[Funland] Các cụ kiểm tra giúp em với!!!

Pumzen

Xe ba gác
Cách đây mấy năm nhà cháu làm lại khu vs cho bà ngoại. Gạch lát nền,ốp tường và bệt + chậu rửa mặt thì mua của 1 cụ kdcn đại lí cho Viglacera trên OF, 2 vc cụ ý đi con xe bán tải, bốc xếp trả hàng tận chân công trình. Thợ thì nhà cháu gọi 2 ô thợ nề quen, xi măng cát nhà cháu tự mua lấy. Cả khu vs gạch ốp tường hơn chục m, sàn hơn 2 m, điện nước nhà cháu tự làm. Tổng thiệt hại tất tần tật chưa đến 10 củ. :))

2 tai 8 banh

Xe container
Cách đây mấy năm nhà cháu làm lại khu vs cho bà ngoại. Gạch lát nền,ốp tường và bệt + chậu rửa mặt thì mua của 1 cụ kdcn đại lí cho Viglacera trên OF, 2 vc cụ ý đi con xe bán tải, bốc xếp trả hàng tận chân công trình. Thợ thì nhà cháu gọi 2 ô thợ nề quen, xi măng cát nhà cháu tự mua lấy. Cả khu vs gạch ốp tường hơn chục m, sàn hơn 2 m, điện nước nhà cháu tự làm. Tổng thiệt hại tất tần tật chưa đến 10 củ. :))
iem không nhầm thì là thým khoaquay cụ ạ :D

Phucyenxanh

Xe điện
Cụ chủ ko gật đầu trước thì đố thằng nào dám làm thêm hoặc vẽ vời thêm phỏng cc

thngaylangthang

Xe ngựa
Không biết cụ chủ sửa hay xây mới từ đầu và tổng diện tích sử dụng là bnhieu m2? Em cũng chuẩn bị xây nhà (ở tỉnh chứ k fai Hà Nội), mặt bằng sạch k fải tháo dỡ gì, gửi cụ thao khảo đơn giá nhân công em mới thương lượng (vật tư em tự lo):
- phần xây dựng: 1,3 triệu/m2, tầng hầm, tầng mái (mái em đổ bê tông luôn xong mới dán ngói): 1,550 triệu/m2
- điện nhẹ (bao gồm cả thi công hệ thống cứu hoả, chống sét, cáp tín hiệu các loại..): 180 ngàn/ m2
- sơm nước: ~ 120 ngàn/ m2
- hồ bơi: 1,3 triệu/m2
Đơn giá trên chưa có VAT
Cụ cộng lại rồi tham khảo xem sao, kính!
Giá các hạng mục như cụ nói thì gạn quá ah, ae làm vất vả mờ hổng được thư giãn ah ;))

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Thỏa thuận trọn gói 154tr cụ ạ ~X(
TRọn gói là trọn những cái gì, trọn trong gói đó thôi, ko phải cứ trọn là cái gì cũng tống vào nhà thầu. Bên tôi cũng giải quyết khá nhiều kiểu này, mẹ kiếp đến giải quyết tranh chấp với hàng xóm chủ nhà cũng bảo ơ anh tưởng trọn gói. Nên cứ hợp đồng mà phang thôi. Còn nhìn thế này thì chắc nhà thầu nó đúng vì không phải tự nhiên nó dám đưa ra 1 đống thế này vì tiền trong túi mình nó móc phải có lý do

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Giá các hạng mục như cụ nói thì gạn quá ah, ae làm vất vả mờ hổng được thư giãn ah ;))
Tuỳ địa phương cụ nhé, giá này nếu ở Hn mà thuê mấy tốp thợ kém ở mấy vùng như sơn la hay lai châu hoặc nam định thì giá cũng thế thôi

thngaylangthang

Xe ngựa
Tuỳ địa phương cụ nhé, giá này nếu ở Hn mà thuê mấy tốp thợ kém ở mấy vùng như sơn la hay lai châu hoặc nam định thì giá cũng thế thôi
Ơ sao mợ cuốc còm em thế;))

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Dạ em chưa làm nhà bao giờ cụ ạ, nhà trên phố thì từ đời các cụ nhà em xây lâu rồi. Giờ mua thêm mấy căn tập thể em mới bắt đầu thực hiện sửa sang. Không hề có chút kinh nghiệm nào, toàn anh em bạn bè giới thiệu với tư vấn trước lúc thi công thôi ạ.
Em cũng mới xây nhà và cũng bị kiểu như cụ, qua đó rút được nhiều kinh nghiệm nếu có lần sau. Về thanh toán phần phát sinh thì cụ phải kiểm tra kỹ về chất lượng, số lượng, đơn giá... Sau đó đàm phán để trả đúng những gì phát sinh, còn những gì bên thầu cài cắm thì cứ trừ thẳng tay. Em đã làm thế.

Dân Tổ

Xe container
Cụ chủ ko gật đầu trước thì đố thằng nào dám làm thêm hoặc vẽ vời thêm phỏng cc
Thế em hỏi cụ là tự dưng cứ gật đầu để làm mất tiền hả cụ? Từ khi đến khảo sát đã cùng đồng ý làm gì rồi cụ ạ, và biết sẽ phải làm gì rồi thì mới có giá 154tr (lần đầu là 134tr) cụ nhé.

