[Funland] Các cụ đi trước tư vấn em vấn đề cưới vợ với ạ

gacon_lonton_77

Đi bộ
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy, vì 2 nguyên do
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Khá chăm chỉ, nữ công gia chánh ok, nấu ăn ngon
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Giao tiếp kém với người lạ
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều

EBANKING1

Đi bộ
Đương nhiên là phải cưới rồi, xong 2 vc ra ở riêng chứ đừng ở chung, chưa cưới đã không thích thì cưới rồi còn khó tính hơn. chúc cụ hạnh phúc nhá

Pius

Xe tải
Đương nhiên là phải cưới rồi, xong 2 vc ra ở riêng chứ đừng ở chung, chưa cưới đã không thích thì cưới rồi còn khó tính hơn. chúc cụ hạnh phúc nhá
Em cũng ủng hộ cưới rồi thu xếp ở riêng.
Còn trẻ, vợ chồng bảo nhau làm, còn đôi bàn tay, còn sức khoẻ, thu nhập sẽ cải thiện dần.
Động viên vợ chịu khó thời gian đầu ở chung rồi ra riêng.

gacon_lonton_77

Đi bộ
Ở riêng thì chắc cũng khó ạ, thứ nhất vì e làm HN, cả tuần mới về, thứ 2 là kinh tế cũng chưa đủ vững, ra ở riêng thì thêm 1 khoản nữa kha khá

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cõi này bây giờ nhiều chuyện thú vị thật :))

Ohno

Xe buýt
Ở riêng thì chắc cũng khó ạ, thứ nhất vì e làm HN, cả tuần mới về, thứ 2 là kinh tế cũng chưa đủ vững, ra ở riêng thì thêm 1 khoản nữa kha khá
Ở riêng tốt nhất tiếc tiền 2 bên mặt năng mày nhẹ chỉ mệt thêm

sakai_yo

Xe lăn
Nan giải đấy nhưng đã dính bầu thì vẫn phải cưới, động viên bạn gái chịu khó nc với ng lớn tí. Em thấy cũng không quá khó đâu, nhất là lại làm gv, suốt ngày phải tiếp xúc với phụ huynh.

KatKik

Xe điện
Cứ cưới đã, từ từ lựa tính mẫu thân thôi, biết đâu về ở với nhau mẹ chồng lại quý con dâu. Bản thân gv mà lại chê con dâu làm gv, vợ cị sẽ vất đấy

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dám làm dám chịu, không ở riêng rồi loạn nhà rồi cụ lại lên đây lập thread à?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cứ cưới đã, từ từ lựa tính mẫu thân thôi, biết đâu về ở với nhau mẹ chồng lại quý con dâu. Bản thân gv mà lại chê con dâu làm gv, vợ cị sẽ vất đấy
Ông thread thấy mẹ chê bạn gái còn chả biết nói sao thì lựa kiểu gì ạ cụ?

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đẻ nhưng ko kết hôn, đợi 2,3 đứa con bọn nó lớn lớn rồi cưới. Giờ vẫn ai ở nhà nấy, chu cấp cho mẹ con và sang thăm thường xuyên :)

Gianthienly

Xe container
1- Nếu Cụ làm trên HN thì cưới xong đưa vợ lên. Bố mẹ Cụ còn trẻ khỏe nên cũng thoải mái chuyện ra ở riêng. Và nguyên tắc: chồng ở đâu, vợ ở đó.
2- Bàn về thu nhập: Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Cụ thu nhập khoảng 13tr thì tiền thuê nhà, các chi phí cố gắng tằn tiện và hỗ trợ vợ trong thời gian đầu, còn trên thủ đô, kể cả bầu kiếm việc 5-7tr/tháng là không quá khó, miễn chăm chỉ chút.
3 - Vấn đề là trong thời gian vợ đẻ cần có khoản tích lũy. Tiền cưới cứ xin trắng trợn 2 bên đi (khoảng 50tr, nhiều hơn càng tốt) cho vợ trong thời gian ở cữ và đẻ.
Tôi tin chỉ cần tình yêu thì mọi thứ vượt qua được hết. Cái cô ấy cần không phải một đám cưới mà được chính thức ở bên Cụ đàng hoàng và có Cụ một cách danh chính ngôn thuận. Để cả thời gian mang bầu và sinh nở không bị tủi thân.
Còn Cụ nên mừng vì có con. Quà tặng vô giá.

Chúc Cụ vui vẻ

gacon_lonton_77

Đi bộ
Ông thread thấy mẹ chê bạn gái còn chả biết nói sao thì lựa kiểu gì ạ cụ?
Theo cụ thì e phải nói gì ạ. Giờ quan điểm của mẹ như thế rồi, thay đổi có phải dễ đâu, nói thì e có nói nhưng vấn đề là suy nghĩ người già nên khó thay đổi

gacon_lonton_77

Đi bộ
Cứ đẻ nhưng ko kết hôn, đợi 2,3 đứa con bọn nó lớn lớn rồi cưới. Giờ vẫn ai ở nhà nấy, chu cấp cho mẹ con và sang thăm thường xuyên :)
cách này thì chắc chắn k được rồi ạ, có thể tốt cho bản thân nhưng mà khổ cho người con gái ạ

• Vodka
Reactions: XPQ

Taihoatu

Xe lăn
Chửa rồi thì đẻ
và đương nhiên là phải cưới rồi. việc làm tiếp theo là làm sao để đám cưới diễn ra êm đẹp vui vẻ tất cả mọi người. Lấy vk thì để cho vợ nó dựa vào mà sống. thế thôi