[Funland] Các cụ đi trước tư vấn em vấn đề cưới vợ với ạ

hưvô

Xe lăn
E cũng xác định là cưới và đẻ mà cụ. Vấn đề cụ nói là vấn đề e đang hỏi đấy ạ :D
Theo như em hiểu thì ko căng thẳng đến mức bắt buộc phải lựa chọn Vợ hay Mẹ.
Vì vậy cụ & gấu nên nói chuyện, trao đổi thẳng thắn để cho mẹ cụ hiểu & mẹ của cụ nên có thời gian để cho vợ cụ làm quen, thích nghi với gia đình.

Có điều kiện thì ra ở riêng cụ ạ.

tuankm2009

Xe tải
Cưới rồi mang vợ ra Hà Nội, kiếm trường khác cho vợ làm. Ngoài HN trường mầm non tư thục nhiều lắm.

2 vợ chồng cụ thu nhập tầm 2 chục củ thì sống được.

Nhất quyết không ở chung sẽ cực kỳ mệt mỏi.

Cụ trưởng thành rồi, không phải cái gì mẹ nói cũng đúng.

meotamthe

Xe cút kít
Có mấy việc phải làm ngay cụ ợ:

0. Xác định tư tưởng của vợ, cái này em thấy quan trọng nhất, xem vợ có dự định gì tiếp theo, không có thì có sẵn sàng auto nghe theo cụ không.
1. Đi xem ngày tổ chức, thông báo cho bạn bè trước.
2. Tính toán ở riêng, tính toán thu nhập, tính toán tiết kiệm.
3. Thông báo tin vui cho gia đình, chọn người thông báo hợp với mình, có đồng minh khi tuyên bố bao giờ cũng xuôi hơn.
4. Tâm sự kế hoạch đời người của mình, làm với cả 2 bên nội ngoại.
5. Xin ý kiến trên này ít thôi, chủ động ngẫm nghĩ, đặt câu hỏi tại sao, thế nào, người nào, ở đâu, khi nào cho các tình huống rồi tính theo ưu tiên mà sắp xếp.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ở riêng thì chắc cũng khó ạ, thứ nhất vì e làm HN, cả tuần mới về, thứ 2 là kinh tế cũng chưa đủ vững, ra ở riêng thì thêm 1 khoản nữa kha khá
Thế nào là vững nữa nhỉ. Cưới rồi dắt vợ lên HN. Cô giáo MN lên HN k lo thất nghiệp.
Còn ở chung thì khó. Xoạc con người ta có bầu rồi mẹ chồng lại bảo dễ dãi.

MonoMe

Xe hơi
Trước mắt là cưới cho xog xuôi, sau đấy ở riêng, vẫn ở cùng nhà nhưng sinh hoạt riêng để tránh va chạm. Tính vợ cụ thế ko hợp ông bà bô thì phải tách ra thôi, chứ ko thay đổi được đâu.

trách nhiệm của 1 thằng đàn ông dám làm dám chịu, mẹ chồng thì dần dần thay đổi chứ chỉ tiếp xúc tý tẹo và nghe đồn linh tinh vớ vẩn mà k ưng mẹ của cháu nội mình thì mẹ chồng mệt trước ^^ chúc bạn giữ vững tinh thần

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chén con gái nhà người ta thì triển thôi. Cưới xong ra ở riêng nhé. Mẹ cụ chắc muốn cụ lấy con gái thành phố, nếu làm doanh nhân hoặc kiếm tiền giỏi thì càng tốt.

tarin

Xe hơi
lấy được! vừa xinh vừa khéo vừa mau mồm chắc tương lai chưa chắc của riêng cụ. có ai là hoàn hảo đâu. hiền lành có đạo đức là được

Hieumos

Xe container
Ca này khó, nếu cụ quyết tâm thì nên ôm vợ lên HN mà lập nghiệp. Mẹ chồng đã có cái nhìn không tốt về con dâu, những lúc như thế cần người chồng đứng giữa hòa giải thì cụ lại đi biền biệt suốt cuối tuần mới về, cuối cùng thì chỉ khổ cho vợ cụ thôi.
2 vợ chồng thuê cái nhà, 2 chục củ khéo lo thì cũng đủ sống, cố gắng tiết kiệm dành tiền đẻ con. Khi vợ đẻ thì cho vợ về nhà ngoại nhờ bà ngoại trông một thời gian.

