[Funland] Các cụ đi trước tư vấn em vấn đề cưới vợ với ạ

gacon_lonton_77

Đi bộ
Chửa rồi thì đẻ
và đương nhiên là phải cưới rồi. việc làm tiếp theo là làm sao để đám cưới diễn ra êm đẹp vui vẻ tất cả mọi người. Lấy vk thì để cho vợ nó dựa vào mà sống. thế thôi
E cũng xác định là cưới và đẻ mà cụ. Vấn đề cụ nói là vấn đề e đang hỏi đấy ạ :D

Vivuvip

Xe buýt
1- Nếu Cụ làm trên HN thì cưới xong đưa vợ lên. Bố mẹ Cụ còn trẻ khỏe nên cũng thoải mái chuyện ra ở riêng. Và nguyên tắc: chồng ở đâu, vợ ở đó.
2- Bàn về thu nhập: Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Cụ thu nhập khoảng 13tr thì tiền thuê nhà, các chi phí cố gắng tằn tiện và hỗ trợ vợ trong thời gian đầu, còn trên thủ đô, kể cả bầu kiếm việc 5-7tr/tháng là không quá khó, miễn chăm chỉ chút.
3 - Vấn đề là trong thời gian vợ đẻ cần có khoản tích lũy. Tiền cưới cứ xin trắng trợn 2 bên đi (khoảng 50tr, nhiều hơn càng tốt) cho vợ trong thời gian ở cữ và đẻ.
Tôi tin chỉ cần tình yêu thì mọi thứ vượt qua được hết. Cái cô ấy cần không phải một đám cưới mà được chính thức ở bên Cụ đàng hoàng và có Cụ một cách danh chính ngôn thuận. Để cả thời gian mang bầu và sinh nở không bị tủi thân.
Còn Cụ nên mừng vì có con. Quà tặng vô giá.

Chúc Cụ vui vẻ
Cụ này quá chuẩn rồi ạ! Cụ không nghe cụ này thì đời khổ vì mâu thuẫn mẹ con sẽ phát sinh, rồi sau lại đến lúc lập thớt Chọn Mẹ hay chọn Vợ đây?!

• Vodka
Reactions: 202

Taihoatu

Xe lăn
E cũng xác định là cưới và đẻ mà cụ. Vấn đề cụ nói là vấn đề e đang hỏi đấy ạ :D
thì cứ theo suy nghĩ của mình mà làm cho nó đúng thôi. chứ lên đây hỏi khác nào đẽo cày giữa đường.

butchikim

Xe ba gác
Mầm non ở quê mà lương 6-7tr là cũng tương đối đấy chứ. Quan trọng vẫn là cụ thôi...theo cháu thì nên cưới.

Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy
Vấn đề này thì phải có thời gian mới xuôi được, quan trọng bạn gái cụ phải mở lòng với mẹ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

scorp8x

Xe container
cưới thôi, đẻ xong rút kinh nghiệm là … CIA cho đời nhau bớt khổ

Gianthienly

Xe container
Cụ này quá chuẩn rồi ạ! Cụ không nghe cụ này thì đời khổ vì mâu thuẫn mẹ con sẽ phát sinh, rồi sau lại đến lúc lập thớt Chọn Mẹ hay chọn Vợ đây?!
Sai lầm lớn nhất là vứt vợ 1 nơi (trừ những trường hợp bất khả kháng) cho dù có được gđ chồng yêu thương thì cũng không ổn. Người đàn bà lấy chồng là để được chồng yêu thương còn những thứ khác chỉ là điểm cộng Cụ ạ.

