu giảm chỉ cơm ba bữa, nhưng chỉ sợ tình hình này kéo dài, công ty ko trụ đc thì toang cả

congthuong

Xe điện
Mỗi tháng em phải TT tầm 150tr tiền lương, và ngành của bọn e là ngành bị ảnh hưởng trực tiếp. Giờ cũng chỉ lên phương án cắt giảm lương dần dần đến mức xấu nhất là về 0. Và em ủng hộ cách ly thật chặt, thêm 1 tuần nữa. Nhưng phải làm tử tế, lock down hẳn hoi, không phải nửa vời ntn.

Haizz, Bt doanh thu một tháng giờ bằng 15% so với trước :( chán
Cái khó ở đây, là ngay trong thời gian cách ly triệt để, thì vẫn có những người phải tiếp xúc với rủi ro, như bác sĩ, nhân viên CDC, 1 lúc sơ xuất vẫn có tiềm ẩn.

Chưa kể người lành mang trùng hơn 2 tuần, chó mèo cũng mang trùng.

Nên dù cách ly thật chặt, hết thời gian cách ly vẫn có khả năng có ca dương tính.

StepUp

Xe tăng
Cái khó ở đây, là ngay trong thời gian cách ly triệt để, thì vẫn có những người phải tiếp xúc với rủi ro, như bác sĩ, nhân viên CDC, 1 lúc sơ xuất vẫn có tiềm ẩn.

Chưa kể người lành mang trùng hơn 2 tuần, chó mèo cũng mang trùng.

Nên dù cách ly thật chặt, hết thời gian cách ly vẫn có khả năng có ca dương tính.
Đại loại là chọn thời điểm căng nhất để làm mạnh nhất, để hạn chế tối đa, sau đó là sống chung với nó ạ. Chứ cũng khó mong hết sớm.

LienPhuong

Xe điện
Phải suy nghĩ bằng cái đầu trên cổ chứ cụ ? Mỗi ngày VN chết 2800 người vì đủ các loại nguyên nhân đấy. Sao đâu ?
Dưng cách ly cả xh, hầu hết các hoạt động kt ngừng. Khác gì kéo lùi VN cả vài năm, thiệt hại trước mắt có thể vài chục tỷ đô.
Đầu trên cổ cụ chỉ để trang trí rồi (mà không chắc có phải đầu người không).
Ý cụ là ngày nào chẳng có người chết giờ chết thêm có sao đâu à cụ. Thế mà cũng hỏi. Em xin không tiếp loại này, đừng quote nữa nhé 😫

Chỉnh sửa cuối:

tieucats

Xe hơi
Giờ ở nhà không làm gì nên em ăn có 1 bữa/ ngày thôi ạ- đói lắm!!!:((:((:((:((

tunganh_a76amc

Xe tăng
Còn lang thang ngoài đường thì còn đói cụ ak . Em đọc báo thấy dân ta tích cực lách luật để bán hàng với ra đường, tụ tập .... nhiều quá. Thế thì còn lâu mới hết dịch. Việt Nam! cũng không nhiều máy thở , tiềm lực y tế chưa mạnh nên cách ly là hợp lý . Em cho rằng ổn dịch HN phải phong tỏa mới đúng.

khanhtx8

Xe tăng
Em không hiểu ý cụ lắm chứ em rất mong cách ly tuyệt đối trong 28 ngày. Sau đó do nội bất xuất ngoại bất nhập ở các cửa khẩu rồi nên có thể thả lỏng trong nước ra được chứ càng để dai dẳng càng thiệt hại. Còn nếu để nó bùng phát như Vũ Hán hay Mỹ và Châu Âu thì em nói thật, cứt cũng chả có mà ăn chứ đừng nói đến cơm như bây giờ hoặc cách ly 1 tháng tuyệt đối.

