[Funland] Các cụ đi trước tư vấn em vấn đề cưới vợ với ạ

jany

Xe tăng
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy, vì 2 nguyên do
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Khá chăm chỉ, nữ công gia chánh ok, nấu ăn ngon
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Giao tiếp kém với người lạ
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều
Đúng là thanh niên VN, cái quái gì cũng biết, mỗi tránh thai là không.
Chưa chuẩn bị gì cho việc có con thì sao ko chuẩn bị bao cao su?
Gặp mấy đôi như thế này chỉ muốn chửi thề.

Embebandiem

Xe tăng
có mùi của buonvingheo

fundraiser

Xe container
Chuyện nhỏ. Cứ cưới đi. Bà có cháu vào là yêu hết ấy mà. Mấy cái tạm gọi là khuyết điểm của vợ cụ cũng là nhỏ. Vợ chồng bỏ qua đc cái gì bỏ qua để mà sống. Chúc vợ chồng hạnh phúc!

24AnTrạch

Xe buýt
khó nhỉ chuyện tình cảm như này tư véo khó lắm, hay chơi món tung đồng xu phó mặc cho may mắn vậy

tienaka

Xe điện
Vk em cũng giáo viên để e về xem lại :)
Nói vậy chứ giáo viên mầm non hơi vất vả. Cụ trẻ cưới vợ cho mình chứ cưới cho bme đếch đâu
Gđ yên ấm hay không là do người đàn ông

Dancingwiththewind

Xe điện
Ở riêng thì chắc cũng khó ạ, thứ nhất vì e làm HN, cả tuần mới về, thứ 2 là kinh tế cũng chưa đủ vững, ra ở riêng thì thêm 1 khoản nữa kha khá
Úi giời không thích nhau mà chồng đi vắng cả tuần thì còn đau đầu nhiều.
Hồi xưa lúc yêu, mình thắc mắc anh không đưa em đến chơi nhà các chị cho thân quen dần? trả lời: dắt đến lắm ý kiến, thích thân quen sau này cưới xong tha hồ thân quen.
Như lệ thường, các đồng chí nhà chồng tương lai bắt đầu: mẹ thấy nó... chị thấy nó... trả lời:con lấy vợ chứ không phải mọi người lấy, con không thích nghe những lời như vậy về vợ con, hết đánh giá.
Nhưng đc cái đôi chúng em tự lập vì cũng khá già rồi: vợ 27 chông 31.

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Q

Xe đạp
Là một thằng đàn ông. Người yêu có bầu thì lựa chọn duy nhất là CƯỚI cụ nhé.
Còn lấy vợ về thì phải cho vợ được 1 cuộc sống hạnh phúc, vợ chồng gần nhau , một là cụ về quê, 2 là vợ lên thành phố với cụ. nhưng em nghiêng về giải pháp thứ nhất hơn, vì chính em cũng đã lựa chọn vậy. Mình là đàn ông, tự tin ở đâu cũng làm nên sự nghiệp. còn vợ cụ chuyên ngành mầm non nên nếu để vợ lên thành phố sẽ rất khó để bạn ấy xin được 1 việc phù hợp. Trước mắt chưa có điều kiện thì cứ sống cùng ông bà. Do mẹ cụ không có ấn tượng tốt với vợ nên không tránh được những lúc mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu. Cụ là chồng, là con thì cũng nên có phương án trung hòa giữa 2 người . Và nên nhớ mình đã có gia đình riêng thì phải có chính kiến của mình, không nên điều gì cũng nghe mẹ. Phải khéo léo đứng về phía vợ trong các mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu, nhưng cũng không nên để mẹ nghĩ là có vợ mà quên mẹ ( nói chung cái này khó lắm, nhưng e cũng xử lý được rồi :D:D:D:D )
Chia sẻ với chủ thớt chút kinh nghiệm bản thân. Nói chung là 1 thằng đàn ông, làm con người ta có bầu thì cũng nên cho họ một mái ấm và 1 cảm giác được che chở, ngoài ra cố gắng làm nên sự nghiệp nữa vì lấy vợ về mà không cho họ cuộc sống được như người khác thì kém cỏi lắm 😁😁😎😎😎

Ỉn V

Xe buýt
Đúng là thanh niên VN, cái quái gì cũng biết, mỗi tránh thai là không.
Chưa chuẩn bị gì cho việc có con thì sao ko chuẩn bị bao cao su?
Gặp mấy đôi như thế này chỉ muốn chửi thề.
Cơ bản là cụ trẻ này bản thân cũng chê vợ khiếm khuyết nọ kia, chả hiểu ko ưng thế còn chịch xoạc cho ra sản phẩm. Thế là yêu chơi bời ah?

