[Funland] Các cụ có sợ tiêm ko?

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu cũng sợ tiêm, nhìn thấy lúc y tá chuẩn bị kim tiêm là đã khiếp rồi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nói ra thì xấu hổ, mang tiếng đàn ông con trai, đứt chân tay hay bị thương chả hề hấn gì. Thế mà nhìn thấy cái mũi kim tiêm là em sợ mất mật.
Em bị chệch khớp vai phải mãn tính, sai động tác cái là chệch, vẫn tự nắn lại bình thường có lần đi lắp công trình trên Thái Nguyên, trèo thang ngã, chống tay bị chệch, em ngồi vặn lại mà ông chủ nhà sợ mặt cắt ko còn giọt máu :)).
Thế mà nhìn thấy kim tiêm là sợ gần như ngất, có lẽ do di chấn từ nhỏ, em bị gãy tay và phải bạt đầu xương đi, nằm ở phòng, 9h sáng và 3 giờ chiều, nghe tiếng guốc gỗ của bác sĩ là tái hết mặt, ngày xưa tiêm têta buốt lắm, mỗi lần tiêm xong cụ nhà em đều phải ngồi chườm nước nóng cho.
Từ đấy em rất sợ tiêm, cứ có đợt tiêm chủng về bắc loa thông báo là em té, trốn tiệt cả ngày mới về, ông bà ko tóm đựơc nên chịu. Duy nhất có lần túm sống được, lôi xuống trạm xá tiêm đau gần chết. Vậy mà lớn lên may ko bị sao, có năm ngoái dính sốt xuất huyết thôi chứ sởi, quai bị, đậu chưa dính bao giờ.
Hôm rồi đi tiêm vaccine đấu tranh mãi mới dám đi, ra nhìn thấy kim tiêm gần ngất, nhưng giờ tiêm nhanh mà ko đau tí nào, khác hẳn ngày xưa, ko biết do kim hay do thao tác tiêm các cụ nhỉ?
Lần nhục nhất và sợ nhất là lần đầu đi hiến máu, lúc đi hăm hở lắm, điền phiếu rồi tán phét với mấy em sinh viên các kiểu, lúc bị ấn xuống ghế, bác sĩ lôi cái kim tiêm ra, thật! lúc đó em chỉ muốn co chân lên chạy luôn, tiên sư, sao mà nó to thế, to hơn cả mũi tiêm trâu. Mà mấy đứa sinh viên và bác sĩ đứng đấy, chạy thì nhục. Đành nằm im chịu trận, lúc bị chọc lại còn lệch ven, bác sĩ nắn nắn mấy cái, ối giời ơi, đùa chứ ko có gái ở đấy chắc khóc thật :)). Giờ đi hiến máu đỡ sợ hơn thôi chứ nghĩ đến cảm giác kim nó chọc vào người là lại rùng mình.
Có cụ nào thanh niên trai tráng mà sợ tiêm như em ko :))
Em nghĩ ngày xưa do cả kim và kỹ thuật tiêm. Xưa quê em có ông y sĩ ở trạm xá tiêm đau nổi tiếng :(. Có lần papa đón em đi học về qua thấy ổng gọi vào. Em xanh mặt luôn, mình có ốm đâu mà gọi vào tiêm mình :((. Em ôm gốc cây nhất định không vào. Thế là papa vào, để em tha thẩn ở ngoài. Ra là 2 ông làm ván cờ, giời ạ.

tellme

Xe tăng
Em có ông bạn cũng kêu sợ tiêm, em cử tưởng ông ấy nói đùa, giờ mợi biết nhiều người sợ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Lần đầu bị tiêm cũng như lần được tiêm em cũng hơi sờ sợ, chừ thì đỡ hơn gồi

PCX2018

Xe buýt
Em cũng như cụ chủ. Cũng có thời gian học tập và công tác trong ngành. Em đi tiêm ng ta thì chả sao . 2 lần đá bóng bị giãn dây chằng, đi tiêm thì cả 2 lần em xỉu do sợ. Sinh viên tinh toe đi hiến máu, cắm kim được 30s , em thấy hơi hoa mắt, mở mắt ra thấy 3-4 bác sĩ khác đang đo huyết áp với tiêm trợ lực, nhìn thấy mũi tiêm em ngất tiếp. Móa , cạch từ đó đến hôm qua, đi tiêm covid. may mà không làm sao. do tiêm nhanh quá.

PCX2018

Xe buýt
Ngày xưa vật tư hạn chế, tiêm bằng ống tiêm sắt, mũi kim sắt thả vảo bát nước sôi, dùng đi dùng lại , lâu đến nỗi bạc cả cái kim mà không bỏ. Nên tiêm đau như khoan, ác mộng của biết bao người.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Em một lần đi tiêm có cô bé hỏi:

- Anh có tiền sử bệnh gì không?
+ Anh không biết, từ bé tới giờ anh ốm no bò dậy, chưa đi khám một lần nào.
- Thế để em tích cho anh không có tiền sử bệnh.

......

- Anh có dị ứng với thuốc, hay thực phẩm gì không?
+ Anh cũng không biết, mỗi lần sốt thì anh uống lá diếp cá, cảm thì anh xông nước giải-ngải cứu....làm gì có tiền mua thuốc đâu em. Ăn cũng chỉ có cơm với rau & lạc rang mấy chục năm nay, thi thoảng mới được con cá muối....nên anh cũng không biết là có dị ứng gì không.
- Thế để em tích cho anh không dị ứng.