Cuộc sống của em hiện tại ít bị ảnh hưởng do cách ly, nhưng kinh tế từ hồi cách ly xh đến giờ mới có 14 ngày mà mất bằng 2 3 tháng nay kiếm rồi. Nếu cách ly dai dẳng thì không biết thế nào, may mắn với em so với rất nhiều cụ trên này là em chỉ mất lãi, mất cơ hội chứ không mất chi phí.

Không biết có cụ nào như em không, giờ vàng giá KIT lên 1722 rồi mà giá 4s đứng im do hệ thống các cửa hàng đóng cửa, SJC nhúc nhích chả bao nhiêu, sáng mai mới đấm ngực mà tức.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt

Có nhiều kiểu chết lắm, đừng tưởng mỗi covid19 gây chết người. Đừng có cầu toàn ca nhiễm bằng 0 mới quay trở lại bình thường
VN nên chấp nhận 1 ngưỡng giới hạn nhất định, quá ngưỡng đó thì mới thi hành các biện pháp làm đảo lộn kt-xh
Tuần trước e phải cho ô sửa xm của e vay 2tr vì ô ý kêu hết tiền để sống rồi, bố ô ý tai biến bs bảo cho vào viện nhưng giờ ko có tiền để ở nhà thuận theo tự nhiên (trước là còn nước còn tát đấy)
Túng quá làm liều, SG, HN bắt đầu trộm cướp lác đác rồi đấy
Em không hiểu cụ link một loạt bài báo làm gì, bởi vì tất cả những bài báo ấy không nói gì ngược với những gì em nói cả. Nếu cụ đọc và nghiên cứu kĩ về vấn đề cụ sẽ thấy: không một nước nào trong các bài báo ấy gỡ bỏ cách ly xã hội cả, chỉ tùy tình hình mà nới lỏng từ từ thôi. Như các bạn dũng cảm (Đan Mạch, Áo, Séc) thử nghiệm (chính các bạn ấy cũng nhấn mạnh là thử nghiệm, rồi tùy tình hình mà tính tiếp) nới lỏng cũng không hoàn toàn bỏ cách ly, để em liệt kê những nước trong các bài báo cụ link cho cụ xem nhé (em cho vào quote cho đỡ dài dòng, cụ chịu khó click):
- Áo chỉ cho phép những cửa hàng nhỏ và các cửa hàng bán dụng cụ sửa chữa mở cửa từ 15/4, có thể cho phép thêm một số nghành nghề khác sẽ nêu sau mở cửa vào cuối tháng 4. Các nhà hàng và những dịch vụ tiếp xúc gần với con người (vd tiệm cắt tóc, phòng tập gym, v..v..) sẽ phải chờ ít nhất đến giữa tháng 5 hoặc đầu tháng 6 trước khi có quyết định. Những công việc và dịch vụ không nêu tên vẫn tiếp tục giữ cách ly xã hội. Trường học có thể được mở cửa vào giữa tháng 5, nhưng cuối tháng 4 các bạn sẽ xem xét lại. Các sự kiện công cộng sẽ chỉ có thể từ từ được trở lại kể từ tháng 7. Các biện pháp cách ly xã hội không được nhắc đến vẫn tiếp tục.
- Đan Mạch cho phép trường học và các nơi trông giữ trẻ mở cửa từ 15/4. Biên giới và các nhà hàng vẫn tiếp tục đóng cửa. Chính quyền vẫn không cho tụ tập đông người (từ 10 người trở lên) cho đến hết tháng 8. Các biện pháp cách ly xã hội không được nhắc đến vẫn tiếp tục.
- Séc dũng cảm nhất, mở cửa biên giới trở lại. Tuy nhiên, tất cả mọi người nhập cảnh sẽ phải trải qua 14 ngày cách ly. Các cửa hàng bán vật liệu xây dựng và thể dục thể thao theo nhóm nhỏ nơi công cộng (đạp xe, chạy bộ) được phép trở lại. Như trên, các biện pháp cách ly xã hội không được nhắc đến vẫn tiếp tục.
- Đức vẫn duy trì tất cả các biện pháp giãn cách xã hội cho đến 19/4. Sau đó từ từ một số trường học, nhà hàng và cửa hiệu nhất định có thể được mở cửa trở lại, nhưng đều phải tuân thủ nghiêm ngặt các biện pháp giãn cách xã hội. Cứ 3 tuần các bạn ấy sẽ xem xét tình hình để quyết định có thể cho thêm các trường học, cửa hàng, các ngành kinh doanh hoạt động lại không, hay ngược lại, xiết chặt tiếp. Như trên, các biện pháp cách ly xã hội không được nhắc đến vẫn tiếp tục.
- TBN cho phép xây dựng và các ngành công nghiệp bắt đầu trở lại, Các cửa hàng vẫn phải đóng cửa, ngoại trừ siêu thị và các cửa hàng thực phẩm - điều này sẽ duy trì ít nhất đến tháng 5. Tất cả những người quay lại làm việc (công nhân xây dựng hoặc làm trong nhà máy) bắt buộc phải tuân thủ giãn cách xã hội. Các cửa hàng, kinh doanh cá nhân, bar, nhà hàng và nơi công cộng vẫn đóng cửa ít nhất cho đến 26/4. Như trên, các biện pháp cách ly xã hội không được nhắc đến vẫn tiếp tục.
Đấy cụ ạ. Mặc dù nói là "sống chung với dịch", các bạn châu Âu không hề buông tay ngừng giãn cách xã hội. Các bạn chỉ nới lỏng một số biện pháp giãn cách xã hội vì tình hình có vẻ tốt lên, và nhiều biện pháp giãn cách xã hội vẫn nằm nguyên vị trí chờ xem xét tình hình cho đến tháng 5, 6. Thêm nữa, nếu cụ để ý thì một số biện pháp giãn cách của các bạn ấy VN còn không hề áp đặt - vd như VN không bắt các nhà máy công nghiệp ngừng hoạt động, VN cũng không cấm quá nghiêm việc tụ tập hơn 2 người ngoài đường, chợ nhà mình vẫn được phép họp, v..v... Thực chất nghe là các bạn nới lỏng, nhưng các nước ấy cũng chỉ về mức quanh quanh VN hiện giờ thôi, chứ còn xa lắm lắm mới đến mức thả tay.