Nếu mẹ chồng chưa thương con dâu thì cần có thời gian để cả 2 chấp nhận những đặc điểm rất riêng của nhau chứ không thể ngay lập tức yêu thương người khác được. Chưa kể trong tiềm thức bị đánh cắp (đánh cắp con họ, đáng lẽ con họ kiếm được tiền phải bù đắp cho họ trước, những người hi sinh cuộc đời trước) của người mẹ chồng và đôi khi mẹ chồng trẻ còn kỳ vọng vào những điều viển vông nữa. Mà đâu ai yêu quý kẻ cắp ngay đâu:))

Còn về mọi thứ khác thì cứ xoay cho khớp. Nếu bố mẹ hai bên cùng xúm lại đỡ chút cũng tốt cho vợ chồng trẻ. Cái này em tin là ổn thôi. Phải cưới ngay thôi chứ chờ người khác đến xung phong nhận bố con mình giúp hay sao đây:)).

iphonex

Xe tải
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy, vì 2 nguyên do
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Khá chăm chỉ, nữ công gia chánh ok, nấu ăn ngon
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Giao tiếp kém với người lạ
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều
Thế lúc ngon trym cụ có nghĩ chuyện cả đời người ko phải mua mớ rau không? Bao đâu ko đeo vào? Ngu vãi cả lìn

thuyduongna

Xe điện
Mẹ cụ cũng khắt khe quá. con gái mới 24 tuổi thì làm sao đã hoàn thiện chỉn chu được.
Giờ cụ tìm phương án thì đúng hơn là tư vấn

bo kent

Xe tăng
1. Em lấy vợ mà cứ “mẹ em” quan điểm thế này, “mẹ em” thấy thế kia là không ổn rồi. Còn nếu vẫn nghe mẹ thì bảo mẹ chọn em nào rồi con cưới cho nhanh.
- Sau nếu ở cùng nhau, mẹ bảo ko đc làm kiểu đóc gi vì nhìn con cưng của mẹ giống chó, em cũng làm?
- Em phải tự quyết định việc cưới vợ của mình cũng như có trách nhiệm với sản phẩm đã sản xuất.
2. Nói chung đàn ông phải bản lĩnh em à, đã lựa chọn yêu người ta nghĩa là sẵn sàng chấp nhận cái chưa tốt và góp ý để sửa. Mặt khác, cần nhìn nhận được mặt tích cực của bạn gái để thuyết phục được phụ huynh. Thuyết phục không phải vì cần được phụ huynh duyệt, mà:
- Thuyết phục để thể hiện sự tôn trọng với phụ huynh;
- Nâng tầm bạn gái trong mắt phụ huynh để họ tôn trọng con dâu, sau sống với nhau dễ hơn.
3. Em cứ nhấn mạnh chuyện bằng cao đẳng với mầm non làm j. Nếu bạn gái ăn nói khéo léo hơn, cư xử chuẩn mực hơn,... thì đã không chọn cậu ấm nhà nòi giáo viên như em đâu.

Chỉnh sửa cuối:

chim to

Xe tăng
cứ đẻ cho ông bà thằng cu là ngon ngay ý mà

ceconam

Xe điện
Có 2 vấn đề:
1/. Người ta vẫn nói thẹn như gái lần đầu về nhà chồng nên chuyện bạn nữ có cố gắng giao tiếp với bạn bè mà ngại với phụ huynh là chuyện thường tình. Điều này cần có thời gian, tạo đk để bạn nữ tiếp xúc với phụ huynh thật tự nhiên. Nếu cần thì đẩy bạn nữ với phụ huynh về 1 phía (ví dụ mình cố tình làm sai hoặc quan điểm sai về 1 vấn đề nào đó), để họ cùng 1 phía sẽ tự nhiên có sự chia sẻ và hiểu nhau hơn.
2/. Tuổi trẻ vẫn đang bồng bột, chưa xác định đc cuộc sống gia đình mà vội có con (cái này các bạn trẻ ngày nay thoáng hơn, ko hiểu hết trách nhiệm mà chỉ nghĩ theo cảm xúc cá nhân, một chốc một lát). Nên nếu cưới xong mà ngoại cảnh không đồng cảm sẽ gây rất nhiều sung đột. Nếu vượt qua đc xung đột thì sẽ bền vững như bình thường, tuy nhiên ở tuổi đợt 24, 25 thì số lượng ko vượt qua đc xung đột lại nhiều hơn. Theo suy nghĩ cá nhân tôi, 2 bạn sau khi cưới nên ở riêng 1 time để hạn chế ngoại cảnh ảnh hưởng đến tình cảm, mà lúc đó có mối quan tâm chung là đứa con nên dễ chia sẻ hơn, kinh tế lại khá vững thì cũng là đk tốt để 2 người có trách nhiệm với nhau hơn.
Điều tiên quyết trước nhất bây giờ là bạn nam phải thể hiện đc cho 2 bên nội ngoại hiểu là mình đã sẵn sàng cho cuộc sống gia đình, có như vậy phụ huynh mới yên tâm về các bạn đc

