Các cụ giúp e về tiếng kêu lộc cộc bánh lái với

Sahara030nb

Xe tải
Xe e gần đây có hiện tượng có tiếng kêu lộc cộc như sắp long bánh ấy. E mô tả như sau: bánh trước bên lái khi đi vào đường gồ ghề dạng như đường đang thi công, ổ gà, đá lởm chởm thì bị kêu lộc cộc, nhưng đi vào gờ giảm tốc hay gồ ghề nhỏ thì ko việc gì, đánh lái tại chỗ hay vào cua vẫn êm tít, tóm lại là chỉ khi đi vào đường nhiều đá sỏi thì bị, tiếng lộc cộc nghe như tiếng đập vào cái can nhựa rỗng ấy, kiểu lỏng 1 thứ gì đó. Ra gara thì mỗi chỗ phán 1 kiểu nên e muốn tham khảo trợ giúp của các cụ trên Of trước sửa chữa tránh thay tháo linh tinh. Các cụ giúp e nhé.
E thêm thông tin là cái tiếng lộc cộc rất nhanh tương ứng với độ nẩy của bánh xe.
E đã seach nhiều bài ở các diễn đàn, có nhiều bài gần giống xe e nhưng hầu như không thấy cụ nào comment kết quả sửa chữa nên e lập thớt hỏi các cụ. Khỏi bệnh e sẽ báo kết quả với các cụ. Thank cụ!!!

Chỉnh sửa cuối:

Beck

Xe điện
Xe e gần đây có hiện tượng có tiếng kêu lộc cộc như sắp long bánh ấy. E mô tả như sau: bánh trước bên lái khi đi vào đường gồ ghề dạng như đường đang thi công, ổ gà, đá lởm chởm thì bị kêu lộc cộc, nhưng đi vào gờ giảm tốc hay gồ ghề nhỏ thì ko việc gì, đánh lái tại chỗ hay vào cua vẫn êm tít, tóm lại là chỉ khi đi vào đường nhiều đá sỏi thì bị, tiếng lộc cộc nghe như tiếng đập vào cái can nhựa rỗng ấy, kiểu lỏng 1 thứ gì đó. Ra gara thì mỗi chỗ phán 1 kiểu nên e muốn tham khảo trợ giúp của các cụ trên Of trước sửa chữa tránh thay tháo linh tinh. Các cụ giúp e nhé. Thank cụ!!!
Em nghĩ do 1 trong 2 nguyên nhân sau:

1. Kiểm tra lại Rotuyn cân bằng
2. Kiểm tra củ phanh

Sahara030nb

Xe tải
Em nghĩ do 1 trong 2 nguyên nhân sau:

1. Kiểm tra lại Rotuyn cân bằng
2. Kiểm tra củ phanh
Nếu bị rotuyn lái trong thì đánh lái tại chỗ có kêu không cụ, e sẽ kiềm tra như cụ tư vấn, xe e mới chạy 2.5v km

gauon

Xe máy
Em nghĩ là cụ nên cho em nó đi khám bác sĩ.

Sahara030nb

Xe tải
Dạ e cho e nó khám rồi, chỗ bảo giảm sóc, chỗ bảo rotuyn lái trong.. E loạn hết cả lên nên mới tham khảo ý kiến các cụ trước khi thay tháo.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ hệ thống giảm sóc của cụ có vấn đề, vì khi vào ổ gà, ổ voi thì nó mới kêu, em chỉ ngu ý vậy thôi chưa gặp bao giờ nên tốt nhất cụ cứ đưa vào ga ra cho lành, hoặc cụ nào có kinh ngh tư vấn cho cụ ấy phát
Em cũng nghĩ như cụ. Vì nếu rotuyn thì khi đánh lái làm sao mà êm được. Cụ kiểm tra kỹ ống giảm xóc và cả cục cao su giảm chấn xem nó có bị vỡ không.