Dân Tổ

Xe container
Em cũng mới xây nhà và cũng bị kiểu như cụ, qua đó rút được nhiều kinh nghiệm nếu có lần sau. Về thanh toán phần phát sinh thì cụ phải kiểm tra kỹ về chất lượng, số lượng, đơn giá... Sau đó đàm phán để trả đúng những gì phát sinh, còn những gì bên thầu cài cắm thì cứ trừ thẳng tay. Em đã làm thế.
Dạ em đã hẹn cả chủ thầu thi công và gđ bên đấy mai cùng tính toán bóc tách rõ ràng.

Trên này nhanh thật cụ ạ, thấy chủ thầu thi công đã vào đọc và gọi điện cho em.

thngaylangthang

Xe ngựa
Dạ em đã hẹn cả chủ thầu thi công và gđ bên đấy mai cùng tính toán bóc tách rõ ràng.

Trên này nhanh thật cụ ạ, thấy chủ thầu thi công đã vào đọc và gọi điện cho em.
Đâu phải chỉ có cụ có nick và lập thớt hỏi về việc này đâu :)

kts.DucNgoc

Xe tăng
1. Với 18 mục đầu theo phụ lục đầu tiên. Đã là trọn gói là làm tất ăn cả, lời ăn lỗ chịu. Việc tăng khối lượng trong 18 đơn giá đầu là làm trò, báo thấp giá trị để lừa chủ nhà. Cố tình khảo sát để thấp lùa gà thì phải tự chịu.
2. Đối với phần phát sinh ở mục phát sinh, nếu có thỏa thuận đơn giá thì chấp nhận thanh toán, còn nếu ko thỏa thuận tự kêu thì ko thanh toán hoặc thanh toán theo giá của 1 bên thứ 3.
Nói chung nhà thầu *** hiểu gì về từ trọn gói, làm ăn láo toét.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
nhiều thứcos thể cố tình trùng lặp như xây với trát riêng rồi lại có quả xây tường nhà wc, hay nhân công theo gói lại thêm quả phát sinh đục, riêng đan sắt với đổ beton tính nhân công hơn triệu thì vãi thật, nói chung kiểu lập lờ một loạt cái chung rùi lại bóc tách vài cái riêng cho rối thì chỉ mấy ông giám sát bóc lại mới chuẩn

ốp lát lại thêm quả cán nền ximang cát, có 7,8,9,10 theo gói lại lòi quả bóc tách nhân công, mịa ăn mấu lượt bảo chúng nó tính nốt tiền chặt mấy viên gạch cho vừa để xây, cắt gạch ốp theo mét cắt nữa

Chỉnh sửa cuối:

kts.DucNgoc

Xe tăng
Cụ chủ bị nó lừa cái đơn giá trọn gói và cái đơn giá cố định. Đây là lừa cho đoạn 18 mục theo hợp đồng. Nếu hợp đồng cụ ghi chữ hình thức trọn gói thì cụ trả 154 triệu cho em ko cãi. Còn cái vụ phát sinh, khối lượng thì bóc theo trọn gói nhưng ko rõ khối lượng có bị tính trùng ko? Nếu ko đủ cơ sở thực hiện, cơ sở nghiệm thu đo kiểm khối lượng thì kệ mẹ nó. Loại thầu lừa thì cho nó chết. Tiền trong tay cụ. Ko thanh toán nó cũng ko kiện đc đâu. E làm xây dựng nhưng ko ủng hộ loại xây dựng ko minh bạch.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
bọn này mà để em táng thì 150 chúng nó nhận vội còn xin lỗi vài lượt, thôi em đi vác nốt xô vữa

Pumzen

Xe ba gác
Bọn này trát tường xong, chạc thải rớt xuống nó hót đi chỗ khác, có khi cũng tình tiền công vận chuyển đất thải nhể ? :D

cumina

Xe tải
Giá các hạng mục như cụ nói thì gạn quá ah, ae làm vất vả mờ hổng được thư giãn ah ;))[/QUOTE]
Giá đó địa phương chỗ em là ổn, bên nhận thi công đã có lãi hợp lý rồi cụ ạ, khả năng đơn giá nhân công nơi em thấp hơn nhân công ở Hà Nội, à em bổ xung thêm phần xe múc đào móng nhà, đào đất hồ bơi và vận chuyển đi đổ thì em phải chịu chi phí đó,

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Ơ sao mợ cuốc còm em thế;))
Cuốc gì cụ, topic thì tranh luận thôi cụ, cụ kêu "Giá các hạng mục như cụ nói thì gạn quá ah, ae làm vất vả mờ hổng được thư giãn ah" thì tôi tranh luận thôi chứ có gì đâu cụ

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Giá đó địa phương chỗ em là ổn, bên nhận thi công đã có lãi hợp lý rồi cụ ạ, khả năng đơn giá nhân công nơi em thấp hơn nhân công ở Hà Nội, à em bổ xung thêm phần xe múc đào móng nhà, đào đất hồ bơi và vận chuyển đi đổ thì em phải chịu chi phí đó,[/QUOTE]
Nguyên tắc đã nhận thi công thì phải cả đào, không có chuyện xe máy xúc chủ trả, trừ khi có thoả thuận ban đầu là phần đó chủ trả. Giá nhân công HN không hề cao cụ nhé, cực thấp luôn vì nhân công toàn dân tộc và vùng sâu vùng xa xuống làm là chính. Nếu nói giá nhân công cao thì phải ở Đà Lạt (nhà lô tầm 2.200k/m2), Hải Phòng (1.600k/m2) và Hạ Long (1.800k/m2) mới là cao cụ nhé. Giá này chỉ có mỗi nhân công phần xây dựng thôi, mọi nhân công khác và côpha là riêng hết vì nhân công hầu như là người địa phương