VCHDHN

Xe container
25 tuổi đã muốn đút đầu vào thòng lọng :)) , biết khuyên gì được ngoài việc nghe lời mẹ đi cho nhah.

vneseman

Xe lăn
Đọc bài viết thì chủ thớt sợ mẹ bằng phép, mẹ không thích có khi còn không dám mở miệng nói có bầu rồi. Tính ra ở riêng thì sợ tốn. Túm lại em kia ngu dại rồi, cưới thì 1 thân 1 mình ở với bmc (vốn đã không ưa) lại còn bầu bí, không cưới thì ễnh bụng ra rồi.
Thôi thì động viên chủ thớt ra dáng đàn ông gánh vác việc của mình, dám chịch thì dám chịu, tốt nhất là quắp vợ lên HN.

mat mo chan cham

Xe tải
Xem ngày tháng cưới sớm cụ ạ! Vì hiện tại vợ tương lai của cụ đang có công việc ổn định ở quê, lại đang mang bầu nên chắc là ở quê đến khi con hơn 1 tuổi, sau đó tìm cách kiếm việc cho vợ ở HN, giáo viên mầm non xin vào trường công thì khó chứ trường tư chắc cũng xin được. Hai vợ chồng nên ở gần nhau và ở riêng, nhất là khi mẹ chồng không thích con dâu. Còn xác định từ khi cưới đến khi con được 1 tuổi cụ phải làm trung gian hòa giải giữa hai người. Dù sao cũng chúc mừng cụ, có con là niềm hạnh phúc lớn nhất rồi!

hxduong

Xe lăn
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy, vì 2 nguyên do
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Khá chăm chỉ, nữ công gia chánh ok, nấu ăn ngon
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Giao tiếp kém với người lạ
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều
1/ Cụ lấy vợ chứ mẹ cụ không lấy vợ.
2/ Cụ không cần giải thích, cưới thì cứ cưới, cưới xong ra ở riêng - nhẹ nhàng mà ít ảnh hưởng đến ai. 2 vợ chồng ở cạnh nhau là tốt nhất.
3/ Cụ còn mong chờ gì hơn nữa ở 1 người vợ?
4/ Chưa chín chắn thì không nên quyết cưới, nhưng đã làm con gái nhà người ta có bầu thì đừng lấy lý do "chưa chín chắn" ra làm gì nữa.

QDV2012

Xe tăng
Có bầu rồi thì cưới thôi chứ hỏi gì nữa cụ =))

Ra riêng mà ở thôi

Nói chủ thớt đừng trách, sở dĩ cụ hoang mang vì cụ còn phụ thuộc vào bố mẹ quá nhiều, ko có chính kiến riêng nên việc lập gia đình với cụ là một con đường rất chông gai. Nếu cụ đã gánh vác được gia đình lớn thì việc gia đình cụ và vợ cụ cụ sẽ giải quyết được hết, là người đàn ông trong gia đình phải mạnh mẽ, quyết liệt, làm con người ta ễnh ra rồi giờ mới nghĩ tới việc ko biết có hòa hợp giữa vợ và mẹ không, nghĩ nó chán, lúc sướng thì ai sướng cho. Có con là trách nhiệm nặng nề, nó sẽ thay đổi cuộc sống của người đàn ông rất nhiều (đối với những người biết nghĩ cho gia đình trước khi nghĩ cho bản thân, còn những ông mà ko quan tâm đến người khác thì có con hay không chả khác gì nhau), cụ sắp làm bố rồi , phải vững vàng còn làm điểm tựa cho gia đình lớn cũng như gia đình nhỏ của mình.