CuTip

Xe tải
Hỏng giảm sóc bên lái rồi kụ ơi, dưng kụ mà thay thì fải thay cả đôi, không thì cái mới thay lại tèo sớm.

trinhngocbinh

Xe máy
Cụ có thể kiểm tra, bằng cách.
Mắt thường xem giảm sóc bên lái có bị chảy dầu không
Cụ tì người vào tai xe, nhấn mạnh và thả ra, kiểm tra đồng thời cả hai bên, và quan sát bên nào đàn hồi tốt. Lúc ấy mới phán giám sóc có bị tèo hay không.
Ngoài ra cụ kiểm tra các bulong siết ở bánh xe có bị lỏng không.
Cụ cũng có thể kiểm tra cục cao su đàn hồi
Ngu ý của em như vậy? cụ kiểm tra nhé. Nếu cụ tìm ra bệnh cũng thông báo cho ae được biết, lỡi sau này có cụ nào giống như cụ thì còn biết chứ.
Chúc cụ mau chóng tìm ra bệnh của em nó

Sahara030nb

Xe tải
ktra các cục cao su ở càng với giảm xóc
Ý cụ là càng A và bát bèo, ở trên bát bèo có cái nắp chụp e mở nắp chụp ra thì thấy cục cao su còn đẹp lắm, mai e kiểm tra ở gara xem, tất nhiên khỏi bệnh em sẽ báo cáo để cụ nào bị bệnh này dễ xác định, e sẽ tập hợp những thứ mà các cụ tư vấn lại, dùng phương pháp loại trừ và thợ kiểm tra, cuối cùng tổng kết những cái đáng nghi ngờ, sẽ thay thế theo thứ tự từ rẻ -> đắt.

tovit

Xe tăng
Cụ đưa lên thớt e nghĩ là mọi người chém thoải mái và có nhiều cái rất hay. Tuy nghiên cụ sẽ "đẽo cày giữa đường".
E làm nghề này nên e k giám nói chắc....nhưng cụ cho e hỏi: xe cụ là xe j? Đi được bao nhiêu vạn roài. Nếu có j cụ cứ PM cho e, e đảm bảo TV cho cụ thỏa mãn thì thôi

Sahara030nb

Xe tải
Báo cáo các cụ là xe em vẫn chưa tìm ra bệnh, hnay em thò tay vào bên trong bánh cầm cái thanh gì đó nhỏ bằng thân cây ngô ngay gần láp và nằm ngang song song với càng A. E giật nhẹ thanh này thì thấy nó nhúc nhích ra vào khoảng 5mm. Theo các cụ thì đó là thanh gì và độ dơ như vậy có p là nguyên nhân tiếng lộc cộc hay ko.(e ko p dân kỹ thuật nên tả nôm na như vậy)

Korea parts

Xe buýt
Hiện tượng bánh trước kêu lục cục khi đi trên đường xấu, ổ gà.....như cụ mô tả thì chắc là xe cụ bị chết cái cao su rôtuyn lái cụ ạ, 2 đầu là 2 thanh thép bé như thân cây ngô, giữa 2 thanh thép đó là cục cao su giảm chấn. Sau một thời gian sử dụng thì cao su bị lão hóa nên kém đi và tạo độ rơ, cũng có thể xe hay đi vào địa hình xấu thì cũng dễ chết cái cao su rotuyn này và khi xe đi vào mặt đường xấu thì nó tạo nên tiếng kêu lục cục! Món này cũng không đắt lắm cụ ạ, nếu như Forte, Avante, i30.... thì cũng chỉ vài trăm ngàn thôi. Khi thay thì hãng họ hay thay cả đôi luôn ! Cụ thử yêu cầu tháo ra kiểm tra cái này xem sao. Xe em đã thay cái này khi chạy được 5 vạn ạ !