.....

- Gần đây anh có thấy mỏi mệt, đau yếu gì không?
+ Thú thực với em, nhà anh 5 cái tầu há mồm đằng sau, phía trước là bố mẹ già....anh không có thời gian mà nghĩ xem mình có mệt không nữa.
+ Thôi em khám cho anh đi...thể hiện bằng đo đạc hay xét nghiệm gì tùy em cho đúng khoa học, đừng hỏi.
- Xong rồi anh, của anh tốt cả đấy....anh sang tiêm đi.

:(

DKM, em không dám tin ở mắt mình nữa & em sợ tiêm từ ý. :D

Honghen2008

Xe container
Nếu đc giúp đỡ kiểu như thế này Cụ còn sợ không🤪

NgocDmax

Xe tăng
em thấy bình thường,
hồi nhỏ thì như này:

giờ thì như này:

Em một lần đi tiêm có cô bé hỏi:

- Anh có tiền sử bệnh gì không?
+ Anh không biết, từ bé tới giờ anh ốm no bò dậy, chưa đi khám một lần nào.
- Thế để em tích cho anh không có tiền sử bệnh.

......

- Anh có dị ứng với thuốc, hay thực phẩm gì không?
+ Anh cũng không biết, mỗi lần sốt thì anh uống lá diếp cá, cảm thì anh xông nước giải-ngải cứu....làm gì có tiền mua thuốc đâu em. Ăn cũng chỉ có cơm với rau & lạc rang mấy chục năm nay, thi thoảng mới được con cá muối....nên anh cũng không biết là có dị ứng gì không.
- Thế để em tích cho anh không dị ứng.

.....

- Gần đây anh có thấy mỏi mệt, đau yếu gì không?
+ Thú thực với em, nhà anh 5 cái tầu há mồm đằng sau, phía trước là bố mẹ già....anh không có thời gian mà nghĩ xem mình có mệt không nữa.
+ Thôi em khám cho anh đi...thể hiện bằng đo đạc hay xét nghiệm gì tùy em cho đúng khoa học, đừng hỏi.
- Xong rồi anh, của anh tốt cả đấy....anh sang tiêm đi.

:(

DKM, em không dám tin ở mắt mình nữa & em sợ tiêm từ ý. :D
Cụ tiêm cái gì mà đáng sợ thế?

namnhstdn

Xe tải
Cái vụ sợ kiêm tiêm này em thấy nhiều người sợ chứ không riêng cụ chủ, thậm chí nhiều người chả biết sợ cái gì, nhưng khi đi tiêm chuẩn bị chọc cây kim vào là ngất luôn,hồi xưa khi mới đi làm, bên đoàn thanh niên công ty em đi hiến máu em cũng chứng kiến, có cậu đoàn viên thanh niên đơn vị bạn cao to, mạnh khỏe, trước khi vào lấy máu thì cười nói vui vẻ và tỉnh táo lắm, thế mà khi ngồi vào ghế thì tự nhiên mặt cứ tái dần tái dần, cuối cùng là chả lấy máu được, lúc ấy bọn thanh niên bọn em cứ chọc cậu ấy mãi và còn nói là "to con mà rẻ tiền thế", hic. Sau này em có đọc qua thì đây là chứng sợ kim tiêm (trypanophobia), cũng là một chứng rối loạn lo âu gì đấy.
Do đo ai mắc phải thì cũng đâu phải là hiếm nên cũng chẳng ngạc nhiên gì, cụ chủ vững tâm nhé, hihi.

Hai Toan

Xe container
Em thì cứ chống nạnh giơ tay ra, mặt vênh lên và ... nhìn đi hướng khác! :D
Trên này cũng có hội chứng sợ mũi tiêm nhỉ,hôm mũi đầu cũng giống cụ,chưa kịp cảm nhận đã xong rồi,về chẳng thấy phản ứng gì lại nghĩ có khi họ tiêm nước cất,lần sau xem từ lúc lấy thuốc đến tiêm,thì lần này y tá trình kém hay sao mà đau hơn đợt trước nhưng về cũng không thấy gì.

Ngày xưa vật tư hạn chế, tiêm bằng ống tiêm sắt, mũi kim sắt thả vảo bát nước sôi, dùng đi dùng lại , lâu đến nỗi bạc cả cái kim mà không bỏ. Nên tiêm đau như khoan, ác mộng của biết bao người.
Kim to như kim tiêm lợn :)). Nhưng giờ nhìn thấy mũi tiêm mới, nhỏ vẫn sợ cụ ạ. Sợ cái rất vô hình vớ vẩn.

tuanzs

Xe container
Em cũng ngán tiêm cho dù có khi chả kịp thấy đau.
:((

Hai Toan

Xe container
Tỉnh lẻ tiêm Astra mũi 1 là họ hỏi vậy đây cụ ơi,lúc mới ấy,về sau dưới huyện tiêm cho những người già thì họ tiêm sạch,khám lấy lệ thôi.
Astra thì hỏi là đúng mà cụ. Em thấy đa số tiêm về sốt rất cao và lâu. Thằng em công ty sốt 4-5 ngày toàn 38-39 độ. Vợ em hôm tiêm vero báo bị dị ứng nên bị đuổi về. Hôm rồi tiêm pfizer còn ko thèm đo huyết áp.