CaptainMT

Xe buýt
Em cảm nhận cụ thớt hơi "sợ mẹ" quá, giờ lớn rồi, cũng cần nhìn nhận khách quan cái gì các đại ca đúng cái gì ko đúng. Em giả dụ ny cụ về nhà cụ rượu bia tòm tọp, gặp ai cũng tay bắt mặt mừng, chém gió hô hố cả nhà thì mẹ cụ chủ lại ko vừa ý thế này thế nọ... Con gái mới về nhà người yêu, nhanh nhẹn luôn thì tốt, ko thì sẽ dần dần quen. Với lại cưới rồi ở nhà cụ thì gấu cụ sẽ dần dần học theo phong cách nhà cụ, ko nhanh thì lâu. Có gì mà phải căng.
Trước mắt cưới, đưa lên Hn, đẻ đái ngon lành vào. Có thằng ku hay cái tĩ thì cả nhà lại vui ngay ấy mà =))

Giang Gia Lam

Xe tải
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
Vấn đề là mẹ em không thích bạn ấy, vì 2 nguyên do
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Khá chăm chỉ, nữ công gia chánh ok, nấu ăn ngon
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Giao tiếp kém với người lạ
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều
Nhẫn cưới cứ làm 2 cái vàng ta là ko bao giờ ân hận

Toilatoi242

Xe tăng
Bầu thì cưới, cưới xong rồi tính. mới 25 tuôi đầu nghĩ ngắn thôi; tầm 40 mới cần nghĩ dài.
Done!

capcha

Xe buýt
Lấy vợ quan trọng là vợ nó yêu cụ và NGOAN là được. Mấy cái kia cứ lấy về rồi sửa dần là dc. Mà khuyên cụ e là 25 thì cứ chơi đã, tuổi này chưa sẵn sàng làm bố đâu.

TranCB

Xe tăng
Cụ phải xác định:
- Nếu lấy vợ về cho mẹ thì nên thôi. Vì mẹ của Cụ đâu có thích bạn ấy.
- Còn nếu Cụ xác định lấy vợ cho Cụ thì Cụ đã chốt xừ con gái nhà người ta rồi còn tính bàn lùi là rất tệ.
- Còn mấy thứ khác như: Giao tiếp với người lạ kém, ăn nói không khéo... cái đấy vẫn đào tạo được, Cụ đào tạo khéo vài bữa vợ Cụ suốt ngày lại đi giao lưu với người lạ thì nguy :D :D :D

BMZ_Z4

Xe điện
Em có chút thắc mắc:
1. Gấu có muốn cưới không, có biết là mẹ cụ không thích mình không và biết thì định xử lý thế nào
2. Cụ có niềm tin là sản phẩm của cụ chứ
3. Mẹ cụ có biết là gấu có bầu chưa? Biết rồi thì có đồng ý đám cưới không

Gagarose

Xe điện
Em năm nay 25 tuổi. Công việc thì cũng gọi là ổn định, không bị ảnh hưởng bởi dịch, lương khoảng 1x triệu. Bạn gái e kém 1 tuổi, là giáo viên mầm non, lương tầm 6-7tr. Em làm HN, bạn ấy làm ở quê em, cuối tuần nào e cũng về, mức thu nhập thì có lẽ sống ở quê dư giả, chưa kể bố mẹ e cũng còn đi làm, còn thu nhập nên có gì khó khăn có thể phụ giúp con cái.
Nếu nói cưới thật sự 2 đứa cũng chưa có dự định gì, ấy thế mà run rủi thế nào, tính ngày đàng hoàng mà vẫn dính được bầu vào những ngày xác suất thấp, cũng chẳng biết phải làm sao khác nên chắc trong năm nay bọn e phải cưới ạ. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đó thì lại chẳng có gì để lên hỏi các cụ rồi ạ
1. Gia đình e rất nhiều người làm giáo viên nên có nền giáo dục khá nghiêm khắc, nói chung là người ngoài thì mẹ e rất hay để ý lễ tiết dù là nhỏ. Bạn gái e thì có cái tính là lạ thì không dám nói gì nhiều, nó ngồi mặt lì ra, ai hỏi thì nói, thỉnh thoảng cũng nói chuyện nhưng khá ít (Cái này em cũng góp ý rồi và bạn ấy nói sẽ sửa, e để ý mấy lần đi gặp bạn bè e thì cũng có sửa đổi), thế nên lần e đưa về nhà chơi bạn ấy không được lòng mẹ e, mẹ e chê là chảnh chọe :( Em cũng chẳng biết giải thích gì
2. Mẹ e bảo không đồng ý lấy vợ giáo viên mầm non, bảo dốt rồi dễ dãi này nọ (Chẳng hiểu quan điểm các cụ như nào, cái này e cũng chẳng giải thích nổi :( )