Đó chính là những gì em nói: phải giữ vững các biện pháp giãn cách xã hội, nhưng tùy tình hình mà có thể nới lỏng hay xiết chặt. Cụ nói túng quá làm liều, trộm cướp lác đác, nhưng nên nhớ nếu lỡ dịch bùng phát không kiểm soát nổi thì số người chết sẽ rất khủng khiếp. Công ty nào có thể hoạt động được khi 20% số nhân viên của họ phải nhập viện? Xã hội có yên ổn nổi không nếu 20% số người giữ gìn trật tự trị an không thể làm việc? Như Trump lúc đầu chủ quan là vậy, nhưng đến khi thấy mô hình dự đoán nước Mỹ sẽ chết hơn 200,000 người (tính trong mùa dịch đầu đến tháng 7) thì cũng phải giật thót và bắt đầu kêu gọi Mỹ áp dụng giãn cách xã hội nữa là. Tất nhiên, nền kinh tế và chính trị của Mỹ khác VN nên khó nói xã hội nào sẽ bất ổn hơn, nhưng chính các nhà kinh tế Mỹ kêu gọi áp dụng cac biện pháp giãn cách xã hội, cho rằng kể cả dẫn đến suy thoái thì số người chết cũng sẽ ít hơn nếu để covid lan tràn - đây là một điểm đáng chú ý.
Nên nhớ, thực ra covid lan tràn thì xã hội cũng sẽ phải đóng cửa thôi; Không phải cụ chọn giữa "toang covid, nhưng kinh tế ổn định" và "không toang covid, nhưng kinh tế buồn", mà là phải chọn giữa "toang covid, kinh tế toang theo" và "không toang covid, nhưng kinh tế buồn".