dongfeng

Xe tải
Báo cáo các cụ là xe em vẫn chưa tìm ra bệnh, hnay em thò tay vào bên trong bánh cầm cái thanh gì đó nhỏ bằng thân cây ngô ngay gần láp và nằm ngang song song với càng A. E giật nhẹ thanh này thì thấy nó nhúc nhích ra vào khoảng 5mm. Theo các cụ thì đó là thanh gì và độ dơ như vậy có p là nguyên nhân tiếng lộc cộc hay ko.(e ko p dân kỹ thuật nên tả nôm na như vậy)
cụ không biết cái thanh gì, em cũng không biết nó là thanh gì,:P tốt hơn hết là cụ ra gara hỏi thợ. Nhưng bệnh của xe cụ cũng giống xe em, ra hãng nó thay 1 đôi rotuyn hết lục cục ngay, mất có mấy trăm. Em cũng chẳng biết cái rotuyn là cái gì. hihi

Sahara030nb

Xe tải
cụ không biết cái thanh gì, em cũng không biết nó là thanh gì,:P tốt hơn hết là cụ ra gara hỏi thợ. Nhưng bệnh của xe cụ cũng giống xe em, ra hãng nó thay 1 đôi rotuyn hết lục cục ngay, mất có mấy trăm. Em cũng chẳng biết cái rotuyn là cái gì. hihi
Cám ơn cụ, e cũng có p ko ra gara đâu, chỗ nào cũng lắc đầu e mới p hỏi trên OF, có chỗ bảo rotuyn lái trong và cái thanh đó khả năng cũng là rotuyn lái trong nhưng e chỉ ko hiểu là nếu bị rotuyn lái thì khi e bẻ lái hay vào cua nó p kêu chứ nhỉ, đằng này lại êm tít, e cũng thay rotuyn lái trong mà ga ra báo chưa có hàng.

Sahara030nb

Xe tải
Bái cáo các cụ là hôm nay đã thay đôi rotuyn lái trong và kết quả ngoài mong đợi tiếng lục cục tiếp tục theo e trên từng cây số hix. Bác nào có cao kiến giúp e với. E tổng kết lại những thứ đã loại trừ: rotuyn lái trong, rotuyn cân bằng đứng, giảm sóc. tới đây e sẽ thay tiếp đôi rotuyn lái ngoài và sẽ lại báo cáo tiếp các cụ

Sahara030nb

Xe tải
Báo cáo các cụ là hôm nay trời mưa giông có khác, tự dưng lại mở khoang máy ra lau chùi, e đã tìm ra bệnh, đúng như em mô tả tiếng kêu như can nhựa đập vào nhau. Và cái can nhựa nó đây:

Em phát hiện ra có phần nhôm kim loại bám vào:

Và phần nhôm là đây, các cụ có thấy phần nhôm chỗ con ốc bên trái ko nó bị mòn vẹt:

Sau khi tháo ra và chạy thử thì êm ru, nếu đỗ 1 chỗ thì 2 phần này ko hề chạm vào nhau, chỉ khi vào đường giằng sóc mới chạm, lao từ vỉa hè xuống không kêu vì lực nén sẽ tập trung phần phía trước nên nó cung không va vào nhau. E vui quá, làm em thay oan đôi rotuyn lái trong, cơ mà cũng hạt rẻ may mà chưa thay mấy cái to tiền. Cám ơn tất cả các cụ đã vào tư vấn cho e, e báo cáo để các cụ có thêm kinh nghiệm khi gặp phải

Chỉnh sửa cuối:

Jetu

Xe điện
Xe nhà cháu một dạo cũng bị y như chủ thớt. Cứ tưởng hỏng cái gì nên cũng lo lo.
Đến gara, các bác cẩu lên, ngó dưới gầm, thấy miếng sắt chắn dưới đó bị móp vì đi bị chạm gầm, liền dùng tay kéo ra, xong.
Cụ chủ thớt kiểm tra đi.

Liuba

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ may mắn tìm ra bệnh. Cụ cứ lắp lại em nó vào đi, chêm thêm long đen hoặc ốc vào là sẽ chống va chạm thôi.