nuocnga173018

Xe tải
Theo cụ thì e phải nói gì ạ. Giờ quan điểm của mẹ như thế rồi, thay đổi có phải dễ đâu, nói thì e có nói nhưng vấn đề là suy nghĩ người già nên khó thay đổi
Hoàng Trang nói phải đấy bạn ạ.
Theo tôi, bạn gái của bạn không được hoạt ngôn, thông minh cho lắm nên khi về ra mắt mẹ chồng tương lai mới ngồi đực mặt ra - vì đầu óc không nảy tính kịp. Tôi chắc cũng hơn tuổi bố mẹ bạn một tẹo nên hiểu phần nào được suy tính của mẹ bạn - vì không muốn bạn phải vất vả thêm trong cuộc sống gia đình -"vợ dại...đũa vênh" khổ lắm bạn ạ.
Mọi người trên này đã nói rồi, phải cưới là đúng, vì bạn là thằng đàn ông, dám làm dám chịu.
Không người mẹ nào chối bỏ hạnh phúc của con cái đâu, bạn thuyết phục và nói làm sao để mẹ bạn tạm đủ tin tưởng ở bạn và ở bạn gái của bạn.
Còn ý kiến tôi thấy ý này là chuẩn chỉnh hơn cả này
1- Nếu Cụ làm trên HN thì cưới xong đưa vợ lên. Bố mẹ Cụ còn trẻ khỏe nên cũng thoải mái chuyện ra ở riêng. Và nguyên tắc: chồng ở đâu, vợ ở đó.
2- Bàn về thu nhập: Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Cụ thu nhập khoảng 13tr thì tiền thuê nhà, các chi phí cố gắng tằn tiện và hỗ trợ vợ trong thời gian đầu, còn trên thủ đô, kể cả bầu kiếm việc 5-7tr/tháng là không quá khó, miễn chăm chỉ chút.
3 - Vấn đề là trong thời gian vợ đẻ cần có khoản tích lũy. Tiền cưới cứ xin trắng trợn 2 bên đi (khoảng 50tr, nhiều hơn càng tốt) cho vợ trong thời gian ở cữ và đẻ.
Tôi tin chỉ cần tình yêu thì mọi thứ vượt qua được hết. Cái cô ấy cần không phải một đám cưới mà được chính thức ở bên Cụ đàng hoàng và có Cụ một cách danh chính ngôn thuận. Để cả thời gian mang bầu và sinh nở không bị tủi thân.
Còn Cụ nên mừng vì có con. Quà tặng vô giá.

Chúc Cụ vui vẻ
Chúc hai bạn trẻ hạnh phúc vuông tròn nhé!

Yan Ming

Xe tải
Cuộc sống có nhiều sự lựa chọn nhưng khi để con gái có bầu thì chỉ có 1 sự lựa chọn, đó là "có trách nhiệm". Chúc cụ hạnh phúc.

huyenhinnn

Đi bộ
trước kia em cũng là người khá ngại giao tiếp với người lạ, tuy bây giờ có đỡ hơn nhưng cũng vẫn là không được nhanh miệng lắm. Nhưng trong gia đình thì cũng không cần mồm mép làm gì, chỉ cần thật lòng đối xử là lâu dần mối quan hệ sẽ gần lại. Giờ em nghĩ là cưới thôi, nhưng sợ bác đi làm xa con dâu mới mà mẹ chồng không thích lại dễ tủi thân, với bác đã trình bày với mẹ là có bầu chưa?