Về phía cá nhân e, e cũng xin đưa ra vài nhận xét để các cụ có góc nhìn nhiều chiều hơn cho dễ tư vấn ạ. Trong tình cảm e cũng khá lý trí, k phải yêu vào mà cái gì ny mình cũng nhất nhất, e đánh giá bạn gái e như thế này (Tính cách, ứng xử thôi chứ ngoại hình e xin phép bỏ qua vì dù xinh hay xấu thì nó cũng là mất lịch sự ạ):
- Học thức dừng ở mức cao đẳng mầm non nên nhiều khi đầu óc chưa nhanh nhạy (Cái này e cũng k quá quan trọng vì e cũng k yêu cầu vợ phải kiếm nhiều tiền, duyên đến thì làm, k thì thôi)
- Ăn nói k khéo, nhiều khi nói không nghĩ (Cái này cũng có thể do e sống trong môi trường khắt khe của bố mẹ quen nên đánh giá thế)
Miêu tả qua qua thế cho các cụ hiểu ạ. Bây giờ e đang thật sự rất khó, loạn hết cả đầu lên cưới thì phải cưới rồi, nhưng mà làm sao để thuyết phục mẹ e thay đổi suy nghĩ, rồi chưa kể về làm dâu nữa, k thích con dâu r thì về cái vấn đề mẹ chồng nàng dâu nó lại càng nan giải. Chưa kể e cũng chưa chuẩn bị gì cho việc có gia đình và có con, e vẫn khá sốc và kiểu hoang mang không biết làm gì giờ nữa, rồi cuộc sống sau này sẽ ra sao ạ :( Em còn trẻ, suy nghĩ chưa chín nên thật sự mong những lời góp ý chân thành của các cụ đi trước, vì chuyện này cũng gọi là cả đời người chứ chẳng đơn giản như ra chợ mua rau ạ. Em cảm ơn các cụ rất nhiều
Chén con nhà người ta có kết quả rồi định chạy phỏng
tính cách như cô này là hiếm đấy, hiền lành ít nói còn gì

Mà cụ cứ đàng hoàng phát xem nào, nói với gia đình con cưới vợ cho con chứ không cho một ai khác, con trưởng thành rồi và có thể tự quyết định được cuộc đời của mình

shoutaiyou

Xe hơi
Cụ cứ lo lắng làm gì
Báo nhà: bác sĩ bảo cưới
Còn cưới xong thì ở riêng hay ở chung là do cụ
Hồi em cưới, lương cả 2 vc mới được 2 chỉ/ tháng
Vẫn sống tốt
Cố gắng 1 thời gian là ổn
giờ em 3 nhóc rồi
không đòi hỏi gì thêm
PS: em cũng cưới lúc 25 tuổi

Chỉnh sửa cuối:

Trăm hoa đua nở

Xe điện

Có bầu thì cưới thoai, cơ mà cưới vợ cho mình-vợ của mình mà phải theo ý của người khác á???
Chỉ có đói tiền quá mới sinh mâu thuẫn giảm hạnh phích chứ 2 vc trẻ lương vậy tự lo cho cuộc sống là tạm được không đói được.
Xem căng thẳng quá thì ở riêng 1 thời gian, ông bà có cháu rồi là xuôi xuôi ngay ấy mà nhất là nhà gia giáo.
Chúc cụ vui vẻ hạnh phúc.