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Chú này có vẻ vẫn còn tâm tư lắm, chắc là chưa ưng cái bụng rồi. Chứ yêu r, nhà 2 bên có chống phá mấy vẫn cứ cưới như thường. Sau đẻ ông bà nội ngoại mấy đứa bụ bẫm là quên hết lời chê bài trc đó.
Nhưng giờ là lúc trách nhiệm thôi, ko muốn cưới hay j thì cũg nên rõ ràng, trên tinh thần chửa thì đẻ.
Ko hẳn là cứ phải Cưới mới là đúng, cưới mà ở với nhau ko có tcam thì chỉ khổ ng ta thêm, r lại đc dăm hôm thôi. Nghĩa vụ trách nhiệm với đứa trẻ mới là điều đáng bàn.

Chỉnh sửa cuối:

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải cưới rồi, vì làm con người ta mang bầu mà bỏ rất tổn phước và sau này có gia đình cũng sẽ không ra gì vì trả quả báo thôi mà phá thai thì tại càng tổn phước nặng hơn nữa. Thôi em khuyên cụ một mặt tỷ tê với mẹ về các điểm tốt của cô dâu tương lai, một mặt chịu khó phóng sinh làm từ thiện, niệm Quán Thế Âm Bồ Tát liên tục thường xuyên cầu cho mọi việc hanh thông, lại dạy người yêu cụ cùng làm nữa hồi hướng cho mẹ cụ, làm liên tục ngày nào cũng làm đảm bảo sau 1-2 tháng sẽ có kết quả tốt.

Chủ thớt chưa định chung kết e này... vì vui chơi dính bầu phải cưới, ngặt nỗi mama ko ưng. Lời khuyên của e là dám chơi dám chịu và cưới xong thì nên đưa vợ lên HN cùng, ko nên để con gái người ta khổ

Matxech

Xe container
Kiếm 1 cô bạn mang về gt bảo nó là thiến sĩ
Dặn nó thật chảnh choẹ vào và chê khéo bà già ít học khi chỉ là gv quèn
Có 2 sự so sánh có khi lại quý cô gv mầm non

dalink

Xe điện
Cưới ở riêng đi. Vợ thế là chuẩn rồi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Bỏ đê, 25 cưới vợ làm gì rách việc ra.

congthuong

Xe điện
Cứ quyết cưới đi, đời biết trước sao được, cứ đi rồi sẽ có đường. Hợp hay không phải sống cùng mới biết, không hợp thì bỏ.

10 thằng đàn ông thì 6 thằng trước khi cưới rung rinh, xao động tinh thần.

Trước mắt, thuyết phục gia đình tổ chức cưới , cưới xong vài tuần xin lên HN ở là chuẩn nhất rồi.

Làm giáo viên Mầm non, lên HN xin việc cũng không phải là khó lắm đâu.

Chỉnh sửa cuối:

16th11

Xe tải
Đọc bài viết thì chủ thớt sợ mẹ bằng phép, mẹ không thích có khi còn không dám mở miệng nói có bầu rồi. Tính ra ở riêng thì sợ tốn. Túm lại em kia ngu dại rồi, cưới thì 1 thân 1 mình ở với bmc (vốn đã không ưa) lại còn bầu bí, không cưới thì ễnh bụng ra rồi.
Thôi thì động viên chủ thớt ra dáng đàn ông gánh vác việc của mình, dám chịch thì dám chịu, tốt nhất là quắp vợ lên HN.
Mẹ làm giáo viên mà có định kiến về gv như thế là không ổn.

Lấy vợ gv mầm non lợi trước mắt chăm con khéo.
Có ý chí phấn đấu thì học thêm chuyên nghành tâm lý trẻ sẽ nhiều cơ hội kiếm tiền.

Sazi

Xe điện
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy, vì 2 nguyên do
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Khá chăm chỉ, nữ công gia chánh ok, nấu ăn ngon
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Giao tiếp kém với người lạ
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều
Trẻ con không nên lấy vợ, khi quyết lấy vợ (của mình) thì đừng nghe ai cả